ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 10

เคยสงสัยกันไหมครับ?

ทำไมรถต้องใช้น้ำมัน ใครเป็นผู้วางระบบรถให้ใช้ น้ำมันในการขับเคลื่อน

ผู้รู้ตอบทีครับ ผมสงสัยมานานแสนนาน

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    9,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    นั่นดิ ผมก็อยากรู้

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ก็คงจะเหตุผลเดียวกับ ทำไมคุณถึงต้องกินข้าว ใครเป็นคนวางระบบให้ร่างกายต้องการสารอาหาร นั้นแหละครับ

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    เหมือนกับคุณหละครับ ทำไมคุณต้องสงสัยด้วย ใครเป็นคนวางระบบสมองและความคิดให้คุณมาถาม *-*

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballba อ่านกระทู้
    เหมือนกับคุณหละครับ ทำไมคุณต้องสงสัยด้วย ใครเป็นคนวางระบบสมองและความคิดให้คุณมาถาม *-*
    ผมสงสัยไม่ได้หรอครับ? ทำไมต้องตอบกวนๆแบบนั่นด้วย

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ meecomebackz อ่านกระทู้
    ผมสงสัยไม่ได้หรอครับ? ทำไมต้องตอบกวนๆแบบนั่นด้วย
    ผมก็ไม่เห็นได้ว่าอะไรเลยครับ แค่ยกตัวอย่าง จะใส่ใจทำไม *-*

เรปบนเขาก็พูดถูก ใครเป็นคนสร้างระบบให้เรากินอาหาร ทำไมไม่กินหญ้ากินน้ำกินอากาศ แล้วมีชีวิตอยู่ได้ แทนหละ

ทำไมต้องสมองและความคิดเรา ต้องมาคิดสงสัยเรื่องนี้ ทำไมไม่สงสัยเรื่องอื่น ทำไมไม่คิดจะทำอย่างอื่น ใครเป็นคนสร้างระบบ ผมพูดถูกปะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 21st June 2014 เมื่อ 19:21

กล่าวขอบคุณ
    83
    ได้รับคำขอบคุณ: 527
    ทำไมมนุษย์ต้องซั่มกันถึงมีลูก ใครเป็นคนสร้างระบบ ทำไมไม่มองหน้ากัน แล้วท้องเลยอ่ะ 555
    ทำไมต้องซั่ม มองหน้า จับมือกันแทน หอมกันแทน ไม่ได้หรอ
    เหมือนรถอ่ะ น้ำอสุจิ แทนการขับเคลื่อนไม่ได้หรอ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Imyour : 21st June 2014 เมื่อ 19:38

กล่าวขอบคุณ
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballba อ่านกระทู้

ผมก็ไม่เห็นได้ว่าอะไรเลยครับ แค่ยกตัวอย่าง จะใส่ใจทำไม *-*

เรปบนเขาก็พูดถูก ใครเป็นคนสร้างระบบให้เรากินอาหาร ทำไมไม่กินหญ้ากินน้ำกินอากาศ แล้วมีชีวิตอยู่ได้ แทนหละ

ทำไมต้องสมองและความคิดเรา ต้องมาคิดสงสัยเรื่องนี้ ทำไมไม่สงสัยเรื่องอื่น ทำไมไม่คิดจะทำอย่างอื่น ใครเป็นคนสร้างระบบ ผมพูดถูกปะ
    เพราะรถคือสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นไงครับ ผมจึงถามว่าทำไม ถึงต้องใช้น้ำมันเป็นเชื้อเพลิง มันมีสารอะไร ซึ่งมนุษย์ที่เรียนเกี่ยวกับเรื่องนี้มาย่อมให้คำตอบผมได้

แต่ที่ไม่เข้าใจคือ ถ้าให้คำตอบไม่ได้ แล้วมาพิมพ์แบบนี้ทำไม เหงามากหรอครับ?

หรือผมมาถามผิดบอร์ด?

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

หssม
    Pichit , Phitsanulok
    กล่าวขอบคุณ
    2,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 638
    น้ำมันเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดในตอนนี้ครับเค้าเลยสร้างเครื่องยนต์ที่ใช้น้ำมันเพื่อจุดระเบิดไห้ลูกสูบทำงาน

มีไรถามผมได้ครับชอบแต่งรถแต่ไม่แว๊นแต่งสวยเฉยๆ55
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Droge. : 21st June 2014 เมื่อ 19:43

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    ไม่รู้แล้วสงสัย และรู้จักตั้งคำถามก็ดีอยู่แล้วนี่ครับ จะได้ค้นคว้าหาความรู้เพิ่มเติม
    สงสัยแล้วไม่ตั้งคำถามนี่สิแปลก - -

เพราะการสงสัย และ การตั้งคำถาม ไม่ใช่เหรอครับ ที่ทำให้มนุษยชาติเรามีสิ่งประดิษฐ์มีความคิดต่อยอดต่างๆนานาแบบทุกวันนี้?

อีกอย่าง เรื่องน้ำมันรถ กับ ระบบการใช้พลังงานของยานพาหนะ มันเป็นเรื่องที่มีเหตุมีผล จะมีคนสงสัยเรื่องกลไกการทำงานของมัน
    ก็ไม่เห็นแปลกอะไรนี่ครับ ก็คนไม่รู้แล้วมีความอยากที่จะรู้ การขวนขวายที่จะหาข้อมูล อยากทราบถึงสิ่งที่ตนไม่รู้ เป็นสิ่งที่ดี
    ดีกว่าเด็กที่นั่งฟังครูอยู่ในห้องแล้วไม่ได้อะไรเลย สงสัยอะไรก็ไม่กล้ายกมือถาม เพราะกลัวว่าเพื่อนในคลาสจะขัดขา ละบอกว่า
    "ทำไมนายโง่จัง เรื่องแค่นี้ไม่เข้าใจหรือไง?" จนต้องเก็บคำถามของตนเองไว้เงียบๆ ในมุม มุมหนึ่งของห้องเรียน และฉงนกับคำถามของตนเองต่อไป
    และไม่ได้อะไรเลยนะครับ..... ผลที่ตามมาคือ การขาดทักษะด้าน 'Critical Thinking'

ส่วนเรื่อง ร่างกายกับการบริโภคอาหาร มันคนละ Condition กัน คนละเรื่องกันเลย
    เรื่องร่างกายมันเป็นเรื่องของธรรมชาติ กายภาพของมนุษย์

แต่ยานพาหนะ กับ เชื้อเพลิง พลังงาน มันเป็นสิ่งที่ถูกสร้างหรือเกิดจากการประยุกต์ขึ้นจากสิ่งเดิมที่มีอยู่
    ซึ่งมันเป็นสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้น เรื่องการใช้เชื้อเพลิง การบริโภคน้ำมันของยานพาหนะ จึงไม่เกี่ยวและไม่เหมือน
    กับเรื่อง คนกินข้าว......

ผมเองก็ไม่รู้หรอกครับ เรื่อง น้ำมัน กับ ยานพาหนะ นั่นน่ะ ก็มารออ่านจากผู้รู้เหมือนกัน
    แต่เท่าที่ผมคาดเดาไว้จากที่สังเกตและพบเห็นมานะ ผมว่า มันมาจากการที่เราค้นพบ Fossil Fuel และกลุ่มพลังงานชุดแรกๆในยุคหลังปฏิวัติวิทยาศาสตร์
    นั่นแหละ ที่เริ่มจากการใช้ถ่านหินเป็นเชื้อเพลิง ละก็พบว่ามันสร้างปัญหาขึ้น ในประจวบเหมาะกับที่เริ่มเข้าสู่ยุคการขุดน้ำมัน
    จากแหล่งน้ำมันดิบจุดต่างๆ (อาจมาจากความก้าวหน้าทางวงการวิศวกรรมในช่วงผลัดเปลี่ยน) น้ำมันก็เลยกลายมาเป็นเชื้อเพลิง
    ในการขับเคลื่อนรถยนต์มั้งครับ (คาดเดา สันนิษฐานนะ อย่าเอาอะไรมาก รอผู้รู้มาเสริมต่อไป)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Imyour อ่านกระทู้
    ทำไมมนุษย์ต้องซั่มกันถึงมีลูก ใครเป็นคนสร้างระบบ ทำไมไม่มองหน้ากัน แล้วท้องเลยอ่ะ 555
    ทำไมต้องซั่ม มองหน้า จับมือกันแทน หอมกันแทน ไม่ได้หรอ
    เหมือนรถอ่ะ น้ำอสุจิ แทนการขับเคลื่อนไม่ได้หรอ
    ไม่เหมือนครับ...

น้ำอสุจิ เป็นแค่อุปกรณ์หนึ่งในกระบวนการขับเคลื่อนแรงปรารถนาทางเพศที่สัตว์หลายๆชนิดใช้ในการถ่ายผ่านของเหลวระหว่างปฏิสนธิกันเฉยๆครับ
    ส่วนน้ำมันใช้ในการเผาผลาญเป็นเชื้อเพลิงให้กับสิ่งของ วัตถุ เช่น ยานพาหนะ.....

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Imyour อ่านกระทู้
    แต่มนุษย์ก็คือสิ่งที่สร้างมาจากมนุษย์กันเองนะครับ สมองและร่างกายทุกส่วนมาจากมาพ่อแม่ไงครับ
    ผิดครับ การสร้างในที่นี้หมายถึงการสร้างในเชิงวิศวกรรมและเชิงอารยธรรมของมนุษย์ ผ่านการใช้เทคโนโลยี และภูมิปัญญา
    แต่การสร้างมนุษย์ คือ การกำเนิดสิ่งมีชีวิตเป็นการสืบพันธุ์-ขยายพันธุ์ ไม่มีกระบวนการทางเทคโนโลยี หรือ ภูมิปัญญามาช่วยครับ
    มีแค่สัญชาตญาณของสิ่งมีชีวิตกับกามสังวาส
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kingcesar : 21st June 2014 เมื่อ 19:49
    ชอบกินไข่เจียว

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    83
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ meecomebackz อ่านกระทู้
    เพราะรถคือสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นไงครับ ผมจึงถามว่าทำไม ถึงต้องใช้น้ำมันเป็นเชื้อเพลิง มันมีสารอะไร ซึ่งมนุษย์ที่เรียนเกี่ยวกับเรื่องนี้มาย่อมให้คำตอบผมได้

แต่ที่ไม่เข้าใจคือ ถ้าให้คำตอบไม่ได้ แล้วมาพิมพ์แบบนี้ทำไม เหงามากหรอครับ?

แต่มนุษย์ก็คือสิ่งที่สร้างมาจากมนุษย์กันเองนะครับ สมองและร่างกายทุกส่วนมาจากมาพ่อแม่ไงครับ

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    เอาง่ายๆ นะ คุณคิดว่าเครื่องยนต์รถมันทำงานยังไง

เครื่องแต่ก่อนใช้แรงดันจากไอน้ำ ต่อมาเปลี่ยนเป็นจุดระเบิดขนาดเล็กๆ ในกระบอกลูกสูบ โดยการฉีดน้ำมันเข้าไปเล็กน้อยแล้วจุดระเบิดตอนสตาร์ทรถ ทำให้ลูกสูบเกิดการเคลื่อนไหวไปหมุนเพลา ไปหมุนบลาๆ (ผมว่า จขกท. ก็น่าจะรู้ต่อแล้วนะว่าเครื่องไปหมุนอะไรต่อ ขี้เกียจอธิบายมาก ไม่ได้เรียนเรื่องพวกนี้มา ความรู้ไม่แน่น)

จากคำอธิบายบรรทัดที่ 2 ก็เห็นว่าสารเคมีที่จะเอามาใช้ตรงนี้ได้จำเป็นต้องเป็นของเหลว เพื่อฉีดให้เป็นฝอย เพื่อให้การเผาไหม้สมบูณร์ที่สุด ซึ่งน้ำมันดิบหลังจากสกัดและผ่านกรรมวิธีต่างๆ มาแล้วมันมีประสิทธิภาพในจุดนี้ ซึ่งการจะหาสารตัวอื่นมาแทน ณ ตอนนี้และให้ได้พลังงานที่เทียบเท่าหรือมากกว่า ในงบที่ไม่เกินไปนั้น มันยังไม่มีการเปิดเผยออกมา

ป.ล. ผมว่าคุณไปค้นเรื่องเครื่องยนต์รถกับสารเคมีที่จุดระเบิดได้ คุณจะเจอคำตอบเองแหละมั้ง

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    เริ่มดราม่าละ เพราะน้ำมันเป็นเชื้อเพลิงที่ "เหมาะ" ครับ ทั้งมีอยู่มาก เผาไหม้ง่ายได้ความร้อนสูง ใช้ในการขับเคลื่อนเครื่องยนต์ได้ดี
    แต่ก่อนก็มีเครื่องจักรไอน้ำครับ ใช้ถ่านหินเผาไหม้ได้ไอน้ำเป็นตัวขับเคลื่อน แต่มันก็พัฒนามาเรื่อยๆตามความเหมาะสม ปัจจุบันก็มีเครื่องยนต์แบบไฮบริดใช้แก๊ส LPG NGV อนาคตก็คงจะมีโซลาเซลล์ กับเครื่องยนต์ไฮโดรเจนที่ใช้น้ำเป็นพลังงานครับ

ผมไม่ได้อยู่ด้านนี้โดยตรงนะ แต่นี่น่าจะคร่าวๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    เดี๋ยวก็ปิดรับสมัคร สมาชิก และ เชื่อสิ!

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181

ไม่ผิดหรอกครับ มาถูกบอร์ดแล้ว

ผมเหงา 555+

แล้วผมพิมพ์แบบนี้ผมผิดด้วยหรอเนี้ย

อ้อ โทษๆ *0* นึกว่าไม่ซีเรียส มีคนแคร์กระทู้ผม ผมก็ดีใจละ

ช่วงหลังๆนี่ ไม่ค่อยมีคน reply ผมเลย น่าน้อยใจยิ่งนัก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 21st June 2014 เมื่อ 19:53

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    เห็นมองว่าคำถามของคุณเจ้าของกระทู้มีสาระดีนะ ถึงแม้ว่าจะใช้คำแปลกๆห้วนๆไปหน่อย

การจะเข้าใจว่าทำไมรถต้องใช้น้ำมัน คุณต้องเข้าใจก่อนว่ารถต้องการอะไรจึงจะเคลื่อนที่ได้เร็วๆ นั่นก็คือแรง สมัยก่อน (1000 ปีก่อน อะไรทำนองนี้) แรงที่เราใช้ในการทำให้ยานพาหนะเคลื่อนที่ได้ก็คือลม และยานพาหนะที่ว่าก็คือเรือ โดยใช้ใบเรือในการรับแรงลม แล้วส่งแรงนั้นไปที่ตัวเรื่อ ทำให้เรื่อเคลื่อนที่ได้
    ในทำนองเดียวกันเราก็มีการใช้แรงสัตว์ในการทำให้ยานพาหนะเคลื่อนที่ได้ โดยการใช้สัตว์นาๆชนิตเป็นแหล่งกำเนิดแรง ลากยานพาหนะมีล้อให้เคลื่อนที่

ช่วงไหนไม่รู้ ก็มีฝรั่งคนหนึ่งปิ้งไอเดีย เห็นว่าเวลาเราต้มน้ำ จะมีไอน้ำเดือดออกมา เวลาเราปิดฝาหม้อ ไอ้น้ำนั้นก็จะดันฝาหม้อออกมา แสดงว่าไอน้ำจากน้ำเดือดมีแรงดันเช่นกัน จึงน้ำความรู้ตรงนี้มาประยุกต์ใช้กับยานพาหนะ (รถไฟ) โดยการต้มน้ำให้เดือด ใช้แรงดันจากไอน้ำที่เดือดในการดันลูกสูบ แล้วลูกสูบก็จะไปขับเคลื่อนล้อรถไฟให้หมุนเคลื่อนที่ไปตามที่เราต้องการ

กาลเวลาผ่านไป มีการค้นพบเชื่อเพลิงฟอสซิล ซึ่งมีคุณสมบัตเผาไหม้ได้ดี แล้วเราก็ค้นพบว่าเวลาเราเผาเชื่อเพลิงฟอสซิลในสภาพแวดล้อมที่เหมาะสม (เชื่อเพลิงอยู่ในสถานะแก๊ส) การเผาไหม้นั้นจะให้สารในสถานะแก๊สที่มีปริมาณมากขึ้นมากกกก หากเราทำการเผาเชื่อเพลิงฟอสซิลในลูกสูบซึ่งเป็นระบบปิด แก๊สปริมาณมหาศาลจากการเผาไหม้นั้นก็จะไปดันลูกสูบให้เคลื่อนที่ เกิดแรงไปขับเคลื่อนยานพาหนะต่างๆ โดยแรงจากแก๊สที่เกิดจากการเผาไหม้นั้นมากกว่าแรงจากไอน้ำเยอะมากกก ทำให้เชื่อเพลิงฟอสซิลสามารถนำไปประยุกต์ใช้ได้หลายอย่าง รวมถึงยานพาหนะขนาดเล็กด้วย

ที่ผมบอกมาคือสิ่งที่ผมจำได้คร่าวๆนะคับ (อาจจะมีผิดบ้างต้องขออภัย) ผมไม่ได้จำว่าใครเป็นผู้ค้นพบ ค้นพบเมื่อไหร่ ผมจำแค่ว่าอะไรทำให้เขาคนนั้นค้นพบ ค้นพบแล้วยังไงต่อ แค่นั้นพอ

ปล. หลักการของเครื่องยนต์เจ็ทจะต่างออกไปจากเครื่องยนต์ลูกสูบนะคับ แต่ผมไม่ขอพูดถึง เพราะคุณถามแค่รถยนต์ทั่วๆไป

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    เพราะการให้กำเนิดพลังงานครับ น้ำมันสามารถให้กำเนิดพลังงานในการขับเคลือนยานยนต์ได้ ถ้าจะสงสัยว่าทำไมต้องน้ำมัน ก็เพราะว่ามันง่ายต่อการเปลี่ยนแปลงและง่ายต่อการหาวัตถุดิบ เรื่องราวมันเริ่มจากสมัยก่อนที่มีการคิดค้นพลังงานจากน้ำมันขึ้นมา แล้วก็พัฒนาศักยภาพมาเรื่อยๆ จนเป็นน้ำมันในปัจจุบัน กว่าจะมาถึงจุดนี้ได้ใช้เวลานานหลายศรรตวัต อาจจะสงสัยว่าทำไมต้องเลือกน้ำมัน ก็เพราะในสมัยก่อนน้ำมันมีอยู่เยอะ หาง่าย ขุดเจาะง่าย มีเยอะจนไม่รู้จะเอามาทำอะไร ก็เลยมีการคิดค้นเรื่อยมาจนถึงบัดนี้ละ ส่วนคำถามว่าใครเป็นผู้วางระบบการใช้น้ำมัน อันนี้ตอบไม่ได้ เพราะมันพัฒนามาเรื่อยๆ เริ่มจากใช้เป็นพลังงานไฟฟ้า พัฒนามาเป็นพลังงานขับเคลือนยานยนต์และอะไรต่างๆสารพัด หาคำตอบเรื่องนี้ไม่ได้จริงๆ ถ้าจะตอบคงจะตอบแบบรวมๆว่า พวกคนยุโรปเป็นผู้วางรากฐานเรื่องนี้ ด้วยนักวิทยาศาสตร์หลายสถาบันครับ

ปล. ถ้าอยากรู้เรื่องเกี่ยวกับน้ำมันลองไปหาหนังเรื่องนี้ดูครับ " Black Gold " เป็นเรื่องราวเกียวกับการค้นพบน้ำมันในตะวันออกกลาง เนื้อหาน่าสนใจ บทเยี่ยม ภาพสวย
    ปล2. รู้ไหมกว่าจะมาเป็นน้ำมันในรถยนต์ให้เราใช้กัน ไม่ใช่แค่ขุดเจาะลงไป เจอน้ำมันสีดำ แล้วจะเอามาใส่รถได้เลย มันต้องมีการสกัด การกลั่น การเติมส่วนผสมต่างๆ อะไรสารพัด และน้ำมันที่ขุเเจาะได้แต่ละแห่ง ก็สกัดได้ส่วนผสมต่างกัน เปรียบเทียบง่ายๆให้เห็นภาพ สมมุตว่าน้ำมันคือเสื้อผ้าชิ้นนึง เราจะทำเสื้อได้ เราต้องทำไง ต้องไปหาเส้นด้ายมาก่อน กว่าจะได้เส้นด้ายต้องมีการปลูกต้นฝ้ายเพื่อเอาใยฝ้าย แล้วกว่าจะทำให้ใยฝ้ายมาเป็นเส้นๆได้ก็ต้องมีการทอใยฝ้ายให้มันเป็นเส้นๆ แล้วพอมันเป็นเส้นๆเราได้เสื้อรึยัง ยังไม่ได้เราก็ต้องมีการทอเป็นผ้าซะก่อน พอทอเป็นผ้าแล้วทำไง เราก็เริ่มการตัดเย็บ จะตัดเย็บได้ต้องมีอะไรบ้าง มีเส้นด้าย เข็มเย็บผ้า และอะไรสารพัด การผลิตน้ำมันก็เหมือนกัน ใช่ว่าจะสามารถสกัดได้น้ำมันรถยนต์เลย มันต้องมีการหาวัตถุดิบต่างๆมาผสมกัน มีการกลั่นให้เป็นสะสารต่างๆ มีการสะกัด มีอะไรสารพัดอย่าง กว่าจะเป็นน้ำมันให้เราใช้อยู่นี้ ไม่ง่ายเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย shisaku : 21st June 2014 เมื่อ 20:16

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    243
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    รูดอล์ฟ ดีเซล เป็นคนคิดค้นเครื่องยนต์จ้า

ส่วนเครื่องยนต์ทำงานยังไง ดูคลิปเลย

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 278
    เฉียดดราม่า แต่ก็ได้สาระ ผมก็สงสัยเหมือนกันแต่ไม่เคยหาคำตอบ อ่านกระทู้นี้แปปเดียวก็เริ่มเข้าใจละ

เล่นเกมอย่าเสียการเรียน
    architecture16 NU ^___^
    กล่าวขอบคุณ
    1,197
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,129
    อาจจะเกิด ดราม่าขึ้นมาก็เป็นได้
    STEAM

โมเอะ แลนด์
    กล่าวขอบคุณ
    655
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,887

/\
    ภาพจากเว็บ http://www.dek-d.com/education/25295/

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    อันที่จริงมันไม่ได้มีแค่ น้ำมัน สมัยก่อนมันมีทั้ง ไฟฟ้า น้ำ ลม แสงอาทิตย์

แต่ผลที่ออกมาคือ น้ำมันสามารถทำให้เครื่องยนต์ขับเคลื่อนได้ดีสุด เสถียรกว่า

ส่วนไฟฟ้า ถึงจะประหยัด เรื่องค่าใช้จ่าย แต่มันหมดเร็วเกินไป บวกกับให้ความเร็วค่อนข้างต่ำ
    น้ำ ลม แสงอาทิตย์ ก็เหมือนกัน มันไม่ได้มีอยู่ตลอด แถมทำความเร็วได้ต่ำ

ก็คือ จะบอกว่า ทั้ง 4 อย่างที่กล่าวมาคือ พลังงานทางเลือก หรือพลังงานสำรอง เพราะถ้าน้ำมันหมดไปจากโลกจริงๆ ก็ต้องมีอะไรมาสำรองใช่ม่ะ

กล่าวขอบคุณ
    83
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ =Galaxy Ag=Z อ่านกระทู้

/\
    ภาพจากเว็บ http://www.dek-d.com/education/25295/
    ผมขอถามครับ

หมาอะไรมี3หาง

Upload Anime
    บ้านไง........จะมีที่ไหนอีก
    กล่าวขอบคุณ
    2,075
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,076
    สมัครใหม่เพื่อ คำถามนี้เลยปล่าว ครับ

I'm a N.E.E.T
    กล่าวขอบคุณ
    393
    ได้รับคำขอบคุณ: 981
    ผมขอถามครับ

หมาอะไรมี3หาง
    หมาสามหางครับ
    อย่ากดนะ
    บอกว่าอย่าไง
    แน่ะ
    ไม่ฟังกันเลย
    อิอิ
    ยอมและ
    บอกว่ายอมและยังจะกดอีก
    ต้องการอะไรอี๊ก
    เอิบ..