ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058

Exclamation มีใครเรียนแล้วไม่เข้าใจวิชาเลขบ้างไหมครับ ?

ผมไม่ได้อคติกับวิชาเลขนะครับ ผมก็เป็นคนตั้งใจเรียนนะครับ ทุกวิชาอาจารณ์สอนก็พอเข้าใจได้

แต่พอถึงวิชาเลขนี้สิครับ ผมเรียนยังไงก็ไม่รู้เรื่องครับ ไม่จำ พยายามจับประเด็นและคิดตามที่อาจารย์สอนแล้วนะครับ (บางทีก็คิดไม่ทัน)

แต่เหมือนสมองมันไม่ยอมรับวิชานี้เข้าไปในความจำเลยอ่ะครับ แต่ บวก ลบ คูณ หาร ผมได้นะ

ผมก็ท้อแท้ใจมากเลยครับ สอบย่อย สอบกลางภาค-ปลายภาค ส่วนใหญ่ผมจะตกครับ

ณ ปัจจุบันนี้ผมยังไม่เข้าใจเลยครับว่า รูท รากที่สอง พีทาโกรัส ค่า absolute ฟังค์ชั่น ซิกม่า คืออะไร ผมงงไปหมดเลยครับ ไม่รู้อะไรเป็นอะไร

นั่งข้างเพื่อนยังงงเลยครับว่าทำแบบฝึกหัดได้ยังไง ผมนั่งใกล้ครับคนเก่งเลขทั้งซ้าย หน้า หลัง เลยครับ ดูตัวเล็กจิ๋วไปเลย

แต่เรื่องภาษานี้แตกต่างอย่างกับนรกกับสวรรค์เลยครับ ผมชอบเรียนภาษาอังกฤษ ชอบค้นคว้าหาคำศัพท์ เรียนรู้ทางเน็ตด้วยตัวเองบ้าง

แล้วอย่างนี้โตไป แล้วถ้าจะประกอบอาชีพทางภาษา วิชาเลขนี้สำคัญไหมครับ

-แล้วเพื่อนละครับ ไม่เข้าใจกันบ้างไหม และมีใครเก่งเลขบ้างครับ ช่วยบอกเคล็ดลับหน่อยว่าเรียนยังไงถึงเข้าใจ-

-รบกวนช่วยบอกอาชีพเกี่ยวกับภาษาอังกฤษให้ผมด้วยได้ไหมครับ ว่ามีอาชีพอะไรบ้าง-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ~FeaR~ : 25th May 2014 เมื่อ 00:13

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    สำหรับเด็กไทยมันเป็นวิชาที่ต้องเรียนเพื่อไปสอบ ขึ้นอยู่กับว่าท่านเรียนไปสายไหนอะไรยังไงจำเป็นมากน้อยแค่ไหน

โรงเรียนผม ม.6ไม่มีคณิตพื้นฐานผมเลยโยนคณิตเสริมทิ้งแล้วไปลงวิชาภาษาอังกฤษหนักๆแทน(ลงอังกฤษไป6รายวิชาไม่รวมที่บังคับเรียน)

คิดในมุมนึงว่า ผมไม่ไปนั่งหายใจทิ้งหรอกครับ ผมห่วยคณิตมากแต่รู้เป้าหมายชีวิต รู้ว่าอยากทำอะไร มันต้องใช้ภาษาเป็นหลัก

ตั้งแต่ม.1มาผมสอบตกคณิตตลอดไม่เคยผ่าน55

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    พวกวิชาเลข มันต้องทำแบบฝึกหัดเยอะๆครับถึงจะเข้าใจ แนะนำทำจากง่ายๆก่อน จะทำให้เข้าใจเพิ่มมากขึ้นครับ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    ผมตั้งแต่ ม.ต้น ปวช ยันจะจบมหาลัยก็ยังไม่เข้าใจวิชานี้ครับ หัวมันไม่ไปจริงๆ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Skyfall
    กล่าวขอบคุณ
    1,369
    ได้รับคำขอบคุณ: 551
    Blog Entries
    1
    ผมยังย้ายข้างไม่ค่อยถูกเลย - -

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    ผมก็ไม่เคยเข้าใจเลยครับ (หรือผมไม่ใส่ใจก็ไม่รู้นะ 555) ตั้งแต่มัธยม ยันตอนนี้ผมเรียนจบ ป.ตรี แล้วครับก็ยังไม่เข้าใจ แต่มีอยู่ช่วงนึงที่พอถูไถได้บ้างครับ เพราะอาจารย์สอนได้ค่อนข้างเข้าใจ (น่าจะช่วง ม.6 ครับ)

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

รักหงส์แดงยิ่งชีพ
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 422
    1
    โจทย์ของม.ต้น ผมยังทำไม่ได้ด้วยซ้ำ 55555 ผมถนัดพวกภาษากับพวกที่ใช้ความจำมากกว่าอะ
    League of Legends[AofZR1]
    ADC/MID/SUP/JG

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    ถ้าอยากเก่งวิชาเลข ให้เน้นทำโจทย์เยอะๆคับ เริ่มจากง่ายๆก่อน พอเราทำโจทย์ง่ายๆได้คล่องและเร็วแล้วก็ค่อยไปทำโจทย์ที่ยากขึ้นมา ทำไปเรื่อยๆ อาจจะช้าหน่อยแต่ได้ผลคับ

แต่เนื่องจากคุณรู้สึกจะรุ่งทางด้านภาษาแล้ว อาจจะค้นพบตัวเองแล้วว่าจะมาทางภาษาก็ไม่จำเป็นต้องฝึกวิชาเลขแบบเอาเป็นเอาตายก็ได้ เอาแค่พอสอบผ่าน เอาแบบจับผิดได้ว่าแม่ค้าทอนเงินผิด อะไรทำนองนี้ก็ OK แล้วคับผมว่า เพราะถ้าคุณมาสายภาษาคุณจะได้ใช้สกิลเลขแค่ตอนสอบ หลังจากหลุดพ้นตรงนี้ไปแล้วคุณก็จะไม่ได้เห็นมันอีกเลย 555 (เห็นแต่บวก ลบ คูณ หาร แค่นั้นแหละ)

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

= Hikari E =
    อยู่ไหนก็ได้อยากอยู่ก็อยู่..
    กล่าวขอบคุณ
    347
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    ไม่งั้นผมคงไม่หนีมาเรียนเอกภาษาหรอกครับ 5555

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    1
    ผมว่ามันแล้วแต่คนนะวิชาคณิตศาสตร์ต้องเน้นความเข้าใจกับความจำจริงๆ

ที่ผมได้เกรดวิชาพวกนี้มาผมอาศัยความจำอย่างเดียว จำการพิสูจน์ทุกบรรทัด เพื่อเอาไปสอบ

ถ้าเจอการพลิกแพลงสมการมากๆเข้าผมก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน

ผมชอบจำพวกรายละเอียดใหญ่แล้วจับทางเอา ตั้งนั้นพวกวิชาที่เนื้อหาเยอะๆ อย่างจิตวิทยา หรือพวกวิชาครูสายต่างๆ ผมผ่านฉลุย

แต่วิชาเอก อย่างคณิตศาสตร์ หรือ ฟิสิกส์ กระท่อนกระแท่นมาก

แต่เพื่อนผมอีกคนมันเก่งคำนวณความรู้ความเข้าใจมันมี และมันหาความเชื่อมโยงทางคณิตศาสตร์เองได้ แม้ว่าในหนังสือจะให้วิธีการสมการแบบข้ามขั้นตอนมาได้

แต่มันก็สามารถ หาส่วนที่หายไปแล้วก็เอามาติวให้เพื่อนได้

จน
    กล่าวขอบคุณ
    2,988
    ได้รับคำขอบคุณ: 681
    ผมว่าคุณเริ่่มต้นไม่ดี ยิ่งเรียนเรื่องใหม่ๆ ยิ่งไม่เข้าใจ

ต้องเริ่มใหม่ตั้งแต่พื้นฐานเลย จับแนวให้ได้ก็สบายแล้ว

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    สำหรับผม ผมเรียกว่าไม่ใส่ใจดีกว่า
    คือเอาง่ายๆผมไม่ตั้งใจเรียนวิชานี้ เพราะมันต้องคิดเยอะ ผมขี้เกียจ ผมเลยทำไม่ได้ 555
    แต่ถ้าลองตั้งใจดู ผมคิดว่า เราน่าจะเข้าใจนะ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ผมพยายามหนี เลข ตั้งแต่ ม.ปลายแล้วครับ

เลือกเรียนสายภาษา แต่ก็ยังมีแลบมาอยู่

ตอนนี้เข้า มหาลัย ก็พยายามหนีมันอีก แต่ก็ยังต้องเจออยู่ 555

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    พอขึ้น ม. ปลายผมก็ตามวิชานี้ไม่ทันแล้วครับ 555+
    แต่ผมก็หันมาเอาดีทางด้านภาษาแทน ถึงจะยังไม่เก่งแต่ก็กำลังฝึกฝนอยู่ครับ
    "Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them."
    - - [Anonymous] - -

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Tanisorn :)
    กล่าวขอบคุณ
    944
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,273
    1
    ในที่สุด ก็เจอคนอาการเดียวกับผม ผมละกลุ้มใจ T^T
    Be long to CFC

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

~Sleeping With Sirens~
    กล่าวขอบคุณ
    2,038
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,014
    ส่วนใหญ่คนไม่เก่งเลขจะเก่งภาษาแทนครับ //มั่ว

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Do it now.
    กล่าวขอบคุณ
    316
    ได้รับคำขอบคุณ: 260
    จะให้เข้าใจวิชาเลขหรอ มันก็มีหลายวิธีนะ
    -ทำแบบฝึกหัดครับ ซื้อตามร้านหนังสือ แล้วมานั่งทำครับ ทำไปเรื่อย ๆ
    -เรียนพิเศษครับ แต่ไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่ เพราะครูที่ รร ผมบอกว่า อ่านด้วยตัวเองดีกว่าไปกวดวิชา
    -ถามเพื่อนครับ ว่าข้อนู้นข้อนี้ มันทำยังไง ทำไมถึงได้คำตอบอย่างนั้น
    -ถาม อ. วิธีนี้ ไม่แนะนำอย่างยิ่งยวดเลยครับ เพราะ อ.(ส่วนใหญ่) จะตอบมาว่า ในหนังสือก็มีไม่อ่านเองซะละ เอาซะผมงงเลยครับ --
    Do it now.Sometimes later become never.

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    ผมชอบวิชา เลข นะ
    มันแบบว่า เรียนแล้ว ไม่ง่วง มีอะไรให้คิดเสมอ
    เทคนิคของผม
    1.ซื้อ Key มาอ่านแล้ววิธีทำ แล้วก็ปรับความเข้าใจและ ทำวิธีทำด้วยความคิดของตัวเอง (อย่าไปลอกหนังสือ Key มาทั้งหมดล่ะ) ถ้างั้นก็ไม่ได้ผล
    2.ใช้วิธีคิดแบบของตัวเอง อย่าไปทำตามหนังสือให้มาก เพราะตอนสอบ เวลามีจำกัด และการแข่งขัน เขาเอาคนคิดเร็วกว่าเป็นผู้ชนะ
    ประมาณนี้แหละ

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    83
    ได้รับคำขอบคุณ: 125
    มันอยู่ที่คุณเลือกนะ วิชาเลข คณิตศาตร์ สำคัญมาก สำหรับ อาชีพวิศวกรรมศาสตร์ทุกแขนงครับ ^^
    CIVIL ENGINEERING

37. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ballistic
    กล่าวขอบคุณ
    765
    ได้รับคำขอบคุณ: 707
    แล้วอย่างนี้โตไป แล้วถ้าจะประกอบอาชีพทางภาษา วิชาเลขนี้สำคัญไหมครับ
    ผมว่าไม่น่าเป็นไรหรอกครับ โจทย์ยากๆในชีวิตจริงมันไม่ได้ใช้หมดหรอก เคยอ่านมาที่เขาเรียนเรียนเพราะช่วยฝึกทักษะการคิดแบบเป็นระบบ

+ - * / ได้ก็โอแล้วครับ ถ้าเป็นพวกวิศวะไรงี้ก็น่าจะอีกเรื่อง

ปล.ผมก็เกลียดเลขนะ แต่พวกวิชาคำนวณอันอื่นได้หมด พวกแคลงี้เลิกคุย สอบแค่ผ่านพอ = =

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    ผมว่ามันเป็นความถนัดฉะเพราะตัวนะ จขกท น่าจะเก่งด้านภาษา แต่ด้วนคำนวน อาจจะอ่อน ผมแนะนำว่าลองทำโจทร์เองเริ่มจากง่ายๆ พอไม่เข้าใจให้ไปถามคนเก่งกว่า(เพื่อน ครู เป็นต้น) ไม่ต้องเอาหรูมาก เอาแค่พอเราทำได้เวลาทำข้อสอบอาจารย์ไม่น่าจะออกยากเกินกว่าจะผ่านได้หรอกครับ(ผมมีเพื่อนที่อ่อนคณิต ชนิดที่ว่าต้องอธิบายหลายรอบกว่าจะเข้าใจ แต่เพื่อนผมมันก็ทำแบบนี้แหละมันก็สอบผ่านได้ แต่คะแนนก็ไม่ได้มากอะไร)
    ส่วนที่ว่าสายภาษา จบไปทำงานอะไรได้ ขึ้นอยู่กับว่า จขกท จะไปเรียนอะไร ส่วนใญที่ผมรู้จัก ก็แปลเอกสาร ล่าม ไกด์ ประมาณนี้ แต่มันก็หลากหลายอยู่นะ

ปล.ผมถนัดเลข แต่ อ่อนภาษา(เคยพยายามอ่านอย่างหนักตั้งใจเรียน แต่ผลออกมาก็ไม่ดีเท่าไหร) ผมเข้าใจ จขกท เป็นอย่างดีครับ เป็นกำลังใจให้

41. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

คิดว่าดีก็ทำต่อไป
    กล่าวขอบคุณ
    2,795
    ได้รับคำขอบคุณ: 117
    ผมพยายามจะตั้งใจเรียนทำความเข้าใจนะ
    แต่มันก็ไม่ประสบความสำเร็จซะที ทุกวันนี้ก็ยังงงอยู่เลยครับ

43. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

my house,not my home
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    ผมว่าเปลี่ยนคำถามไปเป็นมีใครเข้าใจวิชาเลขบ้างไหมดีกว่านะ
    = ="
    เป็นวิชาที่จะว่าเข้าใจก็เข้าใจอ่ะ ตอนสอบก็ทำได้นะ แต่ทำไมคะแนน ......
    ปล.เลขเป็นวิชาที่ละเอียดอ่อน(ละมั้ง)
    FX-8320,M/B MSI 970 Krait,GALAX GTX 960 EXOC,DDR3 8gb bus 2400(4*2) ,SSD Intel 120gb,PSU Super Flower Leadex Gold 650w,Case Corsiar SPEC-01

45. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,950
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,219
    ผมหนักกว่าคุณเยอะครับ แบบว่า คูณกับหาร ยังทำไม่เป็นเลยอะ สมองมันไม่รับเรื่องพวกนี้เลยตอนเรียน เหมือนเรียนมาตั้งแต่อนุบาลยัน ม ปลาย ผมไม่ได้เรียนเลขยังไงไม่รู้แฮะ

ผมเก่งไปทางภาษา ศิลป์ คอม ดนตรี ซะมากกว่า

47. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 756
    พื้นฐานต้องแน่นตั้งแต่เริ่มจ้า มันไม่เหมือนวิชาอื่นที่ท่องจำอ่านมากๆ อยากเก่งต้องหาคนมาติวจนกว่าจะเข้าใจ

49. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: