ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หัวข้อ: DC VS MARVEL

.:MOD MASTER:.
    American Revolution
    กล่าวขอบคุณ
    806
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,111
    Blog Entries
    1

Exclamation DC VS MARVEL

ตั้งชื่อหัวข้อได้ล่อแหลมมาก คิดว่าคงไม่เข้าข่ายการ์ตูน เกม หรือหนังเป็นพิเศษหรอกนะ เพราะผมจะมาถามความเห็นชาว JKG มากกว่า

ก่อนอื่นขอออกตัวและยอมรับนะครับว่า : ผมเป็นแฟน DC แต่ผมจะพยายามมองเป็นกลางให้ได้มากที่สุด

ไม่เอาดราม่า เพราะสองค่ายนี้ฟัดกันให้ตายก็ไม่รู้เรื่อง

ไม่พูดถึงการ์ตูนทั้งอ่านและอนิเมชั่น เพราะส่วนนี้ผมไม่เคยดูของฝั่ง Marvel เกรงว่าเดี๋ยวจะเป็นสงครามแฟนบอยกันซะเปล่าๆ ที่ผมตั้งขึ้นมาก็เพราะว่าอยากจะทราบความเห็นของใครหลายๆคนและเน้นสื่อ Media อื่นๆ มากกว่า กรุณางดพูดถึงการ์ตูนครับ

และที่สำคัญ ผมขอพูดแต่ตอนหลัง Y2J หรือปี 2000 เป็นต้นมานะครับ เพราะถึอว่าเป็นยุคใหม่

เมื่อพูดถึง JKG สิ่งแรกคือทุกคนคิดคือ "เกม" ดังนั้นผมขอเริ่มที่เกมครับ

Marvel : ในเรื่องของเกมนั้นถ้าถามผม ผมมองว่า Marvel นั้นมีเกมเยอะมาก แค่ Spider-Man คนเดียวก็นับไม่หมดแล้วว่ามีกี่ภาค ไหนจะ Crossover กับ Capcom หรือเกมออนไลน์อีก แต่ทั้งหมดนั้นล้วนออกมาในแนวซ้ำซากและไม่ประทับใจเกมเมอร์เท่าไหร่นัก ตั้งแต่ Spider-Man ที่ออกมากี่ภาคๆ ก็แนวเดิมคือต่อยเละเตะแหลก ถึงแม้ Amazing Spider Man จะออกมาดูดีหน่อยแต่สุดท้ายก็ไม่พ้นแนวเดิม ส่วนเกมต่อสู้แบบ 1 vs 1 นั้นผมยังไม่เห็นของ Marvel เลย คิดว่าถ้า Marvel มีเกมไอเดียสดใหม่หรือแหวกแนวแบบ Punisher หน่อยจะดีมาก

DC : ในส่วนของ DC นั้นมีการเอามาทำเกมน้อยมาก แถมแต่ละเกมก็ไม่ได้มีสไตล์ห่างกันเลย (ต่อยเละเตะแหลก) และผมเองก็รู้สึกว่า Marvel ครองวงการเกมมาโดยตลอด กระทั่ง Rocksteady ส่ง Batman: Arkham Asylum มาชิมลาง ผลตอบรับกลับข้างทันที กลายเป็นว่า Quality Over Quantity เกมเมอร์หลายๆคนรู้สึกแทบจะเหมือนกันทันทีว่า แม้ Spider-Man จะมีหลายภาคและออกมาเรื่อยๆ แต่ความมันส์และเนื้อเรื่อง Batman เพียงแค่ภาคเดียวก็ซัดสไปดี้ห้าหกภาคไปขาดลอยจริงๆ แถมยังตามมาด้วย Injustice: God Among Us ที่หลายๆคนซูฮกว่าเนื้อเรื่องเจ๋งสุโค่ยและระบบสู้มันส์พะย่ะค่ะ นี่ยังไม่นับ DC Universe ที่ถึงตอนนี้ก็ยังมีคนเล่นเยอะพอสมควรและผู้เล่นใหม่ไหลมาเรื่อยไม่สิ้นสุด ทำให้ภาพรวมถือว่าตอนนี้ DC มาแรงมากครับ

สรุป: แม้ Marvel จะพยายามตามบท DC ด้วยการส่งเกม Amazing Spider Man ที่มีเกมเพลย์คล้าย Batman Arkham แต่ก็ยังไม่ทันในเรื่องระบบการต่อสู้กับบอสและเนื้อเรื่องอยู่ดี ต่างกับ DC ที่ตอนนี้ได้เตรียมซัดหมัดฮุกจัดหนักอีกบทใส่ Marvel ด้วย Batman Arkham Knight กับ Injustice 2 ทำให้ตอนนี้ผมต้องยอมบอกเลยว่า DC ชนะวงการนี้ครับ

ต่อกันด้วย "หนัง"

Marvel : หนัง Marvel ถึงจะออกฮีโร่จ๋าไปหน่อย แต่เพราะความเป็นฮีโร่จ๋านี่แหละทำให้หนัง Marvel สนุกมาก จะเห็นได้ว่าเรานั่งสนุกไปกับ Spider-Man สมัยพี่โทบี้เล่น สนุกกับพี่ Robert สร้างจักรกลบังคับนรกหนีตายจากผู้ก่อการร้ายใน Iron Man 1 และดู Thor ฟาดค้อนใส่ Loki ใน Thor อย่างเมามัน ต่างกับอารมณ์ตอนที่ดู Amazing Spider Man ที่พยายามสร้างอารมณ์แบบดาร์คขึ้นมาให้ดูน่าเศร้า น่าเสียดายที่เส้นทางดาร์คไม่ใช่แนวทางของ Marvel ทำให้แฟนพี่สไปดี้หลายๆคนผิดหวังอย่างแรงกับการรีบูทสองภาคใหม่ที่ว่านี้มากครับ

DC : สำหรับหนังฝั่ง DC นั้นเริ่มที่ความสดใส ใครที่เคยดู Superman Return หรือ Green Lantern จะเข้าใจทันทีว่าผมหมายถึงอะไร เนื้อเรื่องแสนจะฮีโร่กับเอฟเฟคแสนเวอร์นัั้นทำให้หนัง DC เหมาะกับเด็กมากกว่า แต่แล้ว... อีกแล้วครับท่าน DC มักเก็บหมัดเด็ดไว้เสมอ ป๋าโนแลนได้ส่ง Batman Begins ลงสู่ท้องตลาดพร้อมกับเนื้อเรื่องแสนจะมดาร์คเข้มข้นชนิดที่ว่าเด็กดูไม่รู้เรื่องเลยก็ว่าได้ กลับกัน ผู้ใหญ่หลายคนที่ได้ดูนั้นถึงกับซูฮก นั่นหมายถึงว่า DC ได้เดินมาถูกทางแล้ว และนั่นก็กลายมาเป็นเส้นทางต่อของ Man Of Steel ที่ออกมาดาร์คพอกันเลยครับ

สรุป : แม้จะมีหนังดาร์คของ DC กำลังจะออกมาหลายๆเรื่อง แต่ถ้าเทียบกับความเข้าถึงของคนไทยแล้วดูท่าหนัง Marvel จะทำเงินได้ดีกว่ามาก (แม้แต่ผมยังชอบ) จากที่เห็นกันว่าหลายๆคนนั้นกรี๊ดแทบสลบกับ Guardian Of Galaxy แต่กลับกริบและพยักหน้าให้กับ Justice League เท่านั้น แค่นี้ก็เห็นได้ชัดแล้วล่ะว่าศึกนี้ใครครอง.... Marvel สิครับแหม่

ปิดท้ายด้วย "ซีรี่ย์"

Marvel: Marvel นั้นดูท่าจะไม่ได้ให้ความสำคัญอะไรใดๆกับซีรี่ย์เลย ดังที่เห็นๆกันมาว่าผ่านกันมาเกือบ 10 ปีแล้วยังแทบไม่มีเรื่องใดติดตลาดเลย (Mutant X ที่ไม่มีใครนึกถึงแถมแย่เกินทน และ Blade ที่ตัดจบไปด้วยเพียง 12 ตอน) กระทั่งพวกเขาส่ง Agent Of S.H.E.I.L.D ถึงอย่างงั้นดูเหมือนว่า Agent Of S.H.E.I.L.D จะไม่สร้างความประทับใจต่อแฟนๆเท่าไหร่ ดังจะเห็นกันอยู่เนืองๆว่ายังมีแฟน Marvel หลา่ยคนที่ไล่สับ Agent Of S.H.E.I.L.D อยู่เนืองๆ และแม้ Captain America: Winter Soldier จะพอกู้หน้าได้บ้างเพราะเนื้อเรื่องเชื่อมต่อกัน แต่ก็สายเกินไปซะแล้วล่ะ

DC : DC ครองตลาดซีรี่ย์มาอย่างขาดลอยตั้งแต่ปี 2001 ด้วยการส่ง Smallville ลงตลาด ผลลัพธ์เหรอครับ Smallville กลา่ยมาเป็นซีรี่ย์เกี่ยวกับ Superheroes ที่ยาวที่สุดในโลก ความยาวถึง 10 Season พร้อมทั้งนักแสดงที่นับไม่หมดแล้วว่าผ่านมาตลอดสิบปีนั้นแสดงไปแล้วกี่คน ถึงแม้จะมีก้าวสะดุดกันไปบ้าง (Aquaman ไม่เคยได้ฉายเพราะเกิดการย้ายสังกัดช่องขึ้น , Amazon ที่ทาง CW ไม่ขอฉาย) แต่ถ้าพูดถึงซีรี่ย์ที่ทาง DC กำลังตระเตรียมทั้ง The Flash , Arrow Season 3 และ Gotham ก็บอกได้ครับว่าแตกต่างกันอย่างไร แถมเนื้อเรื่องทั้งหมดในซีรี่ยฺของ The Flash , Arrow และ Gotham จะเป็นส่วนหนึ่งของหนังเรื่อง Justice League อีกด้วยล่ะ

สรุป : อาจจะสรุปแบบแฟนบอยลิซึ่มไปหน่อย แต่ผลลัพธ์ปฎิเสธไมไ่ด้ว่า DC ชนะขาดทั้งเนื้อเรื่อง และบทบาท แถมการเดินหมากเรื่องเชื่อมต่อซีรี่ย์ฺกับหนังยังน่าสนใจกว่าด้วยครับ

ทีนี้ ตาคุณแล้วล่ะ

ไม่เอาความเห็นแฟนบอยแบบที่ว่า Marvel , Marvel , Marvel และไม่เอาดราม่า Peter Parker ลอกชีวิตส่วนตัวมาจาก Clark Kent หรือ Marvel คิดติ้นลอก Deathstroke แล้วดัดแปลง เปลี่ยนชื่อเป็น Deadpool และ Avenger VS Justice League ผมขอแบบอธิบายชัดเจน และเป็นกลางที่สุดโดยอ้างอิงจากความจริงครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SCP อ่านกระทู้
    5 5 5 5 5 5 5 55

สิ่งที่ DC ขาดไปนั่นคือ ความต่อเนื่องของเนื้อเรื่องครับ
    DC สร้างซีรี่ยส์/หนังหลายเรื่อง เเต่ไม่มีความต่อเนื่องกันเลย
    นั่นคือสิ่งที่ผมไม่ชอบ DC ครับ(ตอนเด็กชอบ justiceleageมาก เเละ teentitanด้วย)

เเต่MARVEL storyline มีความต่อเนื่องมากกว่าครับ หนังเเต่ละเรื่องค่อยปูเรื่องทีละนิดๆ
    มีEASTEREGG ให้จ้อง เเละเดาว่ามันจะไปโผล่ในหนังเรื่องไหนอีก

เเละเรื่อง agent of shield เเรกๆไม่สนุกเลย เเต่หลังจาก Event wintersoldier ทำให้เรื่องนี้ดูลุ้นขึ้นมามาก
    ผมคิดว่า มาร์เวลฉลาดมากที่ใช้ ทีวีซีรีั่ยส์ปูเรื่องก่อน

สรุป ถ้าDC ยังจะสร้างหนังที่นื้อเรื่องไม่ต่อกัน Justice leage คงจะต้องรออีกนานมาก
    ดูจาก arrows / flash คงจะต้องรีบูทใหม่อีก ถ้าจะเข้าจอเงิน

เอ้อ เเละความเป็นจริงคือ MARVEL กอบรายได้จากหนังที่สร้างได้ไปเยอะทีเดียว MARVEL win DC ในด้านรายได้ครับ.
    2018 Justice League มาแน่ครับ ล่าสุด Zack Snyder นั่งแท่นผู้กำกับไปแล้ว และยืนยันด้วยครับว่าซีรี่ย์ทั้งหมด (ไม่นับ Smallville แน่นอน แต่ในส่วน Gotham อันนี้ไม่แน่ใจ แต่ Fox ทำคิดว่าไม่เกี่ยวมาก) จะมีผลต่อหนังแน่นอนไม่มากก็น้อยครับ ผมถึงได้บอกว่าเป็นการเดินหมากนี่น่าแปลกยังไงล่ะครับ เพราะ Marvel ใช้หนังเดินซีรี่ยฺ แต่ DC ใช้ซีรี่ยฺเดินเพื่อหนัง

ปล.ความเห็นส่วนตัวผมนะ Marvel ขาย CG มากเกินไปแล้ว อยากจะให้หันกลับมาเน้นฉากพื้นๆเหมือนพวก Iron Man 1 หรือ Spider-Man

ปล2.อีกความเห็นส่วนตัว ถ้าพูดถึงวงการการ์ตูนจะเป็นคนละทางกับหนังเลยครับสำหรับ DC แต่ผมบอกไปแล้วว่าผมไม่พูดถึงการ์ตูน ก็ขอลงท้ายว่าความเห็นส่วนตัวนะ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DeKidZapper อ่านกระทู้
    ในการตูนbane เขาเป็นคนฉลาดหรือโง่หรือครับเคยเห็นแต่หนังป๋าโนแลนฉลาดมากจัดการพี่batได้แต่ในเกมส์ไม่ค่อยเท่าไร
    Bane ฉลาดมากครับ เรียกได้ว่าเทียบเท่า Batman เลย ถ้าเห็น Bane ใน Arkham Origins ก็จะเข้าใจได้ชัดเจนขึ้น เพราะงี้จึงได้ฉายาว่า Broken The Bat เพราะว่าสามารถหักกระดูกสันหลังของ Batman ได้สำเร็จครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kyonman อ่านกระทู้
    อยากเห็นหนัง Justice League VS Avengers อะแต่ฝ่าย มาเวล คงตึงมือสุดๆแค่เฮียซุปคนเดียวล่อได้ทั้งแก๊งแล้วมั้ง
    คงต้องหวังให้ Stan Lee อยากทำงานกับ Zack Snyder และ Nolan ล่ะครับ 5555

ปล.ผมอยากได้แบบสามัคคีรวมพลังมากกว่าฟัดกันเองนะ เอาแบบ Brainiac ร่วมมือกับ Galactus อะไรแบบนี้

ปล2.เห็นว่า TTGames กำลังพัฒนา LEGO MARVEL VS DC SUPERHEROES ครับ น่าลุ้นนะ

ปล3.ถ้า Avenger ไม่รู้จัก Kryptonite ก็ลืมคำว่าชัยชนะได้เลย ยกเว้น Thor เอาจริง (เพราะ Thor ใช้ค้อนเวทมนตร์)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ universalpt อ่านกระทู้
    ให้ Thanos สาปให้ตาย ส่วนตัวคิดว่าตัวละครของ Marvel โอเวอร์กว่าของ DC อีกนะ
    Golden Superman แกร่งกว่า Galactus ผสม Red Hulk อีกครับ ผมคิดว่าตัวละคร DC นั่นแหละเวอร์กว่าอีก

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Independent อ่านกระทู้
    ผมแฟน marvel นะ ดูหนังเค้าทุกภาคเลย ผมว่าเนื้อเรื่องเค้าสัมพันธ์กันดีนะ

ส่วน DC ไอ้พี่ซุปเวอร์ใหม่ก็ดูมืดมนเกิน สงสัยหนังของ DC หลังๆ จะเอาให้มืดมนใช่มั้ยเนี่ย

ตั้งแต่แบทแมนไตรภาคแล้ว (ยกเว้นพวกซีรี่ย์)
    DC หากินกะความดาร์คดีกว่าครับ เพราะตัวละครทุกตัวพี่แกมีปมหมดเลย
    อย่างที่เห็นใน Arrow กับ Batman Arkham แต่ว่าถ้าอยากเห็นสบายๆลองรอดู Flash ก็ได้ Flash ไม่ค่อยดาร์คเท่าไหร่

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ $3MiFiN@L$ อ่านกระทู้
    ไม่น่าเชื่อว่า จขกท.จะเป็นแฟน DC จริงๆ ลืมฮีโร่นักปราบปีศาจไปได้ไง Constantine ทั้งที่จะฉายปีนี้แท้ๆ

ผมไม่ชอบ Supernatural ครับ เลยพาลไม่สนใจ Constantian ด้วย คือไม่ชอบอะไรๆที่มันเกี่ยวกะซาตงซาตานน่ะ มันแฟนตาซีเกินไปสำหรับผม ฮะๆ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ makito อ่านกระทู้
    ชอบทั้งคู่อ่า แต่ชอบ DC มากกว่า
    เพราะรู้สึกว่า Marvel มันออกแนวแฟนตาซี เว่อร์ๆ เด็กๆ ไปหน่อย
    DC จะดูผู้ใหญ่ๆ จริงจังๆ มากกว่า
    เห็นด้วยครับ ฮะๆ ตอนนี้อยากได้ซีรี่ย์ Wolf Among Us แบบคนจริงมาก ผมว่า Vertigo ค่ายลูก DC เขียนการ์ตูนดีกว่าฮีโร่ทั้งสองฝั่งอีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dadvader : 20th May 2014 เมื่อ 18:50

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832
    ผมเป็นแฟน MARVEL ! ครับ

แต่ผมก็ชอบ Smallville หนุ่มน้อยซูเปอร์แมน ของ DC น่ะสนุกดี

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868
    ผมก็ชอบ MARVEL มากกว่า DC รู้จักแต่ซูปเปอร์แมนกับแบทแมน อะ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908
    Marvel กำลังจะปล่อยซีรี่ย์ออกมาเหมือนกันครับ คือ The defender (luke cage , Jessica Jones , Dare Devil, Ironfist) ก็ต้องรอติดตามกันต่อไปครับว่าผลตอบรับจะเป็นยังไงกันบ้าง

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    ผมแฟน marvel ครับ ชอบ x-men และก็ Avenger

กล่าวขอบคุณ
    1,100
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,585
    ผมแฟน dc ครับ ชอบbatman

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    ผมก็ Marval ชอบโทนี่ กะต๊าก > < กะ บักเตี้ย กรงเล็บแหลม เฟี้ยวว

กล่าวขอบคุณ
    1,185
    ได้รับคำขอบคุณ: 275
    ผมไม่ได้เป็นแฟนฝั่ยไหนแต่ถ้าdcเลือกdeathstroke marvelเลือกiron man

ให้ตายสิพับผ่า
    กล่าวขอบคุณ
    3,153
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,349
    ผมรอดู Gotham อยู่ครับ น่าจะสนุกดี แต่ Agent Of S.H.E.I.L.D ก็ไม่ได้แย่ จะแย่แค่ช่วงแรกๆ พอมาหลังจาก Winter Soldier ที่เป็นเนื้อเรื่องหลังจากนั้นประมาณสู้กับ ไฮดร้า ผมว่าก็สนุกและลุ้นดี ทั้งยังมีปมที่ต่อไปจะไปเชื่อมต่อกับ Avenger สอง ก็น่าลุ้นดีเหมือนกัน
    แล้วยังจะมี เอเจ้น คาร์เตอร์อีก ก็น่าดู จริงๆ Marvel ก็ทำดีเหมือนกันนะครับเรื่องเชื่อมโยงเรื่อง อย่างจะมี One-shot ให้ติดตามดูอีก

บอกตรงๆ ผมไม่ใช้แฟนบอย Marvel หรือ DC หรอกนะ แต่คงเพราะว่า Marvel ตอนนี้ออกหนังมาเพียบ ทำให้ผมติดตามดูมากกว่า ผมก็รอดู Hero ต่างๆของ DC อยู่เหมือนกันว่าจะออกมาอีกเมื่อไหร่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yedtamon57 : 20th May 2014 เมื่อ 16:16

กล่าวขอบคุณ
    1,224
    ได้รับคำขอบคุณ: 818
    ผมไม่เป็นแฟนฝั่งไหนครับ แต่ฮีโร่ที่ผมชอบที่สุดอยู่ในDC คือ Batman รองลงมาก็อยู่ในMarvelคือ spiderman
    SoShi & Sone Are Together Forever

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    ในการตูนbane เขาเป็นคนฉลาดหรือโง่หรือครับเคยเห็นแต่หนังป๋าโนแลนฉลาดมากจัดการพี่batได้แต่ในเกมส์ไม่ค่อยเท่าไร

Biggysharkboy
    กล่าวขอบคุณ
    659
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,074
    5 5 5 5 5 5 5 55

สิ่งที่ DC ขาดไปนั่นคือ ความต่อเนื่องของเนื้อเรื่องครับ
    DC สร้างซีรี่ยส์/หนังหลายเรื่อง เเต่ไม่มีความต่อเนื่องกันเลย
    นั่นคือสิ่งที่ผมไม่ชอบ DC ครับ(ตอนเด็กชอบ justiceleageมาก เเละ teentitanด้วย)

เเต่MARVEL storyline มีความต่อเนื่องมากกว่าครับ หนังเเต่ละเรื่องค่อยปูเรื่องทีละนิดๆ
    มีEASTEREGG ให้จ้อง เเละเดาว่ามันจะไปโผล่ในหนังเรื่องไหนอีก

เเละเรื่อง agent of shield เเรกๆไม่สนุกเลย เเต่หลังจาก Event wintersoldier ทำให้เรื่องนี้ดูลุ้นขึ้นมามาก
    ผมคิดว่า มาร์เวลฉลาดมากที่ใช้ ทีวีซีรีั่ยส์ปูเรื่องก่อน

สรุป ถ้าDC ยังจะสร้างหนังที่นื้อเรื่องไม่ต่อกัน Justice leage คงจะต้องรออีกนานมาก
    ดูจาก arrows / flash คงจะต้องรีบูทใหม่อีก ถ้าจะเข้าจอเงิน

เอ้อ เเละความเป็นจริงคือ MARVEL กอบรายได้จากหนังที่สร้างได้ไปเยอะทีเดียว MARVEL win DC ในด้านรายได้ครับ.

กล่าวขอบคุณ
    1,150
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    แฟนdcครับชอบ deathstroke กับ deadshot

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    อยากเห็นหนัง Justice League VS Avengers อะแต่ฝ่าย มาเวล คงตึงมือสุดๆแค่เฮียซุปคนเดียวล่อได้ทั้งแก๊งแล้วมั้ง

กล่าวขอบคุณ
    1,772
    ได้รับคำขอบคุณ: 825
    ผมชอบทั่ง 2 ค่ายเลยครับผมไม่เคยอ่าน comic นะดูแต่เวอร์ชั่นจอเงิน หนังของ Marvel กับ DC ความรู้สึกสนุกไปคนละแบบเลย(แต่ส่วนตัวผมชอบความดาร์ดของฝั่ง DC มากกว่านะ)

ในเรื่องของหนังใหญ่ผมว่า DC ทำได้ยากมากเพราะตัวละครค่อนข้างจะมีประวัติเยอะ แฟนๆ DC คงต้องรอ JL อีกนานเลยล้ะผมว่า

ตอนนี้รอดูซีรี่ส์ The Flash ของ DC แล้วก็ Marvel Agents of SHILDE season 2 (ตอนจบ season 1 ทิ้งปมไว้ให้น่าลงแดงอยากดูไวๆมาก)

และ Marvel Agent Carter อยู่ไม่รู้เนื่อเรื่องออกมาเป็นยังไงแต่น่าจะต่อกับเรื่อง Marvel One Shot Agent Carter
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย universalpt : 20th May 2014 เมื่อ 18:26
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    1,772
    ได้รับคำขอบคุณ: 825
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kyonman อ่านกระทู้
    ให้ Thanos สาปให้ตาย ส่วนตัวคิดว่าตัวละครของ Marvel โอเวอร์กว่าของ DC อีกนะ
    [IMG][/IMG]

ชอบส่องไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1,090
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,919
    ผมแฟน marvel นะ ดูหนังเค้าทุกภาคเลย ผมว่าเนื้อเรื่องเค้าสัมพันธ์กันดีนะ

ส่วน DC ไอ้พี่ซุปเวอร์ใหม่ก็ดูมืดมนเกิน สงสัยหนังของ DC หลังๆ จะเอาให้มืดมนใช่มั้ยเนี่ย

ตั้งแต่แบทแมนไตรภาคแล้ว (ยกเว้นพวกซีรี่ย์)

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364
    ไม่น่าเชื่อว่า จขกท.จะเป็นแฟน DC จริงๆ ลืมฮีโร่นักปราบปีศาจไปได้ไง Constantine ทั้งที่จะฉายปีนี้แท้ๆ

Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014

กล่าวขอบคุณ
    1,695
    ได้รับคำขอบคุณ: 173
    ชอบทั้งคู่อ่า แต่ชอบ DC มากกว่า
    เพราะรู้สึกว่า Marvel มันออกแนวแฟนตาซี เว่อร์ๆ เด็กๆ ไปหน่อย
    DC จะดูผู้ใหญ่ๆ จริงจังๆ มากกว่า

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ผมชอบทั้งสองนะ ถือว่าทั้งสองค่ายต่างเติมเต็มส่วนที่ขาดของกันและกัน ถึงจะมีลอกกันบ้างนิดหน่อย ส่วนความเว่อร์วัดผมว่ากันไม่ได้ เพราะ การ์ตูนแนงนี้เก่งกล้ายังไงตอนมันจะล้มมันก็ล้ม ยกตัวอย่างพ่อตา พลังเทพมาก พลังเต็มแม็กกวาดล้างจักวาลได้สบาย แต่ก็ยังโดนพวกฮีโร่ต๊อกต๋อยกระทืบให้เจ็บช้ำน้ำใจตลอด

ผมวาดฝันอยากจะเห็นคนเขียนใช้ความสามารถของตัวละครนั้นๆ ตามสเกลจริงๆ ของมันบ้าง แบบ กาแลคตัสมาโลก เอาตามที่ถูกจริงๆ กาแลคตัสมีความสามารถในการควบคุมโมเลกุลด้วย แค่นี้พวก F4 ก็สลายหายได้สบายเลย แต่ผู้เขียนไม่นำมันมาใช้ซักที เข้าใจอยากให้เรื่องมันยืดๆ (F4 แพ้โลกแตกแน่ๆ ไม่มีมนุษย์ให้เขียนแหง)

ในส่วนของหนัง ผมชอบคนสู้ผี Constantine เวอร์ชั่นพระเอกแมททิกมาแสดงมาก สนุกที่เดียว และก็ batman dark นอกนั้นเฉยๆ ทั้งสองค่าย = = รอดูแบทvsซุปยุ พอดีชอบแนวดราม่า

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 189
    ถ้าบอกว่า Marvel เว่อร์มากๆ แต่ผมอยากให้รู้ว่าแต่ก่อน DC ก็เว่อร์มากเหมือนกันกับพี่ซุปเปอร์แมน
    ตามลิ้งนี้ครับ http://pantip.com/topic/30613094

ส่วนตัวชอบทั้ง 2 ค่าย ทั้งตัวดีตัวร้าย มันได้อารมณ์คนละแบบกันอยู่แล้วครับ
    DC - Batman กับ Joker (คู่เอกที่ผมชอบใน DC)
    Marvel - The Punisher Spider-Man Wolverine
    Origin & Steam : Nirvash-Th & 'Nirvash

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ universalpt อ่านกระทู้
    อ่านดีๆ Avengers ครับ Thanos มันไปอยู่ Avengers ตั้งแต่เมื่อไหร่

กล่าวขอบคุณ
    734
    ได้รับคำขอบคุณ: 214
    ผมไม่ใ่ชแฟนค่ายไหนนะ เพราะชอบหมดเลย ฮีโร่ที่ชอบสุดคือ batman แต่ผมไม่ค่อยได้ดูตัวอื่ๆนของ dc ซักเท่าไหร่ marvel นี่ได้ดูเยอะเพราะ ทั้งหนังเอย ที่มีอิทธิพลมากๆ เพระาค่ายมาร์เวลลงทุนเปิดสตูดิโอสร้างหนังเองเลย แบบว่าโปรโมทเต็มที่

ผมจะไปเป้นข้อๆตามที่ จขกท. ว่ามาละกัน อันนี้เป้นความเห้นผมนะครับ ไม่มีเจตนาดราม่า หรือ อะไรทั้งสิ้นนะ แค่แสดงความคิดเห็นในมุมมองผมเฉยๆนะแจ้

ในส่วนของ เกม

คือผมบอกตรงๆเลยว่า เกมส์ super heroes ส่วนใหญ่ตกม้าตายหมดเลยครับ ไม่ว่าจะค่ายไหน เพราะอย่างแรกที่ทำใจเลยคือ เกมซุปเปอร์ฮีโร่ส่วนใหญ่ที่เราเห้นกันนี่ ทำมาเพื่อโปรโมทหนังทั้งนั้นเลยครับ
    แล้วเกมส์ที่ทำมาโปรโมทหนังนั้นจะประสบปัญหา ทุนน้อย เวลาจำกัด แค่นั้นเกมก็แป่วแล้ว "แต่หัวใจสำคัญคือ อยู่ที่ทีมพัฒนาเกมส์ด้วยล่ะครับ" ผมเอาตัวอย่างตามที่ จขกท. ยกมาละกัน อย่างพวกเกมต่อสู้
    อย่าง marvel vs capcom นั้นมีทุนมาตั้งแต่สมัยเพล 1 อย่างมาก เกมนี้ไม่ใช่ว่าไม่ดังนะครับ มีแฟนๆรอเล่นอยู่เยอะ ในภาค 3 เรียกว่าเกมก็ฮิตพอตัวเลยทีเดียว พูดง่ายๆคือเกมส์นี้มีฐานๆของแฟนเกมส์มานานพอสมควรอยู่
    เพียงแค่แคปคอมที่ ดันออกภาค ultimate มาหลังหักพวกเกมเมอร์ไปอีกก็นะ ตามสภาพ แต่ทว่าเกมส์นี้ก็ถูกทิ้งด้วยครับ เพราะแคปคอมเหมือนไปทุ่มลงทุนกะเกม street fighter 4 มากกว่า ที่ไม่รู้ออกมากี่ภาคละ เกมมันเลยเงียบๆไป

ส่วน injustice ถือเป้นเกมที่ประสบความสำเร็จครับ เพราะ ค่าย netherealm (ไม่รู้พิมพ์ถูกปล่าวนะ) ที่ทำเกม mortal kombat ทำการบ้านมาดี เพราะว่า ก่อนหน้านั้นแกเคยทำเกม DC vs. Mortal kombat มาแล้วแป้กมากๆ จนแฟนๆบ่นระอุ แล้วด้วยความที่ injustice เป้นเกมที่มี hero DC ล้วนๆเลย ไม่มา cross มามั่วกะใคร จึงทำให้ได้ทุนดีครับ

ส่วนเรื่องของเกมแนวอื่ๆนเช่น amazing spider man ที่ จขกท. ว่า นั้น คือ อย่าไปหวังจริงๆครับ เกมส์นี้ทำเพื่อโปรโมทหนังเลยจริงๆ แต่ผมว่าเกมส์ amazing spider ภาคแรกนั้น ทำได้ดีพอตัวอยุ่ครับ ส่วนเกมภาค 2 ทีเ่พิ่งออกไปนั้น ผมจัดว่า "ห่วยลง" ครับ เหมือนรีบทำ มาขายๆ โปรโมทหนังซะไรงี้ แล้วบวกกับเกมส์ซุปเปอร์ฮีโร่ของค่ายมาร์เวลที่ดีๆ ไม่ค่อยจะมีด้วยครับ อย่างเกม Deadpool ที่แบบว่า จืดสนิท
    เทียบกับเกม batman arkham series คือเหมือนทาง DC โชคดีครับ อันที่จริง เกมส์นี้ ตอนแรกทำเพื่อเป้นเกมโปรโมทหนัง the dark knight ที่จะเข้าฉายครับ แต่ทว่า ทีมงานทำเกมส์ไม่ทันครับ ค่าย rock steady จึง ปรับเปลี่ยงโครงสร้างเกมส์ใหม่หมด เพราะไม่มีเวลาเป้นตัวกำหนดแล้ว จึงมีเวลาสร้างเกมสืได้เต็มที่ โดยยังมี วอเนอร์บราเธอร์ออกทุนให้อยุ่นะ ถ้าผมจำไม่ผิด จึงเกิดมาเป้นเกม batman arkham series ที่ได้เล่นๆกันครับ ซึ่งถือเป้นความโชคดีของ DC มากๆนะผมว่า เพราะค่าย rocksteady สามารถสร้างเกมส์ที่ตอบโจทย์ออกมาได้ดีเลยทีเดียว
    แต่สรุปคือ สุดท้ายก็ตามที่ผมว่าตอนแรกอ่ะครับ ทั้งหมดอยู่ที่ ค่ายผู้พัฒนาเกมสืว่าจะสามารถสร้างเกมส์ตอบโจทย์มาได้มากแค่ไหน ชื่อค่าย marvel หรือ DC ก็เหมือนเป็นเครื่องหมายลิขสิทธ์แจ้งไว้แค่นั้นเอ
    ซึ่งในอนาคตอาจไม่แน่ มีค่ายเกมส์ไหนได้ลิขสิทธิ์ในการส้รางเกมส์ค่าย marvel แล้วทำมาได้ดีตอบโจทย์แฟนๆ ก็อาจมีเกมส์ซุปเปอร์ฮีโร่ดีๆมาให้เราได้เล่นกันครับ

ต่อมา ในส่วนของ หนัง
    คือในส่วนนี้ ต้องทำความเข้าใจก่อนครับ หนังทุกเรื่องไม่ได้มาจาก ค่ายเจ้าของฮีโร่ทั้ง 2 ค่ายอย่าง marvel หรือ DC ทั้งหมดเลยนะ ยกตัวอย่างในส่วนของ marvel ก่อน ตั้งกะสมัยที่ผมจำความได้ก็ spiderman ของ แซมไรมี่ ที่โทบี้แมคไว์เล่น เรื่องสไปเดอร์แมนในตอนนั้นนั้น ลิขสิทธิ์ในการสร้างหนังตกไปเป้นของ columbia picture ครับ โดยมีลุง แสตน ลี คอยให้คำปรึกษา ซึ่งในหนังฮีโร่มาเวลทุกเรื่องจะมีลุง แสตนลี คอยให้คำปรึกษาตลอดครับ แต่ด้วยรายละเอียดอื่นๆนั้น เป้นของทาง โคลัมเบียฟิคเจอที่จะจัดการต่อไป ทั้งการเลือกผู้กำกับการสร้างบท อะไรต่างๆ ซึ่ง สไปเดอร์แมนยุคนั้นประสบความสำเร็จดีเลยครับ แต่มาตกม้าตายในภาค 3 เนื่องจาก แซมไรมี่ ผู้กำกับมีปัญหากับทางโคลัมเบียฟิคเตอร์ในเรื่องของบท ต่อมาไม่ว่าจะหนังฮีโร่ของมาร์เวลเรื่องอื่นๆที่ออกมา ไม่ว่าจะเป้น deardevil , electra , the hulk หรือเรื่องอะไรอื่นๆก็ไม่เกิดกันทั้งนั้น เพราะอาจจะขาดผู้กำกับ ผู้เขียนบทมือดีหรืออะไรก็แล้วแต่ แต่ก็ไม่ประสบความสำเร็จเลย จน marvel ตัดสินใจ เปิด marvel studio สร้างหนังมันเองซะเลย ซึ่ง เรื่องความสนุกไม่ต้องกังวลอยุ่แล้ว เพราะ เจ้าของลงมือทำเอง ก็เลยเป้นหนัง ironman , thor , cpt. america , the avengers มาให้เราดูกันครับ (ไม่แน่ใจว่า the incredible hulk ที่ edward norton เล่นนั้นของ marvel มั๊ย) แต่ทว่า ก็ยังมีอีกเรื่อง ไม่สิ อีก 2 เรื่องที่ ลิขสิทธิ์การสร้างภาพยนต์เป้นของเจ้าอื่นอยู่ คือ amazing spider man กับ x-men ทั้งหลายภาค ซึ่ง สไปเดอร์แมนยังเป้นสิทธิ์ของ โคลัมเบียฟิคเจอร์อยู่ ส่วน x-men นั้นเป้นของ twenty century fox ครับ เราเลยไม่ได้เห็นทั้ง x men และ สไปเดอร์แมนไปอยู่ใน the avenger ไง

ส่วนในฝั่งของ DC นั้น DC ไม่ได้เปิด สตูดิโอถ่ายหนังเองเหมือนมาร์เวลครับ หนังฮีโร่ของ dc ในแต่ละเรื่องจึง เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย ตามแต่ฝีมือผู้กำกับคนเขียนบท เริ่มตั้งแต่ superman returns ที่เป็นภาคที่ผมชอบที่สุด ภาคนี้เป้นภาคที่ตั้งใจจะสร้างต่อจากภาค เก่า 4 ภาค สมัยที่ christopher reeves เล่นครับ ซึ่งลิขสิทธิ์เป้นของ warner bros. ครับ ตัวหนังทำออกมา โอเคทีเดียว มาอารมณ์สไตล์ของหนัง superman เวอร์ชัน christopher reeves ได้ดีเลย แต่ใส่ความร่วมสมัยและพื้นฐานของความเป้นจริงเข้าไปได้ดีมาก เพียงแต่ตัวหนัง มีเนือ้เรื่องที่เรียกว่า เป้นมิตรกับทุกวัย มากกว่าจะเป้นหนังที่เน้นไปด้านใดด้านนึงเลย ทำให้หนังดูเป้นหนังที่ไม่บู๊แหลก ดราม่าเวอร์ หรืออะไรเทือกนั้นครับ
    ต่อมา green lantern ก่อน ของ warner bros เช่นกัน เป้นหนังที่ผมแบบ fail สุดๆ คือแบบ บทแย่มาก อารมณ์เหมือนหนัง the hulk ภาคแรก ที่แบบว่า บทเนือ้เรื่องเหมือนไม่ได้คัดกรอง ไม่ได้หารืออะไรกันเลย แล้วก็ยำๆทำเป้นหนังมา ซึ่งแบบ ไม่เวิร์คเลยครับ ข้ามไปเลย มาถึง the dark knight ของ christopher nolan สุดเมพ ซึ่งเป้นลิขสิทธิ์ของ warner bros. อีกแล้ว แต่เหมือนเขาจะโชคดีมากครับ ที่เลือกผู้กำกับมือดี และมุมมองไม่เหมือนคนอื่นๆแบบโนแลนมาสร้าง batman นี้ ทำให้หนังออกมาแบบ สุดยอด ไม่มีคำบรรยาย ครับ กลายเป็นความโชคดีของ DC ไปเลย มาถึง man of steel ซุปเปอร์แมนรีบูตของเรา ก็เป้นของ warner bros เหมือนกันครับ ซึ่งหนังนี้ ในความคิดผม เท่าที่ดูมา ผมว่าหลายๆอย่างมันพยายามขัดแย้งกัน พอสมควรครับ แบบ ถึงแม้จะเป้น david s goyer เขียนบท ซึ่งจะเขียนบทให้กับ the darkknight ทั้ง 3 ภาคร่วมกับโนแลนมาแล้ว แต่พอเหมือนมาเจอหนังที่บู๊และเริ่มแฟนตาซีไป แล้วมันยังผูกกับบรรทัดฐานพื้นฐานความจริงได้ไม่ลงตัวเท่าไหร่ บทอะไรมันก็ไม่เด่นเลยครับ ออกไปทางบู๊มากกว่า เนือ้เรื่องพยายามผูกดราม่าผูกปม แต่ก็ดันไปไม่สุด เหมือนกับต้องการเป้นแค่ทางผ่าน เพียงแต่เขา mix กันไม่ลงตัว อารมณ์เดียวกับ amazing spider man เลยครับ ผมก็ไม่ชอบเลย จะใส่ดราม่า จะแฟนตาซี + สมจริง ไม่เข้ากันเลย ขัดกันหมดจริงๆ ส่วนตัวผม เฉยๆกับ man of steel ครับ
    สรุปคือถ้าหาก DC ลองเปิดสตูดิโอสร้างหนังของตัวเองมาแข่งกะมาเวลล์เลย เราอาจได้เห้นหนังฮีโร่ DC เยอะขึ้น ยิ่งใหญ่ขึ้นกว่านี้ โดยที่ไม่ต้องมาลุ้นกับผู้กำกับผู้เขียนบท ในแต่ละเรื่องก็ได้

ในส่วนของ ซีรีย์
    ในส่วนนี้ผมไม่ค่อยได้ติดตามดู ซีรีย์เท่าไหร่ครับ เป็นคนที่แบบ ชอบรอให้มันออกมาแบบ จบเลยแล้วค่อยมานั่งดูไรงี้อ่ะ ขี้เกียจตามดูเป้นตอนๆ เลยไม่ขอออกความคิดเห้นอะไรเกี่ยวกับซีรีย์ของทั้ง 2 ค่ายครับ
    แต่ก็มีความรุ้เล็กน้อยที่พอรุ้คือ เหมือนช่วงนี้ DC พยายามเน้นไปที่ ซีรีย์ด้วย ตั้งแต่ ปูทางให้ green arrow แล้วก็สร้าง the flash มา โคกันอีก ไม่รู้ในอนาคตจะมาแจมในหนังใหญ่ด้วยมั๊ย รอดูกันไป
    ซึ่งในส่วนของ marvel ก็คล้ายๆกันเลยครับ agent of S.H.E.I.L.D. เพียงแต่ผมว่า มาร์เวลเริ่มช้าไปต๋อยนึง DC นำไปก่อนแล้ว แต่เดี๋ยวก็คงมีตามๆติดกันมาแหละ

ในเรื่องคอมเม้นท่านอื่นๆ ผมจะอธิบายเท่าที่รุ้นะครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DeKidZapper อ่านกระทู้
    bane พื้นเพในการ์ตูนแล้ว ฉลาดมากครับ ถ้าได้เล่นใน arkham origins มีปูมหลังคล้ายกัน คือ เบนเป้นนักโทษ ที่เสพติดสาร venom ที่เขาฉีดเข้าร่างนั่นแหละ จนกลายเป้นแบบนั้น แต่ในเกม origins กลายเป้นนักฆ่ารับจ้างแทน
    ซึ่งในการ์ตูน เบนนั้น วางแผนดักแบทแมน โดยการแหกคุก แล้วก็ปล่อยนักโทษในคุก (blackgate มั๊ง ถ้าจำไม่ผิด) ออกมาจนเกือบจะหมด ซึ่งแบทแมนต้องไล่ตามล้างตามเช็ค 3 วัน เลยทีเดียว ซึ่งเบนก็รู้ตัวจริงของแบทแมนด้วยว่าคือบรุซเวนย์ (จำไม่ได้ละว่ารู้ได้ไง) หลังจากแบทแมน กลับมาอย่างเหน็ดเหนื่อยจากการไล่จับนักโทษ ก้มาเจอกับ bane แล้ว เบนก็สามารถชนะ แบทแมนได้ง่ายๆ และจับแบทแมน back braker จนแบทแมนเป้นอัมพาต แต่สุดท้าย แบทแมนก็สามารถรักษาตัวและกลับมาเอาชนะเบนได้อยู่ดี

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ $3MiFiN@L$ อ่านกระทู้

ไม่ใช่ จขกท. แต่ ตอบเอง 555 คอนแสตนติน ผมเห็นเทรลเลอร์แล้วน่าดูมาก ชอบเลย แต่ผมยัง ติดใจกับ constantine ลุค ที่ keanu reeves เล่นอยู่เลย ผมว่า เขาเหมาะกะคอนแสตนตินดีนะ เสียดายหนังไม่ประสบความสำเร็จเท่าไหร่เลยไม่ถูกผลักดันให้สร้างภาคต่อ

ในเรื่องของความเวอร์ความสมจริงของทั้ง 2 ค่าย นั้น ส่วนตัวผมคิดว่า มันก็เวอร์หมดแหละครับ เพียงแต่ คนเราส่วนใหญ่คิดไปเองว่า DC จะสมจริงกว่า เพราะว่า หนัง the dark knight ของโนแลนทั้ง 3 ภาคที่สร้างโดยยึดไว้บนพื้นฐานความเป็นจริงได้ดีมากๆที่สุดแล้ว จึงทำให้เราคิดว่า hero DC นั้นมีความสมจริงกว่า ทั้งๆที่ไม่เลยครับ มันก็เวอร์หมดแหละ DC ก็มี เวอร์ๆเยอะ aqua man ไรงี้ Zazham อะไรอีก จำชื่อไม่ได้ เยอะอ่ะครับ marvel ก็เยอะ พอกันแหละ ขึ้นชื่อว่า ซุปเปอร์ฮีโร่มันก็แตกแขนงไปได้หลายรูปแบบอยู่แล้ว เพียงแต่ในสมัยนี้ หนัง แบทแมนของโนแลน สร้างบรรทัดฐานใหม่ให้กับหนัง ซุปเปอร์ฮีโร่ ทั้งหมดเลยในเรื่องของความสมจริงและเนือ้เรื่องที่เข้มข้น ครับ

ตามนี้แหละความคิดเห้นผม ยาวโคตรๆ

บางข้อมูลอาจไม่ถูกต้อง ก็ขออภัย ด้วยครับ

.:: LIFE ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,876
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,525
    ผมว่าสองค่ายนี้สูสีกันนะเรื่อง Comic

ซีรีย์ DC ดูยังไงๆก็ชนะครับตั้งแต่ Smallville แล้วมาเปรี้ยงปร้างตอน Arrow ขนาดผมยังติด

Marvel ถึงจะออก ซีรีย์มาแข่งกับ DC บ้างแต่กลับไม่ดังเท่า ซึ่ง AoS ของ Marvel ทำได้แค่พอดูเอาสนุกแค่นั้น

เรื่องภาพยนต์ Marvel ชนะขาดเพราะฐานคนดูแทบจะทุกเพศทุกวัย ซึ่งแต่ละเรื่องคะแนนวิจารณ์ค่อนข้างดี แต่หนังห่วยๆที่สร้างมามันก็มีนะ เช่น Daredevil(Fox) GhostRider(Sony)

และที่ห่วยส่วนมากก็จะเป็นค่ายที่ขายลิขสิทธิ์ตัวละครนั้นไปล่ะนะ

ส่วน DC เหมือนจะเจาะจงฐานคนดูมากเกินไป และหนังแต่ละเรื่องที่ออกมาแทบจะสู้ค่าย Marvel ไม่ได้ซักเรื่อง

ยกเว้น TDK Trilogy ที่ DC ทำได้ดีสุดตั้งแต่ DC สร้างหนังมา (หรือเพราะบารมีท่าน Nolan)

เรื่องเกมผมไม่รู้นะผมไม่ค่อยได้เล่นเท่าไหร่

สรุปว่า ผมว่าทั้ง 2 ค่ายนี้ต่างมีดีด้วยกันทั้งคู่แหล่ะ แต่แค่คนละแบบ

แบ่งเป็น 2 ค่ายอย่างนี้ล่ะดีแล้ว จะได้มีการพัฒนาเพื่อแข่งขันกัน ซึ่งผลกำไรมันก็ตกลงที่ผู้ชมอย่างเราๆอ่ะแหล่ะ

ที่จะได้มีพวกหนัง ซีรีย์ เกม ดีๆ เล่นกันต่อไป

ปล.ทั้งหมดที่แพล่มมานี้เป็น คหสต.

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ผมชอบ Deadpool