ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332

อยากเก่งภาษาอังกฤษครับ

คือในนี้มีใครคิดว่าตัวเองใช้ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวันได้คล่องบ้างไหมครับ อยากได้คำแนะนำหน่อยว่าเริ่มจากตรงไหน จับจุดอย่างไรให้สามารถสนทนา หรืออ่านข้อความแล้วแปลออกได้เลยบ้าง ครับอยากได้คำแนะนำจริงๆ หรือควรจะเข้าคอสเรียนตัวต่อตัว เลยดี คือลองหาที่เรียนมาแล้วถ้าให้เรียนรวมคงแย่ เลยคิดว่าจะเรียนตัวต่อตัวเริ่มหใม่ตั้งแต่แรกๆ เลยจะทันไหมนิ นี้ก็อายุ 19 (พูดแล้วก็อาย) แต่ภาษาอังกฤษ อ่อนมากๆ เลยอยากได้คำแนะนำน่ะครับ

ผมซื้อหนังสือเล่มนี้มาลองอ่านดู เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง คิดว่ายังไงครับ หรือเรียนใหม่เลยดี

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ILoveJKG อ่านกระทู้
    ลองหาแฟนเป็นชาวต่างชาติดูไหมล่ะครับ จะได้ฝึกภาษา 1-1
    อย่าพูดเป็นเล่นน่ะ บางคนบอกมันก็ได้ผล !

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ John อ่านกระทู้
    ไม่เก่งนี่อยู่ในระดับไหนหรอครับ?

สนทนา ชีวิตประจำวัน และใช้เข้าสังคมครับ

ปล.ใครพอจะมีแอฟที่เล่นบนมือแบบว่า แลนดอม คำถามมาให้เราตอบบ้างไหมครับ ?

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nat236919 อ่านกระทู้
    คล้ายๆ Skills Tree ในเกมนะครับ

อยากไปสายไหน

- สนทนาในชีวิตประจำวัน

ดูหนัง,ซีรี่ ใน1เรื่อง ให้ทำแบบนี้ ครั้งแรกภาค Eng ซับไทย
    ครั้งสองภาค Eng ซับEng
    ครั้งสามภาค Eng ไม่มีซับ (ทำซ้ำเรื่อยๆ)

- สายเอาไปสอบ

เน้น Noun,Adj,Verb,Pronoun,Adverb,Preposition,Conjunctions,Interjection
    24 Tense Active + Passive
    Essay

ฝึกภาษาแนะนำ ฟังให้รู้เรื่องก่อน แล้วค่อยพูด ฝึกอ่าน และฝึกเขียน

พวกประเภทของคำกับ Tense ควรจะรู้ไว้ คนเราจะฝึกภาษาที่สองได้จะใช้เวลา 6 เดือน

** ดังนั้น ก็ฝึกไปเรื่อยๆ หนังกับเกมช่วยได้มาก แต่ไปสนทนาจริงช่วยได้มากกว่า **

จากที่หาข้อมูล ถ้าจะใช้ในชีวิตในประจำวันก็ต้องวิธีนี้เท่านั้นแหละถ้าไม่ไปเรียนน่ะ ส่วนตัวก็ไม่รีบอยู่แล้วครับ กะแบบเรื่อยๆ เลย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rchanglyl2 อ่านกระทู้
    เป็นผม ผมจะแนะนำ การ์ตูน Disney เก่าๆ ดูนั่นแหละครับ ข้อดีของการดูการตูนพวกนี้คือ มันช้าครับ ชัดถ้อยชัดคำ ที่สำคัญ มันมี เพลง ครับ เพลงแหละ ตัวสำคัญในการฝึกพูด #ส่วนตัวผมนะ

น่าสนใจครับ ขอบคุณครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Arjack Taylor อ่านกระทู้
    ลองกดไลค์อาจารย์อดัมนะครับ แกเป็นฝรั่งพูดไทยเขียนไทยได้เยี่ยมมาก อยากพูดภาษาได้ต้องหัดออกเสียงพยัญชนะต้นเหล่านี้ให้ได้นะครับ th, v, s, z, และเสียงท้าย เสียง es เสียง ed ( เสียงทั้งหมดที่บอกเป็นปัญหาสำหรับคนไทยที่ออกเสียงไม่ค่อยได้ ฝรั่งมักจะเข้าใจผิด โดยเฉพาะเสียง r)แล้วก็พยายามดูภาษาที่เขาใช้กันนะครับตามเว็บต่างประเทศ ลองดูข่าวต่างประเทศบ่อยๆ จะเห็นการใช้ภาษาในแบบทางการ และลองหาดูคลิบเพลงฝรั่ง อ่านคอมเมนท์ฝรั่ง พวกนี้จะช่วยได้เยอะมาก ส่วนไวยากรณ์ อย่าไปเน้นมากครับ แต่ถ้าชอบทางนี้ก็ไม่ได้ว่าอะไรนะ มันเชิงวิชาการไป เราต้องเรียนอะไรที่มันใกล้ๆตัวแล้วรู้สึกว่าตัวเองชอบครับ มันถึงจะเรียนรู้
    นั้นสิ ว่าจำกดติดตามเขาหลายทีแล้ว แต่ก็คิดว่าไม่รีบ พอมาเวลาแบบนี้ลืมแก ไปเลย555 ขอบคุณครับ

เข้ามาก็ได้ความรู้เลยครับ So far กับ So good ไม่ได้แปลว่า ไกลมาก กับ ดีมาก อย่างเดียวนะ !

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oner อ่านกระทู้
    http://www.1-language.com/audiocourse/index.htm
    อะลองเอาไปเล่นๆ ดูครับ มีหลายแบบเลย จะให้เราฟัง การสนทนา แล้วไปตอบคำถาม

ปล.แก้ลิงค์ให้ใหม่ละ นี่เลือกเลย เมื่อกี้ลืมเข้าให้ อิอิ
    เกินความสามารถ อะครับ แต่ขอบคุณนะจะเก็บไว้ตอนที่คล่องกว่านี้ T^T
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guardian : 27th June 2014 เมื่อ 00:05 เหตุผล: คำผิด

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    สาเหตุหลักๆที่คนไทยพูดภาษาต่างประเทศอย่างภาษาอังกฤษไม่เก่ง ก็เพราะเราไม่ค่อยได้มีโอกาสใช้ครับ ฉะนั้นถ้าเจ้าของกระทู้อยากพูดภาษาอังกฤษเก่งๆต้องฝึกฝนบ่อยๆ หัดพูดหัดอ่านให้มากๆ แล้วจะเก่งขึ้นเรื่อยๆ จะช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับความพยายามของคุณครับ
    [IMG] [/IMG]

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,047
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    Blog Entries
    1
    เรียนไปเถอะครับ 19 เอง 1-1 เลยยิ่งดี ถ้าเราสนใจมันก็ไม่ยากเกินตัวครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ผมก็อยากฝึกนะ อยากเก่งอังกฤษเหมือนกัน ไม่รู้จะทำได้ป่าว จะเปิด aec ล่ะ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ลองหาแฟนเป็นชาวต่างชาติดูไหมล่ะครับ จะได้ฝึกภาษา 1-1
    [IMG] [/IMG]

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    298
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    หลักๆเลยคือต้องได้ใช้ทุกวัน จำๆแกรมม่าพื้นฐานก่อนเลยฮะ พวก วิธีใช้ verb to be, helping verb พวก simple, past ละก็ future tense จำหมดนี่ละพยายามใช้ทุกวันๆ จะเล่นเกม ดูหนังฟังเพลง อ่านนิยายก็ว่าไป แล้วความเคยชินจะต่อยอดเอง (เจอคำศัพท์เห็นบ่อยๆแต่ไม่รู้อย่าลืมเปิดดิคท์หาความหมายไว้ด้วยเน่อ แนะนำให้ใช้เป็นเล่มๆเพราะหาลำบากดี แล้วอะไรที่มันลำบากๆคนมักจะจำแม่น)

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    260
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    1
    เล่มนี้บ้านผมก็มีนะ แต่เก่ากว่ามาก รุ่นเดอะเลยได้จากพี่ ก็ดีนะครับผมว่า ละเอียดเยอะมาก แต่มันเน้นจำซะมากกว่า แปบๆก็ลืมล่ะ ไมไ่ด้ทำให้เราได้ใช้จริง

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 262
    ผม 24 แล้วยัง snake snake fish fish อยู่เลย

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    243
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    ไม่เก่งนี่อยู่ในระดับไหนหรอครับ?

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    109
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    ถ้าท่านพอจะเล่นเกมส์ออนไลน์อยู่บ้าง ก็น่าจะลองเล่นเซิฟเวอร์ฝรั่งดูนะครับ ส่วนพวกเกมส์ single player ก็ลองเปิด subtitle อ่านดูรูปประโยคที่เขาใช้ๆกัน ช่วยเรื่องภาษาได้เยอะอยู่นะผมว่า

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    ไปดูหนัง soundtrack ครับ ที่เป็น ภาษาอังกฤษแล้วเปิดซับไทยเอาครับ พอซักพักเริ่มเข้าใจก็เปิดซับอังกฤษแทน ได้เรื่องเข้าใจความหมาย กับ สำนวนการพูดแน่นอนครับ ส่วนเรื่องการออกเสียงกับการพูดให้ชัด คงต้องฝึกคุยกับคนที่ใช้ภาษาอังกฤษเอา

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    260
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ John อ่านกระทู้
    ผมขอตอบด้วยคนนะ คือแบบ ไม่รู้ว่าตัวเองจริงๆ อ่อนหรือเก่งเลยอ่ะ ผมมองไม่ออกเลยครับ แบบมันเฉยๆเงี้ยอ่า ทำไงดีครับ ตอนนี้กำลังจะขึ้น ปี1 ด้วย มีสอบอังกฤษอีก ตายๆ อย่าง onet อิ๊ง ได้ 42 gat eng ได้ 97 เท่าที่ๆวัดมาอ่ะครับ คือผมควรจะเริ่มยังไงดีครับ

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-[HARDCORE GAMER]-
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    คล้ายๆ Skills Tree ในเกมนะครับ

ดูหนัง,ซีรี่ ใน1เรื่อง ให้ทำแบบนี้ ครั้งแรกภาค Eng ซับไทย
    ครั้งสามภาค Eng ไม่มีซับ (ทำซ้ำเรื่อยๆ)

เน้น Noun,Adj,Verb,Pronoun,Adverb,Preposition,Conjunctions,Interjection
    Essay

ฝึกภาษาแนะนำ ฟังให้รู้เรื่องก่อน แล้วค่อยพูด ฝึกอ่าน และฝึกเขียน

พวกประเภทของคำกับ Tense ควรจะรู้ไว้ คนเราจะฝึกภาษาที่สองได้จะใช้เวลา 6 เดือน

** ดังนั้น ก็ฝึกไปเรื่อยๆ หนังกับเกมช่วยได้มาก แต่ไปสนทนาจริงช่วยได้มากกว่า **

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Shinzengumi Minor Boss
    Shinzengumi Office
    กล่าวขอบคุณ
    6,667
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,119
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nat236919 อ่านกระทู้

Essay

ตามนี้แหละครับ อธิบายได้ดีมาก
    ถ้าอยากจะพูดโต้ตอบได้ดี ต้องใช้ทุกวันครับ
    หาคนพูดด้วย เอาที่เป็นคนต่างชาติ หรืออย่างน้อยก็เก่งจริงๆ
    จะช่วยเราได้มากเลย
    ป.ล.ผมก็ดูหนัง Eng ไม่มีซับนะ ก็ค่อยๆฝึกตามลำดับเหมือนกัน
    ของอย่างงี้ต้องใช้เวลาครับ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    เป็นผม ผมจะแนะนำ การ์ตูน Disney เก่าๆ ดูนั่นแหละครับ ข้อดีของการดูการตูนพวกนี้คือ มันช้าครับ ชัดถ้อยชัดคำ ที่สำคัญ มันมี เพลง ครับ เพลงแหละ ตัวสำคัญในการฝึกพูด #ส่วนตัวผมนะ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    เล่น

the witcher ภาค 1 + 2

skyrim

dragon age 1 + 2

Final Fantasy ทุกภาค

assassins creed ทุกภาค

ให้จบทุกเกม เกมละ 3 รอบ โดยไม่ใช้บทสรุปและเทรนเนอร์ ใช้แต่ดิคชันนารีครับ

ไม่เทพ Eng ผมให้ถีบหน้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blacklotus55 : 26th June 2014 เมื่อ 22:57

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    666
    ได้รับคำขอบคุณ: 703
    ลองกดไลค์อาจารย์อดัมนะครับ แกเป็นฝรั่งพูดไทยเขียนไทยได้เยี่ยมมาก อยากพูดภาษาได้ต้องหัดออกเสียงพยัญชนะต้นเหล่านี้ให้ได้นะครับ th, v, s, z, และเสียงท้าย เสียง es เสียง ed ( เสียงทั้งหมดที่บอกเป็นปัญหาสำหรับคนไทยที่ออกเสียงไม่ค่อยได้ ฝรั่งมักจะเข้าใจผิด โดยเฉพาะเสียง r)แล้วก็พยายามดูภาษาที่เขาใช้กันนะครับตามเว็บต่างประเทศ ลองดูข่าวต่างประเทศบ่อยๆ จะเห็นการใช้ภาษาในแบบทางการ และลองหาดูคลิบเพลงฝรั่ง อ่านคอมเมนท์ฝรั่ง พวกนี้จะช่วยได้เยอะมาก ส่วนไวยากรณ์ อย่าไปเน้นมากครับ แต่ถ้าชอบทางนี้ก็ไม่ได้ว่าอะไรนะ มันเชิงวิชาการไป เราต้องเรียนอะไรที่มันใกล้ๆตัวแล้วรู้สึกว่าตัวเองชอบครับ มันถึงจะเรียนรู้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Arjack Taylor : 26th June 2014 เมื่อ 23:00
    INTEL CORE I7 3770, ASUS P8Z77-V LE PLUS, ASUS GTX 670 2GB top, Ocz 650 watt, Hyperx 4 GB

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-[HARDCORE GAMER]-
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    Self-Confident สำคัญมากๆนะ พอดูหนังก็พยายามจำประโยคมาใช้

เวลาใช้ก็พูดออกไปเลย มั่นใจไว้ก่อน ออกเสียงให้ถูกต้อง

จะมีพวกเห็บหมา มาด่าว่ากระแดะบ้าง ก็ปล่อยไปครับ พวกนี้เจริญยาก อย่าไปใส่ใจ

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

愛してるよ.
    <:::::::::: Bangkok,Thailand ::::::::::>
    กล่าวขอบคุณ
    493
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,392
    1.หาหนังที่ตัวเองชอบ
    2.ดูมันแล้วปรับภาษาอิงซับอิง
    3.ดูแบบมีซับ 3 รอบ
    4.ดูแบบไม่มีซับ 3 รอบ
    5.กลับไปทำขอ 3 ใหม่....

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    243
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ armzamang อ่านกระทู้
    ผมขอตอบด้วยคนนะ คือแบบ ไม่รู้ว่าตัวเองจริงๆ อ่อนหรือเก่งเลยอ่ะ ผมมองไม่ออกเลยครับ แบบมันเฉยๆเงี้ยอ่า ทำไงดีครับ ตอนนี้กำลังจะขึ้น ปี1 ด้วย มีสอบอังกฤษอีก ตายๆ อย่าง onet อิ๊ง ได้ 42 gat eng ได้ 97 เท่าที่ๆวัดมาอ่ะครับ คือผมควรจะเริ่มยังไงดีครับ
    ของผม onet 37 gat 70 T T
    แต่สอบติดวิทยาลัยนานาชาติแบบงงๆ - -
    เป็นคนทำข้อสอบโง่มาก ไม่เคยอ่านหนังสือเลย
    ได้เยอะตอนข้อเขียนกับสัมภาษณ์ 55555

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guardian อ่านกระทู้
    สนทนา ชีวิตประจำวัน และใช้เข้าสังคมครับ

ปล.ใครพอจะมีแอฟที่เล่นบนมือแบบว่า แลนดอม คำถามมาให้เราตอบบ้างไหมครับ ?
    อ่านหนังสือไม่ช่วยครับ T T
    ต้องพูดกับตัวเองบ่อยๆ จินตนาการสถานการณ์เอา
    แบบไปตีกะหรี่ฝรั่งอะไรเงี้ย ถามตอบกับตัวเอง

ส่วนแอพแนะนำ Supiki ผมเล่นบน ios ไม่รู้แอนดรอยมีมั้ย
    แต่อันนี้ต้องต้องมีสกิล eng นิดหน่อยนะ

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    86
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067
    ดูหนังสิครับ ตอนแรกให้ฟังไทย บรรยายอังกฤษ ครั้งที่สองฟังอังกฤษ บรรยายอังกฤษ ครั้งที่สามฟังอังกฤษอย่างเดียวไม่ต้องมีบรรยาย

ทำแบบนี้ซ้ำไปเรื่อยก็จะได้เองครับ หรือไปหาเพื่อนต่างชาติคุยครับ ในเว็บ Interpals มีเยอะเลยครับ

ปัจจุบันมีแฟนเป็นคนรัสเซีย จากที่ภาษาอังกฤษอ่อนมาก(Hospital ยังสะกดไม่เป็น) ตอนนี้ภาษาอังกฤษถือว่าดีขึ้นมากครับ ได้ภาษารัสเซียนิดหน่อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Придурок : 26th June 2014 เมื่อ 23:22

42. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 520
    พยายามทำตัวให้สนุกกับการเรียนภาษาครับเพราะมันจะทำให้เราไปเร็วและไม่รู้สึกอึดอัดเวลาต้องอยู่กับภาษาอังกฤษ

ว่างๆลองหยิบเพลงอังฤษมาฟังบ้างแล้วก็ลองแปลเพลงๆนั้นไม่ต้องเอาให้เป๊ะหรอก ขอแค่เราได้ศัพท์และประโยคจากเพลงก็พอแล้ว

44. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

{ The Dark Life }
    กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,464
    http://www.1-language.com/audiocourse/index.htm
    อะลองเอาไปเล่นๆ ดูครับ มีหลายแบบเลย จะให้เราฟัง การสนทนา แล้วไปตอบคำถาม

ปล.แก้ลิงค์ให้ใหม่ละ นี่เลือกเลย เมื่อกี้ลืมเข้าให้ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oner : 27th June 2014 เมื่อ 00:03

46. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.. ' ' ..
    กล่าวขอบคุณ
    726
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    ถ้าจะเริ่มจากหนังสือนะครับ ถ้าคิดว่าตัวเองพื้นฐานอ่อนมาก ให้เริ่มจากหนังสือพวก Basic ง่ายๆก่อนครับ
    และที่สำคัญ ดูหนัง หรือการ์ตูน หรืออะไรก็ตามแต่ให้เป็น Soundtrack ครับ ช่วงแรก อาจจะมี Sub ไปด้วย แต่ต้องเป็น Sub Eng นะครับ
    พอผ่านไปซักพัก ให้ปิด Sub ออก เราอาจจะฟังออกบ้าง ไม่ออกบ้าง ถ้าขยันขึ้นอีกหน่อย คำที่เราฟังไม่ทัน ก็ให้กดย้อนไปเรื่อยๆ จนกว่าเราจะแปลออก

และที่สำคัญที่สุดเลย ถ้าจะฝึกพูด ! อย่าอายครับ เพราะเด็กไทย(ส่วนมาก) ถ้าไม่ได้อยู่ในโรงเรียนหรือมหาลัยอินเตอร์ เวลาพูดภาษาอังกฤษแล้วจะโดนเพื่อนว่า หรือแซว
    ยิ่งคนที่สำเนียงดีๆ แต่ในทางกลับกัน ยิ่งเราอาย แทนที่เราจะได้พัฒนาความสามารถ เรากลับย่ำอยู่กับที่ หรืออ่อนลงกว่าเดิมครับ เพราะไม่ได้ใช้

ถ้าอยู่มหาลัยแล้ว คุยกับอาจารย์ฝรั่งเลยครับ อาจารย์ส่วนใหญ่พร้อมจะคุยกับนักเรียนเสมอในทุกๆเรื่อง เวลาเราพิมพ์หรือพูดอะไรผิดพลาดไป ก็ให้เค้าช่วยแก้ไข

สู้ๆครับ

48. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

#~ZixCroDiuS~#
    กล่าวขอบคุณ
    839
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,361
    4
    ขออนุญาตตามดพสนี้ด้วยนะคะเนื่องจากกำลังฝึกเหมือนกันเลยคะ
    ขอบคุณ จขกท.มากเลยนะคะที่ส่งลายแทงมาให้คะ ><
    พบกับสาระบันเทิงเพื่อคอเกมโดยเฉพาะ >> VisualGamerTH

50. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: