ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,247

เห็นคลิปนี้แล้วไม่พอใจมากเลย

http://www.youtube.com/watch?v=JXmYNbcaaaU
    http://www.youtube.com/watch?v=v9m5iwWz6LE
    http://www.youtube.com/watch?v=XzSTsOdpAAM

รายการนี้เล่นประเด็นเรื่องภาษาเป็นหลักๆ แต่ขอโทษ เพราะภาษาอักกฤษ มันเป็นภาษาประจำชาติของพวกนาย

อยากจะด่าประเทศที่ไม่มีภาษาเป็นของตัวเองประเทศนี้อยู่หรอกนะ เล่นไม่แฟร์นี่
    เผอิญว่าดูคลิปนี้แล้วของขึ้นนิดหน่อย ไม่อยากให้ใครมาด่าประเทศไทยแบบนี้

อนึ่ง ประเทศนี้มีโทษโบย (Caning) ซึ่งเป็นบทลงโทษที่ไดโนเสาร์และไร้สาระ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    นิ ไม่บอกไม่รู้นะหนิ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 256
    ยังงงอยุ่เลยครับทำไมต้องชื่อ สุขุมวิท ที่พูดมาฟังค่อนข้างรู้เรื่อง มันอาจจะตลกสำหรับเขาแต่เราไม่

กล่าวขอบคุณ
    57
    ได้รับคำขอบคุณ: 308
    ฟังสำเนียงมันแล้วไมเกรนขึ้น

❤ The Division ❤
    กล่าวขอบคุณ
    238
    ได้รับคำขอบคุณ: 388
    สำเนียงอังกฤษโคตรปวดหัว
    ❤❤ The Division ❤❤

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Mary Elizabeth Winstead
    กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 437

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    แต่ผมว่ามันเหมือน "Singlish" มากกว่านะ
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    ผมรู้สึกว่านี้เป็นรายการตลกของสิงคโปร์เค้านะครับ

ก็ไม่รู้ไง..ถึงได้ถาม
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    ปล่อย ๆ ไปเถอะครับมันเรื่องของเค้า เรื่องนี้ผมไม่ยุุง่

ใช้ง่าย ๆ ยาว ๆ

กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    พูดไรว่ะ ฟังไม่ออกภาษาไรว่ะ

กล่าวขอบคุณ
    712
    ได้รับคำขอบคุณ: 754
    เขาไม่ได้ด่านะครับ มันแซวสำเนียงภาษากับชื่ออันสุดยาวของเมืองหลวงของคนไทยเฉยๆครับ

ใครไม่รู้ใครไม่สนใจไม่ต้องประชดประชันจขกทครับ ขอบคุณที่เอามาให้ดู แต่..

ผมไม่รู้สึกโมโหหรือโกรธอะไรเลยแถมปล่อยฮาเล็กๆน้อยๆด้วยซ้ำ

สำเนียงของทุกชาติโดนแซวเป็นประจำอยู่แล้วครับ ยิ่งญี่ปุ่นกับอินเดียยิ่งโดนหนักครับ

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tha3778 อ่านกระทู้
    ปล่อย ๆ ไปเถอะครับมันเรื่องของเค้า เรื่องนี้ผมไม่ยุุง่

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 214
    ทีดูถูกประเทศคนอื่นทั้งๆที่ตัวเองไม่ได้ดีกว่าเขาเลยยังไม่เห็นจะรู้สึกอายกันเลยครับ แค่นี้ทำเป็นรับไม่ได้หน้าบางไปหรือเปล่าครับ
    My Device : Cpu-Intelcore I7-4770 MB-AsRock Fatal1ty H87 performance GPU-GTX770 Ram-Hyperx 8GB (4*2) Case-Corsair 300r

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    จขกท ต้องการอะไรจากสังคมครับ?หลังๆมาจขกท จาก เฮฮา กลายเป็นน่ารำคาญละนะบางที

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ประเทศเรานะ เราภูมิใจในประเทศเรา ประเทศเราไม่เคยเป็นเมืองขึ้นใครเราเลยมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง ถึงแม้ประเทศสยามจะโดนพม่าตีแตกไป2ครั้งเราก็ยังไม่เป็นเมืองขึ้นของใครสักครั้งเดียว
    เพราะเราคือประเทศไทย

กล่าวขอบคุณ
    0
    ใครก็ได้สรุปเนื้อหาในคลิปทีครับ

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    1

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ประมาณว่าล้อสำเนียงไทย กับ การเห็นว่าประเทศตัวเองเป็นศูนย์กลางของความสร้างสรรค์ไม่เหมือนกับ singapore

กล่าวขอบคุณ
    0
    ท่านLineขออนุญาตินิดนึงนะ ที่ท่านพูดว่า

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Line อ่านกระทู้
    ประเทศเรานะ เราภูมิใจในประเทศเรา ประเทศเราไม่เคยเป็นเมืองขึ้นใครเราเลยมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง ถึงแม้ประเทศสยามจะโดนพม่าตีแตกไป2ครั้งเราก็ยังไม่เป็นเมืองขึ้นของใครสักครั้งเดียว
    ถึงแม้สยามจะโดนพม่าตีแตกไป2ครั้ง เราก็ไๆม่เคยเป็นเมืองขึ้น

ขอให้ทำความเข้าใจ ณ จุดนี้ใหม่นิดนึงนะ ที่คนไทยส่วมมากเข้าใจคือ เราไม่เคยตกเป็นเมืองขึ้นของใครชาติไทยไม่เป็นเมืองขึ้นใคร(อันนี้ถูก) แต่ที่ท่านกล่าวมา

อย่าเหมารวมเอา สมัย อยุธยามาด้วยครับ สมัยนั้นยังไม่มี "ประเทศสยาม หรือ ไทย" ครับมีแค่ กรุงศรีอยุธยา สุโขทัย นู่นนี่ว่าไป ไม่ใช่ประเทศ แต่ว่า

นั่นล่ะครับก็คือการตกเป็นเมืองขึ้น โดนเขาตีแตก ปกครองตนเองไปได้แต่ต้องส่งนู่นนี่นั่นตามแต่ทางนั้นต้องการไป สั่งอะไรก็ต้องทำ

แต่ถ้าท่านใช้คำว่า ประเทศสยามนั่นหมายถึงตั้งแต่สมัย ร.1เป็นต้นไปนั่นคือประเทศสยาม ซึ่งก็ไม่เคยตกเป็นเมืองขึ้นของใครจริงๆ

แยกยุคให้ถูกต้องด้วยครับ

ที่มากล่าวนี่ไม่ใช่อะไรนะครับแค่ต้องการให้ท่านเข้าใจให้ถูกต้อง

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Staring at me
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 241
    ลำคาญ มาก หมายถึง จขกท. น่ะ แต่ล่ะกระทู้

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    1
    เกรียนเหมือนเดิมล่ะบักตุ้ดนี้

พยายามจะเปิดประเด็นสินะ............

นี้แหละครับนิสัยของบักนี้ชอบโพสเรื่องอะไรที่มันจะเปิดประเด็นให้ดราม่า

พอคนเค้าดราม่ากันก็แอ้บเป็นตุ้ด ทำเป็นไม่รู้เรื่องตูล่ะเพลีย

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    ไม่อยากให้เค้าด่าก็พูดกันให้ได้สิครับ
    ผมก็พยายามพูดคุยสื่อสารกับฝรั่ง ฟังเพลง ดูหนัง ฝึกทุกอย่างว่างๆก็เปิดแปลๆเล่นๆ เอาแต่บ่นโวยวายเค้ามาด่าถ้าเราดีจริงๆ เค้าคงไม่มาด่าหรอก อย่าโทษเค้าเลยโทษตัวเราเองดีกว่าแล้วปรับปรุง

-อยู่หน้าคอมทุกวัน-
    !!ดาวอังคารโว้ยย!!
    กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,329
    คงจะเป็นรายการตลกของประเทศเค้าละมั้งครับ อย่าไปซีเีรียสเลย

กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ qqweew อ่านกระทู้
    ท่านLineขออนุญาตินิดนึงนะ ที่ท่านพูดว่า

ถึงแม้สยามจะโดนพม่าตีแตกไป2ครั้ง เราก็ไๆม่เคยเป็นเมืองขึ้น

ขอให้ทำความเข้าใจ ณ จุดนี้ใหม่นิดนึงนะ ที่คนไทยส่วมมากเข้าใจคือ เราไม่เคยตกเป็นเมืองขึ้นของใครชาติไทยไม่เป็นเมืองขึ้นใคร(อันนี้ถูก) แต่ที่ท่านกล่าวมา

อย่าเหมารวมเอา สมัย อยุธยามาด้วยครับ สมัยนั้นยังไม่มี "ประเทศสยาม หรือ ไทย" ครับมีแค่ กรุงศรีอยุธยา สุโขทัย นู่นนี่ว่าไป ไม่ใช่ประเทศ แต่ว่า

นั่นล่ะครับก็คือการตกเป็นเมืองขึ้น โดนเขาตีแตก ปกครองตนเองไปได้แต่ต้องส่งนู่นนี่นั่นตามแต่ทางนั้นต้องการไป สั่งอะไรก็ต้องทำ

แต่ถ้าท่านใช้คำว่า ประเทศสยามนั่นหมายถึงตั้งแต่สมัย ร.1เป็นต้นไปนั่นคือประเทศสยาม ซึ่งก็ไม่เคยตกเป็นเมืองขึ้นของใครจริงๆ

แยกยุคให้ถูกต้องด้วยครับ

ที่มากล่าวนี่ไม่ใช่อะไรนะครับแค่ต้องการให้ท่านเข้าใจให้ถูกต้อง
    ผมว่าคุณเขาใจผิดนะครับเราไม่เคยเป็เมืองขึ้นจริงๆครับ เคยเป็นแต่เมืองประเทศราช

ตองทำความเขาใจก่อนว่าเมืองขึ้นคืออะไร เมืองขึ้นคือการสูญเสียอำนาจอธิปไตยเหนือดินแดนภายในรัฐให้แก่ประเทศอื่นอย่างสิ้นเชิง
    ต้องทำตามคำสั่งประเทศเจ้า ทรัพย์สิน-สมบัติต่างๆมีฐานะเป็นของเจ้าอาณานิคมหมด สรุปคือไม่ต่างอะไรจากถูกเจ้าอาณานิคมผนวกไปแล้ว

ส่วนประเทศราช คือประเทศราชจะต้องฟังคำสั่งของอาณาจักรที่เป็นเจ้า แต่ประเทศราชเองก็มีอำนาจปกครองตัวเอง ออกกฎหมายต่างๆ
    และคอยส่งบรรณาการ สรุปคือจะยังมีฐานะเป็นอาณาจักรอยู่

ทำความเข้าใจใหม่นะครับ

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Line อ่านกระทู้
    แนะนำให้ไปดูแผนที่ของจักรวรรดิญี่ปุ่นนะครับ แล้วไปศึกษาคำว่ารัฐบรรณาการ ได้แค่ภูมิใจแต่เรื่องในอดีตแต่ไม่คิดสร้างความภาคภูมิใจในปัจจุบัน