ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

PlayStationRises
    กล่าวขอบคุณ
    1,545
    ได้รับคำขอบคุณ: 783

Question สเปค Console กับ PC ที่เราควรเปรียบเทียบ ???

ถ้ากระทู้ที่ผมตั้งมีแววจะมาม่า ออกทะเลเชิญลบได้เลยนะครับ

สงครามระหว่าง Console กับ PC ยังคงดำเนินไปเรื่อยๆและไม่มีทีถ้าว่าจะจบ แต่จุดที่ผมอยากจะโฟกัสคือ

"สเปคของเครื่อง Console และ PC ที่ควรเปรียบเทียบกันจริงๆ"

อย่างที่ทุกๆคนรู้ PS4,XboxOne ใช้ AMD รหัส Jaguar (A10) ที่มีการปรับแต่ง แต่อย่างไรเท่าที่ผมเข้าใจครั้งนี้ Console
    ทั้ง 2 เครื่องนั้นเข้าใกล้กับ PC มากที่สุด เพราะสมัย PS3,XB360 โดยเฉพาะ PS3 ค่อนข้างออกอวกาศ

ซึ่งสิ่งที่ Console ทำไม่ได้คือ "อัพเกรด","สเปคตัน" โดยปกติปัญหานี้จะมีไม่มากในช่วงต้นๆยุค แต่กลางๆปลายๆจะมีปัญหามากๆ
    แต่ที่ผมอยากจะให้ "ทุกๆคนที่สละเวลาเข้ามาแสดงความคิดเห็น เข้ามาอ่าน"

ช่วยกันพิจารณาในเรื่องง่ายๆดังนี้ เพื่อเป็นช่วยผมสรุปหน่อยว่าตกลงแล้วในข้อจำกัดทั้งหลายอะไรมั้นคุ้มกว่ากันในการเอามา "เล่นเกม"

1.สเปคของ PC ที่สามารถจัดได้โดยมีเงื่อนไขดังนี้
    - 1.1) วงเงินของสเปคต้องเท่าเครื่อง Console ผมให้ 20,000 บาท(รวม OS ด้วย) โดยไม่รวม Accessory ทุกอย่าง ยกเว้น เมาส์ กับคีย์บอร์ด เป็นอุปกรณ์หลัก(เพราะ Console ให้ Joy มาฟรี)
    - 1.2) สเปคที่จัดไว้ข้างต้นห้ามเพื่อแก่การอัพเกรด เพื่อให้มันเท่าเทียมกัน
    - 1.3) ทั้งหมดยกตัวอย่างในกรณีใช้ Software แท้ทั้งหมด ห้ามบอกลงเถื่อนเอา
    2.จากสเปคที่จัดมาเมื่อเทียบกับ Console แล้วอะไรแรงกว่า(เอาแค่สเปคนะ)
    3.หากเล่นเกมๆเดียวกัน PC จะปรับมัน เกมนั้นๆได้ขนาดไหน ???

หมายเหตุ : PC ตัดเรื่องการทำงานทั่วไปออกไปเลย ให้แค่ ดูหนัง,ฟังเพลง,เล่น Net,ดู TV พอ เพราะ Console ก็ทำได้แค่นั้น
    แค่นี้หละครับที่อยากจะถาม และ อย่างเห็นความคิดเห็นของทุกๆท่าน ^_^

สเปคคร่าวๆของ Console
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย alonedevil : 16th May 2014 เมื่อ 22:58
    It's Good For You !!!!!

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 683
    จองไว้ก่อน เด๊ยวพรุ้งนี้จะอธิบายว่ามันคุ้มยังไง ^_^
    MyCenter >>http://www.facebook.com/pages/MyCent...24463284339623<< กด Like ให้ด้วยนะครับ ถามเรื่องคอมพิวเตอร์ได้นะครับ ทุกอย่าง

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    จริงๆแล้วต้องให้สัก 15,000 ด้วยซ่ำนะ หรือ ราคาปกติก็ได้ 17,999 เดี่ยวขอลองไปจัดแบบมั่วๆมาบ้างดีกว่า

งบโครตจำกัด รวม OS เมาส์ คีบอร์ด อีกตะหาก

ปล.คงไม่คนโผล่มาแล้วใช้มุขว่า PC ทำอะไรได้มากกว่า ดูหนัง ฟังเพลง ดูคุณตูบ เพราะหัวมู้เขาบอกไว้แล้วว่าเอามาเล่นเกม เชื่อว่าทุกคนมี PC เอาไว้ทำงานเอกสารอยู่แล้ว(ตามที่อ้าง)

กล่าวขอบคุณ
    208
    ได้รับคำขอบคุณ: 647
    ขอบคุณที่นำมาให้ดูครับ อาจเป็นประกอบการตัดสินใจให้ผมบ้าง

( http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=225472 )
    (ใครว่างๆไปตอบให้หน่อยนะครับ) T^T

PlayStationRises
    กล่าวขอบคุณ
    1,545
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kyonman อ่านกระทู้
    จริงๆแล้วต้องให้สัก 15,000 ด้วยซ่ำนะ หรือ ราคาปกติก็ได้ 17,999 เดี่ยวขอลองไปจัดแบบมั่วๆมาบ้างดีกว่า

งบโครตจำกัด รวม OS เมาส์ คีบอร์ด อีกตะหาก

ปล.คงไม่คนโผล่มาแล้วใช้มุขว่า PC ทำอะไรได้มากกว่า ดูหนัง ฟังเพลง ดูคุณตูบ เพราะหัวมู้เขาบอกไว้แล้วว่าเอามาเล่นเกม เชื่อว่าทุกคนมี PC เอาไว้ทำงานเอกสารอยู่แล้ว(ตามที่อ้าง)
    ถ้า DOS หรือ Linux,Ubantu มันเล่นเกมหลักๆ ได้ก็ โอเค ครับตัดออกไปได้ ^_^ หริอ Steam OS ก็ได้นะ ????
    It's Good For You !!!!!

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    คงจะจัดให้ได้สเปกเท่าๆกันยากมากเลยแหละผมว่า เพราะ XBox One กับ PS4 มันผลิตแบบสเปคเดียวเป็นล้านๆเครื่อง ทำให้ต้นทุนตำกว่าพวก PC ที่ผลิตหลายๆรุ่น รุ่นละนิดละหน่อย ซึ่งทำให้ต้นทุนของแต่ละรุ่นแพงขึ้น

ยิ่งได้ข่าวว่า PS4 มีการตัดต้นทุนส่วนหนึ่งไปยัดลงในราคาแผ่นเกมแทน (ถ้าผิดยังไงขอภัย) ยิ่งทำให้การจัด PC ให้ได้สเปกเท่าๆกันแทบเป็นไปไม่ได้เลย 555

โดยส่วนตัวผมมีความเห็นว่า ในปัจจุบัน เป็นไปไม่ได้ที่จะจัด PC ให้มีสเปกพอๆกับ Console ในราคาเท่ากัน

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    บอกไว้ก่อนผมไม่ได้เชียวชาญด้านการจัดสเป็คนะ พยามหาตัวที่มันถูกๆพอทัดเทียมที่สุดในเว็บนี้แล้ว

ถ้ารวม Windows ไปด้วยคงไม่พอ เหลืองบสำหรับ เมาส์ คีบอร์ด อีก 220 บาท ในสเป็คนี้จะแพ้ตรง VGA เพราะผมหาตัว 7850 ไม่ได้ - -''

แต่จะได้เปรียบเรื่อง CPU ต้องเอาตัวนี้เพราะ 8 หัวถูกสุดแล้วมั้ง ส่วน Ram ถ้าเทียบกับ PS4 คงช้ากว่า ส่วนเรื่องเทส จะใช้เกมไหนเป็นมาตราฐานล่ะครับ อีกอย่างไม่มีของด้วย

สเป็ค PC ผมใช้
    i5 3470
    Ram 6 Gb
    VGA 650 ti boots

คิดว่าใช้แทนกันได้ไหมครับ บ้างทีจะได้เทสมาให้ดู เพราะผมก็มี PS4 เหมือนกันเกม BF4 เลยดีไหมเนี้ย

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    ผมว่ามันไม่เกี่ยวหรอกไม่ว่าจะ Console หรือ PC มันขึ้นอยู่กับความชอบและความนิยมของคนนั้นๆล้วนๆเลย

ส่วนเรื่องเสป็กมันก็เกี่ยวและแต่มันก็ต้องขึ้นอยู่กับความนิยมแต่ดั้งแต่เดิมความอะคติหรือความชื่นชอบ

และค่านิยมต่างๆถ้าจะเปลียบก็ประมาน ios กับ แอนดอยนั้นแหละ ครับ

แล้วแต่คนๆนั้นชอบมากกว่า

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,846
    Console ก็เหมือนเครื่องประดับครับ PC คือเสื้อผ้า คนมีConsole ต้องมี PC (นอกเรื่องนิดหน่อยนะ)
    "เมื่อผมกลับไปถึงบ้าน แล้วพวกเค้าถามผมว่านี้นาย นายทำไปเพืออะไร นายบ้าสงครามมากหรือไง ฉันจะไม่ตอบพวกเค้าสักคำ เพราะพวกเค้าจะไม่วันเข้าใจว่ามิตรร่วมรบคืออะไร"

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 151
    วิธีดูแบบง่ายสำหรับที่จะบอกกับคนอื่นหรือคนที่รู้จัก เช่นผมจะบอกว่าเครื่องคอมเครื่องนี้เล่นได้ประมาณ ps2(เครื่องเล่นเกมส์เพลย์2)คอมเครื่องนั้นเล่นได้ประมาณ ps3 เป็นต้นครับ ที่ใช้ ps เพราะมันง่ายที่จะเข้าใจครับไม่ได้มีอะไรกับโซนี่ครับ แต่ท่าไปร้านคอมห้างคอมที่เราจะไปซื้อคอมหรือโน๊ตบุ๊คคงจะบอกแบบนี้ไม่ได้ ให้บอกอีกแบบหนึ่ง ถ้าเราอยากคอมที่เล่นเกมภาพประมาณ ps3 ก็บอกว่าอยากได้คอมที่เล่นเกม gta 5 ไม่กระตุก เพราะสเปคมีมากมาย ไหนจะcpu,ไหนจะการ์ดจอ อีก ถ้าอยากได้คอมแรงเท่ากับเครื่อง Console ไหนก็ลองให้เกมที่ลงทั้ง เครื่อง Console และ คอมดูสิครับ

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 683
    มาแล้ว
    ส่วนของconsole bf 4 60 - (fps)
    และทางpc มี2 สเปคที่คุ้มกับราคาื
    I3 4150 + r7 265 อันนี้คุ้มสุด 20490 บาท
    A10 7850k + r7 250x 20080บาท
    Hdd 500 gb black 64mb 720rpm
    Ram 8gb (4x2) cl 9 1600mhz
    Psu consair vs550

ส่วนของbf 4 fps high r7 265 40+
    A10 + r7 250x 33-35
    ราคานี้ ยังไม่รวมos คิดว่าน่าจะลงsteam os ดีกว่า เพราะท่ารวมbf 4 แท้ด้วยยังไงcosole คุ้มกว่า
    คือท่าสรุปแล้วconsole คุ้มกว่าคับ
    MyCenter >>http://www.facebook.com/pages/MyCent...24463284339623<< กด Like ให้ด้วยนะครับ ถามเรื่องคอมพิวเตอร์ได้นะครับ ทุกอย่าง

กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    เรื่องการ์ดจอถ้าจะเทียบ PC กับ PS4 คงจะประมาณ HD 6970 เพราะ Memory Bandwidth กับ Memory Clock ของ PS4 กับ HD 6970 มีขนาดใกล้เคียงที่สุด คงจะเอาตัวนี้มาเทียบได้ใกล้เคียงที่สุดถ้ามี emu PS4 ใน PC การ์ดจอตัวนี้เป็นทางเลือกที่ดีส่วน CPU ก็แน่นอน FX-8XXX แน่นอน 8คอ แรมเผื่อๆไว้เลย 16GB สรุป ซื้อ PS4 เล่นเถอะครับถึงจะเปลืองค่าแผ่นแต่คุ้มแน่นอน แต่ถ้าเป็นเกมแนว FPS พวก console ผมไม่ถนัดจริงๆ ถ้าเป็นแนวเดินหน้าฟันๆก็สนุกดี แต่ถ้ายิงกันแนว FPS คงต้องใช้เม้าง่ายกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย IAmNumber4 : 20th May 2014 เมื่อ 05:18

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    เอาจริง ถึงจะยังไง ผมก็รัก PC เหมือนเดิม เพราะ ผมเล่นจอยไม่ถนัดเลย ยิ่งเกมส์ FPS นี่ แทบปาจอยทิ้ง บังคับยากมาก(สำหรับผม) แต่ยอมรับเกมส์แข่งรถ เกมส์บอล เกมส์ต่อสู้ ใช้จอยดีกว่า

สรุป ถึงจะแพงผมก็ขอเล่น PC ต่อไป เพราะงานผมก็ต้องใช้ PC เป็นหลักยุแล้ว แต่ถ้าคนใหนสนใจอยากทำบุญเครื่อง ps 3 Xb 360 ก็ติดต่อมาหาผมได้นะครับ

先んずれば人を制す
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 305
    ุ่ถ้า Pc มันมีเกมที่อยากเล่นคงไม่ขวนขวายหา Console มาเล่น ปัจจุบันเล่น Console อย่างเดียวแล้ว แต่ก็ขาด Pc ไม่ได้อะ

ปล.ใกล้แล้วสินะหมามอง จะได้เปิด Ps4 อีกครั้งแล้วหลังจากปล่อยฝุ่นเกาะหลังจบ Infamous ฮิฮิ