ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    260
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    Blog Entries
    1

ถามเรื่องการออกกำลังกายครับ

อยากจะฟิตร่างกายอ่ะครับ แบบอยากวิ่ง แต่เคยวิ่งแล้วปวดเท้า เลยไม่อยากหักโหม เลยอยากถามว่า การวิ่งวนรอบๆบ้านซ้ำไปซ้ำมา มันจะดีเหมือนกับการวิ่งระยะทางไกลๆไหมครับ แตกต่างกันมากไหม

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    ถามก่อนว่าทำไมถึงปวด ถ้าเป็นที่อ้วนแล้ววิ่งแล้วปวด
    แนะนำให้ ลดน้ำหนักก่อน เริ่มจากการลดอาหาร ห้ามอดอาหาร พอลดได้จนสามารถแบกน้ำหนักตัวได้สบายๆก็วิ่ง

ส่วนการวิ่งวนซ้ำๆ กับวิ่งระยะไกลคิดว่าไม่ได้ต่างกันเพราะยังไงก็ใช้เท้าวิ่งเหมือนกัน

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    ถ้าเพิ่งเริ่มวิ่งจะปวดเท้าเป็นธรรมดาครับ

ส่วนการวิ่งในบ้านผมว่าก็ไม่แตกต่างนะ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    260
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Realize อ่านกระทู้
    ถามก่อนว่าทำไมถึงปวด ถ้าเป็นที่อ้วนแล้ววิ่งแล้วปวด
    แนะนำให้ ลดน้ำหนักก่อน เริ่มจากการลดอาหาร ห้ามอดอาหาร พอลดได้จนสามารถแบกน้ำหนักตัวได้สบายๆก็วิ่ง

ส่วนการวิ่งวนซ้ำๆ กับวิ่งระยะไกลคิดว่าไม่ได้ต่างกันเพราะยังไงก็ใช้เท้าวิ่งเหมือนกัน
    อ่อ ผมไม่ได้อ้วนนะ น้ำหนักสัก 50 ได้ มันปวดตรงแถมๆขอบ สงสัยไม่ได้วิ่งนาน ก็เลยเป็นงี้

กล่าวขอบคุณ
    9
    ออกกำลังกายขาไม่จำเป็นต้องวิ่งก็ได้
    แนะนำนี่ครับของ street workout

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    260
    1
    อ่อครับ ผมอยากได้แบบอึดๆอ่ะครับ เพราะผมได้ มหาลัยเชียงใหม่ แล้วเขาจะมีการ วิ่งขึ้นดอยอ่ะครับ ระยะทางประมาณ 11 กิโล ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    9
    อึดๆก็การออกกำลังกายแบบ cardio ครับ
    ลองหาใน google ดู

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

คนเดินดิน
    กล่าวขอบคุณ
    830
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,563
    ขอเสริมนิดนึงนะครับ ถ้าบ้านเราไม่ใหญ่มาก การวิ่งวนๆไปมาทำให้ข้อเท้าเสื่อมได้นะครับ เพราะเวลาเลี้ยวมันต้องลงน้ำหนักที่ข้อเยอะครับ แต่ถ้ารอบบ้านกว้างหน่อยก็ไม่เป็นไรครับ
    "He who loses money, loses much; He who loses a friend, loses more; He who loses faith, loses all."

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    วิ่งขึ้นดอยนี่ อยู่คณะไหนครับ วิศวะหรอ?

กล่าวขอบคุณ
    260
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jabklueay อ่านกระทู้
    วิ่งขึ้นดอยนี่ อยู่คณะไหนครับ วิศวะหรอ?
    ทุกคณะได้วิ่งขึ้นหมดอ่าครับ แต่ผมได้ศึกษา คงจะวิ่งแล้วสักพักก็มีการเดินพักบ้างแหละครับ แต่ผมไม่ค่อยจะอึดอ่ะครับ แบบช่วงปิดเทอม อยู่แต่หน้าจอคอม ฮ่าๆ

สวัสดีครับ พี่คณะวิจิตร ฮ่าๆ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jabklueay อ่านกระทู้
    รู้ได้งัยฟร๊าาาาาา -_-
    Google ช่วยได้เยอะเลยครับ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย armzamang : 28th June 2014 เมื่อ 21:17

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ armzamang อ่านกระทู้
    ทุกคณะได้วิ่งขึ้นหมดอ่าครับ แต่ผมได้ศึกษา คงจะวิ่งแล้วสักพักก็มีการเดินพักบ้างแหละครับ แต่ผมไม่ค่อยจะอึดอ่ะครับ แบบช่วงปิดเทอม อยู่แต่หน้าจอคอม ฮ่าๆ

สวัสดีครับ พี่คณะวิจิตร ฮ่าๆ
    รู้ได้งัยฟร๊าาาาาา -_-

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    เอาเป็นว่าถ้าจะวิ่ง ให้วิ่งบนพื้นหญ้าเท่านั้น และต้องใส่รองเท้าสำหรับวิ่งอยู่เสมอ หากอายุมากแล้ว (สามสิบอัป) ให้ออกกำลังกายอย่างอื่นแทน

การปั่นจักรยานที่ถูกต้อง มีความเสี่ยงน้อยกว่าวิ่งเยอะ

การเดินเร็วๆ ให้ผมพอๆกับการวิ่ง

อันนี้จากประสบการณ์ครับ พวกนักกีฬาชอบมาวิ่งที่สนามกีฬาแถวบ้านผมเสมอ ในขณะที่พวกออกกำลังเล่นๆจะวิ่งบนพื้นถนนรอบๆสนาม เพราะเขารู้น่ะครับว่าเขาจำเป็นต้องใช้ข้อเท้า และต้องดูแลมันยังไง พวกที่ไม่รู้ก็ซวยไป เรื่องข้อเท้านี่ผมได้ความรู้จากโรงพยาบาลด้วยนะครับ เขาตัดสินเลยว่าถ้าอายุมากไม่แนะนำให้วิ่งเลย

ปล. เวลาเราเห็นนักกีฬาฟิตๆ แข็งแกร่ง เราไม่รู้หรอกว่าอวัยวะภายในเขาโทรมขนาดไหน เพราะมันเป็นอาชีพเขา เขาเลยต้องใช้ร่างกายมากกว่าคนปกติ อันนี้อย่าไปเลียนแบบนะครับ (เว้นแต่เลียนแบบแล้วได้ตังค์นะ)

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    260
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dbmusics อ่านกระทู้
    เอาเป็นว่าถ้าจะวิ่ง ให้วิ่งบนพื้นหญ้าเท่านั้น และต้องใส่รองเท้าสำหรับวิ่งอยู่เสมอ หากอายุมากแล้ว (สามสิบอัป) ให้ออกกำลังกายอย่างอื่นแทน

การปั่นจักรยานที่ถูกต้อง มีความเสี่ยงน้อยกว่าวิ่งเยอะ

การเดินเร็วๆ ให้ผมพอๆกับการวิ่ง

อันนี้จากประสบการณ์ครับ พวกนักกีฬาชอบมาวิ่งที่สนามกีฬาแถวบ้านผมเสมอ ในขณะที่พวกออกกำลังเล่นๆจะวิ่งบนพื้นถนนรอบๆสนาม เพราะเขารู้น่ะครับว่าเขาจำเป็นต้องใช้ข้อเท้า และต้องดูแลมันยังไง พวกที่ไม่รู้ก็ซวยไป เรื่องข้อเท้านี่ผมได้ความรู้จากโรงพยาบาลด้วยนะครับ เขาตัดสินเลยว่าถ้าอายุมากไม่แนะนำให้วิ่งเลย

ปล. เวลาเราเห็นนักกีฬาฟิตๆ แข็งแกร่ง เราไม่รู้หรอกว่าอวัยวะภายในเขาโทรมขนาดไหน เพราะมันเป็นอาชีพเขา เขาเลยต้องใช้ร่างกายมากกว่าคนปกติ อันนี้อย่าไปเลียนแบบนะครับ (เว้นแต่เลียนแบบแล้วได้ตังค์นะ)
    ผมอายุ 18 ควรจะทำยังไงดี แถวบ้าน ไม่มีพื้นหญ้าให้วิ่งเลยครับ มีแต่พื้นดินพื้นหินพื้นถนน ควรจะออกยังไงดีครับ แบบอยากอึดอ่ะครับ จะวิ่งขึ้นดอย 11กิโล

กล่าวขอบคุณ
    135
    เดี๋ยวนี้เขานิยมปั่นจักรยานกันนะครับ ผมเคยปั่นนะ สนุกดี ปั่นคนเดียวด้วย เหมือนผจญภัยในเกมเลย ไปแล้วต้องกลับบ้านให้ได้ ปั่นประมาณ ชั่วโมงครึ่ง ตอนนั้นฟิตมาก

แต่ถ้าไม่มีจักรยาน และอยากออกำลังกายแบบใช้อ๊อกซิเจน ผมแนะนำเต้นแอโรบิก ฮ่าๆๆๆ
    เมื่อก่อนผมออกกำลังกายโดยการชกมวยนะ แต่ถ้าไม่มีกระสอบทราย (ชกลม) มันก็อาจจะไม่สนุก แถมมันต้องมีที่แขวนด้วย
    กระโดดเชื่อกก็พอได้นะครับ หารองเท้าดีๆด้วย

จริงๆ อายุ 18 ก็ยังไม่เยอะนะ ถ้ามีรองเท้าดีๆ ก็วิ่งบนพื้นถนนก่อนก็ได้ (รองเท้าดีๆนี่ ช่วยได้เยอะมาก)

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ลองวิ่งโดยให้ส้นเท้าลงพื้นก่อน(ไม่ได้ลงนํ้าหนักคับแต่ส้นเท้าจะลงสัมผัสพื้นก่อน) จังวะที่ส้นเท้าลงพื้นค่อยๆวางเท้าลงพื้น(ลงนํ้าหนักเต็มๆช่วงนี้)ไปจนถึงปลายเท้าแล้วยกส้นเท้าตามขึ้นมาคับ(จะงงมั้ยเนี่ยยย555) ผมวิ่งตอนเช้าทุกวันคับ(ตื่นตี5) วันละ6-8กิโล แนะนำกินโยเกิตก่อนวิ่งคับให้พลังงานเยอะแถมย่อยง่าย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BankieIEIE : 28th June 2014 เมื่อ 22:22

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    135
    อย่างงี้นะครับ เวลาเราวิ่งแล้วทุกครั้งที่ก้าว แรงกระแทกที่เท้ามันจะไปลงที่ข้อต่อ ถ้าเราลงที่ปลายเท้ามันจะไปลงที่ข้อเท้า และไปต่อที่เข่า แต่ถ้าลงส้นเท้า มันจะไปลงที่เข่าเต็มๆเลยครับ
    ผมถึงได้แนะนำพื้นหญ้าไงครับ เซฟที่สุด

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: