ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    278
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,491

คุณแม่กรี๊ด! ค่าโทรศัพท์ 2 แสนบาท ลูกชายเล่นเกมดัง

คุณแม่กรี๊ด! ค่าโทรศัพท์ 2 แสนบาท ลูกชายเล่นเกมดัง

--- INFO ---

-----------------------------------------------

เมื่อเวลา 10.30 น. วันที่ 22 มิ.ย.57 ผู้สื่อข่าวจากศูนย์ข่าวไทยรัฐสุพรรณบุรี ได้รับการร้องเรียน
    จาก นางอัมพร ชุ่มชื่นดี อายุ 48 ปี อยู่บ้านเลขที่ 140/2 หมู่ 8 ต.สาลี อ.บางปลาม้า จ.สุพรรณบุรี
    ว่าได้รับบิลเรียกเก็บค่าโทรศัพท์มือถือจากบริษัทแห่งหนึ่ง ในรอบเดือนพฤษภาคม ที่ผ่านมา เป็น
    จำนวนเงินสูงถึงกว่า 2 แสนบาท ทำให้คนในครอบครัวตกใจแทบช็อก จึงเดินทางไปตรวจสอบ
    พบนางอัมพร กับครอบครัว นั่งอยู่ด้วยสีหน้าเศร้าหมอง ในบ้านไม้เก่าชั้นเดียว

จากนั้นนางอัมพร ได้นำบิลใบเสร็จค่าโทรศัพท์มือถือมาให้ดู จากการตรวจสอบพบว่าเป็นบิลเรียก
    เก็บค่าโทรศัพท์มือถือจากค่ายหนึ่ง โดยระบุชื่อเป็นของนางอัมพร ชุ่มชื่นดี เป็นแบบรายเดือน ใน
    โปรโมชั่นเป็นแพ็กเกจ ไอสมาร์ท เหมาจ่าย 299 ต่อเดือน ให้บริการไวไฟ และอินเทอร์เน็ตไม่จำกัด
    โดยในบิลระบุรอบค่าใช้จ่ายประจำเดือนพฤษภาคม 2557 ที่ผ่านมา เป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น 203,477.06
    บาท ซึ่งในรายละเอียดของใบเสร็จแจกแจงเป็น ค่าบริการโปรโมชั่น 299 บาท ค่าบริการเสริม 6 บาท
    ภาษีมูลค่าเพิ่ม 7% (21.35 บาท) ที่น่าตกใจกลับเป็นค่าสินค้าและบริการ เป็นจำนวนเงินสูงถึง
    203,150.71 บาท จากการตรวจสอบในรายละเอียดของค่าใช้จ่ายในใบเสร็จที่มีถึง 3 หน้าแผ่นกระดาษ
    พบเป็นค่าบริการไลน์คอเปอร์เรชั่นทั้งหมด ทุกรายการ ระบุค่าใช้จ่ายตั้งแต่วันที่ 9 - 29 พฤษภาคม
    ที่ผ่านมา

ทั้งนี้ นางอัมพร เปิดเผยว่า โทรศัพท์มือถือดังกล่าวได้เปิดเป็นชื่อของตน และใช้โทรศัพท์ยี่ห้อซัมซุง
    รุ่นแกแลคซี่ เอส โดยให้ลูกชาย ชื่อ ด.ช.เอ (นามสมมติ) อายุ 12 ปี เป็นผู้ใช้งาน ที่ผ่านมาบิลค่าใช้
    จ่ายจะไม่เกิน 300-500 บาท จนบิลรอบเดือนที่ผ่านมาระบุค่าใช้จ่ายถึงกว่า 2 แสนบาท จึงได้สอบถาม
    ลูกชาย ก็ได้รับคำตอบว่า ไม่ได้เอาโทรศัพท์ไปทำอะไรเลย นอกจากเล่นเกมคุกกี้รันที่กำลังได้รับความ
    นิยมอยู่ในขณะนี้ ในส่วนนี้ก็ไม่เข้าใจในรายละเอียดมากนัก เนื่องจากเป็นชาวนาได้แต่ทำนาหากินไปวันๆ
    ไม่ทราบเรื่องเทคโนโลยีสมัยใหม่ แม้จะบันทึกชื่อลงในโทรศัพท์ยังทำไม่เป็น หลังช็อกกับบิลเรียกเก็บค่า
    โทรศัพท์ เมื่อตั้งสติได้จึงชวน น.ส.ศิริมา ชุ่มชื่นดี อายุ 23 ปี บุตรสาว ให้พาไปติดต่อที่ศูนย์ของค่ายที่ให้
    บริการ ในห้างสรรพสินค้าโรบินสัน สาขาสุพรรณบุรี ก็ได้รับคำตอบจากเจ้าหน้าที่ว่าต้องจ่ายอย่างเดียว
    เพราะได้ใช้บริการจริง เป็นค่าสินค้าบริการ ตนไม่รู้จะทำอย่างไร และไม่รู้จะเอาเงินที่ไหนไปจ่าย และ
    ก็คงไม่มีปัญญาจ่ายด้วย

ทางด้าน ด.ช.เอ เปิดเผยว่า ได้เล่นเกมคุกกี้รันมาระยะหนึ่งแล้วแต่ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร จนกระทั่งไป
    เปิดในยูทูบ พบเว็บไซต์หนึ่งบอกว่าสามารถซื้อเพชรในเกมคุกกี้รันได้ฟรี โดยไม่ต้องเสียเงิน ตนจึงทำ
    ตามวิธีการตามในยูทูบ และก็ได้เล่นเกม รวมถึงซื้อเพชรในเกมตามอย่างต่อเนื่องโดยไม่ได้สนใจอะไร
    จนกระทั่งมาเกิดเรื่องดังกล่าว ไม่คาดคิดว่าจะต้องมาทำให้พ่อแม่เดือดร้อน อยากจะฝากเป็นอุทาหรณ์
    ให้เพื่อนๆ ที่เล่นเกมในโทรศัพท์ว่าควรระวังและตรวจสอบให้ดีๆ ไม่อย่างนั้นอาจจะโดนแบบนี้ก็ได้

สำหรับเกมไลน์คุกกี้รัน ที่กำลังเป็นที่นิยมอยู่ในขณะนี้ มีวิธีการสมัครเพื่อเข้าเล่มเกมหลายวิธี โดยจะต้อง
    เริ่มต้นมีแอพพลิเคชั่น Line ก่อนเป็นอันดับแรก จึงจะสามารถเล่นเกมได้ เมื่อมีแอพพลิเคชั่น Line แล้ว ก็
    จะสามารถโหลดเกมคุกกี้ได้ ทาง App Store/Play Store โดยตรง หรือสามารถเข้าไปโหลดได้ภายใน
    แอพ Line อีกทางหนึ่ง

-----------------------------------------------

http://news.sanook.com/1617193/%E0%B...8%B1%E0%B8%87/

http://www.thairath.co.th/content/431346

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย l34nl4z : 23rd June 2014 เมื่อ 09:51

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    340
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    Blog Entries
    1
    ปาด 200000 งี้แหละดันไปซื้อให้ลูก ม. 1 เอง น่าสงสารแม่จัง

กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 902
    ตอนผม อายุ 12 ปี หรือ ป.6 เคยโทรหาแฟนด้วยโทรศัพท์บ้าน ตกเดือนบิลมา ป้าดดด! 3,600 ผมนี่โดนด่าเช็ดเลยแถมลดค่าขนมไป 2 เดือน แต่นี่ 2แสน โอ้ววว.....

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

"Thank You"
    กล่าวขอบคุณ
    11,566
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,104
    น่าสงสารน่ะครับยิ่งเป็นชาวไรชาวนาด้วย

กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    อิลูกเวน แม่ทำไร่ทำสวนเสือกติดหรู ใช้ไอโฟน 13 ชวบรุ่นกุบางคนยังไม่ใช้มือถือเลย
    สงสารพ่อแม่จริงๆ ผ่อน ไอโฟน ยังไม่หมด ต้องมาผ่อน 200000 เกมคุกกี้รันเหอะๆ
    ขอบคุณเธอ ที่เข้ามาในชีวิต ต่อจากนี้ ขอทำทุกอย่างให้เหมาะสมกับที่เธอที่เข้ามา

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 176
    ผมยังใช้ โทรศัพท์เมื่อสมัย 7-8 ปีก่อนอยู่เลยนะ = _ = ทำไมเด็กสมัยนี้ใช้ของหรูกันทุกคนเลยอะ

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    จริงๆเคสใกล้เคียงกัน ที่อเมริกา แอปเปิ้ลต้องยอมนะครับ เพราะถือว่ามีระบบการป้องกันไม่ดีพอ (ที่อเมริกาบิลเป็นล้านอ่ะ -0-)

ส่วนที่ไทย ถ้าเจรจา หรือฟ้องขึ้นมา คาดว่าค่ายโทรศัพท์คงชนะ เพราะกฎหมายไทย มันคุ้มครองผู้ผลิต มากกว่าผู้บริโภค

จริงๆการซื้อไปก่อน เก็บเงินทีหลัง ผมว่ามันใกล้เคียงกับเคสบัตรเครดิต คนๆนึงจะมีเครดิตเป็นแสนทั้งๆที่จ่ายรายเดือน 299 เหรอ

สมมติ บัตรเครดิต ผมไปสมัคร เงินเดือนไม่กี่พันบาท รูดเฉลี่ยเดือนละ 300-500 บาท คิดว่าวงเงินจะได้เท่าไหร่ ?

คือผมก็ไม่ได้จะโทษค่ายโทรศัพท์ ที่มีการจัดการระบบให้ซื้อของในเกมง่ายขึ้น แล้วไม่มีระบบป้องกันหรอกนะ

จริงๆตัวแม่ ตัวเด็กก็ผิดทั้งคู่ด้วย เด็กก็หัดโกงตั้งแต่เด็ก แหมจะใช้ทริคซื้อเพชรฟรี ของฟรีไม่มีในโลกหรอก

ตัวแม่ก็ไม่ดูแล ถ้ายกกฎหมายไทยมาอ้าง ว่าการทำนิติกรรมของผู้เยาว์ในการซื้อเพชรในเกมนี้นั้น สามารถบอกล้างได้

ต่อให้พิสูจน์ได้ว่า แม่ไม่ได้เป็นคนซื้อเอง (เบอร์นี้ชื่อแม่เป็นเจ้าของ) เด็กเป็นคนซื้อเองจริง

แต่แม่เป็นคนหยิบยื่น โทรศัพท์เครื่องนี้พร้อมแพคเกจให้ด้วยความเต็มใจ

สุดท้ายค่ายมือถือรายนี้ก็จะชนะคดีอยู่ดี แล้วขุ่นแม่ก็ต้องจ่าย 2 แสน

ยกเว้น ค่ายมือถือนี้จะทำตัวเป็นพ่อพระ ยอมความไป แล้วให้เป็นเคสตัวอย่าง

แต่จริงๆผมว่าตัวอย่างมีเยอะแล้ว หลายปีที่ผ่านมานี้ มันไม่ควรจะเกิดขึ้นแล้วนะ โดนกันซะมั่งก็ดี

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Doy-Driiman อ่านกระทู้
    อิลูกเวน แม่ทำไร่ทำสวนเสือกติดหรู ใช้ไอโฟน 13 ชวบรุ่นกุบางคนยังไม่ใช้มือถือเลย
    สงสารพ่อแม่จริงๆ ผ่อน ไอโฟน ยังไม่หมด ต้องมาผ่อน 200000 เกมคุกกี้รันเหอะๆ
    ในข่าว เห็นว่าเป็น Galaxy S นะครับ น่าจะเป็น S1 ด้วยซ้ำ ไม่ใช่ iPhone

ม.1 ยุคผมก็ยังไม่มีมือถือแพร่หลายเหมือนกัน ใครมี 3310 นี่โคตรเทพ เกมงูในตำนาน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CanDiiZ : 23rd June 2014 เมื่อ 08:49

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    441
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    ซวยไปครับ เด็กยังไม่ค่อยรู้เรื่อง ซื้ออันถูกๆให้เค้าใช้ไปก่อนน่าจะดีกว่า ช็อคเลย

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 214
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Doy-Driiman อ่านกระทู้
    Iphone ไรคุณจะเม้นไรหาข้อมูลบ้าง เขาซื้อเพชรผ่าน googlestore*android เท่านั้น ผ่านระบบหักเงินรายเดือน ซึ่งตอนนี้มีค่ายเดียวคือ AIS

app store Iphone ไม่ได้ซื้อกันง่ายๆต้องผูกบัตร credit หรือ debit ก่อนเขาป้องกันไว้แล้วจะ comment อะไรหา Fact ด้วยไม่ใช่กล่าวหามั่วๆ
    My Device : Cpu-Intelcore I7-4770 MB-AsRock Fatal1ty H87 performance GPU-GTX770 Ram-Hyperx 8GB (4*2) Case-Corsair 300r

I'll be fine
    กล่าวขอบคุณ
    549
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,939
    เด็กหนอเด็กรู้ไหมทำให้แม่เดือดร้อนขนาดนี้

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    593
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    ผมไม่มีปัญหานะกะโทรศัพน์ มีกับค่าไฟแทน 55555+

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    เด็ก ม.1จะบอกว่ายังไม่รู้เรื่องก็ไม่น่าจะใช่นะ สงสารแม่
    Life is a game

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    Blog Entries
    1
    ได้เเต่เพียงทำใจ =_=

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

a life alive
    กล่าวขอบคุณ
    628
    ได้รับคำขอบคุณ: 179
    ของแบบนี้ต่างประเทศมีเยอะครับ แต่บริษัทเขาออกมารับผิดชอบ ต้องรอบฟังทางค่ายมือถือว่าจะไปเจรจากับทาง play service/apple service ยังไง
    ถือเป็นภาพลักษณ์ของค่ายมือถือเลยว่าเขามีความรับผิดชอบมากน้อยเเค่ไหน ซึ่งผมสังหรใจว่าค่ายมือถือไทยจะไม่มีความรับผิดชอบเท่าที่ควรนัก

คหสต. ไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้
    ปกติปัญพวกนี้มันไม่เกิดถ้าหาหผู้ปกครองเข้าใจในเรื่องเทคโนยีอยู่ในระดับที่ปลอดภัย ผมเองมีญาติผู้ใหญ่หลายคนที่ปฏิเสธสิ่งพวกนี้และปิดหูปิดตาไม่รับรู้
    อ้างว่าตัวเองเป็นเเค่ชาวไร่ชาวนาไม่มีความรู้ สุดท้ายพอเกิดปัญหาก็เดือดร้อนกัน ของพวกนี้แพร่หลายขนาดไหนแล้ว คุณต้องเป็นคนทันโลกไม่ใช่ให้โลกมาทันคุณ
    อุปกรณ์ทุกชิ้นผมเชื่อว่า ผู้ผลิตอยากจะออกเเบบมาให้มันใช้ง่ายใช้สะดวกอยู่แล้วแหละครับเพื่อดึงยอดขายของตัวเอง และถ้าหากคุณไม่เข้าใจจริงๆก่อนซื้อเคยถามคนขายซักคำรึเปล่าล่ะ...
    เปิดเเล้วกรุณาปิดด้วย

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    998
    ได้รับคำขอบคุณ: 493
    คงอ่านไม่จบสินะ ลูกใช้ไอโฟน ไปว่าเขาติดหรูอีก =-=

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    โห โทรศัพท์เครื่องแรกผมได้ตอนม.2 เก็บเงินซื้อเองด้วย Nokia 3315 โคตรดีใจ
    แล้วเพชรคุกกี้รันไม่ได้ซื้อง่ายๆนี่ครับ แล้วนี่ไอ้เด็กมันตั้งใจจะโกงด้วยซ้ำ
    น่าสงสารแม่สอนลูกให้ดีไม่ได้

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hiphoptoei อ่านกระทู้
    คงอ่านไม่จบสินะ ลูกใช้ไอโฟน ไปว่าเขาติดหรูอีก =-=
    เป็นข้อพิสูจน์ได้ดีว่าคนไทย อ่านหนังสือไม่เกิน 3 บรรทัด

จขกท ต้องกลับไปทำการบ้านมาใหม่ สรุปมาให้ได้ใจความใน 3 บรรทัด แล้วเอามาส่งครู ไม่งั้นติด 0

#ยาวไปไม่อ่าน

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ royser อ่านกระทู้
    อันนั้นเค้าไปว่าเหน็บความเห็นที่5 นู่นๆ ที่มันเม้นทืไว้ว่าเป็นไอโฟน ติดหรูไรนั้นตะหาก เข้าใจผิดแบ้ว

ผมเข้าใจถูกแล้วครับ

คุณเข้าใจผิดแล้วครับ

ผมเสริมที่เค้าพูดถึง #5 นะครับ อ่านดีๆนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CanDiiZ : 23rd June 2014 เมื่อ 10:28

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 98
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CanDiiZ อ่านกระทู้
    เป็นข้อพิสูจน์ได้ดีว่าคนไทย อ่านหนังสือไม่เกิน 3 บรรทัด

จขกท ต้องกลับไปทำการบ้านมาใหม่ สรุปมาให้ได้ใจความใน 3 บรรทัด แล้วเอามาส่งครู ไม่งั้นติด 0

อันนั้นเค้าไปว่าเหน็บความเห็นที่5 นู่นๆ ที่มันเม้นทืไว้ว่าเป็นไอโฟน ติดหรูไรนั้นตะหาก เข้าใจผิดแบ้ว

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮
    สิงอยู่ในเมะฮาเร็มทั่วๆไป =w=b
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    ตอนช่วงนั้นผมยังใช้ 3310 อยู่เลย แล้วนี่ใช้ Samsung S ซะละ แถมใช้ไม่เป็นอีกต่างหาก
    น่าจะรอให้โตจนเข้าใจอะไรมากกว่านี้ค่อยซื้อให้นะ -*-

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    ตอนเด็กๆ ผมก็เคย แต่ยุคนั้นยังไม่มี Smart Phone
    ด้วยความอยากรู้อยากเห็นดูใน TV เห็นมีแต่ เบอร์ 1900 1900 XXX เยอะแยะไปหมด
    เลยแอบเอาโทรศัพท์บ้านโทรไป ตอนแม่ไปทำงาน มีดูดวงบ้าง เล่นเกมบ้าง สนุกดี
    ไปๆ มาๆ บิลค่าโทรศัพท์ มา 12,000 กว่าบาท โดนตีแทบตาย
    แต่ก็ยังไม่เข็ด เอาอีก โทรไปอีก เพราะมันสนุกดี ทีนี้ค่าโทรมา ทำไงดี เลยเอาไปแอบแม่ไว้ ไม่ให้เห็น
    สรุปแม่ค้นบ้านเจอ โดนอีก 7,000 กว่าบาท โดนตีแทบตาย โดนขังในห้องน้ำด้วย แล้วก็ไม่ได้โทรไปอีกเลย

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 693
    ทั้งนี้ นางอัมพร เปิดเผยว่า โทรศัพท์มือถือดังกล่าวได้เปิดเป็นชื่อของตน และใช้โทรศัพท์ยี่ห้อซัมซุง
    รุ่นแกแลคซี่ เอส

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    824
    ได้รับคำขอบคุณ: 439
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Patarathorn อ่านกระทู้
    Iphone ไรคุณจะเม้นไรหาข้อมูลบ้าง เขาซื้อเพชรผ่าน googlestore*android เท่านั้น ผ่านระบบหักเงินรายเดือน ซึ่งตอนนี้มีค่ายเดียวคือ AIS

app store Iphone ไม่ได้ซื้อกันง่ายๆต้องผูกบัตร credit หรือ debit ก่อนเขาป้องกันไว้แล้วจะ comment อะไรหา Fact ด้วยไม่ใช่กล่าวหามั่วๆ
    ผมเพิ่งรู้ว่าandroid มีการซื้อappหักเงินรายเดือนได้นะกลัวจริงๆคิดว่าเป็นเเบบApp Storeครับ ที่ต้องผูกบัตร credit หรือ debit ตอนที่ผมอ่านไปยังไม่รู้

ก็คิดว่าเค้าต้องซื้อด้วยบัตร credit ไม่ก็ debit 100% ความคิดต่อมาก็คือคนที่มีบัตร credit วงเงิน200000ต้องมีตังพอตัว

เงินเดือนต้อง50000up ดีไม่ดี ไม่ได้ด้วยวงเงิน2เเสน เพราะ debit จะซื้อapp ได้ตามเงินที่มีอยู่ในบัตร เเละบัตรcredit ตามวงเงินที่ท่านมีครับ

บอกเป็นความรู้ครับ ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้
    /\AMD FX 8350 oc 5.00ghz /\corsair h100i\ /GIGABYTE990FXA-UD7/\ GTX 780 SLI/\SILVERSTONE Gold1200w /\ vengeance 16 gb ssd corsair gt 120 gb

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CanDiiZ อ่านกระทู้

ขอโทษด้วยละกันที่ทำให้เดือดร้อนมาก เพราะผมอ่านไม่เกิน 3 บรรทัด
    จนต้องให้เค้า ย่อมาให้อะ โทษด้วยนะ คุณคนเก่ง ที่เกิดมาไม่เคยผิดพลาดมาก่อน
    จากใจเลยนะครับ ผมนับถือคุณจริงๆเกิดมาแบบ เก่งมากครับ
    ขอบคุณที่เป็นธุระให้นะ ว่างๆทำข่าว 3 บรรทัดให้ด้วยนะครับ#ผมจะติดตามทุกอันเลย
    ขอบคุณเธอ ที่เข้ามาในชีวิต ต่อจากนี้ ขอทำทุกอย่างให้เหมาะสมกับที่เธอที่เข้ามา

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I'm the devil
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    อายุสิบสองก็น่าจะรู้เรื่องแล้วนะ อ่านออกเขียนได้ รู้ผิดรู้ถูกแล้ว จะบอกว่าไม่รู้ก็ไม่ได้ เรื่องแบบนี้ในข่าวในสังคมก็มีเยอะ ในเฟสก็แชแต่เรื่องแบบนี้บ่อยๆ

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    661
    ได้รับคำขอบคุณ: 256
    ทำไมพ่อแม่ไม่่ให้ใช้เแบบเติมเงินเอา นี่รายเดือนๆละ 299 มันก็บวกเพิ่มดิ

42. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: