ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445

ขอระบายครับT_T+ถามถึงวิทยาการคอม

ครับ หลังจากที่ผมเข้า กทม มาทำงนตอนปิดเรียนเพื่อซื้อครับในตอนแรกก่อนมาผมถามแม่ว่าซื้อคอมให้หน่อยได้ไมแม่ผมบอกว่าไม่ได้
    แล้วบอกว่าอยากได้เก็บเงินซื้อเองผมก็OKเข้า กทม มาทำงานกับน้าทำมาได้1เดือนแม่ผมโทรมาบอกว่าให้เอาเงินทำงานไปจ่ายค่าเทอมซึงมันพอดีจ่ายไปหมดเลย(นับถึงเดือนสุดท้ายก่อนกับบ้าน)ตอนแรกโทรมาบอกไว้แต่ตอนนึ้แน่นอนแล้วว่าต้องเอาไปจ่ายT_Tต้องบอกว่าเศร้าครับตอนนึ้ว่าจะได้คอมกับไม่ได้

ถามคนที่เรียนวิทยาการคอมครับว่าปี1ได้ใช้คอมมากไหมหรือแค่เรียนไปก่อนผมยังไม่มีคอมจะเรียนได้ไมหรือต้องมี

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dark_Area อ่านกระทู้
    //ได้ ม. ไหนครับเนี่ย : D

มันก็แล้วแต่เรานะว่าจะจัดการยังไงดี คิดว่าจำเป็นหรือไม่ สำหรับผมคิดว่าจำเป็น เพราะที่ผมเรียน จะมีชั่วโมงเลคเชอร์กับชั่วโมงแลป(เป็นวิชาภาคคอมหน่ะ) ชั่วโมงเลคเชอร์ก็จะสอนคำสั่งต่างๆให้เข้าใจซึ่งจะขึ้นสไลด์ให้จด แต่ส่วนใหญ่จะมีเอกสารประกอบให้ดาวโหลดไปปริ้นมาเองจะได้จดตามสไลด์ไปเลยมากกว่า ส่วนแลปก็จะให้ลงมือทำและส่งงานในชั่วโมงนั่นแหละ
    และยังมีงาน(assignment)หรือที่เราเรียกว่าการบ้าน,โปรเจค ให้เราทำ ..ต้องใช้คอมพิวเตอร์ในการทำ ถ้ามีเพื่อนก็ยืมก็ได้ แต่มันไม่ส่วนตัว งานก็อยู่เครื่องเพื่อน เวลาจะสอบเขียนโค๊ด จะทบทวนก็ลำบากนะ อีกทั้งยังมีวิชาศึกษาทั่วไป วิชาคณะอีก (ไม่รู้ ม. อื่นเป็นแบบผมมั้ยหว่า) ซึ่งจะได้ทำโครงงานครับ //แล้วยังไงหรอ? //มีทำวิดีโอ,เอกสาร,การนำเสนอด้วยยังไงหล่ะครับ ถ้าโชคดี ได้อยู่กับคนที่มีคอมสามารถทำงานแบบนั้นได้ก็ดีไปครับ ฮ่าาาๆ
    อีกอย่าง ที่ผมเรียนนะ ผมคิดว่าเฟชบุ๊คมีความสำคัญ เป็นตัวกลางในการสื่อสาร ในกลุ่มรายวิชาเรียน กลุ่มงาน ติดต่อ ถามนู่นนี่กับเพื่อนๆ (และกดรีเฟรชหน้า home ดู feed ทั้งวัน..ทั้งคืน)
    ถ้าไม่มี smart phone หรือ คอมพิวเตอร์ให้ติดต่อสื่อสารหล่ะก็ อันนี้ไม่ได้จริงๆ ต้องมี(ก็ยังว่ามันจำเป็น --)
    เวลาสาขานัดประชุม นัดงาน เวลางดคลาสเรียน นัดเข้าเชียร์(?) เป็นเรื่องเลยนะฮะถ้าไม่เช็คให้ดี 55555

ถ้าเป็นผมกับเหตุการณ์แบบ จขกท. ผมก็ยังไม่รีบเอาคอมนะ รอไปก่อนก็ได้ เท่าที่มีและจำเป็นอ่ะนะ
    แต่ถ้าซื้อได้ก็ดีครับ ซื้อเถอะ (โน๊ตบุ้คสะดวกสุดแล้ว เอาไปเข้าแลปจะได้มีไฟล์งานที่ส่งเก็บให้เราทบทวน เอาเข้าห้องสมุดไปลองโค๊ดพร้อมกับอ่านเลย เอาไปเล่นเกมส์กับเพื่อน ดูหนัง(โป๊) ฟังเพลง ให้ผ่อนคลายมั่ง)

สรุป (ถ้าขี้เกียจอ่านข้างบนนะ):จำเป็น

บายยยย
    ได้ มมส. ครับแต่ก็รอรอบแอดอยู่ครับแต่คงไม่รอดจาก มมส. ละครับ แล้วผมจะเอาเงินไหนซื้อที่ผมใช้อยู่ก็ของน้า โทรศัพท์ผมยังใช้แบบมีปุ่นอยู่เลย(wellcom w1008)T_T
    แล้วคุณDark_Areaอยู่ม.ไหนครับเนี่ย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dark_Area อ่านกระทู้
    ม. ขอนแก่น ครับ
    อาจจะได้รับน้องผมปีหน้าครับดูจะซิวไมละก็จะติดไม แล้วรู้จักพี่ออยไมครับเปิดเรียนนึ้พี่เขาขึ้นปี2

รู้จักครับ ที่เป็นคนจันทบุรีป่ะ กลมๆตัวเล็กๆ 55555
    5555หน้าจะใช่ครับลักษณะถูกครับแต่จ.ผมไม่แน่ใจพี่แกมาเล่นม.ปลายอยู่โรงเรียนผมอยู่สกลนครพัฒศึกษานะครับแต่แกไม่ใช่คนสกลครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ko555555 อ่านกระทู้
    ผมวิดคอม มมส ปีนี้ขึ้นปีสามครับ

หลักๆใช้อ่านสไลด์และติดตามข่าวสารครับ

ช่วงปีหนึ่ง
    ช่วงแรกจะยังไมไ่ด้ใช้เครื่องเขียนจริงๆ จะเรียนพื้นฐานมันก่อนก็ใช้แค่ดูสไลด์
    เทอมแรกหลังมิดเทอมจะได้ใช้ devc++
    เทอมสองตลอดเทอมจะใช้ editplus

ครับ
    ต้องขอบคุณท่านko555555มากครับ ผมขอเฟสพี่ได้ไม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Benzt2h : 6th June 2014 เมื่อ 00:01

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ผมก็เรียนวิทยาการคอมพิวเตอร์ มันจำเป็นน่ะครับไว้ใช้ในการทบทวนการเขียนโค้ดอะน่ะ แต่ในชั่วโมงเรียนก็ใช้คอมในแลปไปก่อน ถ้าไม่มีจริงๆยืมโน๊ตบุ้คเพื่อนไปก่อนครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,915
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ้ห้องแลป น่ามีให้ แต่ให้ดีควรมีคอม หรือ โน๊ตบุก ของตนเองจะดีกว่าเพราะเอามาทดลองเขียนโค้ดได้

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Silence, My Brother
    Brixton,London,UK
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 489
    Blog Entries
    1

Unhappy

//ได้ ม. ไหนครับเนี่ย : D

มันก็แล้วแต่เรานะว่าจะจัดการยังไงดี คิดว่าจำเป็นหรือไม่ สำหรับผมคิดว่าจำเป็น เพราะที่ผมเรียน จะมีชั่วโมงเลคเชอร์กับชั่วโมงแลป(เป็นวิชาภาคคอมหน่ะ) ชั่วโมงเลคเชอร์ก็จะสอนคำสั่งต่างๆให้เข้าใจซึ่งจะขึ้นสไลด์ให้จด แต่ส่วนใหญ่จะมีเอกสารประกอบให้ดาวโหลดไปปริ้นมาเองจะได้จดตามสไลด์ไปเลยมากกว่า ส่วนแลปก็จะให้ลงมือทำและส่งงานในชั่วโมงนั่นแหละ
    และยังมีงาน(assignment)หรือที่เราเรียกว่าการบ้าน,โปรเจค ให้เราทำ ..ต้องใช้คอมพิวเตอร์ในการทำ ถ้ามีเพื่อนก็ยืมก็ได้ แต่มันไม่ส่วนตัว งานก็อยู่เครื่องเพื่อน เวลาจะสอบเขียนโค๊ด จะทบทวนก็ลำบากนะ อีกทั้งยังมีวิชาศึกษาทั่วไป วิชาคณะอีก (ไม่รู้ ม. อื่นเป็นแบบผมมั้ยหว่า) ซึ่งจะได้ทำโครงงานครับ //แล้วยังไงหรอ? //มีทำวิดีโอ,เอกสาร,การนำเสนอด้วยยังไงหล่ะครับ ถ้าโชคดี ได้อยู่กับคนที่มีคอมสามารถทำงานแบบนั้นได้ก็ดีไปครับ ฮ่าาาๆ
    อีกอย่าง ที่ผมเรียนนะ ผมคิดว่าเฟชบุ๊คมีความสำคัญ เป็นตัวกลางในการสื่อสาร ในกลุ่มรายวิชาเรียน กลุ่มงาน ติดต่อ ถามนู่นนี่กับเพื่อนๆ (และกดรีเฟรชหน้า home ดู feed ทั้งวัน..ทั้งคืน)
    ถ้าไม่มี smart phone หรือ คอมพิวเตอร์ให้ติดต่อสื่อสารหล่ะก็ อันนี้ไม่ได้จริงๆ ต้องมี(ก็ยังว่ามันจำเป็น --)
    เวลาสาขานัดประชุม นัดงาน เวลางดคลาสเรียน นัดเข้าเชียร์(?) เป็นเรื่องเลยนะฮะถ้าไม่เช็คให้ดี 55555

ถ้าเป็นผมกับเหตุการณ์แบบ จขกท. ผมก็ยังไม่รีบเอาคอมนะ รอไปก่อนก็ได้ เท่าที่มีและจำเป็นอ่ะนะ
    แต่ถ้าซื้อได้ก็ดีครับ ซื้อเถอะ (โน๊ตบุ้คสะดวกสุดแล้ว เอาไปเข้าแลปจะได้มีไฟล์งานที่ส่งเก็บให้เราทบทวน เอาเข้าห้องสมุดไปลองโค๊ดพร้อมกับอ่านเลย เอาไปเล่นเกมส์กับเพื่อน ดูหนัง(โป๊) ฟังเพลง ให้ผ่อนคลายมั่ง)

สรุป (ถ้าขี้เกียจอ่านข้างบนนะ):จำเป็น

บายยยย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Benzt2h อ่านกระทู้
    ได้ มมส. ครับแต่ก็รอรอบแอดอยู่ครับแต่คงไม่รอดจาก มมส. ละครับ แล้วผมจะเอาเงินไหนซื้อที่ผมเข้าอยู่ก็ของน้า โทรศัพท์ผมยังใช้แบบมีปุ่นอยู่เลยT_T

ถ้าเป็นเช่นนี้ ก็เข้าไปเรียนก่อนก็ได้ครับ สถานการณ์จะบอกให้เอาตัวรอดเอง แหะๆ

//ผมได้ตอนจะจบปีหนึ่งครับ รู้สึกว่ามันเรียนง่ายขึ้นไม่ลำบาก ก่อนหน้านี้ผมก็ไม่มีนะ โชคดีผมยืมรูมเมทเอา(โชคดีรูมเมทเป็นหมอมันไม่ค่อยใช้ เพราะอ่านแต่ชีทกับหนังสือ --) และโชคดีอีกทีที่ผมมีโทรศัพท์ครับ เช็คเฟชบุ๊คได้ ไลน์ได้เนี่ยก็พอแล้วครับ ไม่ต้องเอาแพง ให้มันทันข่าวสารจากเพื่อนครับ ทำเท่าที่ทำได้ไปก่อนครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Benzt2h อ่านกระทู้
    แล้วคุณDark_Areaอยู่ม.ไหนครับเนี่ย
    ม. ขอนแก่น ครับ

อาจจะได้รับน้องผมปีหน้าครับดูจะซิวไมละก็จะติดไม แล้วรู้จักพี่ออยไมครับเปิดเรียนนึ้พี่เขาขึ้นปี2
    รู้จักครับ ที่เป็นคนจันทบุรีป่ะ กลมๆตัวเล็กๆ 55555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dark_Area : 31st May 2014 เมื่อ 02:14

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    คอมเครื่องละไม่เกิน 10000 ก็น่าจะพอได้นะครับ ลองคุยกันคุณแม่ดูดีๆ พูดถึงความจำเป็น ว่ามันจำเป็นจริงๆ ไม่ต้องเอาเครื่องแพงมาก เดี๋ยวนี้ระดับไม่เกิน 10000 ก็พอใช้งานแล้ว

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 344
    1
    วิมคอม ราชภัฎอุดรครับ ^^

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Upload Anime
    บ้านไง........จะมีที่ไหนอีก
    กล่าวขอบคุณ
    2,075
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,076
    มหาลัย สมุด เล่มเดียวก็เรียนได้แล้ว ฮาๆ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

a life alive
    กล่าวขอบคุณ
    628
    ได้รับคำขอบคุณ: 179
    ลองดูโครงการของคณะน่าจะมีคอมเพื่อการศึกษาราคาถูกอยู่นะ อย่างที่ ม. ผมก็มี
    เปิดเเล้วกรุณาปิดด้วย

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ปี 1 เหอะๆ

ใช้แค่ Atom ก็เหลือๆ วันๆนั่งเขียนแต่โปรแกรม

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    335
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ clean1447 อ่านกระทู้
    ปี 1 เหอะๆ

ใช้แค่ Atom ก็เหลือๆ วันๆนั่งเขียนแต่โปรแกรม
    จริงหรือเปล่าครับ

"Thank You"
    กล่าวขอบคุณ
    11,566
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,104
    ผมก็เรียน วิทยาการคอมพิวเตอร์เหมือนกัน TT

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    335
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ teerachai212 อ่านกระทู้
    ผมก็เรียน วิทยาการคอมพิวเตอร์เหมือนกัน TT
    เรียนอยู่ ม ไหนครับเนีย

Silence, My Brother
    Brixton,London,UK
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 489
    1
    5555หน้าจะใช่ครับลักษณะถูกครับแต่จ.ผมไม่แน่ใจพี่แกมาเล่นม.ปลายอยู่โรงเรียนผมอยู่สกลนครพัฒศึกษานะครับแต่แกไม่ใช่คนสกลครับ
    ครับ จบจากสกลฮะ คนนั้นแหละ ฮ่าๆ //เป็นญาติหรอครับ
    พี่แกนี่เป็นคุณแม่ประจำสาขาเลย อึดมาก

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    = = อยากถามว่าวิทคอมมันเรียนหนักใหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,100
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,585
    มมส เหมือนกัน คณะit เหมือนกัน แต่ผมอนิเมและเกมครับ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    335
    ครับ จบจากสกลฮะ คนนั้นแหละ ฮ่าๆ //เป็นญาติหรอครับ
    พี่แกนี่เป็นคุณแม่ประจำสาขาเลย อึดมาก
    555 ไม่ใช่ญาติแต่ว่าเป็รุ่นพี่สภานักเรียนครับผมเป็นรุ่นต่อจากพี่เขาครับ ก็เลยได้คุยกันรู้จักพี่เขานะครับ

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shisaku อ่านกระทู้
    คอมเครื่องละไม่เกิน 10000 ก็น่าจะพอได้นะครับ ลองคุยกันคุณแม่ดูดีๆ พูดถึงความจำเป็น ว่ามันจำเป็นจริงๆ ไม่ต้องเอาเครื่องแพงมาก เดี๋ยวนี้ระดับไม่เกิน 10000 ก็พอใช้งานแล้ว
    ไม่ทราบเหมือนกัน น้องสาวผมต่อ ป.โท ด้านวิศวะสื่อสาร มีการเขียนโค๊ด รันโค๊ด โปรแกรมการทำงานร่วมระบบเครือข่ายและเฟิร์มแวร์อุปกรณ์ ตอนแรกก็ใช้โน๊ตบุ๊คนี่แหละ แต่มีงานหนึ่งมันกินเวลารันเวลาประมาณคืนหนึ่ง(น่าจะซัก 7 ชม.) โน๊ตบุ๊คเจ้ากรรมก็โอเวอร์ฮีทไปเลย ปัจจุบันซื้อใหม่เป็น PC ตกอยู่ที่ 20000 กว่าๆก็ยังว่าพอถูไถอยู่เลย ไม่ได้ถึงกับว่าดีเลิศนะ
    รอวันโดนแบน

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Still alive
    http://facebook.com/ko555555
    กล่าวขอบคุณ
    5,611
    ได้รับคำขอบคุณ: 516
    ผมวิดคอม มมส ปีนี้ขึ้นปีสามครับ

หลักๆใช้อ่านสไลด์และติดตามข่าวสารครับ

ช่วงปีหนึ่ง
    ช่วงแรกจะยังไมไ่ด้ใช้เครื่องเขียนจริงๆ จะเรียนพื้นฐานมันก่อนก็ใช้แค่ดูสไลด์
    เทอมแรกหลังมิดเทอมจะได้ใช้ devc++
    เทอมสองตลอดเทอมจะใช้ editplus

ครับ

<------เฟสอยู่นี่ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ko555555 : 6th June 2014 เมื่อ 00:19

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: