ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699

ขอวิธีแก้ Flashdrive ติดไวรัส .Trashes

พอดีว่าแฟลชไดร์ฟของลูกพี่ที่สำนักงานติดไวรัส .Trashes ตัวนี้อ่ะครับ โดนซ่อนไฟล์งานในแฟลชไดร์ฟประจำ กู้แล้วกู้อีก อยากถามผู้รู้ในบอร์ดนี้ว่ามีวิธีฆ่าไวรัสตัวนี้แบบถาวรไหมครับ
    ปล. เครื่องลงโปรแกรม Advanced SystemCare Ultimate 7 ล่าสุดยังแก้ไม่ตกเลยครับ
    [IMG] [/IMG]

(=゚ω゚)ノニャーン
    กล่าวขอบคุณ
    301
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,370
    Blog Entries
    6
    เอางานไปเก็บที่อื่นก่อนแล้วก็

Right click > format flash drive

แล้วแสกนไฟล์งานทั้งหมดที่อยู่ข้างนอกอีกที

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ผมเคยกู้แล้ว ลบโฟลเดอร์แปลกปลอมตัวยึ๊กยือๆออก เหลือแต่ไฟล์ Word ทั้งหมด แล้วเอาไว้ในคอม สั่งFormatแฟลชไดร์ฟ ย้ายงานเข้าแฟลชไดร์ฟ สั่ง ASC สแกนทั้งระบบ ยังไม่หายเลยครับ
    [IMG] [/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    เออที่จริงมันไม่ใช้ไวรัสหรอกครับ มันเป็น file ของ mac OS ซึ่งทาง mac
    ตั้งค่าไม่สามารถให้ลบ folder นี้ได้ มีไว้เพื่อที่จะเก็บไว้เป็น backup อีกทีเวลากดอะไรลบทิ้งใน drive นั้นนั้น
    เหมือนกับ Recycle Bin ของง windows แต่จะมีทุก drive แม้แต่ Flashdrive ที่ใช้อยู่ก็ตาม

ส่วนวิธีแก้ก็ลองตามนี้ดู
    Scan Disk ที่ต้องการบน Windows
    คลิกขวา >> properties >> คลิกที่แท็บ tools >> กด Check Now >> เลือก automatically fix file system errors >> ok
    พอสแกนแล้วมันจะฟ้องว่า Error ที่โฟลเดอร์ .trashes แล้ว Windows จะแจ้งว่าทำการ Convert โฟลเดอร์ 501
    พอ Convert แล้วก็จะสามารถลบทิ้งได้ครับ

ถูกผิดยังไงก็ติชมละกันครับ ผมก็ไม่ได้รู้อะไรมาก

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 167
    ง่ายๆเลยครับไวรัสซ่อนไฟร์ มีแสกนไวรัสตัวนึงฆ่าไวรัสและunhideให้ด้วย 360 Internet Security
    เสียบแฟรสไดร์ปุ๊บมันเจอไวรัสแล้วถามว่าต้องการซ่อมแซมหรือเปิดไฟร์ที่ซ่อนอยู่รึป่าว เองเลย ของฟรีและดีจริงครับ

.::PheoniX::InTheWind::.
    กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,313
    พิมตามนี้สินะครับ เข้า CMD พิมพ์ไดร์ที่เสียบว่าอยู่ไดร์ใหน เช่น ไดร์ F ก็พิมพ์ F: กด Enter

แล้วพิมตามนี้ครับ attrib -s -h -r \s \d

แค่นี้แหละครับ แต่ไวรัสไม่หายนะ แต่ไฟล์จะเหน

กำไม่ได้อ่านให้ดีๆ ของ mac หรอกหรอครับ ไม่ได้อ่าน โทดทีๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vihog : 7th May 2014 เมื่อ 19:34

กล่าวขอบคุณ
    219
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    .Trashes มันเกิดจากการเอา Flashdrive ปเสียบกับ Mac Osx ครับ ไม่ใช่ไวรัส แค่เป็นการสร้าง Ondrive Recycle bin ในระบบของแมคเท่านั้นเอง ลบได้ไม่มีปัญหาคับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boontery อ่านกระทู้
    ง่ายๆเลยครับไวรัสซ่อนไฟร์ มีแสกนไวรัสตัวนึงฆ่าไวรัสและunhideให้ด้วย 360 Internet Security
    เสียบแฟรสไดร์ปุ๊บมันเจอไวรัสแล้วถามว่าต้องการซ่อมแซมหรือเปิดไฟร์ที่ซ่อนอยู่รึป่าว เองเลย ของฟรีและดีจริงครับ
    เออ ไม่ใช่ไวรัสครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vihog อ่านกระทู้
    พิมตามนี้สินะครับ เข้า CMD พิมพ์ไดร์ที่เสียบว่าอยู่ไดร์ใหน เช่น ไดร์ F ก็พิมพ์ F: กด Enter
    แล้วพิมตามนี้ครับ attrib -s -h -r \s \d
    แค่นี้แหละครับ แต่ไวรัสไม่หายนะ แต่ไฟล์จะเหน
    กำไม่ได้อ่านให้ดีๆ ของ mac หรอกหรอครับ ไม่ได้อ่าน โทดทีๆ
    เออไฟล์คนละระบบปฎิบัติการ(OS) ต่อให้พิมพ์คำสั่งมันก็ไม่รู้จักและลบไม่ได้หรอกครับ
    เพราะว่าใช้คำสั่งคนละแบบกัน ซึ่งสังเกตุง่ายง่ายได้จากการที่ format แล้วไฟล์ไม่หาย
    และนั่นก้เป็นผลทำให้มองไม่เห็นไฟล์ เนื่องจากยังมีตัวคำสั่งของ mac os x อยู่

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sam19339 อ่านกระทู้
    .Trashes มันเกิดจากการเอา Flashdrive ปเสียบกับ Mac Osx ครับ ไม่ใช่ไวรัส แค่เป็นการสร้าง Ondrive Recycle bin ในระบบของแมคเท่านั้นเอง ลบได้ไม่มีปัญหาคับ
    ที่พิมพ์มาก็เกือบถูกนะครับ แต่ windows ลบไฟล์ mac os x เลยไม่ได้ต้อง convert file ก่อนครับ (ซึ่งเจ้าของกระทู้ใช้ windows)
    แล้วใน mac os x เหมือนว่าจะมีการตั้งค่าเอาไว้ไม่ให้ลบ folder ที่ชื่อว่า .Trashes แต่สามารถลบไฟล์ที่อยู่ข้างในได้ครับ
    เพราะฉะนั้นถ้าจะลบต้องมาลบใน windows
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nekoload : 8th May 2014 เมื่อ 01:45

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349
    ผมก็มีในแฟลชไดร์ฟเหมือนกัน เพราะไปเสียบกับ. Macbook pro