ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    666
    ได้รับคำขอบคุณ: 703

เดี๋ยวนี้เขาพิมพ์ "อ่อ" แทน "เหรอ" แล้วใช่ไหม ภาษาไทยเราทุกวันนี้เป็นแบบนี้แล้วเหรอ

ทำไมเป็นแบบนี้อ่ะ อ่อ มันก็เอาไว้ใช้ตอนเรา เข้าใจ รับทราบ ตอบรับ ทำไมเอามาใช้แทน เหรอ ไปได้ เห็นแล้วน่าสับสน ภาษาวิบัติยังพอสื่อเข้าใจ แต่อันนี้ เห็นแล้วหงุดหงิด ภาษาไทยเกิดอะไรขึ้นเนี่ย
    INTEL CORE I7 3770, ASUS P8Z77-V LE PLUS, ASUS GTX 670 2GB top, Ocz 650 watt, Hyperx 4 GB

นักวิทยาศาสตร์
    กล่าวขอบคุณ
    1,235
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,099
    ยุคสมัยมันเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา

(=゚ω゚)ノニャーン
    กล่าวขอบคุณ
    301
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,370
    Blog Entries
    6
    สั้นๆ  อ๋อ

ยาวๆ   อ๋อ ยังงั้นเหรอ  เพิ่มความสุภาพนิด  อ๋อ ยังงั้นใช่ใหม

ภาษา และ ยุคสมัยมันเปลี่ยนแปลง ตลอดเวลาอยู่แล้ว เหมือนกับเวลาที่มันไม่เคยหยุดเดิน

ถ้าคิดเหมือนเดิมๆ ไม่เปลี่ยนแปลง มันก็จะไม่มีอะไรพัฒนา

และอีกอย่าง การพัฒนามันก็ไม่ได้ มีด้านลบอย่างเดียวซะหน่อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย littlefox : 21st June 2014 เมื่อ 00:00

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Double Dodge`
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 774
    ประมาณว่า '' จะไปไหนอ่อ ? '' งี้ปะ ?

อ่อ = สั้น อ่ออออออออออออออออออออออ = ยาว

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    4
    ผมว่าผมใช้ "อ่อ" ในการพิมพ์มา 10 ปีแล้วครับ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เล่นเกมอย่าเสียการเรียน
    architecture16 NU ^___^
    กล่าวขอบคุณ
    1,197
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,129
    นี้เเหละครับภาษาจะได้ไม่ตาย ให้มันเป็นไปเเบบนี้เเหละ มันมีพัฒนาการของมัน ทั้งดีทั้งเเย่
    STEAM

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    ถ้าไม่เปลี่ยนแปลงเลย ป่านนี้เราคงใช้ จะเสด็จไปไหนรึเพคะ

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 23 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    ผมใช่ทั้งพิมพ์ทั้งพูด อ่อ อ่อโอเค อ่อเข้าใจ อ่อๆ =___=

ผมดีใจนะครับที่ยังมีคนเอาใจใส่ภาษาที่เป็นเอกลักษณ์ของเราอยู่ แต่ว่าในการใช้ชีวิตร่วมกันในสังคมต้องเปิดใจกว้างๆ

ในทุกๆเรื่องแหละครับ

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    นึกว่าหงุดหงิดดอยู่คนเดียวนะเนี่ย = =" ปกติที่เห็นก็จะเป็นคำคล้ายๆเดิม อย่าง จุ งเบย หรือ เหรอ หรา จิ จิง ดิ เดะ แต่พอเห็นอันนี้แล้วมันเปลี่ยนไปเป็นคนละคำเลย แล้วยังเป็น2แง่2ง่าม คำรับกลายเป็นคำส่งซะงั้น

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    1 ในความสวยงามและเอกลักษณ์ของภาษาไทยนะครับผมว่า ยืดหยุ่นดี พูดได้เป็นร้อยๆแบบโดยที่ความหมายยังคงเดิม

Banned
    ในใจ natalia <3
    กล่าวขอบคุณ
    3,436
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,629
    2
    แต่ผมว่าคำว่า เหรอ ภาษาพิมมันดูเหมือนไม่จริงใจยังไงไม่รู้สิ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

(=゚ω゚)ノニャーン
    กล่าวขอบคุณ
    301
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,370
    6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arashizato อ่านกระทู้
    นึกว่าหงุดหงิดดอยู่คนเดียวนะเนี่ย = =" ปกติที่เห็นก็จะเป็นคำคล้ายๆเดิม อย่าง จุ งเบย หรือ เหรอ หรา จิ จิง ดิ เดะ แต่พอเห็นอันนี้แล้วมันเปลี่ยนไปเป็นคนละคำเลย แล้วยังเป็น2แง่2ง่าม คำรับกลายเป็นคำส่งซะงั้น
    เหมือนกันพอได้ยินคำพวกนี้ [จุ งเบย หรือ เหรอ หรา จิ จิง ดิ เดะ ] มันจะรู้สึกหงุดหงิดแปลกๆ

หรืออะไรที่มันเพื้ยนไปมากๆ อยากจะพูดกับไปแรงๆ ประมาณว่า จุงบ้าน ce#$W%W^%W%D สิ

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hisawahiroki อ่านกระทู้
    ผมว่าผมใช้ "อ่อ" ในการพิมพ์มา 10 ปีแล้วครับ
    เหมือนผมเลยครับ ผมว่าคำว่า 'เหรอ' มันฟังดูแปลกๆครับ
    I Become So Numb

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ผมว่าคำเเบบนี้มันก็ไม่วิบัตเท่าไรนะครับ ถ้าเจอภาษาสก๊อยเเล้วจะเครียดครับ เเทบคุยกับมันไม่รู้เรื่อง ฮ่าๆๆๆ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,451
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    ผมหงุดหงิดด้วยคน มันคือภาษาแห่งกวาง เบื่อและรำคาญ

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arashizato อ่านกระทู้
    คิดตามคอมเม้นนี้

มันน่าใช้ไหมล่ะ ปกติ อ่อ อ๋อ อ้อ นี่มันเป็นคำรับนะ เหมือนถามว่า เข้าใจรึยัง ? แล้วก็ตอบว่า อ่อ เข้าใจแล้ว อะไรแบบนี้ -*-

เข้าใจแล้วอ่อ ? เห็นแล้วดูหงุดหงิด

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ปกติ อ่อ เราก็ใช้เฉพาะช่วงที่ เราเข้าใจ มุข

ส่วน เหรอ นี้เราใช้ หรอ ดีกว่า เพราะ สั้นกว่า ก็จะมีอีกคำนานๆ ใช่ที
    แต่ส่วนใหญ่จะพูดกับเพื่อน ญ กันเอง ก็ คือ หรา พูดออกแนวกวนๆ ไปงั้นแหละ

กล่าวขอบคุณ
    260
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    1
    ผมว่า อ่อ ดูดีกว่า เหรอ นะ

กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    วิบัติตามอารมณ์สินะ....

อ่อ ผมใช้เป็นสิ่งที่หมายถึงรับทราบหรือเข้าใจนะ

ส่วน เหรอ ผมก็ใช้ แต่ไม่ใช้คำเดียวโดดๆ เช่น ใช่เหรอ(ครับ) มีอะไรเหรอ(ครับ) เป็นอะไรเหรอ(ครับ) อื่นๆ

กล่าวขอบคุณ
    165
    ได้รับคำขอบคุณ: 483
    บางคน เหรอ แต่พิมพ์เป็น หรา เวลาเห็นแล้วหงิดๆ ส่วนมากเจอในเกมส์ ก็นะเกมส์เมอร์ไทยเป็นยังใง

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    หราาาาาา เเบบนี้ หงุดหงิดกว่าอีกครับ

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    สำหรับผม " อ่อ " คือ " อ๋อ " ที่แปลว่าเข้าใจ อะไรประมาณนี้นะ แค่ขี้เกียจกด ชิพ หรือ กดไม่ติด 555+

ส่วน " เหรอ " ก็ยังใช้เหมือนเดิมอาจเปลี่ยนเป็น " หรอ " " หรา " แล้วแต่สถาณการณ์

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    ตามความเข้าใจผม "อ๋อ" กับ "เหรอ" มันคนละความหมายกันเลย

อ๋อ เป็นเหมือนคำอุทาน ใว้ใช้ตออนที่เข้าใจอะไรซักอย่าง เช่น อ๋อ ที่แท้อย่างนี้เอง , อ๋อ ใช่นึกออกแล้ว , อ๋อ แบบนี้เอง , อ๋อ เข้าใจแล้ว
    เหรอ คล้ายๆคำถาม เช่น เข้าใจแล้วเหรอ , มันใช่เหรอ , นายรู้เหรอ , ตรงนี้เหรอ

ลองฟังดูกดตรงรูปลำโพงช่องภาษาไทย
    https://translate.google.co.th/?hl=t...B9%89%E0%B8%A7

https://translate.google.co.th/?hl=t...B8%A3%E0%B8%AD
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Andou : 21st June 2014 เมื่อ 10:13

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,836
    ผมว่าเป็นการใช้แทนความเข้าใจมากกว่า
    อ่อ = เข้าใจแล้ว
    หรอ = เข้าใจแล้วเหมือนกันแต่มันดูกวนๆไงไม่รู้

Banned
    ในใจ natalia <3
    กล่าวขอบคุณ
    3,436
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,629
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ niknana อ่านกระทู้
    ผมหงุดหงิดด้วยคน มันคือภาษาแห่งกวาง เบื่อและรำคาญ
    เหรอ.........

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: