ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 3

ปรึกษาปัญหา PC

คือผมได้คอมมาจากญาติครับโดยมันมี Mainboard

เป็นรุ่นนี้ครับ Asus M3A78

http://www.asus.com/th/Motherboards/M3A78/

คือผมอยากจะเปลี่ยน CPU เลยอยากรู้ว่ามันสามารถรองรับ CPU รุ่นอะไรได้สูงสุด
    เพราะผมเองเข้าไปอ่านในเว็บ Asus บอก AM2/Am2+ ผมลองเข้าไปหา CPU จาก Advice
    ไม่มีขายเลยมี AM3 หรือว่าบอร์ดรุ่นนี้ไม่มี CPU ขายแล้ว และผมอยากทราบอีกว่า
    บอร์ดตัวนี้รองรับการ์ดจอได้สูงสุดแค่ไหนหรือ ทุกรุ่นที่เป็น PCIE ก็ใช้ได้หมดครับ
    ขอบคุณทุกคำตอบน่ะครับ ส่วนแรมเห็นว่าน่าจะใช้ DDR2 1066 MAX สูงสุดได้ที่ 8GB ใช้ไหมครับ
    อีกคำถามครับ ถ้าผมเปลี่ยน CPU ใหม่ CPU เก่าสามารถเป็นส่วนลดได้หรือไม่หรือเอาไปทำไรได้
    นอกจากเก็บไว้เองมั้งครับ ขอบคุณครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    104
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,218
    cpu สูงสุด Phenom II X6 ไม่แน่ใจว่าจะแปลงเป็น am3+ = fx6300 ได้เปล่า
    socket การ์ดจอ รองรับ pci e x16 2.0 มาตรฐาน
    ram มากสุด 1066 8gb

ปล.แนะนำให้เปลี่ยนบอร์ดใหม่ phenom หายากแล้ว ถ้าใส่ fx ได้ค่อยว่ากันแต่ดูใน list ไม่มี อย่าเสี่ยงดีกว่า

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ขอบคุณมากครับ
    ซีพียู
    AMD for AMD Phenom™ FX / Phenom / Athlon™ / Sempron™ ตรงนี้หมายถึงใช้ FX ได้ไหมครับ
    Support up to 140W CPU
    AMD Live!™ Ready
    AMD Cool 'n' Quiet™ Technology Socket AM2+ / AM2 Processors

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    104
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,218
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ playerkill อ่านกระทู้
    ซีพียู
    AMD for AMD Phenom™ FX / Phenom / Athlon™ / Sempron™ ตรงนี้หมายถึงใช้ FX ได้ไหมครับ
    AMD Cool 'n' Quiet™ Technology Socket AM2+ / AM2 Processors
    ใช่ครับ ถึงแม้มันจะรองรับ 140w แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะไหว (ถ้าแฟลชแล้วใส่ผ่านก็ว่ากันไป แต่จำนวน pin แต่ละ socket am2/+ am3 /am3+ มันไม่เท่ากันด้วย (แต่ก็ใส่ได้ในบางบอร์ด)
    ไปหาบอร์ด am3+ สัก 1590 ก็ได้ครับ ดีกว่าด้วย รองรับ ddr3 อีก)
    ส่วน cool 'n' quiet มันเป็นเทคโนโลยี ที่ประหยัดไฟบน cpu ครับ เวลาเราไม่ได้ใช้งานหนักมันจะลดตัวคูณของ cpu ลงมา แต่ในเว็บดันเขียนว่า เทคโนโลยีนี้ support am2+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Am~MasterZ : 18th June 2014 เมื่อ 18:27

ఉల్లిపాయ
    กล่าวขอบคุณ
    781
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,641
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ playerkill อ่านกระทู้
    ซีพียู
    1.อันนั้นเป็น FX เก่าของ Phenom FX (64x2 athlon 64 fxหรือ phenom fx พวกนี้เป็น AM2)
    2.บอร์ดคุณเป็น AM2+ จะใส่ AM3 ได้แค่บางรุ่น Phenom II x4 บางรุ่น x6(AM3) ไม่แน่ใจว่าได้มั้ย (แต่คิดว่าไม่ได้)
    3. FX (AM3+)ใส่ไม่ได้แน่นอนครับ

แนะนำซื้อบอร์ดใหม่ดีกว่าครับถูก 1400-1500ก็มี