ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    852
    ได้รับคำขอบคุณ: 36

ระหว่าง Canon Vs. Nikon ท่านชอบยี่ห้อไหนกันครับ

พอดีจะเก็บตังค์ซื้อกล้อง DSLR อ่ะครับ

เลยอยากถามเพื่อนๆ ที่เคยใช้กล้อง DSLR ถ่ายภาพอ่ะครับ ว่าชอบหรือใช้ยี่ห้อไหนกันอยู่ครับ

ระหว่าง Canon กับ Nikon

แล้วมีรุ่นไหนที่แนะนำมั้ยครับ

ถ้ามีประสบการณ์ก็แชร์ให้ฟังได้เลยนะครับ

VS

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย itsara.ra : 19th June 2014 เมื่อ 16:49

กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    ผมเริ่มต้นด้วยหนอนเพราะเหตุผลด้านราคา
    แต่นิกรผมว่าวัสดุที่ใช้อะไรๆมันสมราคาดี
    ตอนนี้ผมเทมาทางมิเรอร์เลสกับฟิล์มโลโม่อะไรมากกว่า เพราะเบาสะดวก

จะเริ่มต้นจากไหนก็ไม่ต่างกันมาก ไปจับๆดูชอบอันไหนเลือกอันนั้น
    TROL HAHAHAHAHA

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,674
    ผมว่า nikon ครับ สีสดกว่า cannon
    ก็แล้วแต่นะ บางที มันไม่ใช่ ลองจับดูชอบยี่ห้อไหนค่อยซื้อ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 220
    Blog Entries
    1
    เลือก Canon

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    ผมใช้ Canon ใช้ตามเพื่อนเพราะเพื่อนส่วนใหญ่ใช้ Canon รุ่นพี่ส่วนใหญ่ใช้ Nikon รุ่นน้องส่วนใหญ่ใช้ Nikon 555+

ส่วนตัวผมชอบเสียง Shutter ของ Nikon เพราะมันเงียบดี ไม่ดุดันแบบ Canon ซึ่งเป็นปัญหากับการถ่ายภาพในที่เงียบๆ แม้จะเปิด Silent Mode แล้วก็ยังไม่สู้ Nikon อยู่ดี

หน้าจอของ Nikon สีเพี้ยน ตอนแรกนึกว่าเป็นแค่ข่าวลือ หรือคนที่เป็นดวงไม่ดีเอง มาเจอของจริง เพื่อนผม Nikon D800E 2 ตัว สีเพี้ยนทั้ง 2 ตัวเลย 555 น่ากลัวจริงๆ

เรื่องปุ่มกดระหว่าง Canon กับ Nikon แล้วแต่คนชอบจริงๆ หรือเกิดย้ายค่ายขึ้นมาก็ใช้เวลาปรับตัวแปปเดียว เดี๋ยวก็ชิน แต่จากที่เคยลองมา ปุ่มกดของ Canon 60D จะแข็งๆหน่อย โดยเฉพาะปุ่ม 5 ปุ่มตรง Top Screen พอพัฒนามาเป็น 70D ไปลองเทียบกัน ของ 70D ปุ่มกดง่ายกว่านิดหน่อย นุ่มขึ้นนิดๆ แต่ส่วนตัวผมชอบปุ่มแบบของ 6D มากกว่า กดลงไปได้ลึก นิ่ม ทำให้รู้สึกกดง่ายกว่า 60D/70D เยอะ

บางคนบอก จอพับได้เป็นแค่ลูกเล่นหลอกเด็ก เอาไปใช้จริงไม่ได้ ผมขอแย้งเลย เพราะผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้จอพับได้บ่อยมาก โดยเฉพาะถ่ายจากมุมต่ำ มุมสูง ละก็ถ่ายมาโคร

ตรง Hot Shoe ของ Nikon จะมีแผ่นพลาสติกเสียบปิดไว้ แต่ของ Canon ไม่มี ซึ่งผมว่าถ้าเราไม่ได้ใช้มันแต่จะเอากล้องไปลุยหนักๆก็อยากจะให้ Canon ทำบ้างเหมือนกัน (มันช่วยให้เวลาทำความสะอาดกล้องตรง Hot Shoe ง่ายขึ้น)

Canon STM Lens เท่าที่ผมลองจัดว่าแจ่มมากสำหรับผู้ใช้ทั่วไป เงียบ 100% ไม่เหมือน USM ที่แต่ก่อนบอกเงียบแต่เอาเข้าจริงก็ยังมีเสียงอยู่ ความเร็วน่าประทับใจ ไม่เร็วเท่า USM เทพๆ แต่ก็เร็วพอสำหรับถ่ายรูปในชีวิตประจำวันละกัน (ผมไม่รู้ว่า Nikon มีอะไรแบบนี้รึเปล่า)

ละก็มีเพื่อนผมไปซื้อ Mirrorless มา (ของ Fuji) ผมก็ไปขอยืมมาเล่นนิดๆหน่อยๆ ยอมรับว่ายังโฟกัสช้ากว่า DSLR มาก (ถึงแม้ว่า Mirrorless สมัยนี้จะโฆษณาเรื่องความเร็วในการโฟกัสไว้เวอร์แค่ไหนก็ตาม) ลูกเล่นเยอะดี แอบงงกับพวกถ่าย Raw ขาวดำ มันทำไปเพื่ออะไร 55 ไหนๆก็ถ่าย Raw แล้วก็เก็บข้อมูลให้มันครบๆหน่อยก็ได้ จอ EVF ในสถานการณ์ทั่วไปผมว่าไม่ต่างจาก Optical เลย แต่ยังไม่เคยลองกับการถ่ายรัว/แสงน้อย

เอาไว้แค่นี้แหละ รู้สึกมันเยอะแปลกๆ

Edit เพิ่มเติม Battery ของ Mirrorless สำหรับผมจัดว่าน้อยมาก ชวนเพื่อนไปถ่ายภาพเล่นๆ 3 ชั่วโมง แบตมันหมดละ (จากชาร์ตเต็ม) DSLR ของผมยังลดไม่ถึง 20% เลย ทั้งๆที่ผมถ่ายเยอะกว่าอีก (DSLR ผมถ่ายไปประมาณ 500 รูป Mirrorless เพื่อนผมถ่ายไปประมาณ 200 กว่ารูป)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kachanking : 19th June 2014 เมื่อ 17:18

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    ตอนนี้ใช้Canon ถ้ามีเงินว่าจะเล่นnikon แต่ราคาแพงมากกกกกกกก
    ชอบเลนส์nikonมาก ดูเหมือนจะทนกว่าCanonมาก

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    941
    ได้รับคำขอบคุณ: 154
    ถ้าถามว่าชอบค่ายไหน ก็ไม่รู้ว่าตัวเองชอบอันไหนมากกว่ากัน เพราะมันพอๆกัน ไม่ก็ดีคนละด้าน ด้อยคนละด้าน

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kachanking อ่านกระทู้
    ผมใช้ Canon ใช้ตามเพื่อนเพราะเพื่อนส่วนใหญ่ใช้ Canon รุ่นพี่ส่วนใหญ่ใช้ Nikon รุ่นน้องส่วนใหญ่ใช้ Nikon 555+

ส่วนตัวผมชอบเสียง Shutter ของ Nikon เพราะมันเงียบดี ไม่ดุดันแบบ Canon ซึ่งเป็นปัญหากับการถ่ายภาพในที่เงียบๆ แม้จะเปิด Silent Mode แล้วก็ยังไม่สู้ Nikon อยู่ดี

หน้าจอของ Nikon สีเพี้ยน ตอนแรกนึกว่าเป็นแค่ข่าวลือ หรือคนที่เป็นดวงไม่ดีเอง มาเจอของจริง เพื่อนผม Nikon D800E 2 ตัว สีเพี้ยนทั้ง 2 ตัวเลย 555 น่ากลัวจริงๆ

เรื่องปุ่มกดระหว่าง Canon กับ Nikon แล้วแต่คนชอบจริงๆ หรือเกิดย้ายค่ายขึ้นมาก็ใช้เวลาปรับตัวแปปเดียว เดี๋ยวก็ชิน แต่จากที่เคยลองมา ปุ่มกดของ Canon 60D จะแข็งๆหน่อย โดยเฉพาะปุ่ม 5 ปุ่มตรง Top Screen พอพัฒนามาเป็น 70D ไปลองเทียบกัน ของ 70D ปุ่มกดง่ายกว่านิดหน่อย นุ่มขึ้นนิดๆ แต่ส่วนตัวผมชอบปุ่มแบบของ 6D มากกว่า กดลงไปได้ลึก นิ่ม ทำให้รู้สึกกดง่ายกว่า 60D/70D เยอะ

บางคนบอก จอพับได้เป็นแค่ลูกเล่นหลอกเด็ก เอาไปใช้จริงไม่ได้ ผมขอแย้งเลย เพราะผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้จอพับได้บ่อยมาก โดยเฉพาะถ่ายจากมุมต่ำ มุมสูง ละก็ถ่ายมาโคร

ตรง Hot Shoe ของ Nikon จะมีแผ่นพลาสติกเสียบปิดไว้ แต่ของ Canon ไม่มี ซึ่งผมว่าถ้าเราไม่ได้ใช้มันแต่จะเอากล้องไปลุยหนักๆก็อยากจะให้ Canon ทำบ้างเหมือนกัน (มันช่วยให้เวลาทำความสะอาดกล้องตรง Hot Shoe ง่ายขึ้น)

Canon STM Lens เท่าที่ผมลองจัดว่าแจ่มมากสำหรับผู้ใช้ทั่วไป เงียบ 100% ไม่เหมือน USM ที่แต่ก่อนบอกเงียบแต่เอาเข้าจริงก็ยังมีเสียงอยู่ ความเร็วน่าประทับใจ ไม่เร็วเท่า USM เทพๆ แต่ก็เร็วพอสำหรับถ่ายรูปในชีวิตประจำวันละกัน (ผมไม่รู้ว่า Nikon มีอะไรแบบนี้รึเปล่า)

ละก็มีเพื่อนผมไปซื้อ Mirrorless มา (ของ Fuji) ผมก็ไปขอยืมมาเล่นนิดๆหน่อยๆ ยอมรับว่ายังโฟกัสช้ากว่า DSLR มาก (ถึงแม้ว่า Mirrorless สมัยนี้จะโฆษณาเรื่องความเร็วในการโฟกัสไว้เวอร์แค่ไหนก็ตาม) ลูกเล่นเยอะดี แอบงงกับพวกถ่าย Raw ขาวดำ มันทำไปเพื่ออะไร 55 ไหนๆก็ถ่าย Raw แล้วก็เก็บข้อมูลให้มันครบๆหน่อยก็ได้ จอ EVF ในสถานการณ์ทั่วไปผมว่าไม่ต่างจาก Optical เลย แต่ยังไม่เคยลองกับการถ่ายรัว/แสงน้อย

เอาไว้แค่นี้แหละ รู้สึกมันเยอะแปลกๆ

Edit เพิ่มเติม Battery ของ Mirrorless สำหรับผมจัดว่าน้อยมาก ชวนเพื่อนไปถ่ายภาพเล่นๆ 3 ชั่วโมง แบตมันหมดละ (จากชาร์ตเต็ม) DSLR ของผมยังลดไม่ถึง 20% เลย ทั้งๆที่ผมถ่ายเยอะกว่าอีก (DSLR ผมถ่ายไปประมาณ 500 รูป Mirrorless เพื่อนผมถ่ายไปประมาณ 200 กว่ารูป)
    จริงๆ Mirrorless ตอนนี้ใครมีเงินน่าใช้ดีอย่าง A7R(MarkII กำลังมาปีนี้ น้ำขึ้นแล้วรีบตักจริงๆ sony) อีกไม่นาน Mirror จะมีของเล่นมากกว่าปัจจุบัน
    แล้วบางตัวอย่าง Nikon 1 (รุ่นไหนจำไม่ได้)ใช้เลนส์ Fx ได้แล้ว(หรือมันใช้ได้อยู่แล้วว่ะ) กับของบางอย่าง ตอนนี้ส่วนบาง Mirror กำลังโตเยอะมาก
    ส่วน DSLR กำลังลดลงเรื่อยๆ แต่อย่างว่า 'เทคโนโลยีไม่เคยหยุดอยู่กับที่อยู่แล้ว'
    Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ $3MiFiN@L$ อ่านกระทู้
    จริงๆ Mirrorless ตอนนี้ใครมีเงินน่าใช้ดีอย่าง A7R(MarkII กำลังมาปีนี้ น้ำขึ้นแล้วรีบตักจริงๆ sony) อีกไม่นาน Mirror จะมีของเล่นมากกว่าปัจจุบัน
    แล้วบางตัวอย่าง Nikon 1 (รุ่นไหนจำไม่ได้)ใช้เลนส์ Fx ได้แล้ว(หรือมันใช้ได้อยู่แล้วว่ะ) กับของบางอย่าง ตอนนี้ส่วนบาง Mirror กำลังโตเยอะมาก
    ส่วน DSLR กำลังลดลงเรื่อยๆ แต่อย่างว่า 'เทคโนโลยีไม่เคยหยุดอยู่กับที่อยู่แล้ว'
    โพสนี่ขอพูดถึง Mirrorless เยอะหน่อยนะคับ อิอิ

ถูกต้องคับ ช่วงนี้ Mirrorless มาแรงมาก ขายดี ตีตลาดได้ตรงจุด กลุ่มลูกค้าเยอะและหลากหลาย เป็นโอกาสที่บริษัทขายกล้องไม่ควรพลาดอย่างยิ่ง (แต่เหมือนเจ้าแรกที่พลาดก่อนเพื่อนเลยคือ Canon 555+)
    ที่ผมเห็นคือ Mirrorless มาแย่งตลาด DSLR ระดับล่างไปประมาณ 80% ระดับกลางไปประมาณ 30% ส่วนระดับสูงยังทำได้ไม่ดีเท่าที่ควร (ระดับสูงในที่นี่หมายถึง Sony a7/a7R/a7s ปะทะ Nikon D800E, Canon 5D3 อะไรทำนองนี้นะคับ พวก Fuji X-T1, Sony a6000 ผมให้เป็นระดับกลาง) ละก็ถ้าจะพูดให้ละเอียดลงไป แถบตะวันตกจะไม่นิยม Mirrorless เท่าเอเชีย เพราะฝรั่งเขามือใหญ่ มันจับ Mirrorless ไม่ถนัด
    ตัวเลข 80% 30% ผมประมาณจากความรู้สึกเอานะคับ อย่าใส่ใจมาก เอาแค่ให้เห็นภาพก็พอ แต่ที่บอกว่าฝรั่งไม่นิยม Mirrorless นี่เป็นเรื่องจริงจากปากฝ่ายการตลาดของ Canon เลย

Nikon 1 ใส่เลนส์ FX ได้ตั้งแต่รุ่นแรกแล้วคับ ไม่ถือว่าเป็นเรื่องแปลกอะไร Canon EOS M ก็ทำได้ พวก Micro 4/3 ก็ทำได้ถ้ามี Adapter แปลง ของพวกนี้ถือเป็นเรื่องปกติคับ ยิ่ง DSLR พวกที่ใช้ APS-C Sensor นี่ไม่ต้องใช้ Adapter ให้ยุ่งยากเลย

ส่วนตัวผมชื่นชมพัฒนาการของ Mirrorless ที่ไปเร็วดี เป็นประโยชน์กับผู้บริโภค ต่างจาก DSLR ที่แต่ละค่ายมีแต่กักของไว้ ไม่ยอมจัดเต็มซักที จนตลาดระดับล่างโดน Mirrorless แย่งไปเกือบหมดแล้ว

ถึงผมจะไม่เคยใช้ Sony a7/a7r/a7s แต่ในความคิดส่วนตัวผมมองว่ามันมาผิด Concept นิดหน่อย ตรงที่กล้องเล็กแต่ Sensor ใหญ่ แต่เขาลืมไปว่า Sensor ใหญ่ = เลนส์ใหญ่ และ กล้องเล็ก + เลนส์ใหญ่ = ใหญ่ 555+ (แถมน้ำหนักไม่ Balance ด้วย) ทั้งๆที่ Mirrorless มันควรจะชูจุดเด่นของตัวเองว่าเล็ก กะทัดรัด พกพาง่าย

ตามภาพ ผมเชื่อว่าหลายคนซื้อ Mirrorless เพราะมันเล็ก น้ำหนักเบา พกพาง่าย แต่มันไม่ใช่กับ Sony a7/a7r/a7s เพราะกล้องมันเล็กจริง แต่เลนส์มันไม่เล็กเหมือนกล้องเลย อิอิ

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    Mirrorless คือสุดยอดแห่งกล้องอะ ผมจับ700d ของCanon ครั้งแรกยังรู้สึกว่าใช้ยาก
    พอมาจับ Power shot G1x ของCanonไป ทำไมใช้ง่ายจังฟะ โหมดก็มีตั้งเยอะ แต่เข้าใจง่าย - -
    ทำหน้าชัดหลังเบลอยังสวยอะ เลนส์ก็เปลี่ยนได้อีก ราคาก็มีให้เลือกตั้งแต่5พันยัน2หมื่น (2หมื่นมีwifi แต่กล้องDSLR 3หมื่นไม่มี)

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    ผมชอบ Canon นะ ผมใช้ Canon 1100D
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    canon ครับ

ไม่รู้ทำไม

กล่าวขอบคุณ
    366
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ผมชอบ นิค ครับบบ เหตุผลก็ เป็นกล้องตัวแรกที่จับและใช้มาตลอดครับบบ F65 ตอนนี้ ปลดระวางมันใส่ตู้เซฟและครับ // สู้ ค่าฟิล์มไม่ไหว กับ ค่าล้างครับบ ฮ่าาา ๆ

กล่าวขอบคุณ
    394
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    1
    ถ้าชอบอุปกรณ์ถูก ๆ ไม่แพงมาก ก็ Canon ถ้าแพงแต่คุ้มราคาก็ Nikon
    ส่วนตัวชอบ Nikon สีสด พัฒนามาเยอะ แจ๋วมากครับ ;D

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    Canon ครับเพราะฟังก์ชั่นมันเข้าใจง่าย ใช้ง่ายดี สะดวก (ถึงราคาแพงก็ตาม)และตอนนี้ ผมใช้ตัว 650D แต่ถ้ามีเงินจะซื้อ 1DX มาใช้ เพราะกะจะเอาไว้ ถ้ากีฬาโดยเฉพาะ

กล่าวขอบคุณ
    9,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    Canon ครับ เพราะผมใช้ Canon

Saraburi , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    150
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    1
    Nikon ภาพธรรมชาติ Canon ภาพสวย

แต่ผมใช้ Sony อ่ะครับ -.-

กล่าวขอบคุณ
    617
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    ผมใช้ Canon600d คับ ซึ่งตอนนี้มีเลนส์ canon 50 f1.8 กับ tam 17-50 vc di2(ตัวนี้โครตหนัก)