ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 40

Exclamation มีเรื่องปรึกษาครับ เกี่ยวกับกฎหมาย ตอนนี้เครียดมาก!

อาจยาว หรือไม่ยาว!! แล้วแต่คนอ่านนะครับ (ขอเขียน มอเตอร์ไซค์ เป็น MC นะครับ)

คือเมื่อวันอังคารที่ผ่านมาผมขี่ MC ไปเแี่ยวชนกับรถยนตำรวจเลยนัดผมกับคู่กรณีไปคุยกันโรงพักในวันจันทร์ที่ผ่านมา

(เล่าตั้งแต่เริ่มเลยนะครับ) คือ รถของนาย a (ขอเรียกคู้กรณีอย่างนี้นะครับ) มีประกันชั้น 1 เค้าเลยเอาประกันไปด้วย

เริ้องมีอยู่ว่า วันอังคารเวลาประมาณ 5 ทุ่มครึ่ง หรือ 23.30 ผมได้ไป 7-11 แล้วขากลับผมขี่มาเรื่อยๆ มีรถยนคันหนึ่งเค้าชะลอเหมือนจะหยุดผมเลยเปิดไฟเลี้ยว

แล้วเบี้ยงรถออกมาได้เกือบครึ่งถนนของอีกเลนหนึ่งแล้วเค้าเปิดไฟเลี้ยวแล้วขี่เลย สรุปคือชนผมกับเพื่อน(ซ้อน 3 ไป)!! ผมก็จำอะไรไม่ได้มากเพราะหัวฟาดเหล็ก

รู้ตัวอีกคือตอนลุกขึ้นมานั่งเลือดเยิ้มเลย เค้ากลับด่าผมอีก แต่ผมไม่อะไรมาก แล้วมีรถรับพวกผมไป ร.พ และตำรวจไม่ได้ตรวจแอลกอฮอร์เลยนะครับทั้งผมแล้วก็นาย a

เรื่องหลักตอนชนจบแล้ว...End

ตอนนี้ขอเริ่มเรื่องตอนขึ้นโรงพักนะครับ

วันนั้นก็คุยๆกับนาย a อยุ่ แล้วตำรวจกับนาย a บอกว่าเค้าไปดู กล้องวงจรปิดมาแล้ว เค้าว่ารถยนเค้าหนะเลี้ยวจนจะตั้งลำแล้ว แล้วผมไปแซง

ฝ่ายผมเลยบอกขอดูกล้องวงจรปิดด้วยได้ไม๊ ตำรวจเลยพาไปเอามาเปิดดูกัน โรงพัก สรุปคือ รถเค้าชะลอมาแต่ไม่ได้เปิดไฟเลี้ยว แต่พอผมแซงออกเค้าเปิดไฟเลี้ยว

แล้วเลี้ยวเลย ทางตำรวจเลยถาม ฝ่ายผมว่าจากการที่ดูคลิปแล้วคุณคิดยังไง ฝ่ายผมเลยตอบไปว่า อุบัติเหตุร่วมกันแต่ ทางประกันนาย a ไม่ยอม

"ตำรวจ"เลยพูดทำนองว่าเข้าข้างนาย a ว่า ถ้าเค้ามีใบค่าเสียหายมาก็เซ็นๆไปเหอะ เยาวชนเค้าคงไม่ฟ้องหรอก เพราะถ้าขึ้นศาลฝ่ายคุณเสียเปรียบอยู่แล้ว

เพราะเป็นฝ่ายขี้รถตามหลัง แล้วตามหลักกฎหมายทางแพร่งเค้าบอกไว้ว่า คันหลังต้องห่างจากคันหน้าอย่างน้อย 100 เมตร และพร้อมจะเบลกทุกเมื่อถ้ามีเหตุ

ฝ่ายผมเลยบอกไปว่า ผมเปิดไฟเลี้ยวแล้วแซงออกมาแล้ว แถมบีบแตรส่งสัญญาณแล้ว ตำรวจกลับบอกผมว่า เปิดหรือไม่เปิดมันไม่ใช่ปัญหา เพราะเราเป็นคันหลัง

แล้วเค้าพูดในแนวว่าเค้าจะให้ฝ่ายผมรับผิดชอบครับ!! ผมเลยมาขำคำปรึกษาในส่วนที่ชาม JKG ช่วยได้

นี่คลิปนะครับ

https://plus.google.com/u/0/photos/1...31827011130203
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย doremon2012 : 2nd July 2014 เมื่อ 20:33

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 851
    มอไซน์แค่ขับขี่ก็ต้องทำใจไว้เยอะอยู่ครับ... ขึ้นศาลเราเสียเปรียบอย่างที่เค้าบอกน่ะใช่ครับ...ถึงเราจะเปิดไฟเลี้ยวบีบแตร่...เเต่เราซ้อน 3 (สวมหมวกรึเปล่าครับ)เวลามีปัญหาเบรกยากอยู่เเล้ว

ผมก็ขับขี่มอไซน์เหมือนกัน...เข้าใจกันดีครับ....ยังไงก็เอาใจช่วยครับ เรื่องข้อกฏหมายนั้นผมไม่ค่อยทราบเเน่ชัด...ยิ่งทางนั้นมีประกันชั้น 1 ด้วยเเล้วถ้าขึ้นศาลเรื่องยาวเเน่นอนเลยครับ...

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้น่ะครับ...ถึงยังไงลองเอาคลิปลงดูเผื่อสมาชิกท่านอื่นๆมีความเห็น

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    77
    ผมซ้อน 3 ก็จริงนะครับ ผมเป็นคนขับแต่อยู่หน้าสุด ตำรวจบอกว่ามันไม่ผิดแต่ก็ไม่ถูก อีกอย่างผมยังไม่ 15 เต็มเลย ^^

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 262
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ doremon2012 อ่านกระทู้
    ผมซ้อน 3 ก็จริงนะครับ ผมเป็นคนขับแต่อยู่หน้าสุด ตำรวจบอกว่ามันไม่ผิดแต่ก็ไม่ถูก อีกอย่างผมยังไม่ 15 เต็มเลย ^^
    ไม่เต็ม 15 อย่างไงคุณก็แพ้
    ถึงจะขับถูกอย่างไง ถึงคู่กระณีจะผิดอย่างไงแต่คุณไม่มีใบขับขี้คุณก็ผิดอยู่ดี
    R.I.P. กฏหมายไทย&ตำรวจไทย

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    ปัญหามันอยู่ตรงที่กฏหมายจริงๆแหละครับ ว่าคันหลังจะผิดเสมอ ผมก็เคยพวกเปิดไฟแล้วเลี้ยวเลยประจำ
    ดีที่ไม่เท่าคุณทุกวันี้ก็ยังเสียวๆอยู่ ลองถามทนายเรื่องนี้ก่อนครับ ว่าพอจะมีช่องอะไรได้บ้าง
    มันสุดวิสัยจริงๆ เอาใจช่วยนะครับ ทางนู่นมีประกัน แต่ประกันมันเหนียวเอง ถ้าซ่อมไม่เยอะประกันมันน่าจะยอม

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    สำรหับผมก็มองว่าประมาทร่วมนะครับ

จขกท ซ้อน 3 ก็จริง หมวกก็ไม่น่าจะใส่ แต่เรื่องซ้อน 3 กับใบขับขี่ / หมวก คนละกรณีกับการชน

ให้มองที่การชนอย่างเดียวนะครับ สาเหตุคือ เค้าชลอจริง แต่เค้าไม่ให้สัญญาณ ทางจขกท ก็ไม่รู้ว่าเค้าจะไปทางไหนแน่ จึงตัดสินใจแซง

พอกำลังแซงนาย a ดันเปิดไฟเลี้ยว แล้วหักเลี้ยวเลย ผิดนะครับ สัญญาณไฟเลี้ยวต้องเปิดล่วงหน้ากี่เมตรนี่แหละผมจำไม่ได้ แต่ไปเปิดแล้วเลี้ยวเลย ยังไงก็ผิด

ถึงปกติเค้าจะมองว่าคันหลังมาเป็นคนผิด แต่กรณีนี้คันหน้าเลี้ยวโดยไม่ให้สัญญาณ

ถ้า จขกท เปิดไฟเลี้ยวก่อนแซง แถมบีบแตรด้วยจริง นาย a ต้องจอดรอให้ จขกท ไปก่อน ไม่ใช่หักเลี้ยวเลย

เค้าให้เซ็นอะไรก็อย่าเพิ่งไปเซ็นมั่วซั่วนะครับ อ่านดีๆ บางทีเป็นการเซ็นยอมความ บางทีเป็นการเซ็นยอมรับผิด

ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของตำรวจด้วยนะครับกรณีนี้ ว่าเค้าจะยกกรณีไม่มีใบขับขี่ + ซ้อน 3 มาเป็นประเด็นด้วยมั๊ย

ถ้าเอามาด้วยคุณก็แพ้ครับ แถมประกันชั้น 1 ยังไงมันก็ต้องจ่ายอยู่แล้ว มันอาจจะมาเอากับคุณนี่ล่ะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CanDiiZ : 1st July 2014 เมื่อ 15:47

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    จากประสบการณ์ที่ผมฝึกงานในสำนักงานทนายความ กรณีรถเฉี่ยวชนกัน ส่วนมากเขาจะลงว่า "ประมาทร่วม" นะครับ และที่สำคัญมันต้องเอาหลักฐานภาพVDOจากกล้องวงจรปิดแถวนั้นมาดูครับ ถึงจะฟันธงได้ว่าฝ่ายไหนผิด
    [IMG] [/IMG]

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    77
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CanDiiZ อ่านกระทู้
    สำรหับผมก็มองว่าประมาทร่วมนะครับ

จขกท ซ้อน 3 ก็จริง หมวกก็ไม่น่าจะใส่ แต่เรื่องซ้อน 3 กับใบขับขี่ / หมวก คนละกรณีกับการชน

ให้มองที่การชนอย่างเดียวนะครับ สาเหตุคือ เค้าชลอจริง แต่เค้าไม่ให้สัญญาณ ทางจขกท ก็ไม่รู้ว่าเค้าจะไปทางไหนแน่ จึงตัดสินใจแซง

พอกำลังแซงนาย a ดันเปิดไฟเลี้ยว แล้วหักเลี้ยวเลย ผิดนะครับ สัญญาณไฟเลี้ยวต้องเปิดล่วงหน้ากี่เมตรนี่แหละผมจำไม่ได้ แต่ไปเปิดแล้วเลี้ยวเลย ยังไงก็ผิด

ถึงปกติเค้าจะมองว่าคันหลังมาเป็นคนผิด แต่กรณีนี้คันหน้าเลี้ยวโดยไม่ให้สัญญาณ

ถ้า จขกท เปิดไฟเลี้ยวก่อนแซง แถมบีบแตรด้วยจริง นาย a ต้องจอดรอให้ จขกท ไปก่อน ไม่ใช่หักเลี้ยวเลย

เค้าให้เซ็นอะไรก็อย่าเพิ่งไปเซ็นมั่วซั่วนะครับ อ่านดีๆ บางทีเป็นการเซ็นยอมความ บางทีเป็นการเซ็นยอมรับผิด

ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของตำรวจด้วยนะครับกรณีนี้ ว่าเค้าจะยกกรณีไม่มีใบขับขี่ + ซ้อน 3 มาเป็นประเด็นด้วยมั๊ย

ถ้าเอามาด้วยคุณก็แพ้ครับ แถมประกันชั้น 1 ยังไงมันก็ต้องจ่ายอยู่แล้ว มันอาจจะมาเอากับคุณนี่ล่ะครับ
    ทนายที่รู้จักกับฝ่ายผมก็ บอกว่าอย่าพึ่งเซ็นอะไรมั่วๆ

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 430
    อยากได้เรื่องได้ราวมากขึ้น.... เอาเรื่องที่เล่า พร้อม คลิป ไปลง pantip ครับ รับรอง ถ้ามั่นใจว่าเราเป็นฝ่ายถูกเอาเปรียบ เดี๋ยวมีคนช่วยเยอะแยะครับpantip นักสืบ นักกฎหมายช่วยเยอะ

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ตอนหนุ่มถ้าซุ่มบวชคงหวดหลายพรรษา

วัยรุ่นพูดเรื่องรัก วัยมากชักอดสู หมองไปให้หดหู่ เหมือนยืนอยู่แต่ผู้เดียว

วัยหนุ่มจุ้มถวิล โบยบินกินเพียว เฮฮาพากันเกลียว ลดเลี้ยวเที่ยวทดลอง

มองวัดขาดคารวะ มองพระหน้าหม่นหมอง พ่อแม่ไม่แลมอง หม่นหมองมองอารีย์

วัยฉกรรจ์นั้นซู่ซ่า วัยชราหน้ายู่ยี่ จากคนรักเคยภักดี กลับไม่มีหันมอง

จะบวชตอนไหนก็ได้บุญนะครับ

บางท่านบวชตอนแก่ บางท่านบวชตอนหนุ่มก็ไม่เป็นไรฮะ

สนใจทีมงานทำขวัญนาคฝีมือดีฝีปากกล้า ติดต่อได้ทางอินบ็อคเลยนะฮะ

จะให้ร้องแหล่แบบไหนจัดมาฮะ จะซึ้งแบบแม่เจ้านาคชอบ จะมันส์แบบวัยรุ่นเจ้านาคชอบ ติดต่อได้ฮะ

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    ถ้าหมดหนทางแล้ว ก็ลองโทรถามพวกทนายฟรี ตามเคเบืลทีวีเอาครับ ได้คำตอบชัวๆดีกว่า เช่น ลีน่าจังอ่ะ
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    จขกท.ครับ ขับเลนไหนครับ ไม่สิไหนลองเล่าเหตุที่เกิดโดยบอกถนนเลนซ้ายกลางขวา หรือ ถนน 2เลนที่รถสวน ด้วยได้ไหมครับ

มันฟังแล้วยังตัดสินไม่ได้ว่าใครผิด อย่างถ่องแท้ แต่ว่าเอาคลิปมาดีกว่า ถ้าอยู่ก็เล่าไปพลางๆ

ปล. เรป ล่าง ระวังนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mcarmy : 1st July 2014 เมื่อ 18:23

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakiann123 อ่านกระทู้
    ตอนหนุ่มถ้าซุ่มบวชคงหวดหลายพรรษา

วัยรุ่นพูดเรื่องรัก วัยมากชักอดสู หมองไปให้หดหู่ เหมือนยืนอยู่แต่ผู้เดียว

วัยหนุ่มจุ้มถวิล โบยบินกินเพียว เฮฮาพากันเกลียว ลดเลี้ยวเที่ยวทดลอง

มองวัดขาดคารวะ มองพระหน้าหม่นหมอง พ่อแม่ไม่แลมอง หม่นหมองมองอารีย์

วัยฉกรรจ์นั้นซู่ซ่า วัยชราหน้ายู่ยี่ จากคนรักเคยภักดี กลับไม่มีหันมอง

จะบวชตอนไหนก็ได้บุญนะครับ

บางท่านบวชตอนแก่ บางท่านบวชตอนหนุ่มก็ไม่เป็นไรฮะ

สนใจทีมงานทำขวัญนาคฝีมือดีฝีปากกล้า ติดต่อได้ทางอินบ็อคเลยนะฮะ

จะให้ร้องแหล่แบบไหนจัดมาฮะ จะซึ้งแบบแม่เจ้านาคชอบ จะมันส์แบบวัยรุ่นเจ้านาคชอบ ติดต่อได้ฮะ
    กรุณาอย่าเนียนปั๊มกระทู้ เดี๋ยวแจ้งModนะ เห็นทำมาหลายกระทู้ละ
    --------------------------------------------------------------------------------
    ส่วนจขกท. จะกลัวอะไรกับแค่คำคนครับ คุณอาจจะผิดที่ไม่มีใบขับขี่ แต่ตำรวจก็ผิดเหมือนกัน ผมว่า
    ปรึกษาผู้ปกครองให้หาทนายเก่ง ๆ ในท้องถิ่นมาช่วยดีกว่านะครับ ถ้าคุณไม่ทำรับรองเละ กับพวกตำรวจนะ
    อย่าคิดว่าจะจบแบบง่าย ๆ แนะว่าถ้ามีทางแล้วต้องจัดให้เต็ม จับให้มั่นคั้นให้ตาย ไม่งั้นมันเล่นคุณแน่ เชื่อสิ
    ข้อกฎหมายหลายอย่างมันซับซ้อนพอสมควรนะครับ ยังมีวรรคนั่นวรรคนี่ให้มาแย้งกันอีก รีบหาทนายซะ
    ปล.ลีน่าจังก็ไม่เลวนะ แต่ทนายท้องถิ่นจะง่ายกว่าไหม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 1st July 2014 เมื่อ 18:21

กล่าวขอบคุณ
    66
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    คุ้มหรือปล่าวครับถ้าไปสู้ หรือถ้ายอมๆไป อะไรจบกว่ากัน
    ผมไม่ได้บอกว่า จขกท ผิดนะครับ ผมเองก็ขี่มอไซครับ เข้าใจดี ว่าพวกรถยนต์มองเรายังไง [ดราม่าละกรู55555]
    คือผมจะพูดให้ฟังประมาณว่าแบบ
    ถ้าเราขับรถยนต์เราก็ไม่ชอบมอไซใช่มั้ยล่ะ ทั้งขับแทรกไปมา ซิกแซก ขับป่วนบ้าง วัยรุ่นแซ๊บๆบ้าง ใช่ไหมล่ะ
    ถึงเราจะเป็นคนขับมอไซดีๆก็เถอะ เราก็โดนเหมารวมอยู่ดี
    ลองคิดเล่นๆแบบนี้ละกันว่า
    ถ้ามีคนเล่าเรื่องรถชนให้ฟัง มอไซกับรถยนต์
    ในหัวของทุกคนที่ได้ฟังมาแว๊บแรกก็ต้องคิดว่า มอไซไปปากหน้าแน่เลย มอไซขับเฟี้ยวแน่เลย ทำนองนี้ใช่ไหมล่ะ55555
    เห้อ มันก็เป็นซะแบบนี้แหละครับ แต่ถ้าจะสู้คดีหรืออะไรจริงๆ ก็ลองปรึกษาผู้ปกครองหรือคนที่เค้ามีความรู้ด้านกฏหมายดูครับ
    ตัวผมเองไม่รู้กฏหมายมากเท่าไหร่เลยช่วยเรื่องนี้ไม่ได้ แต่ก็อยากให้ จขกท ลองคิดดูถึงความคุ้มค่าอะไรทำนองนี้ครับ บางทียอมได้ก็ยอมไป เพราะเราเสียเปียบจริงๆแหละ
    ยังไงก็เอาใจช่วยครับ

ปล.แต่ฝั่งรถยนต์ก็กวนteen เกินเนอะ อย่างน้อยก็น่าจะมาช่วยก่อน ไม่ใช่มาด่าแบบนั้น เป็นผู้ใหญ่ที่น่าให้teen จริงๆ 55555555
    ปล2.ทางผมคิดว่า รถยนต์ ผิดที่ไม่บอกสันยานจะเลี้ยวก้เลี้ยวมันไม่ใช่ และเค้าก็เป็นคนชนเรา ส่วนเรื่องที่ว่าคนหลังผิดไรที่ตำรวจบอก อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน
    แต่อย่างว่า จขกท โดนเรื่อง ซ้อน 3 ด้วยนะครับ ใบขับขี่อีก หมวกอีก ชาวมอไซอย่างเราน่าสงสารจริงๆ V.V
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zpmqhj : 1st July 2014 เมื่อ 21:37

กล่าวขอบคุณ
    77
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zpmqhj อ่านกระทู้
    คุ้มหรือปล่าวครับถ้าไปสู้ หรือถ้ายอมๆไป อะไรจบกว่ากัน
    ผมไม่ได้บอกว่า จขกท ผิดนะครับ ผมเองก็ขี่มอไซครับ เข้าใจดี ว่าพวกรถยนต์มองเรายังไง [ดราม่าละกรู55555]
    คือผมจะพูดให้ฟังประมาณว่าแบบ
    ถ้าเราขับรถยนต์เราก็ไม่ชอบมอไซใช่มั้ยล่ะ ทั้งขับแทรกไปมา ซิกแซก ขับป่วนบ้าง วัยรุ่นแซ๊บๆบ้าง ใช่ไหมล่ะ
    ถึงเราจะเป็นคนขับมอไซดีๆก็เถอะ เราก็โดนเหมารวมอยู่ดี
    ลองคิดเล่นๆแบบนี้ละกันว่า
    ถ้ามีคนเล่าเรื่องรถชนให้ฟัง มอไซกับรถยนต์
    ในหัวของทุกคนที่ได้ฟังมาแว๊บแรกก็ต้องคิดว่า มอไซไปปากหน้าแน่เลย มอไซขับเฟี้ยวแน่เลย ทำนองนี้ใช่ไหมล่ะ55555
    เห้อ มันก็เป็นซะแบบนี้แหละครับ แต่ถ้าจะสู้คดีหรืออะไรจริงๆ ก็ลองปรึกษาผู้ปกครองหรือคนที่เค้ามีความรู้ด้านกฏหมายดูครับ
    ตัวผมเองไม่รู้กฏหมายมากเท่าไหร่เลยช่วยเรื่องนี้ไม่ได้ แต่ก็อยากให้ จขกท ลองคิดดูถึงความคุ้มค่าอะไรทำนองนี้ครับ บางทียอมได้ก็ยอมไป เพราะเราเสียเปียบจริงๆแหละ
    ยังไงก็เอาใจช่วยครับ

ปล.แต่ฝั่งรถยนต์ก็กวนteen เกินเนอะ อย่างน้อยก็น่าจะมาช่วยก่อน ไม่ใช่มาด่าแบบนั้น เป็นผู้ใหญ่ที่น่าให้teen จริงๆ 55555555
    ปล2.ทางผมคิดว่า รถยนต์ ผิดที่ไม่บอกสันยานจะเลี้ยวก้เลี้ยวมันไม่ใช่ และเค้าก็เป็นคนชนเรา ส่วนเรื่องที่ว่าคนหลังผิดไรที่ตำรวจบอก อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน
    แต่อย่างว่า จขกท โดนเรื่อง ซ้อน 3 ด้วยนะครับ ใบขับขี่อีก หมวกอีก ชาวมอไซอย่างเราน่าสงสารจริงๆ V.V
    ทนายที่รู้จักผู้ปกครองผมก็บอกว่าถ้าเค้าเรียกมากเกินไปก็ขึ้นศาลดีกว่า เพราะเค้าเคยเจอเคสนี้มาครับ

ศาลจะตัดสินว่าประมาทร่วม แล้วปรับ คนละไม่เท่าไหร่ ไม่มีโทษจำ สำหรับเยาวชนครับ^^