ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

2019
    กล่าวขอบคุณ
    732
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,747
    Blog Entries
    1

ปรึกษาเรื่องชีวิตหน่อยครับ เป็นอาชีพอะไรดี

คือ ตอนนี้ผมอยู่ม.5 สายวิทย์-คณิต ยังไม่รุ้อนาคตตัวเองเลย
    ที่เข้ามาเพราะโดนเเม่บังคับ เเต่ใจจริงอยากเข้าอังกฤษ เพราะใกล้จะเข้า AEC เเล้ว เเล้วอยากทำงานต่างประเทศด้วย

ผมว่าจะเรียนวิทย์คณิตไว้เป็นความรู้ประดับหัว ซึ่งผมไม่ได้เก่งมาก เกรด ม.4 ได้เเค่ 2.6 เเล้ว จะตั้งใจมากขึ้น เอาให้จบ ม.6 เเล้ว

จบม.6ผมจะไปต่อ มหาลัยไหนดีครับ อยากเรียนอังกฤษอ่า ?
    หรือเเนะนำอาชีพ ของสาย วิทย์คณิต หน่อยครับ ?
    ปล.ผมอาจจะยังเล่าไม่หมด มีอะไรก้ถามมาละักนนึกไม่ค่อยออกครับ
    ปล.2 ผมปวดหัวกับประเทศไทยมากๆ ตอนนี้ เเละ ในอนาคต
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Zatsune Miku : 17th May 2014 เมื่อ 12:45
    {Acer Nitro 5}{ Intel i5-8300H @4.00 GHz}{Ram 8GB @2666}{Nvidia 1050ti}

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    เยอะมากมายเลยนะสายวิทย์คณิตเนี่ย

ผมคงจะแนะนำได้แค่งานที่ผมรู้จักนะ เพราะอาชีพอื่นๆไม่รู้จักไม่กล้าแนะนำกลัวไม่ตรง

อาชีพที่เกี่ยวกับภาษาอังกฤษและเกี่ยวกับวิทย์คณิต ที่ผมรู้จักตอนนี้คือ วิศวกรเคมี (คนละอย่างกับปริโตรเคมีนะ) อาชีพนี้คือวิศวกรออกแบบโรงงานอุตสาหกรรมเคมี ต้องใช้ วิทศยาศาสตร์ ฟิสิก เคมี คณิตศาสตร์ในการทำงาน หลักการทำงานก็คือเราจะสร้างโรงงานสักแห่ง ต้องทำไง ทำไงดีครับ ช่วยกันคิด อยากมีโรงงาน ก็ต้องออกแบบ วิศวกรก็จำคิดวางแผนว่าจะใช้สารอะไรบ้าง รวมกับสารไหนบ้าง ส่งออกไปเครื่องจักรนี้ๆ ก่อให้เกิดเป็นผลิตภัณฑ์นั้นๆขึ้นมา นี่คือหลักการคร่าวๆในการทำงาน ไม่ขอเจาะลึก เยอะเกิน ปวดหัว

วิศวกรเคมีคืิอผู้ออกแบบ ว่าควรจะใช้สารอะไรดี และควรจะใช้ปริมาณเท่าไรดี ต้องคำนวณ(**คณิตศาสตร์ + ฟิสิก มาแว้ว**) สูตรต่างๆที่พวกท่านเรียนมา จากวิชา ฟิสิก + คณิตศาสตร์ จะถูกนำมาใช้งานหมด คอส ไซ แทน ที่พวกท่านคิดว่ามันไร้สาระ แต่สายอาชีพนี้ต้องใช้จนคล่อง แล้วพอได้สารนี้ๆมาแล้ว จะส่งสารนี้ไปเครื่องจักรตัวนี้ ท่านต้องติดต่อกับ ผู้รับเหมาด้วย เพื่อจะเช็คว่า เครื่องจักรตัวนี้ สามารถรับสารตัวนี้ได้ไหม มันจะเหมาะสมไหม มันจะทนทานต่อเคมีนี้ๆไหม ซึ่งผู้รับเหมา มีทั้งคนไทยและคนต่างชาติ ท่านต้องติดต่อพูดคุยเป็นภาษาอังกฤษ (**ภาษาอังกฤษ มาแว้ว**)

เป็นไงครับ สายอาชีพที่ผมแนะนำ พอจะตรงกับความชอบของท่านไหม แล้วที่สำคัญ เงินเดืิอนไม่ธรรมดานะ เริ่มก็ 22000 แล้ว ไหนจะมีโบนัสต่อปีสองรอบอีก แล้วที่สำคัญ สายอาชีพนี้ยังเป็นที่ต้องการของตลาดมาก เพราะคนเรียนน้อย จบมายังไงก็ได้งานทำแน่นอน ถ้าท่านเรียนดีเค้าจะมาติดต่อท่านตั้งแต่ท่านยังไม่จบด้วยซ้ำ หรือไม่ก็ตอนฝึกงาน ถ้านท่านเป็นคนเก่งทำงานดี เค้าก็จะรับไว้พิจารณา ฝึกงานเสร็จเข้าทำงานได้เลย สบายครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย shisaku : 17th May 2014 เมื่อ 12:51

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- Jedi Knight -
    กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 716
    อย่าเพิ่งถามว่าเรียนสายนี้จบไปจะทำงานอะไร ให้เข้าไปเรียนในรั้วมหาวิทยาลัยก่อน แล้วคุณจะรู้คำตอบเองครับว่าอยากจะทำอะไรต่อไป
    ---------------------- THE POWER ----------------------