ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328

เน็ตเน่า? เบื่อโลก? ไปดวงจันทร์มั้ย? เน็ตที่โน่นแรงนะ

เน็ตเน่า? เบื่อโลก? ไปดวงจันทร์มั้ย? เน็ตที่โน่นแรงนะ
    ...

...

หากว่าในอนาคตมนุษย์เราจะต้องไปอาศัยอยู่บนดวงจันทร์ เราจะติดต่อใช้งานอินเทอร์เน็ตบนโลกได้หรือไม่?

คำถามนี้มีคำตอบแล้วเมื่อนักวิจัยจาก MIT และ NASA ได้ทำการทดลองเชื่อมต่อสัญญาณอินเทอร์เน็ตสู่ดวงจันทร์
    การส่งข้อมูลสู่ดวงจันทร์ในการทดลองนี้ มิได้ใช้การส่งสัญญาณด้วยแรงดันไฟฟ้าดังเช่นสัญญาณอินเทอร์เน็ต

ที่ส่งตามสายสัญญาณแบบที่ใช้กัน ทั้งยังมิใช่การส่งด้วยคลื่นวิทยุ หากแต่เป็นการส่งสัญญาณแบบไร้สายอีกวิธีหนึ่ง นั่นคือการใช้แสงเลเซอร์
    เหล่านักวิจัยใช้กล้องโทรทรรศน์จำนวน 4 ตัวซึ่งติดตั้งอยู่ที่ New Mexico ส่ง

สัญญาณขึ้นไปยังดวงจันทร์ จากนั้นทำการแปลงข้อมูลที่ต้องการส่งให้อยู่ในรูปของรหัสสัญญาณ และใช้อุปกรณ์ปล่อยแสงเลเซอร์ทำการยิงลำแสงผ่านกล้องทั้ง 4 ตัวนี้ตามรหัสสัญญาณที่แปลงมาได้ โดยเทคนิคนี้ทำให้ชุดส่ง

สัญญาณมีกำลังส่งถึง 40 วัตต์ โดยลำแสงที่ถูกยิงขึ้นสู่ดวงจันทร์จะไปยังดาวเทียมที่โคจรรอบดวงจันทร์อยู่ในตอนนี้ และที่ดาวเทียมนั้นก็ได้รับการติดตั้งกล้องโทรทรรศน์เพื่อรวมลำแสงส่งผ่านไปยังตัวแปลงสัญญาณ เพื่อ

แปลงสัญญาณแสงเลเซอร์ให้เป็นสัญญาณไฟฟ้า และทำการถอดสัญญาณออกเป็นข้อมูลในท้ายที่สุด
    ทีมวิจัยของ MIT และ NASA จะนำเสนองานวิจัยและอธิบายที่มาที่ไปของการทดลองนี้ในวันที่ 9 มิถุนายนที่งาน CLEO

อันเป็นงานสัมมนาเกี่ยวกับเทคโนโลยีเลเซอร์ เพื่ออธิบายว่าพวกเขาทำอย่างไรจึงสามารถส่งข้อมูลสู่ดวงจันทร์ได้ด้วยความเร็วที่ทำลายสถิติก่อนหน้า (ซึ่งใช้การสื่อสารผ่านคลื่นวิทยุ) เร็วกว่าเป็น 4,800 เท่า

ด้วยระยะทางจากโลกถึงดวงจันทร์อันคิดเป็นระยะทาง 384,633 กิโลเมตร พวกเขาสามารถส่งข้อมูลขึ้นไปได้ด้วยความเร็ว 19.44Mbps ยิ่งไปกว่านั้นในการดาวน์โหลดข้อมูลซึ่งใช้การยิงลำแสงเลเซอร์จากดวงจันทร์กลับมายัง

โลกยังสามารถทำความเร็วได้ถึง 622Mbps เรียกกว่าเร็วกว่าอินเทอร์เน็ตที่ให้บริการตามบ้านทั่วไปในแทบทุกประเทศ

ทีมวิจัยอธิบายว่าการที่ต้องยิงลำแสงส่งสัญญาณในระยะไกลเช่นนี้เป็นเรื่องยากมาก เนื่องจากที่ระยะห่างมากขึ้น ลำแสงก็จะยิ่งแผ่กระจายออกกว้าง ซึ่งยากแก่การจัดทิศทางยิงลำแสงให้ตรงกับตัวรับ ที่สำคัญก็คือการยิงแสง

เลเซอร์ผ่านชั้นบรรยากาศก็มีโอกาสสูงที่จะเกิดการหักเหของลำแสง ด้วยเหตุนี้จึงต้องใช้กล้องโทรทรรศน์มากกว่า 1 ตัว เพื่อให้แน่ใจว่าดาวเทียมบนดวงจันทร์จะได้รับสัญญาณอย่างต่อเนื่อง แม้ลำแสงจากกล้องบางตัวอาจ

ถูกเบี่ยงเบนไปในบางขณะ
    ทีมวิจัยยังได้อธิบายอีกว่า จากกำลังงานที่ใช้ในการส่งสัญญาณ 40 วัตต์นั้น แท้จริงแล้วตัวรับสัญญาณจะได้รับสัญญาณแสงเลเซอร์ที่มีกำลังงานไม่ถึง 0.000001 วัตต์เท่านั้น แต่นั่นก็ถือเป็น 10 เท่า

ของกำลังงานขั้นต่ำที่จำเป็นสำหรับการนำไปแปลงต่อเป็นข้อมูลแล้ว

i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    366
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ผมว่าทริปหน้าจะลองไปใช้ดูครับบบ มีผลอย่างไรเดียวเอามาบอก

ชอบ"เธอ"เป็นชีวิตจิตใจ ^^
    Galaxy CI-0017+24
    กล่าวขอบคุณ
    3,724
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    " พอดีมี ยานเอเลี่ยน ลอยผ่านจุดเบี่ยงเบนสัญญาณพอดี แล้วพวกเขาก็ค้นพบเว็บไซต์ต่างๆบนโลกมากมาย รวมทั้ง JKGTH ด้วย " ////ฮ่าๆๆ ถุ้ย

กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 198
    ความเร็วเน็ตแรงถึง 622 Mb ก็จริงแล้วปิงล่ะระยะห่างจากดวงจันทร์ถึงโลกตั้ง 384,633 กิโลเมตร ปิง****จะเท่าไร

แค่เทสเน็ตบ้านเราจากไทยไปสิงค์โปร์ระยะทางไม่กี่ร้อยโลปิงปาไปร้อยกว่าๆ

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    อยู่ที่ดวงจันทร์เล่นเน็ตยิงมาที่โลกคงไม่ต่างกับเน็ต 56K มั้งไกลมากเป็น Wifi อีก

The Reds go on!!
    Anfield Road...!!
    กล่าวขอบคุณ
    4,450
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,649
    แบบนี้ต้องย้ายเครื่องเซิร์ฟเวอร์ไปไว้ที่ดวงจันทร์ด้วย ไม่งั้นไร้ค่าเลย 555
    ** แซวนิดหน่อยได้ แต่อย่าดูถูกคนอื่นด้วยการเอาเรื่องของคนอื่นมาข่ม **

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    GOOGLE FIBER เหอะครับ แหะๆๆ
    Alexandra Daddario

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    ปิงมโหฬารแน่นอน
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE

"เฝ้ามอง จากข้างหลัง"
    กล่าวขอบคุณ
    1,776
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,746
    ทีนี้ก็ต้องไปจ่าย ค่าบริการบนดวงจันทร์สินะ ห้าๆๆๆ

--- Avril Lavigne ---
    อยู่ในใจเธอไง >.<
    กล่าวขอบคุณ
    970
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    ถ้า ต่อ เราเตอร์บนโลก โยงขึ้นไปบนดวงจันทร์ล่ะ ใช้ Fiber ของ 3bb ฮ่าๆ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ byakuya30 อ่านกระทู้
    ความเร็วเน็ตแรงถึง 622 Mb ก็จริงแล้วปิงล่ะระยะห่างจากดวงจันทร์ถึงโลกตั้ง 384,633 กิโลเมตร ปิง****จะเท่าไร

แค่เทสเน็ตบ้านเราจากไทยไปสิงค์โปร์ระยะทางไม่กี่ร้อยโลปิงปาไปร้อยกว่าๆ
    มันระดับสัญญาณสายนะครับ ที่ใช้นี่เป็นการยิงแสงซึ่งไวมาก ถ้าทำจุดรับดีๆ องศาตรง ผมว่าปิงไม่มีอะ

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    ชีกซีอ้อน!!!! พวกเราจะไปเป็น สเปชนอย กันสินะครับ

กล่าวขอบคุณ
    148
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    อย่าหาว่าผมงู้นงี้เลย
    แต่ละคนอ่านจบป่าวว - -*
    ปิง นี่ ก็ตามนั้นนะ แสง มันเร็วกว่าไฟฟ้า กับ คลื่นเยอะ
    คนที่บอก WIFI ยิ่งแล้วเลย อ่านยังไงครับ ??

Nazi_Germany
    กล่าวขอบคุณ
    294
    ได้รับคำขอบคุณ: 328
    ความเร็วแรง น่ะครับ ไม่ใช่ไฟฟ้า ไม่ใช่ คลื่น น่ะ ครับ แหมๆ ปิงแทบไม่มีหรอกคร๊า[ ^ ^

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SpSkBoy อ่านกระทู้
    อย่าหาว่าผมงู้นงี้เลย
    แต่ละคนอ่านจบป่าวว - -*
    ปิง นี่ ก็ตามนั้นนะ แสง มันเร็วกว่าไฟฟ้า กับ คลื่นเยอะ
    คนที่บอก WIFI ยิ่งแล้วเลย อ่านยังไงครับ ??
    ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ น้ำตาจะไหล T^T
    i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

กล่าวขอบคุณ
    1,003
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    เดี๋ยวจองทริปไปโหลดเกมส์ กะจะเตรียมฮาร์ดดิสไปสัก 10 ตัว

Double Dodge`
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 774
    ว่าแต่ดวงจันทร์นี่ ขี่มอไซร์ ขึ้นไปได้ปะครับ ?

กล่าวขอบคุณ
    1,572
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    ดวงจันทร์ เลย รึ ท่าน
    ไปเรื่อย ๆ ตามประสาชีวิตคนติดดิน

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    มีคนเงิบเพราะออกตัวแรง55+สีสันชีวิต