ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    394
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    Blog Entries
    1

ใครเล่นกล้อง DSLR สอบถามหน่อยครับ

ตอนนี้เล็ง Nikon D7000 กับ Nikon D5200 อยู่
    ส่วนตัวชอบ D7000 แต่ว่ามันเก่าพอสมควรแล้ว เลยอยากถามผู้รู้ดูครับว่ายังน่าเล่นอยู่ไหม ?

ผมไม่มีงบถึง D7100 เลยอยากได้กล้องตัวใหญ่ ซักตัว แนะนำทีครับ

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บุรุษฟ้า-ขาว อ่านกระทู้
    ตอนนี้เล็ง Nikon D7000 กับ Nikon D5200 อยู่
    ส่วนตัวชอบ D7000 แต่ว่ามันเก่าพอสมควรแล้ว เลยอยากถามผู้รู้ดูครับว่ายังน่าเล่นอยู่ไหม ?

ผมไม่มีงบถึง D7100 เลยอยากได้กล้องตัวใหญ่ ซักตัว แนะนำทีครับ
    D5300 ก็ได้ครับถึงจะสู้ D7100 option ไม่ได้อะ แต่ก็โอเลยนะครับ wifi bult-in
    ไม่ก็ D7100 มือสองก็ได้นะครับเอาแบบสภาพดี shutter กดน้อยๆ ก็โอเคนะครับ
    Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บุรุษฟ้า-ขาว อ่านกระทู้

ของใหม่น่าเล่นกว่าแต่แพงกว่ามาก ครับ
    ส่วน D7000 เม็ดสีจะเข้มกว่า D7100 กว่ามาก
    D7100 จะให้ได้เรื่อง ความคมชัดและนอยน้อยลงเมื่อ iso 3200
    ถ้าไป เล่น D5200 หรือ D5300 จะเป็นกล้องถ่ายขำๆ ใช้อุปกรณ์ ควบคุมไม่กว้าง ถ้าเอาก็ D5300 ดีกว่ามาก
    D7000 กับ D7100 ถ้าให้เลือกแล้วแต่งบ อย่าคิดเรื่องกล้อง คิดเรื่อง เลนส์กล้องด้วยครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    อยากรู้ว่ากล้องรุ่นกลางกับรุ่ยใหญ่นี่ต่างกันยังไงเหรอครับ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ erngkung อ่านกระทู้
    อยากรู้ว่ากล้องรุ่นกลางกับรุ่ยใหญ่นี่ต่างกันยังไงเหรอครับ
    มันแบ่งเป็น Entry เช่น D5200 ที่เจ้าของกระทู้กำลังมองอยู่ ละก็มี Semi-Pro เช่น D7000 ที่เจ้าของกระทู้กำลังลังเองอยู่เช่นกัน และ Pro สำหรับมืออาชีพหรือคนมีเงิน

Entry จะเป็นรุ่นเล็ก น้ำหนักเบา ราคาถูก เหมาะสำหรับมือใหม่ ใช้ Sensor รับภาพขนาด APS-C (1.6x สำหรับ Canon, 1.5x สำหรับ Nikon และยี่ห้ออื่นๆ) ให้ภาพที่ดีสำหรับการถ่ายรูปในชีวิตประจำวันทั่วไป

Semi-Pro จะเป็นรุ่นกลาง ขนาดใหญ่กว่า Entry เล็กน้อย ทำให้การจับถือเป็นเวลานานทำได้สบายกว่า ราคาสูงขึ้นมาจาก Entry ด้วย แต่ใช้ Sensor ขนาดเหมือนกันกับ Entry ทำให้ได้ภาพไม่ต่างกันเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะต่างกันที่ปุ่มกดภายนอก ซึ่งเป็นแบบเดียวกับ Pro ระบบโฟกัสและการถ่ายภาพต่อเนื่องค่อนข้างดีกว่า Entry พอสมควร

Pro เป็นรุ่นใหญ่ น้ำหนักมาก ราคาแพง ใช้ Sensor ขนาด Full Frame (1.0x ทุกยี่ห้อ) ทำให้ได้ภาพที่เคลียร์มากในที่แสงน้อย ภายนอกมีปุ่มกดทุกอย่างที่มืออาชีพต้องใช้บ่อยๆ เพื่อความคล่องตัวในการถ่ายภาพ ระบบโฟกัสดีกว่า Entry

ปล. Semi-Pro กับ Pro แต่ละรุ่นค่อนข้างจะแตกต่างกันพอสมควร ทำให้เปรียบเทียบยาก ผมเลยกล่าวถึงเฉพาะภาพรวมของมันนะคับ

กล่าวขอบคุณ
    394
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thanakom03 อ่านกระทู้
    ของใหม่น่าเล่นกว่าแต่แพงกว่ามาก ครับ
    ส่วน D7000 เม็ดสีจะเข้มกว่า D7100 กว่ามาก
    D7100 จะให้ได้เรื่อง ความคมชัดและนอยน้อยลงเมื่อ iso 3200
    ถ้าไป เล่น D5200 หรือ D5300 จะเป็นกล้องถ่ายขำๆ ใช้อุปกรณ์ ควบคุมไม่กว้าง ถ้าเอาก็ D5300 ดีกว่ามาก
    D7000 กับ D7100 ถ้าให้เลือกแล้วแต่งบ อย่าคิดเรื่องกล้อง คิดเรื่อง เลนส์กล้องด้วยครับ
    ใจก็อยากได้ D7000 ราคา 25,000.- รวม ๆนะ คืออนาคตอยากเปลี่ยนเลนส์ด้วย พวก Entry มันหายาก เลยอยากได้ Semi pro

เมาแล้วก็ไปนอน
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 310
    d7000 เลยครับ รุ่นใหญ่กว่า d5200 ผมว่ามันยังไม่โอเค ผมเล่น canon ฮ่าๆ

อย่าเห็นแก่ตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2,895
    ได้รับคำขอบคุณ: 312
    เท่าที่เจ้าของกระทู้บอก ผมเลือกD7000ครับ ถึงมันจะเก่ากว่าแต่มันก็รุ่นใหญ่กว่า การจับถือที่คล่องมือ วัสดุที่ทำตัวกล้องก็ดีกว่า พกไปถ่ายอะไรก็อุ่นใจกว่า(อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวครับ)
    แบตเตอรี่ทนกว่า เรื่องไฟล์ภาพไม่ต้องซีเรียสครับ มันโพรเซสทีหลังได้อยู่แล้ว ในช่วงราคาที่ไม่ห่างกันมากน่าจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้นนะครับ
    ปล.ผมใช้D7100เป็นกล้องที่คุ้มกับการลงทุนนะครับ^^

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ถ้าใช้งานทั่วไป ไปเที่ยวกับเพื่อน กล้องตัวเดียวเที่ยวทุกงาน อาจจะมีอุปกรณ์เสริมบ้างเช่นแฟลช ผมแนะนำ D5200 เลยครับ
    แต่ถ้าจะใช้งานแบบจริงจัง ออกทริปถ่ายภาพ ใช้แฟลช ขาตั้ง ตีลังกาถ่าย ดำน้ำถ่าย แนะนำ D7000 เลยครับ
    ส่วนตัวผมชอบ D7000 มากกว่า หลักๆเลยคือตัวบอดี้ ที่ให้อารมณ์จริงจัง(อารมณ์จริงจัง - - ) เรื่องอีกหนึ่งที่เห็นชัดคือ ค่าความละเอียด 16MPกับ24MP ซึ่งเรียกได้ว่าต่างกันเยอะมาก เทียบจะเหมือนเอากล้องอีกตัวมาประกอบด้วยซ้ำ แต่สำหรับ 16MP ก็เยอะเพียงพอจะใช้งานแล้ว ดังนั้นผมเน้นจริงๆก็เพียงแต่เรื่อง BODY ที่ดูเป็นเป็น Pro กว่าเท่านั้นเอง เรื่องอื่นๆจะเป็นเรื่องของการฝึกใช้ซะมากกว่า
    ผม D7000 เลยครับ เชียร์

หรือจขกทจะรอ 7100 ราคาตกก็ได้นะ แต่กว่ามันจะตก มันก็จะมีกล้องรุ่นใหม่มาให้เปรียบเทียบอยู่ดี มันเป็นแบบนี้มานานแล้ว ในเรตราคาเท่ากัน จะมีกล้อง 2 ตัว(ใน1ยี่ห้อ) ตัวแรกเทคโนโลยีต่ำกว่าแต่bodyProกว่า อีกตัวเทคโนโลยีสูงกว่าแต่Bodyเล็ก ท้ายสุด อยากให้จขกทเลือกที่ชอบจริงๆ จะได้อยากจะหยิบมันขึ้นมาถ่าย และจะสนุกไปกับมัน