ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกไร้ค่า
    ตรงไหนก็ได้ มีมากกว่านั้นก็ลองเสนอมา
    กล่าวขอบคุณ
    439
    ได้รับคำขอบคุณ: 498

คิดเหมือนผมไหม เรื่องบาป?

คือเรื่องนรก สวรรค์ผมไม่ค่อยจะเชื่อนะ แล้วเรื่องทำบาป ทำบุญผมก็ไม่ค่อยเชื่อถือเหมือนกัน เพราะผมคิดว่า เรื่องตกนรก ขึ้นสวรรค์ เป็นเพียงเรื่องที่เขา ''แต่งขึ้นเพื่อให้คนทำความดี'' หรือไม่จริง

แต่ผมก็ไม่ได้ทำความชั่วนะ งดดราม่า

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

คนเรื่อยเปื่อยชอบดูAT
    กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    Blog Entries
    1
    แล้ววิญญาณของคนที่ตายไปแล้ว ออกมาให้เราเห็น คืออะไรอะครับ ผมก็ไม่ค่อยเชื่ิอนะ
    คนในบอร์ด

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 220
    Blog Entries
    1
    เรามีความสุข ก็คือได้ขึ้นสวรรค์

เรามีความทุกข์ ก็คือตกนรก

บาป

เราไปต่อย ไอ้หมอนั่น ก็คือทำบาป

ไอ้หมอนั้น ต่อยเรา กลับคืน ก็คือ ได้บาปกลับคืน

บุญ

เรา ซื้อข้าวเลี้ยงเพื่อน ก็คือ ทำบุญ

เพื่อน ซื้อน้ำเลี้ยงเรา ก็คือ ได้บุญกลับคืน

สาธุ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    ผมเองก็ไม่เชื่อครับไม่เชื่ออะไรเลย วันโชคร้าย โชคดี ปีฉง บลาๆๆๆๆ ไม่เชื่ออะไรเลย รวมถึงผีวิญญาณด้วยไม่เชื่อแต่กลัวครับเพราะมันเป็นจิตใต้สำนึกที่โดยสอนแต่เกิดเลยกลัวผมละไม่อยากกลัวเลย

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 929
    ก่อนอื่นต้องถามตัวเองก่อนครับ บาปคืออะไร บุญคืออะไร
    INTEL CORE i5 - 3450 Asrock Z77 Extreme4 8 GB. DDR-3 1866 G.SKILL RIPJAWS X Sapphire AMD R9 280X Toxic

กล่าวขอบคุณ
    1,451
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    นรกคือความทุกข์ สวรรค์คือความสุข

บาปคือความทุกข์ที่สนองกลับการกระทำของตนเอง
    บุญคือความสุขเป็นผลอันเนื่องมาจากการทำความดี

พระพุทธเจ้าไม่ได้สอนให้เชื่อเรื่องผี เราคิดกันไปเอง

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KooBABA อ่านกระทู้
    เรามีความสุข ก็คือได้ขึ้นสวรรค์

เรามีความทุกข์ ก็คือตกนรก

บาป

เราไปต่อย ไอ้หมอนั่น ก็คือทำบาป

ไอ้หมอนั้น ต่อยเรา กลับคืน ก็คือ ได้บาปกลับคืน

บุญ

เรา ซื้อข้าวเลี้ยงเพื่อน ก็คือ ทำบุญ

เพื่อน ซื้อน้ำเลี้ยงเรา ก็คือ ได้บุญกลับคืน

สาธุ
    เห็นด้วยครับ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    ผมเชื่อว่านรก สวรรค์แบบที่เราเห็นกันตามบทเรียน ตามเรื่องเล่า พวกกระทะทองแดง สวรรค์ชั้น 7 บลาๆ ไม่มีอยู่จริง มันเป็นแค่เรื่องแต่งขึ้นมาให้คนกลัว ให้คนรู้สึกอยากทำดีเพื่อหวังจะได้อะไรดีๆกลับมา ถึงแม้ว่าตอนมีชีวิตอยู่ ทำดีแทบตายกลับไม่ได้อะไรดีๆกลับมาเลย อย่างน้อยก็ยังได้ขึ้นสวรรค์ละกัน (แต่ต้องตายก่อนนะ 555) คนทำชั่วบางคนก็ไม่เคยได้รับผลกรรมที่ตัวเองทำเลย แต่อย่างน้อยเวลาเขาตายไป เขาก็ได้ไปทรมาณในนรกละกัน อะไรทำนองนี้
    มันเหมือนเป็นการส่งเสริมให้คนทำดีโดยไม่หวังผลตอนแทนตอนที่เรายังมีชีวิตอยู่ แต่ให้ไปหวังตอนตายแล้ว เพราะถ้าทำไปแล้วไม่ได้อะไรตอบแทนเลยแล้วใครจะไปทำกันละ?
    แต่รู้สึกความเชื่อในปัจจุบันจะไม่เป็นแบบนี้ หลายคนทำดีเพื่อหวังจะได้ผลดีกลับมาในทันทียังกะเป็นการลงทุนอย่างหนึ่งที่เมื่อเราทุ่มทุนไปแล้วก็ต้องได้ทุนกลับมาในช่วงที่ตัวเองยังมีชีวิตอยู่ มีไม่กี่คนที่ยอมให้ปล่าวๆโดยไม่หวังอะไรตอบแทน

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,394
    สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ

my house,not my home
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    ไม่รู้สิเรื่องบาปบุญเนี่ย
    แต่ผมว่าน่าจะเป็นอย่างที่เจ้าของมู้ว่า มันถูกตั้งขึ้นมาเพื่อเป็นบรรทัดฐานของสังคมว่าทำอย่างงี้ดีนะ(ได้บุญ) ทำอย่างงี้ไม่ดีนะ(บาป)
    แต่ถ้าเรื่องกรรมเนี่ยผมเชื่อว่ามันเป็นผลมาจากการกระทำล้วนๆ(กรรม=การกระทำ) ทำอะไรก็ได้อย่างงั้น เช่น ไม่ตั้งใจเรียนก็ตก เป็นต้น

ปล. ณ ตอนนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจว่าอะไรคือชั่ว อะไรคือดี ขอบเขตของมันแค่ไหนกำหนดการกระทำอะไรบ้าง แล้วถ้าเราทำเรื่องที่เราทำเป็นปกติอย่างดื่มน้ำ แต่คนอื่นว่าเราชั่วเราไม่ดี เราก็ชั่วหรอ ...
    FX-8320,M/B MSI 970 Krait,GALAX GTX 960 EXOC,DDR3 8gb bus 2400(4*2) ,SSD Intel 120gb,PSU Super Flower Leadex Gold 650w,Case Corsiar SPEC-01

กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    ศาสนาสำหรับผมนั่นหมายถึงหลักธรรมคำ แนวทางในการดำเนินชีวิตต่างๆ หลักปฏิบัติตน ส่วนเรื่องอื่นผมคิดว่าเป็นของแถมไม่ใช่เนื้อในของศาสนา

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    คุณถามว่า หรือไม่จริง ใช่ไหมครับ

ก็ ไม่เชิงนะ แต่งเพื่อให้คนทำความดีน่ะ จริงครับ แต่มันไม่ใช่แค่นั้นนะ ผมว่า
    ดูจากคนแก่ๆ แล้ว มันเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจด้วยนะครับ นอกจากจะแต่งขึ้นเพื่อ
    ให้คนทำความดีแล้ว

G€TZUM!
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    เรื่องยังงี้ มันก็อยู่ที่ตัวของเราเองอ่ะน่ะ ว่าจะเชื่อหรือไม่เชื่อ

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    ผมว่านรก-สวรรค์ไม่มีจริงหรอกครับ ไม่งั้นถ้าเกิดไม่นับถือศาสนาล่ะ คุณจะตายแล้วไปไหน?
    พวกบาปบุญคุณโทษพวกนี้ก็เหมือนกับเครื่องเตือนจิดสำนึกของตัวเองล่ะครับ ว่าอะไรควรทำ อะไรไม่ควร
    ถ้าคุณยึดติดเรื่องบาปไปคุณอาจอยู่ไม่รอดในสังคมซึีงมีแต่การแข่งขันหรอกครับ

ป.ล.ถ้าตามหลักวิทยาศาสตร์แล้ว สิ่งที่เป็นจิตใจของตัวคุณก็คือสมองนี่แหล่ะครับ ถึงคุณจะร่างกายเละแค่ไหนแต่ถ้าสมองกับอวัยวะรับรู้คุณยังอยู่ คุณยังยังรับรู้สิ่งต่างๆได้อยู่ดีล่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 756
    แน่นอนก็เป็นเรื่องหลอก ชื่อตัวเราเองก็เป็นเรื่องหลอกเรื่องจริงคือไม่มีใครเกิดมาพร้อมชื่อ ประเทศไทยก็เป็นเรื่องหลอกโลกนี้ไม่มีประเทศหรือเขตแดนมาแต่แรกคิดกันไปเองทั้งนั้น
    ทุกคนรู้ว่ามันไม่มีจริงครับแต่มันก็ขาดไม่ได้ไม่ใช่ในยุคนี้ แต่อนาคตเทคโนโลยีกับวิทยาศาสตร์ก้าวหน้าสุดๆผมว่าศาสนาก็หมดความสำคัญไปเอง ไม่ก็เพี้ยนกลายเป็นศาสนาแอปเปิ้ล
    ศาสนาซัมซุงมาแทน

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I'm the devil
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    คุณเคยไปบวชเณรหรือเข้าวัดบ้างหรือเปล่า เรื่องนรก สวรรค์ มันไม่ได้แต่งขึ้นเพื่อให้คนทำความดี แต่สอนให้รู้ในการกระทำของตัวเองอะไรผิดอะไรถูก ทำดีแล้วได้อะไรทำชั่วแล้วได้อะไรเป็นการตอบแทนต่างหาก
    เวรกรรมมันมีจริงนะครับ อันนี้เห็นได้ทั้วโลกเลย ผมเองก็ไม่ได้ถึงกับเชื่องมงายอะไรหรอกเรื่องว่าเดินทางสายกลางมากกว่า

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    มันเป็นเรื่องที่รู้ได้เฉพาะตนนะครับ รู้จักนามธรรมไหม ของมันมีอยู่แต่ตาเรามองไม่เห็น

กล่าวขอบคุณ
    912
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    ผม ไม่เชื่อ ว่ามีจริงครับ

ผี เทวดา พระเจ้า
    นรก สวรรค์ บาป บุญ
    เวรกรรม อาคม สักยันต์ ศาลพระภูมิ

ศาสนา นั้นเราจำแค่คำสอนก็พอครับ
    ปฎิบัติศีล 5 ได้ถือว่ากระเสริฐสุดแล้ว ไม่ต้องอะไรมากไปกว่านี้
    ศาสนาพุทธคือการพ้นทุกครับ ไม่มีอะไรมาากไปกว่านั้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย goblin2536 : 14th June 2014 เมื่อ 11:07

織田non
    กล่าวขอบคุณ
    572
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,049
    ผมคิดเหมือนคุณแหละครับ เพราะถ้าเอาจริง ๆ ศาสนาไม่ได้มีแค่ศาสนาเดียว ความเชื่อมันแย้งกัน

คนไทยตายไปได้ขึ้นสวรรค์ไทย คนฝรั่งตายได้ขึ้นสวรรค์ฝรั่งรึไง ไม่มีเหตุผลเอาซะเลย

แต่ผมก็เข้าใจว่า ถ้าไม่มีศาสนาคนอาจจะลุกขึ้นมาฆ่ากันอย่างไม่ต้องเกรงกลัวบาปก็เป็นได้

ส่วนเรื่องความเชื่อเวรกรรม ผมมองเป็นวิทยาศาสตร์ได้ว่า เป็นการรักษาสมดุลของโลกครับ พอเราไปทำเค้า ก็จะมีคนมาทำเรากลับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mooshirogane : 14th June 2014 เมื่อ 11:18

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    เมื่อก่อนผมก็ไม่เคยเชื่อครับ เที่ยวเตร่เมาพิสูจน์บ้านผีไปเรื่อยตอนวัยรุ่น แต่หลังจากโดนของจริงเข้าไป รวมถึงแม่ผมโดนคนเล่นของเลยเชื่อครับ (โดนเสกเส้นผมเต็มมดลูก หมออธิบายไม่ได้แถมหมอบอกมีอีกเคสโดนหนักกว่ามีฟันเป็นร้อยเต็มมดลูก) เรื่องพวกนี้ไม่โดนกับตัวไม่รู้หรอกครับว่าเป็นยังไง

ขอเตือนนะครับ เรื่องพวกนี้ไม่เชื่ออย่าได้ไปลบหลู่เชียวนะครับ ด้วยความปรารถนาดี

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    อะไรที่ทำแล้วมีความสุข ไม่เบียดเบียนผู้อื่น นั้นแหละคือบุญครับ

อะไรที่ทำแล้วมีแต่ความทุกข์ เบียดเบียนผู้อื่น นั้นก็คือบาปครับ

ก็ไม่รู้ไง..ถึงได้ถาม
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    ผมคิดไม่เหมือนครับ - เราทุกคนเชื่อไม่เหมือนกันครับ ก็เพราะสิ่งเหล่านั้นคือ ความเชื่อ ไม่ว่ามันจะมีอยุ่จริงหรือไม่ก็ตามแต่สุดท้ายเราก็เลือกที่จะเชื่อ (วิดีโอไม่เกียวนะ)

ใช้ง่าย ๆ ยาว ๆ

อย่าเห็นแก่ตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2,895
    ได้รับคำขอบคุณ: 312

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ทุกอย่างเป็นเรื่องจริงเพราะเราเลือกจะเชื่อ

ทุกอย่างไม่มีจริงเพราะว่าเลือกที่จะไม่เชื่อ

ปล.ทำไมคนส่วนใหญ่ชอบโยงคำว่า บุญกับสวรรค์ บาปกับนรกกันจังเลย จริงๆแล้วคนละเรื่อง คนละความหมายกันเลย

#โกรกทอง
    ซุ้มขายผักหน้าสแตมฟอร์ด บริดจ์
    กล่าวขอบคุณ
    4,001
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,829
    เรื่องบาปไม่แน่ใจ

แต่ถ้าเรื่องบุญ มันซื้อกันได้นะครับ

#มิตรสหายท่านหนึ่ง
    เสด็จพ่อฯ #บีโธเฟ่น #โกรกทอง

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: