ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 267

คนชรา VS แม่ สงสารแม่

ขออธิบายสักนิด มันเป็นเรื่องที่เกิดจากครอบครัวผมค่อนข้างทำให้อึดอัดเป็นเวลาหลายปีแล้ว จึงได้ทำการระบายหาทางแก้ว่าท่านอื่นๆที่มีคนชราเป็นแบบนี้แก้ไขกันอย่างไร ไม่ใช่ว่าให้ไปส่งบ้านพักคนชราคงทำไม่ได้ อยากได้วิธีแก้ไขดีๆ ให้เข้าใจกันทั้งสองฝ่าย เอาจริงๆตัวผมเองก็ด้วยสิ่งที่ทำกับแม่ทำให้ค่อนข้าง ไม่ชอบก๋งสักเท่าไหร่

ด้วยปัญหาที่ผมสงสารแม่ผมที่เกิดจากคนชรา ซึ่งคนชราเนี้ยเป็นก๋งผมเอง ส่วนพ่อผมค่อนข้างใจร้อน โมโหง่าย เลยอยู่กันได้แปปๆก็แยกย้าย กลายเป็นว่าแม่ต้องรับผิดชอบ แล้วก๋งก็เรียกทุกเวลา(เรียกจนประสาทเสียเรียกทั้งวัน) ทำหยั่งกับขี้ข้าคนใช้ เอาแต่ใจ สั่งเดี๋ยวนี้ต้องได้เดี๋ยวนี้ ไม่สนใจเลยว่าแม่จะนอนอยู่ จะทำงานอยู่ บางวันตอนเวลาตี2-3 โทรปลุกบอกหิวข้าว ไม่มีไรทำ ไม่รู้ทำไรดี ??(ทำให้คนอื่นเขาไม่ได้นอนตื่นมาก็ทำงาน ก็โคตรทรมาน แล้วมันก็ไม่สมควรด้วย ไม่มีความเกรงใจเลย )
    เรื่องแบบนี้ได้มีการพูดคุยกันหลายครั้ง ก็เหมือนเดิมเขาไม่ฟัง เขาหาว่าไปใส่ร้ายเขา ไปกลั่นแกล้งเขา เขาบอกเขาไม่ได้ทำ ไม่ยอมรับผิดซึ่งมันค่อนข้างสร้างความโมโหนะ ก็ไม่รู้จะต้องทำยังไง ถึงจะแก้ไขคนๆนี้ได้มันน่าเบื่อเป็นแบบนี้ทุกวันๆ ลูกๆเขา3-4คน ยังย้ายบ้านหนี ปิดมือถือ นานๆเข้ามาที พ่อผมก็หลีกหนีตลอดเพราะตัวเองใจร้อน อยู่ด้วยกันไม่เคยเกิน2-3ชั่วโมงทะเลาะบ้านแตกทุกรอบ แม่เลยต้องมาดูแลแทนโดยตัวแม่เองก็ไม่แข็งแรง เป็นโรคความดัน โรคเครียดได้ง่าย และไอการโดนก๋งเรียกๆปั่นประสาทแบบนี้มันทำให้แม่ผมอาการค่อนข้างแย่ลง บอกลูกๆเขา เขาก็ทำเหมือน ก็ทนๆไปเหอะ ไม่เกี่ยวกะกูไรทำนองนี้

ส่วนตอนที่กำลังตั้งกระทู้อยู่เขาก็ได้เรียก****าแล้วไม่ต่ำกว่า 5รอบในเวลาไม่ถึง 1ชั่วโมง เรียกเพราะ
    1.กินข้าวยัง: พอบอกว่ากินแล้วก็เถียงบอกหิวข้าว
    2.หิวข้าว?: รู้แล้วรอแปป ไม่ถึงห้านาทีจะกินเดี๋ยวนี้ต้องไปซิ้อเดี๋ยวนี้ไม่งั้นก็เรียกแม้งไม่หยุด หิวข้าว หิวข้าว หิวข้าว พอซื้อให้ก็ไม่กินเอาไปทิ้งบอกอิ่ม ??
    3.เรียกอีกละ ไม่รู้ทำอะไร: แล้วมาเรียกคนอื่นเขาได้อะไร จะให้ทำยังไงนี่ก็ไม่รู้เหมือนกัน
    4.ไม่รู้ : ไม่รู้แล้วเรียกทำไม
    5.ไม่รู้:แล้วจะเลิกเรียกได้ยังคนเขาทำงานอยู่ ผ่านไปไม่ถึง30นาทีเรียกอีกละ คือ บอกตรงๆขนาดเป็นหลานไม่ค่อยสนิทกับเขามากยังลำคาญเลย สงสารแม่ไม่รู้ควรทำยังไงกับ ก๋งพูดดีๆก็ไม่ฟังไม่สน ทั้งๆที่เรายืนอยู่บอกว่า พอแล้วอย่าเรียกเยอะปวดหัว ก็ยังพูดข้ามหัวเราไปเรียกแม่เราต่อ ?? คือบอกตรงๆ ถ้าไม่ใช่ ก๋งนะ ต้องมีโดน !!!
    บางครั้งถึงขั้นทะเลาะกันรุนแรง เขาก็ได้แต่พูดนี้บ้านเขาๆ (ครอบครัวผมก็มีบ้านแต่ต้องย้ายมาอยู่เพราะตอนแรก แกขอร้องให้มาอยู่ บ่นเรื่องจะตายๆไรไม่รู้) บางครั้งแม่ผมไม่สบายนอนอยู่ผมเลยบอกว่า ก๋งแม่ไม่สบายนะกำลังนอนอยู่อย่าไปเรียกเขา แต่แกก็ยังเรียกมาใช้ซื้อของหยิบของให้ ขนาดแม่เข้าโรงบาลยังโทรไปตามให้ซื้อข้าวให้เลย !!
    บางท่านอาจอ่านแล้ว ทำไมแบบนี้วะ นั้นก๋งมิงนะเว้ย แต่บอกเลยใครไม่เจอปัญหาแบบนี้ไม่เข้าใจ จริงๆ !! โคตรน่าเบื่อเลย พอเข้าใจความรู้สึกบ้านพักคนชราเลย

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ถ้าแกบ่นจะตาย แกจะให้ทำอะไรก็ทนๆไปก่อนเถอะครับ เดี๋ยวแกก็จะตายแล้วงั้น อันนี้ผมไม่ได้แช่งนะ คุณพิมพ์มาเอง

กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 267
    ประเด็นคือ ไม่ใช่พ่อเขานี่สิ ส่วนตาย บอกตรงๆเมื่อไหร่ !!! ครอบครัวผมอยู่โคตรไม่เป็นสุขเลย บ้านแตกทุกรอบเพราะแก

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ผมอ่านแล้วรู้สึกฉุนก๋งคุณแทนเลย ถึงจะเป็นตา แต่ไม่เกรงคนอื่นก็ต้องสั่งสอนบ้างละครับ

แต่คนแก่แบบนี้ ต้องใช้ไม่้แข็งดัดครับ ต้องลองให้แม่คุณป่วยหนักๆ ไม่มีคนให้แกใช้ดู

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    ผมเข้าใจคุณนะ หน้าจะเป็นอาการทางจิตนะผมว่า มีทางเดียวต้องปล่อยให้อยู่คนเดียว ไม่ก็ส่งโรงพยาบาลไปซะรักษาซะ

กล่าวขอบคุณ
    1,185
    ได้รับคำขอบคุณ: 275
    ผมอายุ15จะ16 ชีวิตผมใกล้คุณ พ่อผมก็เป็นอย่างพ่อคุณแหละแม่ผมจะหย่าเค้าก็ไม่ยอม ส่วนก๋งผมก็อย่างเนี่ยแหละแต่ผมเข้าใจ เรียกทั้งวันเสียงดัง ขี้บ่น แต่สิ่งที่ทำให้ผมเข้าใจและทนได้ประเด็นอยู่ที่ว่า
    (สำหรับผมนะ อันนี้สำหรับคุณไม่รู้)

1.กงผมเลี้ยงผมมา ตอนเด็กๆ ก็ร้องไห้โวยวาย เด็กทารกอะเนอะ และมันจะต่างอะไรกัน ตอนเด็กเค้าก็รำคาญเราพอเราร้องก็ต้องหาของมาให้กิน ตอนโตเรารำคาญเค้าอะไรก็ต้องเลี้ยงเค้าผมว่ามันก็win-win
    2.คนในครอบครัวเรา เค้าแก่มากแล้วตะอยู่ได้อีก10ปีหรือ10วันก็ไม่รู้ เค้าก็รู้ตัวว่าซักวันก็ต้องตาย ปล่อยไปเถอะ ผมก็ไม่ชอบแต่อดทนนึกถึงว่า เค้าเคยทำอะไรดีๆให้เราบ้าง

อันนี้ของผมนะ ผมรักกงผมมาก

สุดท้ายอ่านของคุณแล้วก็บอกว่า คุณจะเครียดกับสิ่งที่ควบคุมไม่ได้มันไม่ได้ทำให้เค้าหยุดบ่น เหมือนกลัวโลกแตก ถ้ากลัวแล้วมันต้องแตกอยู่ดีช่วยกันรักษาโลกให้นานที่สุดหรือไม่ก็ใช้ชีวิตให้ถึงที่สุด

ปล.no commentทนเถอะเพราะคุณทำอะไรไม่ได้ คิดซะว่ามาระบายก็แล้วกัน

กล่าวขอบคุณ
    1,062
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ก๋งคุณเป็นโรคอัลไซเมอร์แน่นอนเลยครับ ขี้หลงขี้ลืม ไม่ค่อยเข้าใจเหตุผลอะไรง่ายๆแบบคนอื่น(โรคอัลไซเมอร์ไม่ได้หมายถึงต้องขี้ลืมอย่างเดียว) ทำอะไรไม่ค่อยมีเหตุผล ลืมเหตุผลได้ง่ายมาก ย้ำคิดย้ำทำและก็อารมณ์ไม่ค่อยจะมั่นคงด้วยแหละครับ
    ผมแนะนำเลยครับ อย่าปล่อยไว้เฉยๆครับ พาเขาไปหาหมอเลยครับ ทั้งรักษาและขอคำแนะนำในการดูแลคนแก่ขี้รำคาญจากหมอด้วย
    ถ้าผมเป็นคุณ แล้วเขาไม่ใช่ญาติผม ผมคงรู้สึกอยากจะส่งเขาไปลงนรกไวๆเหมือนกัน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    124
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    เอาบุญเข้าตัวก็แล้วกันคับ คิดซะว่าตอนเราแก่ก็จะมีคนดูแล (แต่อย่านิสัยแบบก๋งนะ ลูกหลานหนีหมด)

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    ผมว่า ก๋งคุณแปลกแล้วหละครับ ลองพาไปให้หมอตรวจดูครับ

ตาผม 80 กว่า ยังทำอะไรเองตลอดเลย (จนผมหงุดหงิดว่าจะไปซื้อของทำไมไม่บอกผมผมจะไปซื้อให้ ตาจะได้ไม่ต้องเดินไปซื้อเอง)

แต่ผมก็รักตาผมนะเพราะ แกคอนสอนลูกดื้อๆ มึนๆ อย่างผมตั้งแต่เด็กๆ (แต่ก่อนผมกลัวตามากเพราะแกเป็นคนลงไม้ลงมือเลยจะไม่พูดก่อน) แบบผมกลับดึกแกจับมือผมก่อนเลย
    ไม้หาทีหลัง ตีเสร็จค่อยบนว่าผิดอะไร

กล่าวขอบคุณ
    148
    ได้รับคำขอบคุณ: 212

ทำใจครับปู่เพื่อนผมหนักกว่าคุณอีกโทรแจ้งตำรวจจับหลานตัวเองอะ แต่ผมยังเห็นเพื่อนดูแลปู่อยู่ตลอด

เพราะมันบอกว่าถ้าไม่ได้ใช้เวลาตอนนี้ดูแล วันข้างหน้าจะเอาที่ไหนดูแล คนแก่ก็เงี้ยครับเสื่อมสภาพไปตามกาลเวลา
    ไม่จำเป็น ต้อง เก่ง....

กล่าวขอบคุณ
    115
    ได้รับคำขอบคุณ: 302
    ผมก็เป็นนะ คิดว่าหนักพอๆกับคุณ บ้านผมมีอยู่หกคน มี ยาย ผม เเม่ ป้า ลูกพี่ลูกน้อง ลุง บางครั้งพี่ก็มาหามาเยี่ยมยากับเเม่
    คือผมกับเเม่กับ จะโดนยายเขาบ่นเขาด่าตลอดไม่ว่าเรื่องอะไร ถ้าพี่มาหาก็จะโดนเเบบผมกับเเม่ ลุงป้าลูกพี่ลูกน้องผมนี่ไม่โดนอะไรเลย
    ชมด้วยซ้ำ ทั้งๆบางครั้งทำผิด ผมนี่ทำไรนิดไรหน่อยโดนล้ะ ด่าบ้างบ่นบ้าง เเต่ถ้าลูกพี่ลูกน้องทำแบบเดียวกันกับผมเเกจะไม่ด่าไม่ว่าไรเลย
    แม่ผมนี่ทำทุกอย่างเกี่ยวกับบ้านนะ ผมนี่ก็ช่วยบ้าง ถ้ายายหรือแม่เขาสั่ง เเต่ครอบครัวนั้นคือ ไม่ทำห่าไรเลยครับ มีลุงผมก็ทำบ้าง กวาดบ้านเช็ดบ้าน
    เเต่ พี่กับป้านี่ไม่ทำไรเลย ยกเว้นวันอาทิตย์วันเดียวป้าเเกจะซักผ้า เเค่นั้นเเหละ ทำอย่างเดียว ยายกับเเม่ผมทำงานบ้านทุกวัน ค่าน้ำค่าไฟเเม่ผมก็จ่าย
    จ่ายทุกอย่างในบ้าน เเต่ในครอบครัวนั้นจ่ายเเค่ค่าเน็ต เเต่ทำตัวเหมือนราชา โดยเฉพาะลูกพี่ลูกน้อง วันๆอยู่เเต่ในห้อง ไม่คิดจะช่วยอะไรบ้าง
    นอนเล่นคอมเล่นโทรศัพท์ในห้องทั้งวัน ผมนั่งข้างนอก โดนเขาบ่นทั้งวัน ช่วยงานเเล้วทำไรเเล้วก็โดน เเต่มันไม่ทำห่าไรกลับไม่โดนไรเลย บางครั้งตะคอกใส่ยายด้วยซ้ำ
    นี่เเหละครับคนเรา น่าเบื่อมากๆ ยายบ่นไม่เท่าไหร่ เเต่ไอเเม่ลูกนี่ไม่ไหว ไม่ช่วยทำไรเเล้วยังทำเหมือนตัวเองเป็นเสาหลักให้เเล้วทำให้เหมือนกับผมกับเเม่มาอาศัยอยู่
    ผมก็เข้าใจคุณนะ บางครั้งอยู่เฉยๆโดนบ่นก็มี 5555 แต่ไม่เป็นไรผมคิดว่าเเกก็เเก่เเล้ว เดี๋ยวเราเเก่ก็เป็นบ้าง สู้ๆครับ เป็นกำลังใจ

ddc-หน่วยย่องเบา
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 786
    พาไปปรึกษาจิตแพทย์