ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    Blog Entries
    6

Dragonball ควรจะจบอยุ่ที่ภาคZ จริงๆน่ะหรือ? (ช่วบคลายความสงสัยที)

ผมสงสัยมานานแล้ว จริงๆ มันจบแค่ภาค Z ใช่มั้ยครับ ส่วน GT กับ AF เป็นเนื้อเรื่องที่แต่งขึ้นมา ไม่มีส่วเกีย่วข้องกับ อ.โทริยาม่า สรุปยังไงกันแน่ครับ!!!!!!!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ONE OK ROCK : 26th June 2014 เมื่อ 13:39

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    เนื้อเรื่องจริงที่ อ.โทริยาม่า อากิระ เขียนนั้น จบที่ภาค gt ครับ ส่วนภาค af หรือหลายๆภาคที่ออกมานั้นเป็นแฟนอาร์ตแต่งขึ้นมาครับ

กล่าวขอบคุณ
    163
    6
    http://video.mthai.com/cartoon/player/1240119372.html

เพิ่งรุ้ว่ามีภาค the movie ต่อจาก GTด้วย *-*

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ONE OK ROCK อ่านกระทู้
    http://video.mthai.com/cartoon/player/1240119372.html

เพิ่งรุ้ว่ามีภาค the movie ต่อจาก GTด้วย *-*
    ภาคนี้เป็นรุ่นเหลนของโงคูหน่ะครับ ปังกลายเป็นคุณย่าไปละๆ

กล่าวขอบคุณ
    163
    6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ timpang อ่านกระทู้
    ภาคนี้เป็นรุ่นเหลนของโงคูหน่ะครับ ปังกลายเป็นคุณย่าไปละๆ
    ขอบคุณครับ เดี่ยวดูก่อน^^ เห็นบอกว่าเป็น ตอนจบที่แท้จริงของ dragonball GT

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ที่จริงจบ Z ก็ดีนะ ภาคต่อไป มันดูแถยังไงไม่รู้
    แค่เรื่องขั้นก็หนักแล้วนะที่เป็นลิงอะ เรื่องมังกรนี่แหละ
    จำได้ภาคแรกๆ มันเป็นสิ่งที่พระเจ้าสร้าง จำตอนที่พิโกโร่ ฆ่าตายแล้ว ประกอบขึ้นใหม่อะ
    แต่หลังๆมามีโลกของเทพมังกรซะงั้น หลายตัวด้วย *-*
    ขอบคุณเธอ ที่เข้ามาในชีวิต ต่อจากนี้ ขอทำทุกอย่างให้เหมาะสมกับที่เธอที่เข้ามา

กล่าวขอบคุณ
    206
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    มันเป็นสิ่งที่ช่วยเติมเต็มจินตนาการตอนเด็กน่ะครับ
    ทำไมใส่รูปไม่ได้
    ลายเซ็นของคุณมีจำนวนบรรทัดมากเกินความจำเป็น กรุณาแก้ไขด้วย (ห้ามเกิน 2 บรรทัด)

กล่าวขอบคุณ
    151
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    ภาค เด็ก-Z เป็น Dragonball อย่างแท้จริง ครับ ส่วน GT ผมว่า Extra มากกว่าสำหรับผมนะ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Doy-Driiman อ่านกระทู้
    ที่จริงจบ Z ก็ดีนะ ภาคต่อไป มันดูแถยังไงไม่รู้
    แค่เรื่องขั้นก็หนักแล้วนะที่เป็นลิงอะ เรื่องมังกรนี่แหละ
    จำได้ภาคแรกๆ มันเป็นสิ่งที่พระเจ้าสร้าง จำตอนที่พิโกโร่ ฆ่าตายแล้ว ประกอบขึ้นใหม่อะ
    แต่หลังๆมามีโลกของเทพมังกรซะงั้น หลายตัวด้วย *-*
    เดิมทีดราก้อนบอล อนุญาติให้ใช้ บนดาวนาเม็กเท่านั้น ซึ่งเรื่องนี้เหล่า ไคโอ รู้ดีอยู่แล้ว

พอใช้ไปเรื่อยๆอย่างฟุ่มเฟือย ทำให้เกิดพลังด้านร้ายขึ้น ก็ออกมาเป็น ปิศาจมังกรทั้ง 7

ผมว่าเรื่องมันก็สมเหตุสมผลตามสไตล์ดราก้อนบอลดีออกครับ เป็นการคลายปมว่า ทำไมไคโอชิน

ถึงห้ามนักห้ามหนา ว่าอย่าใช้พร่ำเพื่อ

กล่าวขอบคุณ
    163
    6
    ผมลองไปหาข้อมูลจาก google ดู พบ ว่า อ.จ โทริยาม่า เขียนดราก้อนบอลให้จบตั้งแต่ ภาค Z

และทีนี้ถูกทำเป็น ภาค GT แบบ อนิเมชั่น อีกครั้ง ก็เพื่อรำลึกถึง dragonball อาจจะเพราะ กระแสที่ ญี่ปุ่นฟีเวอร์ดังมากๆ เลยทำให้ถูกสร้าง มาในรูปแบบ อนิเมชั่นตายตัวสำหรับ GT และอาจารย์ มีส่วนช่วยออกแบบตัวละคร แต่เนื้อเรื่องไม่ได้คิดขึ้นมา

เพื่อให้ทุกคนรำลึกถึงdragonball ทางญี่ปุ่นถึงทำ ภาค GT ออกมาสิน่ะ = ว่าเป็นบทสุดท้ายปิดตำนานของdragonballอย่างลึกซึ้งมาก ทำให้คนทั่วโลกรุ้จัก ผมว่าถ้า ไม่สร้าง อนิเมชั่น GT ขึ้นมา dragonball ของ อาจารย์คงจะปิดตัวลงไม่สมบูรณ์แน่ๆ เพราะหลายๆคนอยากติดตามอยากชมต่อ เลยต้องทำ GT ปิดตำนานdragonball

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    151
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    จริงๆผมไม่อยากให้ปิดนะ เพราะผมชอบ มากๆ มากที่สุด Dragonball เป็นการ์ตูน ลายเส้น ที่สำหรับผมผมว่าทำออกมาได้สวยมากๆ ตอนภาค บลู ลายเส้นตัวละครสวยมากๆ

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ขอแสดงมุมมองแบบคนแก่บ้างครับ

ดรากอนบอลน่าจะจบตั้งแต่ยุคเรดริบบอนแล้วกระมังครับ เพราะภาคแรกสุดคือ ออริจินอลของ อ.โทริยาม่า ถ้าคุณสังเกตุธีมของเรื่องเก่าๆของแกอย่าง อาราเร่ ฯลฯ อะไรพวกนั้น คุณจะเห็นว่ากลิ่นอายมันเข้มข้นมากในภาคแรก โดยดูครั้งแรกการ์ตูนเรื่องนี้มันคือ "ไซอิ๋ว" ในแบบของ โทริยาม่าและเบิร์ดสตูดิโอ ที่มีทั้งความฮา ความบ้า ความซกมก

คำถามคือทุกวันนี้มันมีอะไรเป็น ไซอิ๋ว บ้างล่ะครับ ตั้งแต่ภาค Z ขึ้นไปมันก็กลายเป็นการ์ตูนระเบิดภูเขาเผากระท่อมไปล่ะ เหมือนกลายเป็นการ์ตูนอีกเรื่องไปเลย ส่วนตัวละครในยุคไซอิ๋วถูกโละทิ้งแทบทั้งหมด การจะให้ตัวละครหลักอย่าง "โกคู" เอาไม้จิ้มขี้มาเขวี้ยงหน้าฟรีสเซอร์มันคงทำไม่ได้ใช่มั้ยล่ะครับ โดยรวมผมมองว่ามันเป็นอีกเรื่องไปเลยแค่ใช้ตัวละครชุดเดิมจากเรื่องเก่าเฉยๆ

ส่วนภาคหลังๆตั้งแต่เซล บู GT ฯลฯ ผมมองว่ามันยกระดับให้เป็นการ์ตูนแฟรนไชส์เต็มรูปแบบ(จากเดิมที่ส่อแววแต่ก็เป็นแค่ไซด์สตอรี่ซะส่วนใหญ่ไม่ได้ทำเป็นการ์ตูนพีเรียดเป็นเรื่องเป็นราว)อันนี้คงเป็นเรื่องของตัวอาจารย์เองกับสำนักพิมพ์ซะมากกว่าในเรื่องของแนวทาง
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 201
    จริงๆ อ.โทริยามา เค้าเขียนถึงแค่ z ครับ ส่วน GT กับ AF fan art แต่ง
    ไม่ว่าใครจะแต่งผมว่ามันก็เป็นการ์ตูนที่ผมชอบมากที่สุด
    ป.ล.อยากดูภาคAFเป็นวิดิโอจังเลย หาแทบพลิกแผ่นดินไม่มีเลยแฮะ มีแต่แบบอ่าน

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    จบที่ GT นะถ้าจำไม่ผิด

กล่าวขอบคุณ
    68
    ได้รับคำขอบคุณ: 339
    เนื้อเรื่องจริงๆที่ต่อจากZโดยตรงเลยก็คือเดอะ มูฟวี่ภาคล่าสุดอ่ะครับสำหรับผมภาคGTถือว่าเป็นโลกคุ่ขนานมากกว่าอย่าไปนับว่าเป็นภาคหลักเลยเพราะอ.โทริยาม่าไม่ได้เเต่งเองเเค่ออกเเบบตัวละครเฉยๆ นิดเดียวด้วย เนื้อเรื่องยังมีอีกยาวครับเเต่จะมาในรูปเเบบthe movieนะ ล่าสุดขยายจักรวาลไปสุ้กับเทพเเต่ละจักรวาลละเทพก็เพิ่งออกมาตัวเดียว ปัญหาคือนานมากกว่าจะมาเเต่ละที

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    มันเป็นการ์ตูนZ ที่ให้ความรู้สึกZจริงๆครับ (Zภาษาญี่ปุ่นหมายถึงยิ่งใหญ่)

จริงๆจบภาคGT ก็้ดีนะครับ เพราะตอนจบZมันยังค้างๆอยู่

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 436
    ผมก็หนึ่งในแฟนของ Dragon Ball ครับ ยอมรับว่า การ์ตูนเรื่องนี้ สุดยอดจริงๆ
    โดยส่วนตัวนะ ผมว่าภาค Z หลังจบศึกจอมมารบูอ่ะ คือที่สุดของฉากจบแล้วครับ

ภาค GT ก็สนุกนะ แต่ว่า ตัวร้ายมันเยอะไป(หมายถึงมันย้อนเอาตัวร้ายเก่าๆมาเข้าเรื่องมากไป)ในช่วงเนื้อเรื่องช่วงเดียว

อย่างภาค Dragon Ball ตัวร้ายจริงๆคือ เรดริบบอน และ พิคโกโร่

ภาค Z คือ เบจิต้า ฟรีเซอร์ และ เซล
    [ RYOSHIKI = GOOD MAN ]

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ONE OK ROCK อ่านกระทู้
    ผมลองไปหาข้อมูลจาก google ดู พบ ว่า อ.จ โทริยาม่า เขียนดราก้อนบอลให้จบตั้งแต่ ภาค Z

และทีนี้ถูกทำเป็น ภาค GT แบบ อนิเมชั่น อีกครั้ง ก็เพื่อรำลึกถึง dragonball อาจจะเพราะ กระแสที่ ญี่ปุ่นฟีเวอร์ดังมากๆ เลยทำให้ถูกสร้าง มาในรูปแบบ อนิเมชั่นตายตัวสำหรับ GT และอาจารย์ มีส่วนช่วยออกแบบตัวละคร แต่เนื้อเรื่องไม่ได้คิดขึ้นมา

เพื่อให้ทุกคนรำลึกถึงdragonball ทางญี่ปุ่นถึงทำ ภาค GT ออกมาสิน่ะ = ว่าเป็นบทสุดท้ายปิดตำนานของdragonballอย่างลึกซึ้งมาก ทำให้คนทั่วโลกรุ้จัก ผมว่าถ้า ไม่สร้าง อนิเมชั่น GT ขึ้นมา dragonball ของ อาจารย์คงจะปิดตัวลงไม่สมบูรณ์แน่ๆ เพราะหลายๆคนอยากติดตามอยากชมต่อ เลยต้องทำ GT ปิดตำนานdragonball
    ถึงว่า GT ไม่มีหนังสือ
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

เลนกลางหาย
    กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 183
    สรุปให้นะครับ
    อาจารย์โทริยามา
    แต่งและวาด Dragonball -> Dragonball Z
    แต่งและออกแบบตัวละคร (ไม่ได้วาด Comic ) Dragonball GT

ส่วน Dragonball AF อาจารย์ไม่ได้วาด เป็น Fan Art ครับ

แม้ว่าอาจารย์โทริยามาจะไม่ได้วาด Dragonball แล้ว แต่ท่านยังคงช่วยในการออกแบบตัวละคร และเนื้อเรื่องในบางส่วนอยู่ครับ
    MoNsTeR KiLL !!

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    เนื้อเรื่อง GT อาจจะแพ้ Z แต่ตอนจบผมว่ากินขาด

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    ผมดูภาคหลังตั้งแต่ตอนแรกยันจบGT ผมว่าเอาจบที่ภาคZก็กำลังดีนะ ความเห็นส่วนตัวผมว่าภาคGTเนื้อหามันดูไม่ค่อยเข้มข้นเท่าไร แต่GTอาจารย์โทริยามาไม่ได้เป็นคนวาดนี่ ผมเพิ่งรู้