ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    107
    ได้รับคำขอบคุณ: 43

มีวิธีเปลี่ยน window 8 32 bit เป็น 64 ไหมครับ

มีไหมครับ แบไม่ต้องล้างเครื่องใหม่อะ ครับ
    โอ้ชีวิตมีไรตั้งเยอะแยะ

£†_PerSeuS_†£
    กล่าวขอบคุณ
    4,207
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,455
    ลง 32 bit อีกรอบนึงครับ มันจะรวมกันเป็น 64-bit

//ลง Windows ใหม่อย่างเดียวมั้งครับ ผมไม่เคยเห็นว่ามันอัพขึ้นได้นะ

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 119
    Blog Entries
    2
    ลง windows ใหม่อย่างเดียวเท่านั้น

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    มีครับลง ผมเคยทำแล้ว (โดยบังเอินครับ)โดยการลง windows X64 ทับ X86 เลยครับ โดยไม่ ฟอร์แมทครับ (ต้องเป็น Windows เดียวกันนะครับ เช่น XP ก็ XP , Windows 7 ก็ Windows 7 , Windows 8 ก็ Windows 8 แต่ WIndows 8 ผมยังไม่เคยลองครับ ) เอาแผ่น windows X64 ใส่เครื่อง แล้วเปิดเครื่องตามปกติ ให้เข้าwindows ตามปกติ พอเข้า windows แล้วไปที่ DVD rom กด setup แล้วมันจะให้ตืดตั้ง ก็ติดตั้งตามปกติ พอถึงหน้าเลือกไดร์ เราก็เลือกไดร์ C (ไดร์ C ปัจจุบันเรา ครับ )ให้ดูดีๆไครับว่าเป็นไดร์ใหน พูดง่ายคือลงทับ Windows เดินนั้นและครับ (ย้ำนะครับ ห้าม ฟอรืแมทเด็ทขาด ถ้าจะเอา Windows X86 ใว้ให้ลงทับเลย โดยกดเลือกไดร์แล้วกดติดตั้งเลย) แล้วก็กดติดตั้ง แล้วก็รอครับ พอติดตั้งเสร็จก็เป็น Windows X64 ละ ปล.โปรแกรมบางโปรแกรมที่เราเคยลงใว้ใน Windows X86 บางโปรแกรมจะไม่รัน(ไม่ทำงาน)นะครับ ( ซึ่งวิธีนี้ผม ไม่ค่อยแนะนำครับ แนะนำลง windows โดยฟอร์แมท ดีกว่าครับ ง่ายคือลง Windows ใหม่ดีกว่าครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suriyan007 : 29th June 2014 เมื่อ 13:23
    CPU Intel Core i5 4430 Ram 16 GBytes Channels Dual Mainboard Model Z87X-D3H-CF Graphic HD 7730 1G DDR5

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suriyan007 อ่านกระทู้
    มีครับลง ผมเคยทำแล้ว (โดยบังเอินครับ)โดยการลง windows X64 ทับ X86 เลยครับ โดยไม่ ฟอร์แมทครับ เอาแผ่น windows X64 ใส่เครื่อง แล้วเปิดเครื่องตามปกติ ให้เข้าwindows ตามปกติ พอเข้า windows แล้วไปที่ DVD rom กด setup แล้วมันจะให้ตืดตั้ง ก็ติดตั้งตามปกติ พอถึงหน้าเลือกไดร์ เราก็เลือกไดร์ C (ไดร์ C ปัจจุบันเรา ครับ )ให้ดูดีๆไครับว่าเป็นไดร์ใหน พูดง่ายคือลงทับ Windows เดินนั้นและครับ (ย้ำนะครับ ห้าม ฟอรืแมทเด็ทขาด ถ้าจะเอา Windows X86 ใว้ให้ลงทับเลย โดยกดเลือกไดร์แล้วกดติดตั้งเลย) แล้วก็กดติดตั้ง แล้วก็รอครับ พอติดตั้งเสร็จก็เป็น Windows X64 ละ ปล.โปรแกรมบางโปรแกรมที่เราเคยลงใว้ใน Windows X86 บางโปรแกรมจะไม่รัน(ไม่ทำงาน)นะครับ ( ซึ่งวิธีนี้ผม ไม่ค่อยแนะนำครับ แนะนำลง windows โดยฟอร์แมท ดีกว่าครับ ง่ายคือลง Windows ใหม่ดีกว่าครับ)
    สรุปก็คือต้องลงวินโดวใหม่อยู่ดี มันไม่ใช่การปรับเปลียน แถมถ้าใช้วิธีที่คุณบอกมามันก็ทำให้เครื่องหนักเข้าไปอีก ทำให้เครื่องมีวินโดวสองตัว เครื่องก็ช้าลงไปอีก แล้วจะแนะนำมาทำไมไม่เข้าใจ

กล่าวขอบคุณ
    95
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shisaku อ่านกระทู้
    สรุปก็คือต้องลงวินโดวใหม่อยู่ดี มันไม่ใช่การปรับเปลียน แถมถ้าใช้วิธีที่คุณบอกมามันก็ทำให้เครื่องหนักเข้าไปอีก ทำให้เครื่องมีวินโดวสองตัว เครื่องก็ช้าลงไปอีก แล้วจะแนะนำมาทำไมไม่เข้าใจ
    คุณไม่เข้าใจความหมายที่ผมบอกสิครับ คุณเคยลง Windows แบบผมแนะนำยังครับ ผมเคยลงแบบนี้มาแล้ว คุณไม่เคยลง Windows แบบนี้ไม่ใช้ครับ มันไม่ได้เป็นการลง 2 Windows ครับ แต่เป็นการลง Windows ทับ Windows เดิมครับ ก็ตือ Windows 1 Wondows แต่อัพจาก windows X86 เป็น X64ครับ มันต่างจาก การลง Windows Boot จากแผ่นโดยตรงนะครับ ถ้า Boot จากแผ่นโดยตรง ไม่ฟอร์แมท มันก็จะเป็น 2 Windows ครับ แต่ถ้าเรา กด setUp ใน Windows มันจะเป็นการลงทับครับ และก็ไม่ได้ทำงานหนักครับ มันก้ทำงานแบบปกติครับ แต่จะมีโปรแกรมบางโปรแกรม ที่เราเคยลงใว้ใน Windows X86 ไม่สามารถ (ทำงาน)รันบนWindows ที่เราลงใหม่ได้แค่นั้นเองครับ

เดียวผมหาลิ้งวิธีลงมาให้ดูครับ มันใช้หลักการเดียวกันครับ ลองเลื่ออ่านดูข้างล่างนะครับ windows แต่ละ windows แตกต่างกันครับ มีคนเขียนใว้อยู่ครับท่านลองเลื่อนอ่านดูครับ

windows 7

http://www.overclockzone.com/forums/...0%B8%87-Format

windows Xp

http://www.vettech.ku.ac.th/wordpress/archives/138
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suriyan007 : 29th June 2014 เมื่อ 13:55
    CPU Intel Core i5 4430 Ram 16 GBytes Channels Dual Mainboard Model Z87X-D3H-CF Graphic HD 7730 1G DDR5

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suriyan007 อ่านกระทู้
    คุณไม่เข้าใจความหมายที่ผมบอกสิครับ คุณเคยลง Windows แบบผมแนะนำยังครับ ผมเคยลงแบบนี้มาแล้ว คุณไม่เคยลง Windows แบบนี้ไม่ใช้ครับ มันไม่ได้เป็นการลง 2 Windows ครับ แต่เป็นการลง Windows ทับ Windows เดิมครับ ก็ตือ Windows 1 Wondows แต่อัพจาก windows X86 เป็น X64ครับ มันต่างจาก การลง Windows Boot จากแผ่นโดยตรงนะครับ ถ้า Boot จากแผ่นโดยตรง ไม่ฟอร์แมท มันก็จะเป็น 2 Windows ครับ แต่ถ้าเรา กด setUp ใน Windows มันจะเป็นการลงทับครับ และก็ไม่ได้ทำงานหนักครับ มันก้ทำงานแบบปกติครับ แต่จะมีโปรแกรมบางโปรแกรม ที่เราเคยลงใว้ใน Windows X86 ไม่สามารถ (ทำงาน)รันบนWindows ที่เราลงใหม่ได้แค่นั้นเองครับ
    งั้นมันก็ทำงานไม่สมบูรณ์ 100% น่ะสิ แล้วแบบนี้จะไม่มีปัญหาในอนาคตเหรอ สู้ลบแล้วลงใหม่ไม่ดีกว่าเหรอ ใช้เวลาลบแค่ไม่ถึงนาทีเอง

กล่าวขอบคุณ
    95
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shisaku อ่านกระทู้
    งั้นมันก็ทำงานไม่สมบูรณ์ 100% น่ะสิ แล้วแบบนี้จะไม่มีปัญหาในอนาคตเหรอ สู้ลบแล้วลงใหม่ไม่ดีกว่าเหรอ ใช้เวลาลบแค่ไม่ถึงนาทีเอง
    สมบูรณ์ 100% ครับ แต่มันจะมีบางโปรแกรมที่เราเคยลงโปรแกรมก่อนหน้าที่จะลง Windows ทับ (โดยเฉราะโปรแกรม X86บางตัวมันไม่รันบน X64โดยตรง หลือไม่สามารรันบน Windows x64 ครับ) นอกนั้นทำงานปกติครับครับ เราก็สามารถลงโปรแกรมแกรมที่ไม่ทำงานนั้นใหม่ได้ครับ ก็จะเหมือนเดิมครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suriyan007 : 29th June 2014 เมื่อ 14:27

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ลง windows ใหม่อีก 1 เสียงครับ win8 ลงแปปเดียวไม่นานๆ
    CPU:AMD A10-5750M (2.5-3.5 Ghz) RAM:8GB DDR3 VGA:HD 8650G + HD 8670M (2GB DDR3) Dual Graphics OS:Windows 8 Pro

กล่าวขอบคุณ
    95
    อ่านคำถามกันดูดีๆๆนะครับว่าเขาว่ายังไงครับ ผมเห็นหลายกระทู้ละ ถามอีกอย่างตอบกันอีกอย่าง ไม่ได้ว่าท่านกันนะครับ(ตามความเขาใจของผม)ผมอธิบายให้ฟัง และที่สำคัญ คำถามคำตอบ ผมได้ ตอบใว้แล้วในกระทู้ครับและที่เขาถามอย่างงั้น อาจจะมีความจำเป็นตอนนี้ ในอนาคต อาจลงใหม่ก็ได้ครับ หลือต้องรีบใช้โปรแกรม แต่มันไม่สามารถรับบน x86 (มีแต่โปรแกรม x64 หลือหา x86 ไม่ได้เป็นต้นครับ)ก็เป็นได้ครับ หลือขี้เกรียดลงใหม่ทั้งหมด

เขาถามว่ามีวิธีเปลียน Windows x86 เป็น Windows x64 ใหมครับ (ผมถึงตอบแบบนั้นไงครับ และที่ผมบอกว่าโปรแกรมไม่ทำงานนะ เพราะว่าโปรแกรมนั้นเป็นโปรแกรม x86 ที่ติดตั้งตอนเป็น x86 มันเลยไม่ทำงานบน x64 ครับไม่ใช้ว่า พอลงทับแล้วไม่สามารถ รับโปรแกรมได้บางโปรแกรม หลังจากท่านลง x64 แล้ว โปรแกรม ที่ลง ก็ต้องเป็น x64 มันก็ทำงานได้ปกติ แล้วครับ ก็แค่โปรแกรมใหนไม่รัน ก็ลบออกแล้วติดตั้งใหม่เป็น x64 ก็ได้แล้วครับ) ไม่ได้ถามว่าลง windows x86 หลือ x64 ดีกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suriyan007 : 29th June 2014 เมื่อ 14:33

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    เปลี่ยนจาก 32 bit เป็น 64 bit ไม่ได้ครับนอกจากลงทับกันครับว่าง่ายๆ เลย

ตามเรปบน เครื่องเป็น 64bit อยู่ครับ
    //แต่ มันก็มี Windows เก่าอยู่เหมือนเดิม แต่มันจะเก็บไว้ใน Folder Windows Old คือ เก็บ File Windows เก่าเราเอาไว้อยู่

*เครื่องหนักขึ้นแน่นอนครับมันก็มีระบบปฏิบัติการสองตัวอยู่ในเครื่องนั้นล่ะครับ !!!
    วันนี้วันอะไร ?
    วันอะไรก็ช่างมัน !!

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    เจ๋งเป้ง เข้ามาเก็บข้อมูลครับ