ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328

7 ประโยชน์ด้านสุขภาพจากการเล่นเกม หนุ่ม ๆ รู้แล้วจะทึ่ง !

7 ประโยชน์ด้านสุขภาพจากการเล่นเกม หนุ่ม ๆ รู้แล้วจะทึ่ง !!!

ประโยชน์ของการเล่นเกมมีอะไรบ้าง หลายคนคงคิดไม่ออกนอกจากบอกว่า เล่นเกมแล้วสนุกจะตายไป แต่นับจากนี้เด็กติดเกมทุกคนมีเฮกันแล้วล่ะครับ เมื่อเว็บไซต์ Men’s Health ได้หยิบยกผลการวิจัยของหลายสถาบัน ที่บอกตรงกันว่า ถ้าหนุ่ม ๆ เล่นเกมเป็นประจำ ไม่ว่าจะเป็นเกมบนสมาร์ทโฟน แท็บเล็ต หรือเกมคอมพิวเตอร์ก็ตาม คุณจะได้รับผลประโยชน์เต็ม ๆ ตามนี้เลย !

คล่องแคล่วขึ้น

การวิจัยจากมหาวิทยาลัยไอโอวาสเตต (Iowa State University) จากทีมศัลยแพทย์เผยว่า คนที่เล่นเกมต่อสู้ หรือเกมที่ต้องวิเคราะห์วางแผน มักจะมีความคล่องตัวทั้งทางสรีระ และสติปัญญามากกว่าคนที่ไม่ค่อยได้เล่นเกมถึง 27% อีกทั้งผลการทดสอบยังพบว่า กลุ่มคนเล่นเกมบ่อย ๆ ยังมีสถิติการผิดพลาดที่น้อยกว่าอย่างเห็นได้ชัดด้วยนะ

พัฒนาทักษะการแก้ปัญหาให้ดีขึ้น

การเล่นเกมเป็นการฝึกสมองอย่างหนึ่ง โดยยืนยันได้จากการทดลองของทีมนักวิจัยทางมหาวิทยาลัยวิสคอนซิน (University of Wisconsin) ที่ช่วยการันตีไว้ว่า กลุ่มคนที่เล่นเกมเป็นประจำ โดยเฉพาะเกมที่ต้องใช้การวิเคราะห์ และความคิดในการวางแผนเยอะ ๆ จะช่วยพัฒนาทักษะการแก้ปัญหาในชีวิตจริงได้ดียิ่งขึ้น หรือแม้แต่คนที่เล่นเกมก๊อกแก๊กก็ยังมีแนวโน้มปิ๊งไอเดียเพื่อเอาตัวรอดได้ดีกว่าคนที่ไม่ยอมเล่นเกมอะไรเลย

ออกกำลังสมอง เพิ่มหน่วยความจำ

อย่างที่บอกว่า การเล่นเกมก็เป็นกิจกรรมที่เปิดโอกาสให้เราได้ใช้สมองมากขึ้น แม้ว่าเกมที่คุณเล่นจะเป็นเกมเด็ก ๆ ที่ดูแล้วไม่ต้องใช้ทักษะความคิดเท่าไร แต่ยังไงก็ดีกว่านั่งหายใจทิ้งเฉย ๆ จริงไหมครับ แถมวารสาร Cerebral Cortex วารสารที่ว่าด้วยเรื่องเปลือกสมองยังช่วยยืนยันอีกเสียงด้วยว่า การเล่นเกมก็เหมือนการเปิดประสบการณ์ให้สมองได้พบเจอภาพใหม่ ๆ สิ่งใหม่ ๆ ซึ่งจะทำให้สมองส่วนฮิปโปแคมปัส (Hippocampus) หรือสมองส่วนที่เกี่ยวข้องกับความทรงจำได้ฟิต แอนด์ เฟิร์มตัวเองไปด้วยในตัว คราวนี้หนุ่ม ๆ ติดเกมทั้งหลายก็จะมีความจำที่ดีขึ้นโดยอัตโนมัติ

มีความตื่นตัวทางด้านจิตใจ

คุณผู้ชายท่านไหนที่กำลังเซ็ง ๆ กับชีวิต แพทย์ผู้เชี่ยวชาญแนะนำให้ลองเล่นเกมดูครับ เพราะเกมจะช่วยให้เรารู้สึกตื่นเต้น เป็นการออกกำลังกายด้านจิตใจไปในตัว ยิ่งถ้าได้เล่นเกมที่น่าตื่นเต้นอย่างเกม Super Hexagon หรือเกมที่ต้องใช้ทักษะความรวดเร็วทั้งประสาทมือและประสาทตา การวิจัยจาก UCL ก็บอกว่า ช่วยกระตุ้นความตื่นตัวทางด้านจิตใจได้ดี

พัฒนามนุษยสัมพันธ์

โดยเฉพาะเกมออนไลน์ที่ต้องเล่นร่วมกันหลาย ๆ คน หรือแม้แต่เกมฮิต ๆ ที่ต้องคอยส่งหัวใจ ขอหัวใจอย่างทุกวันนี้ ก็เป็นตัวอย่างที่ชัดเจนพอสมควรว่าถ้าจะเล่นเกมก็ต้องมีเพื่อน ต้องติดต่อกับเพื่อน ดังนั้นก็ถือว่าเกมเป็นสื่อกลางให้เราสานสัมพันธ์กับบุคคลอื่นได้ง่ายกว่าเดิม กลายเป็นคนมีเพื่อนเยอะขึ้นโดยไม่รู้ตัว แต่ทั้งนี้ก็ควรต้องดูตาม้าตาเรือก่อนชวนเพื่อนเล่นเกมด้วยนะครับ ไม่งั้นโดนบล็อกแล้วจะเงิบ

มีจิตอาสามากขึ้น

วารสารพฤติกรรมและเทคโนโลยีสารสนเทศ (Behaviour and Information Technology) พบว่า แม้จะเป็นเกมต่อสู้ที่ดูรุนแรง แต่พอต้องอยู่ในสถานะผู้ช่วยเหลือเพื่อนในทีมเดียวกัน ผู้เล่นเกมจะเกิดจิตอาสา และยื่นมือ ส่งของ ถ่ายเทกำลังเข้าช่วยเพื่อนอย่างเต็มที่ ซึ่งการทดลองเขาก็ตีขลุมมาถึงชีวิตจริงในประเด็นที่ว่า การเล่นเกมก็เหมือนการสร้างทีมของเพื่อนฝูง ซึ่งจะหนุนให้คุณเกิดจิตอาสาในเรื่องอื่น ๆ ต่อไปได้โดยง่ายนั่นเอง

กระตุ้นความคิดสร้างสรรค์

นักวิทยาศาสตร์จากมหาวิทยาลัยมิชิแกน (University of Michigan) ได้ทำการสำรวจเด็กอายุ 12 ปี จำนวน 491 แล้วพบว่า เด็กส่วนใหญ่ที่เล่นเกมเป็นประจำ จะสามารถทำแบบทดสอบ และมีทักษะการวาดรูปค่อนข้างดีด้วยกันทั้งนั้น ผิดกับเด็กที่ไม่ค่อยเล่นเกม ซึ่งจะมีพัฒนาการทางด้านความคิดสร้างสรรค์ที่ช้ากว่า

ต่อไปนี้ถ้าใครมาถามว่าเล่นเกมแล้วดียังไง ก็มีคำตอบเจ๋ง ๆ ให้เขาแล้วนะครับ แต่ทั้งนี้ก็อย่าติดเกมเกินไป จนไม่แบ่งเวลาไปทำอย่างอื่นเลยล่ะ เพราะถ้าอยากจะเจ๋งแบบแมน ๆ ก็ต้องแบ่งเวลาให้ถูก เวลาทำงานก็ทำงาน เวลาเล่นก็เล่น ชีวิตจะได้สบาย อ้อ ! ชวนสาว ๆ มาเล่นเกมด้วยก็ดีไม่น้อย

เพราะเธอก็จะได้ผลประโยชน์เหมือนอย่างคุณยังไงล่ะคร้าบบบ

Credit
    ...

i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

Shy Man
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    ที่กล่าวมาทั้งหมดนี่คือไม่มีเลย

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    โอเคทุกข้อยกเว้นข้อ 'มนุษย์สัมพันธ์' เนี่ย ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจริงรึเปล่า
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

:• Rest in Peace •:
    กล่าวขอบคุณ
    636
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    ผมก็คิดงั้นมานานเเล้ว. ดีเลยมีที่ให้อ้างอิง
    ละทั้งเรื่องฝึกสมองเเละมีความคิดสร้างสรรค์อะ

G€TZUM!
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    มันใช่รึ

.: Programmer :.
    กล่าวขอบคุณ
    524
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,875
    จริงๆ ต้องดูที่เกมด้วยครับ บางเกมมันก็ไม่ใช่อย่างที่กล่าวไว้เลยนะ ฮาๆ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    143
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    มันอยู่ที่คนเล่นเกมด้วยแหล่ะผมว่า จะดึงเอาข้อดีออกมาได้ไหม สำหรับคนไทยก็ได้ฝึกภาษาอังกฤษไป

กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 170
    ข้อดีข้อเสียไรก็ไม่เห็นจะต้องไปสนใจเลย จะเล่น!!!
    i7-3770k @4.5GHz | Gigabyte Z77 UD3H | Gigabyte GTX 680 | Kingston Hyper X 8GB(2*4GB) 2133 MHz | Plextor M5P 128GB | WD 1002 FAEX | CM-Storm Trooper

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    ใช่ มันทำให้ทักษะ กระบวนการคิดดีขึ้น แต่คุณก็จะใช้มันก็แค่ในเกมเท่านั้น ออกไปข้างนอก คุณก็ต้องเรียนรู้ทุกอย่างใหม่อยู่ดี คุณอาจจะบอกว่า ผมเล่นเกมวางแผนเยอะ ผมรู้ว่าจะต้องทำอะไร แก้ปัญหาตรงไหน แต่เมื่อไปทำงาน คุณก็ต้องเรียนรู้งานใหม่ และเสริมทักษะเกี่ยวกับงานใหม่อยู่ดี

ข้อดีจากเกมไม่มีอะไรมากครับ ส่วนมากเป็นภาษาอังกฤษ ได้ฝึกภาษา เกมมีเนื้อเรื่องให้เสพ เกมก็เป็นแค่สื่อประเภทหนึ่งแหละครับ เหมือนหนัง เพลง ละคร เพียงแต่รูปแบบการรับสื่อแตกต่างจากสื่อชนิดอื่น แค่นั้นเอง คนติดเกมก็เหมือนกับคนติดหนังติดละครนั่นแหละ ตามความคิดผมนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย arashizato : 11th June 2014 เมื่อ 01:21

Smooth Criminal
    กล่าวขอบคุณ
    180
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,921
    ที่ผมเล่นเกมเนี่ยบอกเลย ได้ภาษาอังกฤษ - -

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    รูปไม่มีครับบบ

I'm the devil
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    ใช้คำว่า หนุ่ม ๆ ได้ถูกที่แล้วครับ เพราะที่พูดมาไม่เกิดเด็กแน่นอน

#~ZixCroDiuS~#
    กล่าวขอบคุณ
    839
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,361
    Blog Entries
    4
    เยี่ยมเลยมีหมดทุกข้อ ฮ่าๆๆ ฟิน !! แต่ว่าเพื่อนค่อนข้างน้อย ยอมเลยว่าด้อยต้องนี้เต็ม
    พบกับสาระบันเทิงเพื่อคอเกมโดยเฉพาะ >> VisualGamerTH

I love Avril Lavigne 
    กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 635
    นั่นสิครับลงรูปมาตั้งเยอะ แต่ดันดูรูปไม่ได้สักรูป

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    ถ้าเล่นมากเกินไป ชีวิตจะพังเอา ต้องเล่นแบบพอประมาณ และต้องเล่นเกมที่สร้างสรรค์

ส่วน 7ข้อที่กล่าวมา บางข้อไม่ค่อยน่าเชื่อเท่าไหร่ อย่างมนุษย์สัมพันธ์ กับความคล่องแคล่ว และจิตอาสา ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้จากการนั่งอยู่แค่หน้าจอคอม

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    อวยซะดิบดีเลย 555 แล้วแต่คนเล่นด้วยแหละ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ไม่เอา ข้อเสียมาเทียบบ้าง รับรองผมติดเกือบหมดทุกข้อ

กล่าวขอบคุณ
    1,014
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    เล่นมากเกินไปแยกเวลาไม่ออกจะได้แต่ผลเสียเล่นพอสนุกพออย่าติดจนเล่นทั้งวันเชื่อผมผมเลิกเล่นเกมผมเรียนเก่งขึ้นอ่ะ แต่ไม่เชิงเลิกก็เล่นบ้างครั้งคราว

กล่าวขอบคุณ
    1,572
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    ข้อไหนของเรามั้งหว่า . . . .
    ไปเรื่อย ๆ ตามประสาชีวิตคนติดดิน