ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    283
    ได้รับคำขอบคุณ: 150

Unhappy boot คอมไม่ได้เพราะBiosไม่ขึ้น

วันนี้ไปซื้อเมนบอร์ดและCPUใหม่มาประกอบคอมให้น้อง

เมนบอร์ดรุ่นนี้คือ GIGABYTE GA-F2A88XM-HD3 CPU A8 6600k

ปัญหาคือพอประกอบคอมเสร็จปุ๊ป กด power swith จอภาพก็ขึ้นมาแค่นี้เองครับไม่มีหน้า BIOS ใดๆทั้งสิ้น

อยากถามว่าเกิดจากอะไร แล้วควรทำอย่างไรดี

กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 180
    HDD เสียบเเน่นยังครับลองขยับสาย sata กับสายไฟ hdd ดูครับ
    CPU:Core I7 4790K RAM 16GB Zotac GTX 980 Ti AMP Editon

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    121
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ครับผมตัวนี้เป็น ดูโอ้ไบออสครับมีblackup bios บูตเข้าไบออส B โดยที่ตัวใบออสจะมีตัวเชื่อมอยู่คล้ายๆสะพานฟิวอะครับ เรียกว่า Jumpe คือให้เราบูตจากไบออสBแล้วหลังจากนั้นก็แบล๊กอัพจากBไปAแล้วใช้Aแทนถ้าAเสียก็ควนเคลมครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    121
    ผมดูรูปหาไบออสบนpcb ไม่เจออยู่ตรงไหนหว่า

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    121
    15) CLR_CMOS (Clear CMOS Jumper) Use this jumper to clear the BIOS configuration and reset the CMOS values to factory defaults. To clear the CMOS values, use a metal object like a screwdriver to touch the two pins for a few seconds.
    Open: Normal
    Short: Clear CMOS Values
    • Always turn off your computer before clearing the CMOS values. • After system restart, go to BIOS Setup to load factory defaults (select Load Optimized Defaults) or manually configure the BIOS settings (refer to Chapter 2, "BIOS Setup," for BIOS configurations).

ตามตัวที่15นะครับ ผมเคยเป็นครับอาการแบบนี้อย่างเครียดเลยอยากช่วยครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    283
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poys อ่านกระทู้
    15) CLR_CMOS (Clear CMOS Jumper) Use this jumper to clear the BIOS configuration and reset the CMOS values to factory defaults. To clear the CMOS values, use a metal object like a screwdriver to touch the two pins for a few seconds.
    Open: Normal
    Short: Clear CMOS Values
    • Always turn off your computer before clearing the CMOS values. • After system restart, go to BIOS Setup to load factory defaults (select Load Optimized Defaults) or manually configure the BIOS settings (refer to Chapter 2, "BIOS Setup," for BIOS configurations).

ตามตัวที่15นะครับ ผมเคยเป็นครับอาการแบบนี้อย่างเครียดเลยอยากช่วยครับ

รูปเดียวกับที่เห็นในคู่มือเลยครับ คือผมเห็นขาอะไรสักอย่างตรงจุดที่15 เป็นแบบ2ขา ถ้าผมอ่านในคู่มือไม่ผิด น่าจะเขียนไว้ประมาณว่าให้มันแตะกันใช่มั้ยครับ

กล่าวขอบคุณ
    121
    ครับผม มันจะสับจากbios หลักไปใช้ตัวสำรองแทนอะครับ ตรงนี้ของทางฝั่งAMD มี2ขาแต่ intelมี3ขา (เปลี่ยนจาก12ไปแตะ23) แต่ตรงนี้ถ้าตามที่คู่มือบอกมาผมคิดว่าไม่น่าจะผิดครับแล้วมันมีตัวJump ไหมครับลองดูในกล่องที่บันเดิลมาให้ดูครับ

กล่าวขอบคุณ
    722
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    เครื่องผมเคยขึ้นข้อความแบบนี้ถอดแรมเอายางลบมาขัดใช้ได้เลยครับ
    CPU i7 4790 SSD 120 RAM 16 MSI GTX 960

กล่าวขอบคุณ
    283
    เศร้ามากครับทำทุกวิถีทางแล้วตอนนี้ก็ยังเหมือนเดิม พรุ่งนี้คงให้น้องเอาไปให้ที่ JIB ดู

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    รูปที่2 เนี่ย ผ่าน BIOS มาแล้วไม่ใช่หรอ??
    DEL, F2, F11, F12 สักปุ่ม หาเอา

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ఉల్లిపాయ
    กล่าวขอบคุณ
    781
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,641
    ลองหาแผ่น hirent มาบูตดูยังครับว่าเข้าไปหา hdd ได้ป่าวถ้าไม่ได้อาจเป็นที่อุปกร์ณ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    283
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CasanovaKung อ่านกระทู้
    รูปที่2 เนี่ย ผ่าน BIOS มาแล้วไม่ใช่หรอ??
    DEL, F2, F11, F12 สักปุ่ม หาเอา
    เมื่อวานลองทั้งวันเลยครับ กดแล้วมันก็แค่มืดไปแล้วก็ขึ้นมาแบบเดิม หน้าจอเป็นสีๆแบบรูปแรกตลอด