ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

£†_PerSeuS_†£
    กล่าวขอบคุณ
    4,207
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,455

ตัวย่อที่วัยรุ่นต่างชาติ ใช่กันน

ไม่แน่ใจว่าเคยมีคนโพสไปรึยัง แต่เห็นว่ามันมีเยอะดีเลยนำมาแบ่งปันต่อครับ นำมาจากเว็บ Dek-D เผื่อเล่นเกมกับชาวต่างชาติแล้วเจอ

Abbreviation หรือคำย่อทั้งหลายในภาษาอังกฤษครับ อันนี้เป็นสไตล์ที่ชาวอเมริกันใช้กัน
    หรือบางอันก็ใช้ทางยุโรปด้วย ตอนมาแรกๆ เจอคำย่อพวกนี้ก็งง แต่ตอนนี้ก็เริ่มชินและก็ใช้
    เหมือนกับวัยรุ่นไทยเน๊อะ ชอบสร้างคำย่อกัน อย่าง ร.น. ย่อมาจาก 'รักนะ' อะไรประมาณนี้

มาดูกันว่ารวบรวมอะไรมาได้บ้าง

BFF = Best Friend Forever เพื่อนรักตลอดกาลครับ

LOL = Lot of Laught ขำกลิ้ง ฮาแตก แบบที่คนไทยเรา
    เช่นวิษณุใช้คำว่า 555 อะไรประมาณนั้น

TC = Take Care ดูแลตัวเองนะ

LUV = LOVE หรือ รัก วัยรุ่นชอบใช้ I LUV U เพื่อความเด็กแนว

OSM = Awesome เจ๋งมากๆ (OSM มาจากเสียงแบบ อื้อหืออ ประมาณนั้น)

BTW = By the Way ยังไงก็ตาม

OMG = Oh My God! เป็นคำอุทานของฝรั่งเขา อะไรก็ Oh My God ไว้ก่อน OMG!!

Thx = Thanks ขอบคุณครับ ขอบคุณค่ะ

Pls = Please ได้โปรดเถิดดด

P.S = Post Script (after writing) ใช้คล้ายๆ กับ ปล. เปล่าลืม

MHM = Yes! ใช่ เห็นด้วย (มาจากเสียง อื้ม เวลาพยักหน้า)

JK = Just Kidding ล้อเล่นจ้า

IOU = I Owe You ฉันติดเงินเธออยู่นะ Owe = ติดหนี้

ASAP = As Soon As Possilbe เร็วที่สุดเท่าที่จะสามารถทำได้

Ave = Avenue ถนนที่มีสายหลัก (ส่วนมากจะมีต้นไม้)

99 = Nighty Night คล้ายๆ กับพูดว่า Good Night

PC = Personal Computer เครื่องคอม

WTF = What The F**K เป็น**อะไร

BYOB = Bring Your Own Beer ใช้ในวงการร้านอาหารครับ
    แปลว่าร้านนี้สามารถนำเบียร์ หรือเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ทั้งหลายมากินเองได้

SMS = Short Message Service บริการส่งข้อความ

VS = Versus ตรงข้ามกัน / ต่อสู้กัน

Corp = Corporation บริษัท สมาคม

B-R-B = Be Right Back เดี๋ยวกลับมาครับ

TTYL = Talke to You later คุยกันวันหลังนะ

TTYL = TALK TO YOU LATER

--------------------------------------------------------------------------

ตัวย่อภาษาอังกฤษเวลาคุยกัน เช่น ASAP, ATM, COZ, IMO, FYI
    สวัสดีครับบางทีหลายๆครั้งที่เราคุยหรือเมล์ติดต่อกับชาวต่างชาติที่ใช้ภาษา อังกฤษ
    เค้าอาจจะพิมพ์คำแปลกๆมา
    ที่มักเจอกันบ่อยๆก็ เช่นASAP, BTW, FYI อะไรแบบนี้

ASAP = As soon as possible = เร็วสุดเท่าที่เร็วได้

ATM = At the moment = ในตอนนี้

BC = Because = เพราะว่า

BG = Big grin = (ยิ้มอยู่)

BOTOH = But on the other hand = แต่ในทางกลับกัน

BTDT = Been there, done that = ไปมาแล้วทำเรียบร้อยแล้ว

BTW = By the way = อย่างไรก็ตาม

COZ = Because = เพราะว่า

CU = See you = แล้วเจอกัน

CUL or CUL8R = See you later = แล้วเจอกัน

EZ = Easy = ง่าย

FAQ = Frequently asked questions = คำถามที่ถามบ่อย

FYI = For your information = แจ้งเพื่อรับทราบ

GJ = Good job = ทำได้ดีมาก!

GL = Good luck = โชคดีนะ

GRT = Great = เยี่ยม!

GW = Good work = ทำได้ดีมาก

HAND = Have a nice day = โชคดีนะ

IC = I see = เข้าใจล่ะ

IMO = In my opinion ฉันคิดว่า...

IMPOV = In my point of view = ฉันคิดว่า....

IOW = In other words = ถ้าจะพูดอีกอย่างก็..

IRL = In real life = ในชีวิตจริง

JIC = Just in case = เผื่อไว้

JTLYK = Just to let you know =แค่บอกให้รู้ไว้

KIS = Keep it simple = เอาง่ายๆ

KIT = Keep in touch = ติดต่อกันอีกนะ

LOL= Laughing out loud = หัวเราะ555+

NBD = No big deal = ไม่มีปัญหาเรื่องเล็กน้อย

NP = No problem = ไม่มีปัญหา

NVM = Never mind = ไม่เป็นไร

OMG = Oh my god = พระเจ้า จอร์จจจ

PCM = Please call me = โทรมาหาที

PLS = Please = ได้โปรด

PLZ = Please = ได้โปรด

Q = Question = คำถาม

SIT = Stay in touch = แล้วติดต่อกันใหม่

SOZ, SRY = Sorry = ขอโทษที

SYS = See you soon = แล้วพบกันใหม่

THX = Thanks = ขอบใจจ้า

TLP = Tham Love Pay = ขอบใจจ้า

TIA = Thanks in advance = ขอบคุณล่วงหน้า

TY = Thank you = ขอบคุณ

U = You = คุณ

WB = Welcome back = ขอต้อนรับกลับมา

WFM = Works for me = สำหรับฉันแล้วได้ผลนะ

XOXO = Hugs and kisses = รักนะจุ๊บๆ

Y = Why = ทำไมหละ

YW = You are welcome ด้วยความยินดี

เดบิต http://www.dek-d.com/board/view/3329879

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ macnum10 อ่านกระทู้
    ในรูป lol มันเขียน Laugh out Loud
    แต่ทำไมข้างล่างมันเขียนว่า Lot of Laught -*-
    ใช้ได้ทั้งสองแบบครับ (เปิดกูเกิ้ลมา) ดูเหมือนว่า laugh out loud จะมีตัวย่อเป็น lolz

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wasdyuki2540 อ่านกระทู้
    มีอีก นะ w8 = รอ ก็คือ W+eight เป็น wait แปลว่ารอ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ John อ่านกระทู้
    YOLO = You only live once
    FTW = Fuck the world ,For the win
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Michiri : 25th June 2014 เมื่อ 12:00

слыхал! но......
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 240
    Blog Entries
    1
    ในรูป lol มันเขียน Laugh out Loud
    แต่ทำไมข้างล่างมันเขียนว่า Lot of Laught -*-

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    ได้ประโยชน์มากครับ จะได้เอาไปใช้ในเกม เมื่อก่อนกว่าจะพิมพ์เสร็จโดนด่าเข้าไปหลายดอกแล้ว โดยเฉพาะคำนี้ WTF...

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.:: LIFE ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,876
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,525
    เล่น Dota2 ได้มาเต็มครับศัพท์พวกนี้

ถ้าเล่นกับพวก US หรือ EU อ่ะนะ เล่นกับพวก Pinoy ไม่ค่อยได้เท่าไหร่

ปล. +1 สำหรับความรู้****

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    166
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    DOTA 2 ใช้บ่อยมาครับ พิมยาวเสียเวลามาก - -

แต่บางอันก้เพิ่งรู้แฮะ
    I52400 3.10 Ram 4.00 GTS 450

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    86
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067
    +1 ความรู้ครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    661
    ได้รับคำขอบคุณ: 256
    สาระเน้นๆครับ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

loei , เมืองเลย
    กล่าวขอบคุณ
    428
    ได้รับคำขอบคุณ: 84
    มีอีก นะ w8 = รอ ก็คือ W+eight เป็น wait แปลว่ารอ
    in side of you the sinze

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 313
    pinoy คืออะไรคับ ผมไม่รู้

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    กระทู้ แบบนี้อยากได่มานานแล้ววว!!!!

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    +1 สาระเน้นๆ
    EKUSU. . .KARIBAAAA!!!!!

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    NVM ไม่ Never More หรอคับ 555555

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    243
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    YOLO = You only live once
    FTW = Fuck the world ,For the win

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    81
    ได้รับคำขอบคุณ: 61
    YOLO ผมอยู่ไหนนนนนน

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    81
    ได้รับคำขอบคุณ: 61
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 21world อ่านกระทู้
    NVM ไม่ Never More หรอคับ 555555
    ตอนเเรกเราก็คิดเบบบนั้นนะ ฮ่าๆ

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    93
    ได้รับคำขอบคุณ: 79
    มีศัพท์ดีๆ ใช้แล้ว -0-
    † INFINITE DEATH †

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    ประโยชเน้นๆ

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ขอบคุณครับ มีประโยชน์มาก

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เปลี่ยนลายเซ็นทุกวัน
    กล่าวขอบคุณ
    16,430
    ได้รับคำขอบคุณ: 100,438
    เยี่ยมครับ กระทู้นี้ ใส่ดาวๆ

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

#~ZixCroDiuS~#
    กล่าวขอบคุณ
    839
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,361
    Blog Entries
    4
    อยากรู้คำว่า GN = Good night หรือเปล่า เห็นเพื่อนชอบถ่ายรูปแล้วบอก GN มันทุกรูปเลย สงสัย ??? ขอบคุณที่มาแชร์สาระน่ารู้จ้า
    พบกับสาระบันเทิงเพื่อคอเกมโดยเฉพาะ >> VisualGamerTH

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: