ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8,048
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,093

ปตท โกหก ? ประเทศไทยมีน้ำมัน ?

https://www.facebook.com/photo.php?v=10201350509645306

5 ปี ? ถ้าทหารไม่ออกมา ก็คงเป็นแแบบนี้ต่อไป ?

https://www.facebook.com/photo.php?f...1770257&type=1

ผมไม่รู้ ผมไปเจอมาในเฟส
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GtXl24o7l3c : 18th June 2014 เมื่อ 20:26

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    912
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    อ่านข่าวแล้วเคร้า ทนใช่น้ำมันโคตรแพงมาตั้งนาน รัฐเสียหายเป็นหมื่นล้าน

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shinzengumi Minor Boss
    Shinzengumi Office
    กล่าวขอบคุณ
    6,667
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,119
    ประเทศไทยน้ำมันเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
    แต่ไม่รู้ทำไมต้องใช้น้ำมันแพงกัน *-*

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    8,048
    นายยง นายยก ไม่ต้องเอาแล้ว เอาทหารนี้แหละคุมประเทศเลย wwwww

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 227
    จังหวัดผมเองแต่ต่างอำเภอมันมีมานานแล้วหรือว่ามันคนละบ่อกันมันไม่ใหญ่นะขนาดผมยังรู้เลยว่ามันเป็นที่ ส.ป.ก

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,846
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ GtXl24o7l3c อ่านกระทู้
    นายยง นายยก ไม่ต้องเอาแล้ว เอาทหารนี้แหละคุมประเทศเลย wwwww
    แน่ใจนะ ถ้าวันหนึ่งไม่เป็นอย่างที่คิดแล้วมันจะหนาว

ปตทเคยเป็นของใครมาก่อนลองไปหามาดูนะท่าน
    "เมื่อผมกลับไปถึงบ้าน แล้วพวกเค้าถามผมว่านี้นาย นายทำไปเพืออะไร นายบ้าสงครามมากหรือไง ฉันจะไม่ตอบพวกเค้าสักคำ เพราะพวกเค้าจะไม่วันเข้าใจว่ามิตรร่วมรบคืออะไร"

G€TZUM!
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    โหเห็นยังงี้นะ น่าเอาขี้ไปปา

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    เรื่องพวกนี้ฟังหูไว้หูคับ บางคนก็อยากจะใช้น้ำมันราคาถูกๆเหมือนเมื่อก่อนจนไม่ลืมหูลืมตา เห็นคนเอาเอกสารหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางที่ตัวเองต้องการแล้วก็เอาใหญ่เลย 55

สำหรับกรณีนี้ มันคือการทุจริตแบบครบวงจรดีๆนี่เอง เข้าไปสำรวจอย่างถูกกฏหมาย แต่หลังจากนั้นผิดกฏหมายหมดเลย สำรวจเจอแต่ไม่บอกรัฐ แอบขุดไปขายเองโดยไม่ต้องจ่ายภาษี มีรถขนน้ำมันออกไปทุกวันไม่มีคนใหญ่คนโตในบ้านเมืองเข้ามาระงับเพราะมันสุมหัวกันนี่เอง ผมว่างานนี้โดนเด้งกันระนาวแน่นอน

กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 433
    GT200 บอลลูนเน่าๆ ?
    เอาผมเป็นนายกดีกว่า ผมจะพาไทยไปบอลโลกครับ
    จะเอา เป๊ปกวาดิโอล่า มาคุมไทยด้วยสัญญาทำทีมระยะยาว สัญญา30ปี
    ผมจะพาไทยคว้าแชมป์ World cup

กวาดิโอล่า พ่่อทุกสถาบัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Aunatix : 18th June 2014 เมื่อ 20:48

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 220
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ GtXl24o7l3c อ่านกระทู้
    เอาด้วย เอาด้วย เราเอาด้วย

ชอบกินเเมวเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    321
    ได้รับคำขอบคุณ: 923
    เชื่อได้จริงๆเหรอ ครับ

กล่าวขอบคุณ
    8,048
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ notty อ่านกระทู้
    เชื่อได้จริงๆเหรอ ครับ
    อันนี้ไม่รู้นะ 23333

กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    นั้นไงหางออกมาแล้วผมก็โง่เชื่อ ปตท. อยู่ตั้งนานFUพอไม่มีใครให้ให้เงินเจอจับกันง่ายๆเลยไมละ จะได้ใช้น้ำมันถูกกับเขาหน่อย

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KooBABA อ่านกระทู้
    เอาด้วย เอาด้วย เราเอาด้วย
    แน่ใจนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aunatix อ่านกระทู้
    ยังดีนะ
    วันนั้น มีคนจิกรัฐบาล เรื่องน้ำมันแพง
    เอารูป มาอ้าง ราคาน้ำมันในรูป ตกประมาณลิตรละ 10บาท
    อ้างว่ามาจากปั้มในลาว ซึ่งลาว****ใช้เงินกีบ 1x.xx ราคาประมาณนี้ คือประมาณลิตรละสิบกว่าบาท(ในรูปราคาน้ำมันdiesel)
    ผมเช็คในเว็บ Lao State Fuel Corporation เขาบอก diesel ลิตรละ เกือบ9พันกีบ ตกประมาณ40บาท
    dieselในไทยแค่30บาทเอง ไทยยังถูกกว่าเลยครับ
    อยากให้เปิดหูเปิดตาคนไทยกันด้วยความจริงมากกว่าครับ
    ลาวน้ำมันแพงกว่าไทยอยู่แล้วคับ เพราะเขาไม่มีบ่อน้ำมันต้องนำเข้า แต่ไทยมีบ่อน้ำมันเยอะมากโดยเฉพาะแถบภาคอีสาน น้ำมันเป็นพลังงานฟอสซิลที่ทับถมกันจนเป็นน้ำมัน และรู้ๆอยู่คับอีสานเป็นพื้นที่ที่พบฟอสซิล ซึ่งแน่นอนมีน้ำมันมหาศาลเลย น้ำมันนี้ไม่เท่าไหร่ก็าซธรรมชาติอีก บอกขาดทุนต้องขึ้นราคาแก๊ซหุ่งต้ม แต่ในอ่าวไทยมีก๊าซมากจนเป็นปัญหากับกัมพูชาเลยด้วยซ้ำ อย่างอเมริกานี้ โอเคราคาพอๆกับไทย แต่ค่าเงินเขาสูงกว่า ค่าแรงสูงกว่า ค่าอาหาร 2.5 - 6 เหรียญ 80-180บาท น้ำมันเฉลี่ย3เหรียญต่อแกลลอนเอง ข้าวมื้อหนึ่งของเขาเติมน้ำได้3ลิตร เราข้าว1จานอาจได้น้ำมันลิตรนิดๆ น้ำมันเราเลยถือว่าค่อนข้างแพงถ้าเทียบกับค่าครองชีพและต้นทุนที่แท้จริงๆ ทั้งที่เราผลิตน้่ำมันเองได้นะ
    อย่าเพิ่งรีบสรุปอะไรครับ ผมจะไขคดีนี้ด้วยตัวเอง ทุกท่านจะได้ไม่เงิบ

สืบเนื่องจากข่าวนี้ ผมดูตอนแรกก็อดขำไม่ได้ เพราะผมรู้ความจริงก่อนแล้ว พอมาอ่านข่าวมันเลยเหมือนฟังคนไม่รู้เรื่องมาอธิบายเรื่องราวแบบมั่วๆ

ความจริงทั้งหมดทั้งบวงหาคำตอบได้จากกระทู้นี้ >> http://topicstock.pantip.com/wahkor/...X10672985.html
    และกระทู้นี้ >> http://pantip.com/topic/32205303
    และอีกหลายๆกระทู้ที่ทุกคนตั้งคำถามเดิมๆ และก็ได้คำตอบแบบเดิมๆทุกทีไป
    ปัญหาคือแหล่งข้อมูลไม่น่าเชื่อถือคับ กระทรวงพลังงาน ปตท มันได้ผลประโยชย์จากข้อมูลที่บิดเบือนทั้งนั้น เพราะกระทรวงพลังงานหรือปตท.จะกุตัวเลขว่าประเทศไทยไม่มีน้ำมันแม้แต่หยดเดียวก็ได้ ตรงจุดนี้หละที่น่าสงสัย ทุกวันนี้รับข่าวสารหรือแม้แต่ตำราเรียน ต้องระวังมากๆคับโฆษณาชวนเชื่อเต็มไปหมด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 18th June 2014 เมื่อ 21:22

กล่าวขอบคุณ
    86
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067
    อีกแล้วนะพวกนี้...

กล่าวขอบคุณ
    8,048
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Придурок อ่านกระทู้
    อีกแล้วนะพวกนี้...

555555555555

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    อย่าเพิ่งรีบสรุปอะไรครับ ผมจะไขคดีนี้ด้วยตัวเอง ทุกท่านจะได้ไม่เงิบ

สืบเนื่องจากข่าวนี้ ผมดูตอนแรกก็อดขำไม่ได้ เพราะผมรู้ความจริงก่อนแล้ว พอมาอ่านข่าวมันเลยเหมือนฟังคนไม่รู้เรื่องมาอธิบายเรื่องราวแบบมั่วๆ

ความจริงทั้งหมดทั้งบวงหาคำตอบได้จากกระทู้นี้ >> http://topicstock.pantip.com/wahkor/...X10672985.html
    และกระทู้นี้ >> http://pantip.com/topic/32205303
    และอีกหลายๆกระทู้ที่ทุกคนตั้งคำถามเดิมๆ และก็ได้คำตอบแบบเดิมๆทุกทีไป

ุผมจะสรุปให้กระชับในกระทู้เดียวนะครับ

*** คำถาม ***
    1. ประเทศไทยมีกำลังผลิตน้ำมันเองอยู่ที่ 1,000,000 บาร์เรลต่อวันในขณะที่การใช้อยู่ที่ 700,000 บาร์เรล
    2. น้ำมันหลายแสนบาร์เรล ถูกขายออกไปให้ต่างประเทศในราคาที่ถูกกว่าคนไทยใช้
    3. ปตท. เอาราคาน้ำมันไปผูกกับตลาดน้ำมันในสิงคโปร์ซึ่งมีความผันผวนและการเก็งกำไรสูง เรามีน้ำมันสำรองเป็นเดือน แต่ราคากลับผันผวนแบบวันต่อวัน
    4. น้ำมันแพงก็เพราะโรงกลั่นตั้งราคาแพงเกินจริง คือเอากำไรมากเกินไป เช่น กำไรต่อปีหลายหมื่นล้าน ถ้าลดกำไรปตท.ลง เราคงได้ใช้น้ำมันถูกกว่าอย่างน้อย 2 บาท/ลิตร
    5. การแปรรูป หุ้นไปตกกับต่างชาติ นักการเมืองและนอมินี เป็นส่วนใหญ่

นี่คือคำถามหลักๆ ที่ไม่ว่ากระทู้ไหนๆก็ถามแบบนี้

*** คำตอบ ***
    กำลังการกลั่นอ่ะดิ ไม่ใช่กำลังการขุด จริงๆเรื่องพวกนี้อธิบายไม่ยากแต่คนไม่ค่อยจะเชื่อกัน ทั้งๆที่ข้อมูลทั้งหลายมันก็มีอยู่ใน Internet ที่เป็นข้อมูลดิบ

1. กำลังการกลั่นนะ แต่น้ำมันดิบต้องซื้อเขา ถ้าจะเทียบก็เหมือนกับเรามีแม่ครัวที่ทำกับข้าวได้ 10 หม้อต่อวัน แต่วัดตุดิบต้องซื้อเขาเอาเกือบทั้งหมด

2. ทั้งถูกและผิด ที่ถูกคือถูกกว่าที่คนไทยใช้ เพราะราคาที่ขายคนไทยมันบวกภาษีและค่ากองทุนอีกเกือบเท่าๆกับค่าน้ำมัน ถ้าหักค่าพวกนั้นออก ราคาก็เท่าๆกับที่ส่งออกแหละ

3. อันนี้รบกวนไปศึกษาวิชาเศรษฐศาสตร์มาดีกว่าเฮ้อ ไม่ค่อยอยากอธิบาย จริงๆมันมีโมเดลทางคณิตศาสตร์อธิบายอยู่ รวมทั้งทฤษฎีทางเศรษฐศาสตร์

4. ราคาเราอ้างอิงตามราคาตลาดสิงคโปร์แล้วจะมาบอกว่าตั้งราคาแพงได้ยังไง?(ถ้ามันจะแพงมันก็แพงจากราคาอ้างอิง) มันขัดแย้งกันเองกับข้อ 3 บอกให้คนพูดไปเตี็ยมกันมาก่อนว่าจะเอายังไงกันแน่
    และต่อให้ลดกำไรปตทลองเราก็ใช้น้ำมันไม่ถูกลงขนาดนั้นหรอก และกำไรปตทก็ไม่ได้มากมายขนาดนั้นถ้าเทียบกับบริษัทน้ำมันระดับเดียวกัน กำไรต่อยอดขายของ ปตท นี่ประมาณ 3.67 % เองมั้ง
    คิดซะว่าขายข้าวแกงได้ 100 บาท ปตทได้กำไร 3 บาทห้าสิบ ถ้าเทียบกับปิโตรนาสจะได้กำไร 20 บาท จากยอดขายเดียวกัน
    ถ้าอยากลดราคาน้ำมันลิตรละสองบาทแค่ลดเงินเก็บเข้ากองทุน หรือลดภาษีแค่นั้นราคาก็ลดแล้ว

5. ไปดูรายชื่อผู้ถือหุ้นเอาเองแล้วกัน เรื่องแบบนี้เช็กได้ไม่ยาก

** และคำตอบที่ผมชอบที่สุด **

เรามีศักยภาพในการ "กลั่น" น้ำมันดิบวันละ ๑ ล้านบาเรลกว่าๆ ครับ เราผลิต น้ำมันดิบ ได้ วันละ แสนกว่าๆ เกือบ ๒ แสนบาเรล ต่อวัน

อ้าวแล้วโรงกลั่น มีศักยภาพในการกลั่นน้ำมันดิบ วันละ ๑ ล้านบาเรลเขาเอาน้ำมันดิบจากไหนแหละ
    -นำเข้าครับ วันละ ๘๐๐,๐๐๐ บาทเรล

เราใช้น้ำมันประมณ วันละ ๗๐๐,๐๐๐ บาเรลต่อวัน อ้าว แล้วทำไมไม่กลั่นแค่พอดีใช้แหละ ผลิตได้เอง ๒ แสน ใช้ ๗ แสน นำเข้า ๕ แสนก็พอแล้วนิ
    -การกลั่นน้ำมัน ไม่ใช่ว่า กลั่น ๑๐๐ บาเรล แล้วได้ น้ำมันดีเซล ๑๐๐ บาเรลนะครับ ใน ๑๐๐ หนึ่ง อาจจะได้ น้ำมันเจ๊ตสำหรับเครื่องบิน ๑๐ ส่วน น้ำมันเบนซิน ๕๐ ส่วน น้ำมันดีเซล ๓๐ ส่วน ยางมะตอย ๕ ส่วน บลาๆๆ (ผมมั่วตัวเลขนะ)ทำให้จำเป็นต้องกลั่นเยอะขึ้นเพื่อให้ได้ปริมาณตามที่ต้องการ (บ้านเราใช้ดีเซลเยอะครับ)

แล้วน้ำมันที่เหลือจากความต้องการในประเทศเราทำไงแหละ
    -ส่งออกครับ

แล้วก็ถ้าไม่ชอบอ่าน ดูภาพได้

แล้วก็ที่อยากจะขำคือ ที่มีนายทหารผู้หนึ่ง มาลงเฟสบุคว่าไทยมีบ่อน้ำมันกว่า 6000 บ่อ ผมอยากจะขำเป็นภาษาอาราเบียผมสมโปรตุเกสเลย ให้ตายสิ นี่ไม่คิดจะศึกษาข้อมูลหน่อยเรอะว่าไอ้ 6000 บ่อที่ขุดน่ะ มันเป็นแค่ชั้นหน้า ไม่มีสามารถเอาไปแปรรูปอะไรได้เลย แล้วยังมาแชร์ลงเฟสบุคให้คนอื่นที่เค้าไม่รู้เข้าใจผิดไปด้วยนี่สิ แล้วพอผมจะแย้งกลับโดนข้อหาไม่รักประเทศไทยซะงั้น เฮ้ยยย มันไม่ใช่อะ ผมรักประเทศไทยนะครับ ผมจึงอยากจะบอกว่าข้อมูลนี้มันผิด แต่พอผมแย้งเท่านั้นละ ยัดเยียดข้อหาไม่รักชาติให้ผมซะงั้น เฮ้ยยย สังคมไทย เป็นอะไรไปแล้ว

สุดท้ายของสุดท้าย ก่อนจะแชร์ข้อมูล ให้ใช้ Google ศึกษาดูซะก่อนว่าข้อมูลนั้นมันจริงหรือปล่าว หรือมันมั่ว หรือไอ้คนแชร์มันมั่วแหลกหลานมา คิดดีๆก่อนแชร์ครับ

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    จริงแท้อย่างไรไม่ทราบได้ แต่ถ้านี้เป็นเรื่องจริง ก็วานให้ทหารจัดการให้เด็ดขาด ไม่ใช่ฮุบมาเป็นของตัวเองละ ยิ่งไม่มีใครตรวจสอบด้วย...

แต่อย่าจินตนาการว่าประเทศเราจะรวยเหมือนพวกประเทศอาหรับนะครับ น้ำมันเรามีแค่นิดเดียว ไม่ได้เยอะเป็นอ่าวแบบพวกเขา

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เทียบกับประเทศนู้น ประเทศนี้แล้วก็หลับหูหลับตาแชร์กันไป

อันไหนจริงอันไหนหลอก ตอนนี้แยกแยะไม่ออกแล้ว สื่อหลายกระแสเหลือเกิน

คหสต.ถึงข่าวจะเป็นจริง ทหารจัดการปลิงปตท.ไปหมด น้ำมันก็ยังแพงเหมือนเดิม เชื่อมั้ยล่าาาา

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 220
    Blog Entries
    1

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    บางคนก็ไปอ่านนู่นอ่านนี่เยอะๆ แล้วมานั่งเทียนตอบ ทำเหมือนจะรู้แต่จริงๆไม่รู้ พวกเรื่องจริงๆเราผลิตอะไรได้เท่าไหร่ยังไงทำไมน้ำมันแพง ใครผิด เรื่องงี้เราต้องศึกษาลึกซึ้งเอง ไม่ใช่ดูแต่ข้อมูลในเน็ต จริงบ้าง เท็จบ้างดัดแปลงแล้วมาตอบซี้ซั้ว

ผมแค่รู้ว่านี่คือการโกงที่ทำให้ชาติเสียหายหมื่นล้าน ฉะนั้นที่ตอนนี้ผมตอบคือ ขอบคุณทหารไทยทั้งหลายด้วยครับ ขอบคุณท่านประยุทธ ^^

กล่าวขอบคุณ
    8,048
    มันเป็นอย่างงี้นี้เอง

กล่าวขอบคุณ
    214
    ได้รับคำขอบคุณ: 317
    อย่างว่าล่ะประเทศไทยส่งออกน้ำมันดิบเป็นอันดับ 3-10 ของโลกเลยทีเดียวถ้าใน เอเชียก็ลง ดูไบ แค่นั้นเองผมว่า

พลังงานมันหน้าจะพอใช้สำหรับคนไทยนะถ้าเจอเร็วกว่านี้ข้าวของคงไม่แพงถึงทุกวันนี้หลอกครับถ้าแต่ล่ะ รบ. ไม่ปิดเรื่องเงียบอ่ะน่ะ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    เห็นว่าคุณ shisaku ศึกษาเรื่องพวกนี้มาพอสมควร อยากจะถามหน่อยคับ (ถ้าไม่รู้ไม่ต้องตอบก็ได้นะคับ) พอดีผมเห็นเร็วๆนี้มีการอ้างราคาน้ำมัน (ที่ไม่ใช่น้ำมันดิบ) ในไทยเทียบกับประเทศเพื่อนบ้าน แล้วบอกว่าไทยแพงกว่า ความจริงมันเป็นยังไงหรือคับ เขาบิดเบียนข้อมูล จริงๆราคาในไทยกับเพื่อนบ้านมันก็เท่าๆกันนั่นแหละ หรือว่าของเพื่อนบ้านมันถูกกว่าจริงๆ