ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ก็ไม่รู้ไง..ถึงได้ถาม
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 282

เกี่ยวกับ AMD GPU

ขอถามผู้ที่รู้มา ณ จุด ๆ นี้ เกียวกับ จำนวน shaders มีผลต่อการเล่นเกมมากแค่ไหน

ใช้ง่าย ๆ ยาว ๆ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    มันก็คือ Unified Shaders หรือคอร์ทประมวลผลของGPUนั้นล่ะครับ โดยnVIDIAเขาอยากเชียร์คำว่าCuda ก็เลยเปลี่ยนชื่อไปเรียกวันว่า Cuda Core นั้นเอง

เช่น ถ้าพูดถึง GTX580 คุณจะเคยได้ยินที่เรียกว่าคอนฟิก 512 : 64 : 48 ... เจ้าเลข 512 นั้นล่ะครับคือ จำนวณ Unified Shaders หรือ Cuda Core... มันคือ จำนวณหน่วยประมวลผลนั้นเอง

Credit : Dokmai

แน่นอนครับ ค่าตรงนี้ยิ่งเยอะก็ยิ่งดี มีผลกับการเล่นเกมมากๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย IAmNumber4 : 6th June 2014 เมื่อ 01:36

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ประสบการณ์จะสอนเรา ว่าการทำความดีโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน มันดียังไง ซึ่งมันไม่ได้มาเฉพาะชาติหน้าหรอก
    กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 350
    การ์ดราคาหมื่น มีประมาณ สองพันกว่านะ แชร์เดอร์ หรือคูด้าเนี่ย

แสดงว่ายิ่งมากราคายิ่งแพงครับ แต่ก็เป็นแค่องค์ประกอบนึง ส่วนตัวผมชอบนะ อิอิ
    CPU i5 3570K + VGA GTX970
    เล่นเกม ต้องเน้น VGA นะจ๊ะ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    ของ AMD เรียกว่า GCN (Graphics Core Next Architecture) แต่ Nvidia เรียกว่า CUDA (Compute Unified Device Architecture) เพราะมันไม่เหมือนกันคับ ทั้ง 2 ค่ายมีสถาปัตยกรรมเป็นของตัวเอง มีโครงสร้างภายในแตกต่างกันแต่ออกแบบมาเพื่อทำงานเดียวกันเฉยๆ ทำให้เราไม่สามารถพูดได้ตรงๆว่า 512 GCN มีพลังในการประมวลผลเท่ากับ 512 CUDA

เราบอกได้แค่ว่า 512 CUDA 5.0 (Maxwell) มีพลังในการประมวลผลน้อยกว่า 1024 CUDA 5.0 (Maxwell) อะไรทำนองนี้ (เปรียบเทียบแบบตรงๆได้เฉพาะตัวที่มีสถาปัตยกรรมเดียวกัน ในที่นี้คือ CUDA 5.0 Maxwell)

ซึ่งทั้ง GCN กับ CUDA นั้นเป็นชื่อทางการค้า เราเรียกรวมๆว่า Unified Shaders

สรุปคือ ยิ่งมากยิ่งดี ยิ่งมากยิ่งเล่นเกมลื่น แต่ไม่ได้หมายความว่ามากกว่าอีกของค่ายแล้วจะเล่นเกมลื่นกว่า เพราะมันมีหลายปัจจัยที่ทำให้เล่นเกมลื่น หนึ่งในนั้นคือการซัพพอร์ตของค่ายการ์ดจอเอง 555 (อยู่ดีไม่ว่าดีมีการวางยาใส่กันด้วย)

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    ถ้าสถาปัตยกรรมเดียวกัน ยิ่งเยอะ = ยิ่งแรง เช่น
    Tahiti LE (HD 7870 XT) มี Shader 1536 ตัว
    Tahiti Pro (HD 7950 , R9-280) มี Shader 1792 ตัว
    Tahiti XT (HD 7970 , HD 7970 Ghz Ed. , R9-280X) มี Shader 2048 ตัว
    ความแรงก็เรียงตามนั้นเลย

แต่ห้ามเทียบข้ามรุ่นหรือข้ามค่ายเด็ดขาด มันยังมีเรื่องของสถาปัตยกรรม ขนาดกระบวนการผลิตเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย
    เช่น HD 6990 มี Shader 1536 x 2 = 3072 ตัว แต่ความแรงพอๆกับ HD 7970 ที่มี 2048 ตัว

สรุป ความแรงดูจาก benchmark หลายๆที่รวมกัน จบ
    i7-2600K @ 4.825Ghz P8P67 Pro 8GB Avexir @ 2133Mhz Zotac GTX 780 Ti AMP! @ 1301Mhz/1900Mhz WD Black 2TB Corsair HX750W NZXT H440 Crossover 2763AMG 2560x1440 Custom Water Cooling

กล่าวขอบคุณ
    104
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,218
    เอาตามหลักมันค่อยข้างกว้างครับ ประมาณว่าเป็นระบบ ประมาณโทนสี /แสง มันมีผลต่อแสงเงา AA texture เยอะแยะครับ
    ผมว่าตรงนี้ amd มันมีเยอะกว่า nvidia ทั้งในส่วน texture และ pixel (ใช้ r9 290 vs 780 เทียบกันไม่นับ cuda vs shader มันเทียบกันไม่ได้)
    ซึ่งส่งผลให้ดูหนังหรืออะไรมันจะคมชัดกว่า ถ้าในส่วนเกม ถ้าเกมนั้นใช้ระบบคำนวนแสงเงาเยอะๆ/AA ถ้า shader เยอะก็ได้เปรียบครับ มันเหมือนผลทางอ้อมมากกว่า(ทั้งนี้ ขึ้นอยู่ที่ สถาปัตยกรรมด้วย รุ่นเก่าบางรุ่นมี shader น้อยกว่า แต่แรงกว่า รุ่นที่มี shader/cuda มากกว่าก็เยอะแยะ บางทีจำนวนเยอะไม่ได้บ่งบอกว่า ประสิทธิภาพต่อ core มันมากขึ้นครับ เช่น nvidia maxwell กับ kepler เป็นต้น)
    ปล.ผมสรุปแบบคร่าวๆเอาจริงๆมันเยอะมากครับ ถ้าอยากรู้รุ่นไหนแรงไม่แรงก็ bencmark เลยครับ เทียบกันเลย เกม/โปรแกรมก็ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Am~MasterZ : 6th June 2014 เมื่อ 23:32

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    ตอบแบบกำปั้มทุบดินก็คือ การ์ดยิ่งแพงยิ่งแรงในค่ายเดียวกัน เอาจริงๆไม่ต้องดูส่วนอื่นๆก็ได้ ดูรหัสตัวการ์ดนั้นแหละแพงกว่าย่อมดีกว่า แต่ละค่ายก็มี สถาปัตยกรรม ของตัวเองเทียบกันไม่ได้

หลักๆสนแค่กำลังกล้ามของชิบ GPU ก็พอ