ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,572

สอบถามทีครับ เรื่อง การปวด หลังจากเล่น ฟิตเนส

คือ ผมพึ่งฟิตเนสได้ 2 วัน วันที่ 1 ปวดแขนมาก เลยมีคนบอกว่าให้ไปซ้ำ วันที่ 2 ผมเลยไปเล่นใหม่ คราวนี้หนักกว่าเดิม แขนยืดตรงไม่ได้ แล้วปวดเวลาขยับ เหมือนมีเส้นเอ็นตึงๆยึดแขนไว้ ขยับเป็นปวดๆ ผมควรทำยังไงดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PMz69 : 13th May 2014 เมื่อ 09:38

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    หายามาทาครับ ครั้งที่ 2 ไม่น่าหนักกว่าเดิม ครั้งต่อไปห้ามขาดนะครับ แต่ เบาลง สักครึ่งนึงของครั้งแรก
    ถ้าหยุด กล้ามเนื้อจะตายเสียดายที่ทำไป ขอเบาๆ หรือหาส่วนที่ยังไม่เล่น แก้ขัดเรียกเหงื่อไปเรื่อยๆ อันนี้เล่นเต็มได้
    แต่ส่วนที่เล่นบ่อยให้ลดลงมา อีกอย่าง อย่าอยู่ห้องแอร์ครับ กล้ามนั้นจะตึงเกินไป ทำแบบนี้ อีก 5 วัน น่าจะเข้าที่กว่านี้ครับ
    อ้อ วิ่ง สัก 1 โล ในสนามจริง หรือ 2-3 สนามบอล ก่อนเข้าเล่นนะครับ อุ่นเครื่อง ไม่แนะนำลู่วิ่งไฟฟ้าครับ ไม่เกิดประโยชน์กับกล้ามเนื้อเท่าไหร่ถ้ายังตึงแบบนี้
    เล่นจบแล้ว พยายาม วิ่งให้ได้อย่างต่ำอีก 400 เมตรก่อนเลิก ตอนวิ่งก็จัดท่าไปด้วย ผมเชื่อว่า ทำครั้งแรกท่าวิ่งจะตลกน่าดู
    เอาเป็นว่า ต้องพยายามครับ หยุดได้ อาทิตย์ละครั้ง แต่วันนี้หยุดควรหาอะไรทำเบาๆ เช่นกระโดดเชือก ซิทอัพ วิดพื้น แบบ เบาๆไป

กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    ถ้าปวดอย่าซ้ำครับ ให้ร่างกายได้พักผ่อน กินอาหารที่มีโปรตีนเยอะๆ เล่นเสร็จให้ยืดเส้นด้วย

.:: LIFE ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,876
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,525
    เล่นแรกๆ วันแรกๆ ตื่นเช้ามาอีกวัน ปวดแบบทำอะไรไม่ได้เลยฮะ

พอกลับไปซ้ำซัก 1-2 วันค่อยเริ่มค่อยยังชั่ว ผมเล่น 3 วัน พัก 1 วัน

ตอนนี้ผมเล่นมาได้ 2 เดือนนิดๆล่ะ ครับ

กล่าวขอบคุณ
    206
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    ใครบอกให้ไปซ้ำเนี่ย บ้าไปแล้ว เรื่องปวดกล้ามเนื้อยึดนี่เป็นปกติครับ เนื่องจากการเล่นมันเป็นการทำลายเซลล์กล้ามเนื้อเพื่อสร้างใหม่ แต่ถ้าพักไม่พอหรือกินโปรตีนที่ใช้ซ่อมแซมไม่พอมันจะก็ยังเจ็บอยู่ ห้ามซ้ำอย่างยิ่ง อันตรายต่อกล้ามเนื้อ ในกรณีที่เป็นมากสามารถซื้อยาคลายกล้ามเนื้อมาทานได้ตามร้านยาทั่วไป แต่พยายามอย่าใช้เยอะ ควรปรึกษาเภสัทก่อนนะ
    ทำไมใส่รูปไม่ได้
    ลายเซ็นของคุณมีจำนวนบรรทัดมากเกินความจำเป็น กรุณาแก้ไขด้วย (ห้ามเกิน 2 บรรทัด)

NeVel2Min:D
    Hatyai , Songkhla
    กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 476
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KingGems อ่านกระทู้
    ใครบอกให้ไปซ้ำเนี่ย บ้าไปแล้ว เรื่องปวดกล้ามเนื้อยึดนี่เป็นปกติครับ เนื่องจากการเล่นมันเป็นการทำลายเซลล์กล้ามเนื้อเพื่อสร้างใหม่ แต่ถ้าพักไม่พอหรือกินโปรตีนที่ใช้ซ่อมแซมไม่พอมันจะก็ยังเจ็บอยู่ ห้ามซ้ำอย่างยิ่ง อันตรายต่อกล้ามเนื้อ ในกรณีที่เป็นมากสามารถซื้อยาคลายกล้ามเนื้อมาทานได้ตามร้านยาทั่วไป แต่พยายามอย่าใช้เยอะ ควรปรึกษาเภสัทก่อนนะ
    ก็คือควรจะพักให้หายปวดดีก่อน แล้วค่อยเล่นน่ะเหรอครับ
    ???

กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    กล้ามเนื้อทุกส่วน เราควรจะแบ่งเล่นนะครับไม่ใช่เล่นส่วนเดิมซ้ำๆทุกวัน นอกจากเจ็บปวดแล้วกล้ามก็ยังไม่ขึ้นอีกนะครับ แบ่งเป็นส่วนๆครับ
    จันทร์ หน้าอก
    อังคาร หลัง
    พุธร ไหล่
    พฤหัส แขน
    ศุกร์ ขา
    จะครบ 5 วันพอดีครับ สาเหตุที่ให้เล่นแบบนี้เพราะกล้ามเนื้อส่วนอื่นจะได้พักผ่อนครับ มันก็เหมือนคนเราแหละครับ ใช้งานแล้วก็ต้องพัก ไม่พักก็พัง
    CPU: INTEL I5-4440 3.1GHz, RAM: G.SKILL 8GB, VGA: Asus GTX 760 DrectCUII OC 20GB, HDD Seagate 1TB, PSU: AeroCool 850W Case: ZalMan Case Z12 Plus 3FAN

กล่าวขอบคุณ
    45
    อย่าลืมเรื่องอาหารการกินนะครับ เน้นโปรตีน แป้งเพื่อให้มีแรงยกเวท และผักต่างๆนะครับ อาหารพวกนี้ช่วยซ่อมแซมกล้ามเนื้อได้เร็วขึ้นครับ
    CPU: INTEL I5-4440 3.1GHz, RAM: G.SKILL 8GB, VGA: Asus GTX 760 DrectCUII OC 20GB, HDD Seagate 1TB, PSU: AeroCool 850W Case: ZalMan Case Z12 Plus 3FAN

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    ไม่ควรซ้ำครับ ควรจะเว้นให้กล้ามเนื้อได้พักผ่อนตามแต่ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ ก็คือถ้ายังรู้สึกเจ็บแปลว่ายังไม่หายดี อย่าพึ่งเล่นซ้ำที่เดิม โดยเฉลี่ย จะประมาน5-7วันครับ
    แต่หลังจากเล่นแล้ววันถัดมาไม่รู้สึกเจ็บ แปลว่าไม่โดนครับอาจจะใช้น้ำหนักเบาไป หรือ จำนวนครั้ง-เซ็ตน้อยไป เสียวันเล่นไปเปล่าๆ การที่รู้สึกเจ็บถือว่าเป็นเรื่องดีถ้าเล่นกล้าม(ในกรณีที่เล่นถูกวิธี แล้วก็มีการวอมร่างกายเพียงพอนะครับ แต่ถ้าเจ็บเพราะเล่นผิดวิธีหรือหนักเกินที่กล้ามเนื้อรับไหว อันนั้นอีกเรื่องนึง)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zantozz : 13th May 2014 เมื่อ 13:01

กล่าวขอบคุณ
    45
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zantozz อ่านกระทู้
    ไม่ควรซ้ำครับ ควรจะเว้นให้กล้ามเนื้อได้พักผ่อนตามแต่ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ ก็คือถ้ายังรู้สึกเจ็บแปลว่ายังไม่หายดี อย่าพึ่งเล่นซ้ำที่เดิม โดยเฉลี่ย จะประมาน5-7วันครับ
    แต่หลังจากเล่นแล้ววันถัดมาไม่รู้สึกเจ็บ แปลว่าไม่โดนครับอาจจะใช้น้ำหนักเบาไป หรือ จำนวนครั้ง-เซ็ตน้อยไป เสียวันเล่นไปเปล่าๆ การที่รู้สึกเจ็บถือว่าเป็นเรื่องดีถ้าเล่นกล้าม(ในกรณีที่เล่นถูกวิธี แล้วก็มีการวอมร่างกายเพียงพอนะครับ แต่ถ้าเจ็บเพราะเล่นผิดวิธีหรือหนักเกินที่กล้ามเนื้อรับไหว อันนั้นอีกเรื่องนึง)
    ตอนนี้ผมว่าผมโรคจิตแล้วนะ ถ้าเล่นแล้วต้องเจ็บ ถ้าไม่เจ็บรู้สึกไม่ดี 55555 เหมือนยิ่งเจ็บยิ่งมันส์

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ผมว่าซ้ำอะถูกแล้วคับ แต่การซ้ำคือเล่นกล้ามเนื่อส่วนอื่นให้ร่างกายเกิดความเคยชิน วันแรกที่้เราปวดร่างกายเราปลับตัวอยู่ เดี๋ยวก้หายคับ
    แนะนำนะ ช่วงนี่ขยับตัวเยอะๆ ยืดเยอะๆ แปบๆ ก้หาย ครับ

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ musroom00 อ่านกระทู้
    ผมว่าซ้ำอะถูกแล้วคับ แต่การซ้ำคือเล่นกล้ามเนื่อส่วนอื่นให้ร่างกายเกิดความเคยชิน วันแรกที่้เราปวดร่างกายเราปลับตัวอยู่ เดี๋ยวก้หายคับ
    แนะนำนะ ช่วงนี่ขยับตัวเยอะๆ ยืดเยอะๆ แปบๆ ก้หาย ครับ
    ไม่ควรซ้ำครับ กล้ามเนื้อฉีกควรพักให้สร้างใหม่ต่างหาก ถ้ายิ่งซ้ำยิ่งไม่มีแรง

กล่าวขอบคุณ
    45
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ musroom00 อ่านกระทู้
    ไม่ควรซ้ำที่เห้นนักมวยเขาซ้ำกัน ลองสังเกตุดูกล้ามเขาสิครับ เป็นกล้ามเล็กๆ ไม่สวยเพราะเขาเน้นกำลัง แต่ถ้าจะเล่นเอาใหญ่ต้องให้มันพักครับ ให้มันมีเวลาซ่อมแซมเติบโต

123456
    กล่าวขอบคุณ
    900
    ได้รับคำขอบคุณ: 403
    ผมเล่นกล้ามมาจะ 3 ปีละ ยังไม่เคยเห็นข้อมูลไหนที่ว่าให้ซ้ำเลย ผมละงง มีแต่ปวดแล้วพัก

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 693
    เล่น 2 พัก 1 ครับ ถ้าไม่ไหว เล่น 1 พัก 1 ครับ

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    ปวดก็ดีแล้ว แสดงว่าร่างกายกำลังจะเริ่มเสริมสร้างกล้ามเนื้อเพิ่มเติม

แค่ได้ คุย ก็ชื่นใจ
    อย่าพูดคำว่าทำไม่ได้ถ้าคุณยังไม่ได้ทำ
    กล่าวขอบคุณ
    914
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,159
    Blog Entries
    1
    แรกๆ ก็งี้แหละ เป็นกันเกือบทุกคน ถือว่าเป็นผลดี

เห็นคนอื่น เล่น น้ำหนักเยอะอย่าไปเล่นตาม ให้เล่น ที่คิดว่าเราไหว ( แรกๆ นะ )

แนะนำๆ แรก เล่น 2 พัก 1 หรือจะ 2 ก็ได้ เดี๋ยวก็ ชินกับความเจ็บปวด เองแหละ 5555555555555

The Way of Chef .
    Thailand Lampang 52000 // Hua Hin 77110
    กล่าวขอบคุณ
    4,684
    ได้รับคำขอบคุณ: 324
    ทำซ้ำก็อย่าหนักเกินครับ เอาเบา ๆ สบาย ๆ ก็ได้กล้ามเนื้อจะได้ยืด ถ้าหักโหมเกินไปมันจะกลายเป็นกล้ามเนื้ออักเสบได้นะครับ แต่ก็ไม่ควรหยุดออกกำลังกายไปเลยเพราะมันจะขาดช่วงครับควรออกเบา ๆ เท่าที่พอไหวดีกว่าแล้วค่อยกลับมาเล่นเหมือนเดิม
    ASUS M5A78L-M LX:AMD FX-8350 Kingston HyperX 8 GB Giggabyte GTX 660 OC

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ plot2513 อ่านกระทู้
    ตอนนี้ผมว่าผมโรคจิตแล้วนะ ถ้าเล่นแล้วต้องเจ็บ ถ้าไม่เจ็บรู้สึกไม่ดี 55555 เหมือนยิ่งเจ็บยิ่งมันส์
    ไม่ได้โรคจิตครับ 5 5+
    แต่ว่า ถ้าเราจะเล่นเพื่อสร้างกล้ามเนื้อ(ให้กล้ามใหญ่ขึ้น) เราต้องเล่นให้หนักเพียงพอที่จะทำให้กล้ามเนื้อบาดเจ็บเล็กน้อย
    เป็นที่มาของอาการเจ็บหลังวันที่เราเล่นเวทจะรู้สึกเจ็บๆตึงๆกล้ามเนื้อ แปลว่าเราเล่นได้หนักเพียงพอ
    หลังจากนั้นเราต้องกินอาหาร และหลับให้เพียงพอ เพราะร่างกายเราจะหลั่งสารอะไรซักอย่างตอนเราหลับผมจำชื่อมันไม่ได้ละ
    สารนี้จะซ่อมแซมกล้ามเนื้อที่เสียหายและเสริมสร้างกล้ามเนื้อใหม่ กล้ามเนื้อเราก็จะค่อยๆแข็งแรงและใหญ่ขึ้นครับ