ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4

Square Enix โชว์ Project Flare เทคโนโลยีสร้างเกมที่มีโลกขนาดใหญ่กว่า Skyrim 17 เท่า

โชว์ Project Flare เทคโนโลยีสร้างเกมที่มีโลกขนาดใหญ่กว่า Skyrim 17 เท่า

Square Enix โชว์เทคโนโลยีด้านการเล่นเกมบนกลุ่มเมฆตัวใหม่ชื่อ Project Flare ในห้องปิดที่งาน E3 2014
    เดโมที่นำมาโชว์เป็น "โลกขนาดใหญ่" ที่กินพื้นที่ 32x32 ตารางกิโลเมตร (มีพื้นที่ใหญ่กว่าโลกในเกม Skyrim ถึง 17 เท่า) มีต้นไม้กว่า 600,000 ต้น ภูเขา สิ่งมีชีวิตต่างๆ จำนวนมาก ผู้เล่นสามารถสำรวจโลกนี้ได้จากมุมบนท้องฟ้าหรือจะผ่านสายตาของสัตว์ที่อยู่กับพื้นดินก็ได้
    ทีมงาน Project Flare ใช้เวลา 6 เดือนสร้างโลกนี้ขึ้น โดยใช้โปรแกรมเมอร์ 2 คนและฝ่ายศิลป์เพียง 1 คนเท่านั้น (ทีมพัฒนาคือ Square Enix Montreal ในแคนาดา) ส่วนการประมวลผลทั้งหมดอยู่ในซูเปอร์คอมพิวเตอร์ขนาดใหญ่แทนที่จะเป็นพีซีปกติ
    Jacob Navok ผู้บริหารของ Square Enix อธิบายว่าเกมในปัจจุบันใช้เทคนิคด้านกราฟิกในการ "หลอก" ผู้เล่นว่าโลกในเกมมีชีวิต แต่เทคโนโลยีของ Project Flare จะช่วยให้เราสร้างโลกที่มีชีวิตจริงๆ (actual living world) ขึ้นมาได้
    เขายกตัวอย่างเกม MMO ว่าถ้าสร้างด้วย Project Flare เราจะสามารถสร้างเกมที่ผู้เล่นทุกคนอยู่บนเซิร์ฟเวอร์เดียวกันหมด และเป็นโลกที่ผู้เล่นร่วมดัดแปลงแก้ไขได้ตลอดเวลา โดยไม่ต้องอัพเดตแพตช์เลย (การแฮ็กและโกงเกมก็ทำไม่ได้อีกต่อไป)
    Square Enix แสดงท่าทีชัดเจนว่า Project Flare เป็นเทคโนโลยีที่อยากขายไลเซนส์ให้บริษัทคู่ค้าอื่นๆ ใช้งานด้วย แต่บริษัทก็เตรียมประกาศข่าวของเกมที่สร้างด้วย Project Flare อย่างน้อยหนึ่งเกมภายในปีนี้ (หนึ่งในทีมงานของ Square Enix ที่อยู่ในโครงการนี้คือ Tetsuji Iwasaki ผู้ออกแบบสถาปัตยกรรมเซิร์ฟเวอร์ให้ Final Fantasy XI)

cr.Blognone, Polygon

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Every where 0.0
    กล่าวขอบคุณ
    150
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    แค่ SKYRIM ผมยังสำรวจไม่หมดเลย

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 135
    ไม่ต้องอัพเดพแพต
    ไม่มีพวกโกงอีกต่างหาก

กล่าวขอบคุณ
    8,048
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,093
    17 เท่า wwww

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    ไม่เอากว้างกว่าminecraftไปเลยครับ

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    1
    ที่จริงแผนที่ Skyrim ก็ไม่ได้ใหญ่เท่าไรนะผมว่า
    แต่ตรงที่เยอะจนสำรวจไม่หมดมันคือดันเจี้ยนต่างหาก

Smooth Criminal
    กล่าวขอบคุณ
    180
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,921
    ห๊ะ 17 เท่า!!!

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    ได้รับคำขอบคุณ: 673
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Fairy อ่านกระทู้
    ที่จริงแผนที่ Skyrim ก็ไม่ได้ใหญ่เท่าไรนะผมว่า
    แต่ตรงที่เยอะจนสำรวจไม่หมดมันคือดันเจี้ยนต่างหาก

เดินแปบเดียวจาก บนไปล่าง ไม่เกิน1ชม. ถึงครับ มันเยอะตรงดันเจี้ยนนี่แหละ ลงที ก็ อย่างน้อย20นาที

วันๆผมไม่ทำไรหรอก กับ skyrim แค่ เดินจาก เมืองนึงไปเมืองนึง และก็ ถ่ายภาพแค่นั้นแหละครับ

Gamer
    กล่าวขอบคุณ
    1,990
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,525
    Bug 17เท่าด้วยป่ะ
    OriginMr_OngShy steamKNM^r5

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    Project Flare นี้มันสุดยอดจริงๆเจ๋งมาก

.:: LIFE ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,876
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,525
    อยากได้อารมณ์เหมือน Executional แหะ

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    และก็กินเนื้อที่ HDD 17 เท่า

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    เห็นรูปแล้วก็ป๊ะไปเล่น SKYRIM ดีกว่า

กล่าวขอบคุณ
    1,772
    ได้รับคำขอบคุณ: 825
    ขอให้ Bethesda ซื้อไปทีเถอะ
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 271
    ไม่ได้เกี่ยวว่ามันจะไหญ่แค่ไหนเลย มันเกี่ยวที่เกมจะ สนุก แค่ไหนมากกว่า (Skyrim สนุกตรงที่เนื้อเรื่องของ NPC แต่ล่ะตัวมันเยาะ+มีความเป็นตำนานดี แผนที่ก็ไม่ได้ไหญ่ไรเลย)

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 387
    อย่าโม้มากครับ ค่ายเหลี่ยม เดี๋ยวจะเหมือน Ubi แล้วก็เอาทีมงานไปพัฒนา FF15 ให้เสร็จก็ดีมั๊ยครับ? จะ 10 ปีได้ละ
    ชอบอ่าน... ไม่ชอบพิม...

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,003
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    โอ้วเยี่ยม SE ไม่เคยทำให้ผมผิดหวังเลย เหมือนได้แรงบันดาลใจจากเมะเรื่อง log horizon เลยแฮะ

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    2
    ผมไม่สนว่ามันจะใหญ่แค่ไหนผมสนแต่ว่ามันเป็นโลกสะเหมือนจริงไม่ใช่ หลอกๆแบบเอนจินอื่นๆ
    เช่นสมมุติอันหลอกก่อนนะ คือมีหลายเซิฟและแต่ละเซิฟเห็นกันไม่หมดและสมมุติเราตัดต้นไม้เราจะเห็นแค่เราคนเดียวแต่คนอื่นไม่เห็น

แต่อันที่สะเหมือนจริงคือ ไม่มีเซิฟหลายเซิฟก็คล้ายๆโลกเราที่ไม่มีเซิฟให้เลือกคือจะอยู่ในแผนที่เดี๋ยวกันทั้งหมดเห็นกันหมดสมมุติเราตัดต้นไม้ไว้1ต้นคนอื่นเดินทางมาแสนไกลแล้วมาเจอต้นไม้ต้นนี้ก็จะเห็นมันตัดไว้แล้วปะมานนี้

ผมเข้าใจถูกปะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ทำไมค่ายเกมส์ที่ไม่ค่อยโม้ อย่างvalve อย่างrockstar ทำไมทำเกมส์ที่นี้มันดีกว่าเกินความคาดคิดกว่า ค่ายที่โม้ๆ (ไอ้ค่ายกล่าวมาดีก็จริงแต่ค่ายvalveนี้มันออกเกมส์ช้ามากผิดเพื่อน อย่างน้อยก็น่าจะทำออกมาให้แฟนๆหน่อย ไอ้half life 2 episode2 มันตั้งแต่2007ไหน episode3 ดียังจำชื่อได้ เหมือนหลายค่ายจะมีโรคประจำตัว โรคโว้โม้ โรคเลื่อน โรคไม่นับสาม โรคค่อยๆๆๆๆทำ เฮ้ย เหนื่อยใจจริง)

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manglove อ่านกระทู้
    ผมไม่สนว่ามันจะใหญ่แค่ไหนผมสนแต่ว่ามันเป็นโลกสะเหมือนจริงไม่ใช่ หลอกๆแบบเอนจินอื่นๆ
    เช่นสมมุติอันหลอกก่อนนะ คือมีหลายเซิฟและแต่ละเซิฟเห็นกันไม่หมดและสมมุติเราตัดต้นไม้เราจะเห็นแค่เราคนเดียวแต่คนอื่นไม่เห็น

แต่อันที่สะเหมือนจริงคือ ไม่มีเซิฟหลายเซิฟก็คล้ายๆโลกเราที่ไม่มีเซิฟให้เลือกคือจะอยู่ในแผนที่เดี๋ยวกันทั้งหมดเห็นกันหมดสมมุติเราตัดต้นไม้ไว้1ต้นคนอื่นเดินทางมาแสนไกลแล้วมาเจอต้นไม้ต้นนี้ก็จะเห็นมันตัดไว้แล้วปะมานนี้

ผมเข้าใจถูกปะ
    รอดูไปก่อนคับ ตอนนี้ยังไม่มีรายละเอียดอะไรมากนัก
    ผมอ่านข่าวในต้นฉบับภาษาอังกฤษ เขาบอกว่า Project Flare มันเป็น Cloud Gaming Technology โดยใช้ Supercomputer เป็นเครื่อง Sever เคยมีการนำออกมาเผยแพร่ตั้งแต่ปี 2013 แล้ว และมีการนำเกมของทาง Square Enix มาทดลองใช้ร่วมกับ Project Flare บ้างแล้ว

จุดเด่นของ Cloud Gaming Technology คือไม่ว่าเครื่อง PC ของคุณจะกากแค่ไหน ขอแค่คุณมีเน็ตแรงโคตรๆ คุณก็จะได้เล่นเกมภาพสวยสมจริงไม่แพ้ Gaming PC ราคาหลายแสน และอย่างที่เขาบอก โอกาสที่จะมีคนแฮกระบบ Cloud Gaming ได้มันน้อยมากๆ และถึงจะแฮกได้ก็รันเกมไม่ได้อยู่ดี เพราะเครื่องที่จะรันเกมได้ต้องแรงเทียบเท่า Supercomputer ที่เขาใช้ทำ Sever เลยทีเดียว

ข้อเสีย ถ้าเน็ตไม่แรงจริงก็จบ 555 และปัญหาสุดคลาสสิกอย่างอาการหน่วง ซึ่ง Nvidia เคยนำเสนอเทคโนโลยีที่ช่วยลดอาการหน่วงให้กับระบบ Cloud Gaming มาบ้างแล้ว
    Project Flare เองก็ชูจุดเด่นว่าเป็น Cloud Gaming ที่ไม่มีอาการหน่วงเช่นกัน

ปล. เขาบอกว่า Ubisoft ก็สนใจเทคโนโลยีนี้ด้วยเหมือนกันนะ อิอิ

ที่มา : ข่าวเมื่อปี 2013, ข่าวเมื่อปี 2014

ตัวอย่าง Agni's Philosophy ที่เอามาดัดแปลงใช่ร่วมกับ Project Flare ทำให้ Tablet ธรรมดาๆสามารถรัน Agni's Philosophy ที่ถูกออกแบบมาให้รันบน Nvidia GTX 680 ได้แบบ Realtime

ที่บอกว่า "เกมในปัจจุบันใช้เทคนิคด้านกราฟิกในการ "หลอก" ผู้เล่นว่าโลกในเกมมีชีวิต แต่เทคโนโลยีของ Project Flare จะช่วยให้เราสร้างโลกที่มีชีวิตจริงๆ (actual living world) ขึ้นมาได้"
    ต้นฉบับจริงๆบอกว่า "Games now use smoke and mirrors to provide the illusion of a living world. With Project Flare, we can provide an actual living world."
    ซึ่งผมแนะนำให้ฟังหูไว้หูดีกว่า เพราะตัว Demo ที่เขามาโชว์ว่าใหญ่กว่า Skyrim 17 เท่าก็ไม่ได้เปิดเผยต่อสาธารณชน Actual Living World ที่สร้างด้วยทีมงาน 3 คนในเวลา 6 เดือนนี่มันจะขนาดไหนกันเชียว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kachanking : 16th June 2014 เมื่อ 20:55

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    คงจะจริงแหละ อันนี้ของใหม่ เกม Skyrim เกมมันเก่าแล้วครับหลายปีมากแล้วต้องมีสิ่งที่ดีกว่ามาทดแทนเป็นธรรมดา แต่ในแง่ ตัวเกม ก็ไม่รู้เหมือนกัน Skyrim จริงๆอยู่ได้เพราะใบบุญ MOD ตะหาก 555 18+ ด้วยนะ

ซึ่ง SE ไม่ทำแน่นอน

กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kachanking อ่านกระทู้
    รอดูไปก่อนคับ ตอนนี้ยังไม่มีรายละเอียดอะไรมากนัก
    ผมอ่านข่าวในต้นฉบับภาษาอังกฤษ เขาบอกว่า Project Flare มันเป็น Cloud Gaming Technology โดยใช้ Supercomputer เป็นเครื่อง Sever เคยมีการนำออกมาเผยแพร่ตั้งแต่ปี 2013 แล้ว และมีการนำเกมของทาง Square Enix มาทดลองใช้ร่วมกับ Project Flare บ้างแล้ว

จุดเด่นของ Cloud Gaming Technology คือไม่ว่าเครื่อง PC ของคุณจะกากแค่ไหน ขอแค่คุณมีเน็ตแรงโคตรๆ คุณก็จะได้เล่นเกมภาพสวยสมจริงไม่แพ้ Gaming PC ราคาหลายแสน และอย่างที่เขาบอก โอกาสที่จะมีคนแฮกระบบ Cloud Gaming ได้มันน้อยมากๆ และถึงจะแฮกได้ก็รันเกมไม่ได้อยู่ดี เพราะเครื่องที่จะรันเกมได้ต้องแรงเทียบเท่า Supercomputer ที่เขาใช้ทำ Sever เลยทีเดียว

ข้อเสีย ถ้าเน็ตไม่แรงจริงก็จบ 555 และปัญหาสุดคลาสสิกอย่างอาการหน่วง ซึ่ง Nvidia เคยนำเสนอเทคโนโลยีที่ช่วยลดอาการหน่วงให้กับระบบ Cloud Gaming มาบ้างแล้ว
    Project Flare เองก็ชูจุดเด่นว่าเป็น Cloud Gaming ที่ไม่มีอาการหน่วงเช่นกัน

ปล. เขาบอกว่า Ubisoft ก็สนใจเทคโนโลยีนี้ด้วยเหมือนกันนะ อิอิ

ที่มา : ข่าวเมื่อปี 2013, ข่าวเมื่อปี 2014

ตัวอย่าง Agni's Philosophy ที่เอามาดัดแปลงใช่ร่วมกับ Project Flare ทำให้ Tablet ธรรมดาๆสามารถรัน Agni's Philosophy ที่ถูกออกแบบมาให้รันบน Nvidia GTX 680 ได้แบบ Realtime

ที่บอกว่า "เกมในปัจจุบันใช้เทคนิคด้านกราฟิกในการ "หลอก" ผู้เล่นว่าโลกในเกมมีชีวิต แต่เทคโนโลยีของ Project Flare จะช่วยให้เราสร้างโลกที่มีชีวิตจริงๆ (actual living world) ขึ้นมาได้"
    ต้นฉบับจริงๆบอกว่า "Games now use smoke and mirrors to provide the illusion of a living world. With Project Flare, we can provide an actual living world."
    ซึ่งผมแนะนำให้ฟังหูไว้หูดีกว่า เพราะตัว Demo ที่เขามาโชว์ว่าใหญ่กว่า Skyrim 17 เท่าก็ไม่ได้เปิดเผยต่อสาธารณชน Actual Living World ที่สร้างด้วยทีมงาน 3 คนในเวลา 6 เดือนนี่มันจะขนาดไหนกันเชียว
    Nvidia บังคับใช้อีกละ AMD ละว่าไง

กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    kachanking ขอแย้งนิดหนึ่งนะครับ ที่บอกว่า

"จุดเด่นของ Cloud Gaming Technology คือไม่ว่าเครื่อง PC ของคุณจะกากแค่ไหน ขอแค่คุณมีเน็ตแรงโคตรๆ คุณก็จะได้เล่นเกมภาพสวยสมจริงไม่แพ้ Gaming PC ราคาหลายแสน และอย่างที่เขาบอก โอกาสที่จะมีคนแฮกระบบ Cloud Gaming ได้มันน้อยมากๆ และถึงจะแฮกได้ก็รันเกมไม่ได้อยู่ดี เพราะเครื่องที่จะรันเกมได้ต้องแรงเทียบเท่า Supercomputer ที่เขาใช้ทำ Sever เลยทีเดียว"

ผมว่าเข้าใจอะไรผิดไปรึปล่าวครับ "เล่นเกมภาพสวยสมจริงไม่แพ้ Gaming PC ราคาหลายแสน" ไม่เป็นจริงอย่างแน่นอน ด้วยเหตุที่ว่า GPU ยังคงต้องมีการประมวลผลเพื่อแสดงภาพเท่าเดิม เพราะถ้าจะหมายถึงให้ไปประมวลผลที่ฝั่ง Server คงต้องใช้เน็ตแรงอย่างน้อยๆ 1Tbps และปิง 0 ตลอดเวลาสำหรับแต่ละคนเป็นแน่ ซึ่งที่ยกตัวอย่างก็ยังเร็วไม่พอด้วยซ้ำ และอีกอย่างถ้าประมวลผลอย่างที่ว่าที่ฝั่งเซิฟเวอร์ ตัวซุปเปอร์คอมพิวเตอร์ที่ว่าคงจะต้องแรงกว่าซุปเปอร์คอมพิวเตอร์ที่เร็วที่สุดในปัจจุบัน 10 เท่า!!

และอีกอย่างเรื่องการแฮคที่บอกว่าแฮคไม่ได้(หรือได้ยาก) นั่นเพราะว่าการประมวลผลทำที่ฝั่งเซิฟเวอร์(หมายถึงการประมวลผลแบบคลาวด์ เกี่ยวกับการวิ่ง,การเดิน,ยิง,บลาๆๆ ซึ่งทุกคนจะได้เห็นทุกอย่างพร้อมกันแบบเรียวไทม์นั่นเอง) ทำให้ถ้าจะแฮคก็จำเป็นต้องแฮคระบบคลาวด์กันเลยทีเดียว แต่ให้ตายเถอะ ผมไม่เคยเห็นเหล่าแฮคเกอร์ไม่สามารถแฮคอะไรใดๆได้เลยนะ ทุกอย่างก็ต้องมีช่องโหว่ 555
    และนั่นก็เป็นอีกเหตุผลว่าใช้คอมกากๆเล่นก็แฮคได้ แค่เก่งพอที่จะแฮค

ส่วนเกมปัจจุบันจะเป็นแบบว่าประมวลผลทางฝั่งไคลเอนด์แล้วส่งไปบอกฝั่งเซิฟว่า ฉันเดินอยู่ ฉันวิ่งนะ ฉันกำลังยิง บลาๆๆ

สรุปเลยก็คือ
    -Cloud Gaming Technology คือระบบประมวลผลการกระทำของผู้เล่น ระหว่างผู้เล่น สภาพแวดล้อม ให้เป็นแบบเรียลไทม์ ประมวลผลที่ฝั่งเซิฟ แต่ไม่ช่วยประมวลผลกราฟฟิก
    -ต้องใช้คอมเสป็คคล้ายเดิมตามแต่เกม อาจจะลดลงบ้างเล็กน้อยเพราะประมวลผลน้อยลง และจำเป็นต้องมีอินเตอร์เน็ตที่เร็วพอดู เพราะจะต้องมีการรับส่งข้อมูลมากขึ้น
    -เทคโนโลยีคล้ายกันนี้บางเจ้าก็กำลังพยายามทำกันอยู่
    -ค่าย Square Enix เคยทำซีรีย์ FF ลงคลองเพราะทำเป็นเวอร์ชันออนไลน์
    -สุดท้ายค่ายนี้ดีพอไว้ใจได้ไม่ขี้โม้มากเท่า Ubisoft

ฝากเกล็ดความรู้ไว้แต่เพียงเท่านี้ ขอบคุณคร๊าบบบบบบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bb2012 : 16th June 2014 เมื่อ 23:40
    กรุณาให้เกียรติ/เครดิตคนโพส #การให้คือสิ่งสำคัญ เพราะมันคือความภูมิใจของเรา......bb2012

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IAmNumber4 อ่านกระทู้
    Nvidia บังคับใช้อีกละ AMD ละว่าไง
    Nvidia ไม่ได้บังคับอะไรหรอกคับ เพราะเทคโนโลยีของ Nvidia ที่ผมพูดถึงคือ Nvidia Grid ซึ่งเป็นสิทธิ์ของเจ้าของ Server เองว่าเขาจะสนใจใช้บริการ Nvidia Grid รึเปล่า

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bb2012 อ่านกระทู้
    kachanking ขอแย้งนิดหนึ่งนะครับ ที่บอกว่า

"จุดเด่นของ Cloud Gaming Technology คือไม่ว่าเครื่อง PC ของคุณจะกากแค่ไหน ขอแค่คุณมีเน็ตแรงโคตรๆ คุณก็จะได้เล่นเกมภาพสวยสมจริงไม่แพ้ Gaming PC ราคาหลายแสน และอย่างที่เขาบอก โอกาสที่จะมีคนแฮกระบบ Cloud Gaming ได้มันน้อยมากๆ และถึงจะแฮกได้ก็รันเกมไม่ได้อยู่ดี เพราะเครื่องที่จะรันเกมได้ต้องแรงเทียบเท่า Supercomputer ที่เขาใช้ทำ Sever เลยทีเดียว"

ผมว่าเข้าใจอะไรผิดไปรึปล่าวครับ "เล่นเกมภาพสวยสมจริงไม่แพ้ Gaming PC ราคาหลายแสน" ไม่เป็นจริงอย่างแน่นอน ด้วยเหตุที่ว่า GPU ยังคงต้องมีการประมวลผลเพื่อแสดงภาพเท่าเดิม เพราะถ้าจะหมายถึงให้ไปประมวลผลที่ฝั่ง Server คงต้องใช้เน็ตแรงอย่างน้อยๆ 1Tbps และปิง 0 ตลอดเวลาสำหรับแต่ละคนเป็นแน่ ซึ่งที่ยกตัวอย่างก็ยังเร็วไม่พอด้วยซ้ำ และอีกอย่างถ้าประมวลผลอย่างที่ว่าที่ฝั่งเซิฟเวอร์ ตัวซุปเปอร์คอมพิวเตอร์ที่ว่าคงจะต้องแรงกว่าซุปเปอร์คอมพิวเตอร์ที่เร็วที่สุดในปัจจุบัน 10 เท่า!!

และอีกอย่างเรื่องการแฮคที่บอกว่าแฮคไม่ได้(หรือได้ยาก) นั่นเพราะว่าการประมวลผลทำที่ฝั่งเซิฟเวอร์(หมายถึงการประมวลผลแบบคลาวด์ เกี่ยวกับการวิ่ง,การเดิน,ยิง,บลาๆๆ ซึ่งทุกคนจะได้เห็นทุกอย่างพร้อมกันแบบเรียวไทม์นั่นเอง) ทำให้ถ้าจะแฮคก็จำเป็นต้องแฮคระบบคลาวด์กันเลยทีเดียว แต่ให้ตายเถอะ ผมไม่เคยเห็นเหล่าแฮคเกอร์ไม่สามารถแฮคอะไรใดๆได้เลยนะ ทุกอย่างก็ต้องมีช่องโหว่ 555
    และนั่นก็เป็นอีกเหตุผลว่าใช้คอมกากๆเล่นก็แฮคได้ แค่เก่งพอที่จะแฮค

ส่วนเกมปัจจุบันจะเป็นแบบว่าประมวลผลทางฝั่งไคลเอนด์แล้วส่งไปบอกฝั่งเซิฟว่า ฉันเดินอยู่ ฉันวิ่งนะ ฉันกำลังยิง บลาๆๆ

สรุปเลยก็คือ
    -Cloud Gaming Technology คือระบบประมวลผลการกระทำของผู้เล่น ระหว่างผู้เล่น สภาพแวดล้อม ให้เป็นแบบเรียลไทม์ ประมวลผลที่ฝั่งเซิฟ แต่ไม่ช่วยประมวลผลกราฟฟิก
    -ต้องใช้คอมเสป็คคล้ายเดิมตามแต่เกม อาจจะลดลงบ้างเล็กน้อยเพราะประมวลผลน้อยลง และจำเป็นต้องมีอินเตอร์เน็ตที่เร็วพอดู เพราะจะต้องมีการรับส่งข้อมูลมากขึ้น
    -เทคโนโลยีคล้ายกันนี้บางเจ้าก็กำลังพยายามทำกันอยู่
    -ค่าย Square Enix เคยทำซีรีย์ FF ลงคลองเพราะทำเป็นเวอร์ชันออนไลน์
    -สุดท้ายค่ายนี้ดีพอไว้ใจได้ไม่ขี้โม้มากเท่า Ubisoft

ฝากเกล็ดความรู้ไว้แต่เพียงเท่านี้ ขอบคุณคร๊าบบบบบบ
    Cloud Gaming Technology ใน Wikipedia แบ่งเป็น 2 แบบใหญ่ๆคือ Video Streaming ซึ่งเป็นเทคโนโลยีใหม่ที่ผมพูดถึง (และผมเข้าใจว่า Square Enix ก็หมายถึงตัวนี้เพราะเขาบอกว่าเป็นของใหม่) กับ File Streaming ซึ่งเป็นเทคโนโลยีที่มีใช้กันเกลื่อนบ้านเกลื่อนเมือง เกม Multiplayer เกม Online 99.999% เป็นแบบ File Streaming

คุณอาจจะยังไม่เคยเห็น Cloud Gaming แบบที่ผมว่า มันไม่จำเป็นต้องใช้ Supercomputer แรง 10 เท่าของ Supercomputer ที่แรงที่สุดในโลกตอนนี้หรอกคับ แต่อย่างที่ผมบอก เน็ตต้องแรงโคตรๆ และ Ping ก็ไม่มีทางเป็น 0 ได้แน่นอนอยู่แล้ว ขนาดคุณประมวลผลกราฟฟิกในตัวเครื่องเอง Ping ยังล่อไป 20+ เลย

ยกตัวอย่างที่คุณเห็นข้างบน Nvidia Grid 1 Rank มีพลังเทียบเท่า Xbox 360 จำนวน 700 เครื่อง และถ้าเขาจะเอาไปใช้งานจริงๆเขาก็คงใช้ซัก 300 Rank ซึ่งก็เทียบเท่า Xbox 360 ประมาณ 20,000 เครื่องแล้ว เห็นได้ชัดเจนคับว่ามันไม่ต้องให้ถึงมือ Supercomputer ที่แรงที่สุดในโลกด้วยซ้ำ ยิ่งแรงกว่า 10 เท่านี่ไม่ต้องพูดถึงเลย 555 (เผื่อนึกภาพไม่ออก Supercomputer ที่แรงที่สุดในโลกตอนนี้ เทียบเท่า Xbox 360 ประมาณ 120,000 เครื่อง)

ในวีดีโอข้างบนเขาก็สาธิตให้ดูกันชัดๆเลยว่าเกมที่เขาเล่นให้ดูประมวลผลทุกอย่างบน Server แล้วส่ง Video Streaming เข้ามายังเครื่องของผู้เล่น
    ตัวเกมจริงๆจะอยู่ใน Server ประมวลผลใน Server เครื่องเล่นเกมมีหน้าที่แค่ส่งข้อมูลไปว่าผู้เล่นกดปุ่มอะไรไปบ้าง และดาวโหลดวีดีโอเกมจาก Server กลับมาแบบ Realtime ซึ่งทำให้เครื่องเล่นเกมไม่จำเป็นต้องมีสเปกสูงเลย ขอแค่เชื่อมต่อกับเน็ตแรงๆได้ก็พอ

วีดีโอที่ช่วยยืนยันว่า Project Flare เป็น Cloud Gaming แบบ Video Streaming ไม่ใช่ File Streaming ก็คือวีดีโอที่ผมโพสลงก่อนหน้านั้นแล้ว คุณคิดว่า Tablet จะรันกราฟฟิกระดับ GTX 680 ได้ไหมละ?

และคุณอย่าคิดว่าการ Stream วีดีโอแบบ Realtime มันจะเป็นไปไม่ได้ เน็ตที่แรงที่สุดในโลกยังแรงไม่พอเลย จริงๆแล้วมันไม่ได้ใช้เน็ตเยอะขนาดนั้นคับ (ผมเดาว่าซัก 10-20 Mbps น่าจะกำลังดีสำหรับ 1080p Resolution)

เอาไปอีกหนึ่งตัวอย่าง ใช้ iPad รัน Windows 8 คุณคิดว่าเขาจะทำยังไงถ้าไม่ใช่ Video Streaming แถมโชว์เปิด Photoshop ใช้ Filter ใช้ 3D ซึ่งลำพังแค่ iPad มันประมวลผลไม่ไหวแน่นอน และถ้าคุณสังเกตดีๆ อาการหน่วงไม่ได้น่าเกลียดเลยนะ 55 (แต่สำหรับการเล่นเกมแบบจริงจังอาจจะดูเยอะอยู่หน่อยๆ)

เพิ่มเติมเรื่องการป้องกันการแฮก
    จริงคับว่าไม่มีอะไรปลอดภัย 100% ถ้าเกิด Hacker อยากแฮกระบบนี้ขึ้นมาจริงๆเขาอาจจะลงทุนซื้อ Supercomputer ขนาดย่อมๆมาไว้ที่บ้าน แล้วลงมือแฮกจนรันมันได้ 30 fps ก็ได้ ใครจะไปรู้ (แต่ก็ได้เล่นอยู่คนเดียวอะนะ เพราะคนอื่นเขาไม่มี Supercomputer)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kachanking : 17th June 2014 เมื่อ 01:10

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ยอมรับทุกความคิดและเข้าใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5,813
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,923
    เดินกันตีนแตกพอดี

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: