ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ไม่กวนตีนก็ไม่ใช่ตู
    กล่าวขอบคุณ
    1,150
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,290
    Blog Entries
    4

Red face อยากเห็นโอตาคุจริงๆ (เน้นว่าของจริง) ของไทยสักคนครับ

อยากเห็นโอตาคุจริงๆ (เน้นว่าของจริง) ของไทยสักคนครับ อยากเห็นมากๆ ==

ไม่เอาพวก วอนนาบี นะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    อันนี้นับป่ะ ?

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blacklotus55 อ่านกระทู้
    โอตาคุแปลว่าอะไรครับ (วะ)

เป็นคนไทยทำไมไม่ใช้ภาษาไทยครับ (วะ)
    โอตาคุ พูดสั้นๆ ไง

ถ้า แปลเป็นไทย ผู้คลั่งไคล้ เรื่องการ์ตูน(หรืออะไรสักอย่างที่คลั่งมากๆ )แล้วมีของแท้สะสมอยู่

ประมาณนี้มั่งครับ 555

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blacklotus55 อ่านกระทู้
    ครับ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คือผมไม่ชอบให้ใช้คำ """ กระแส """ จนเกินพอดีหน่ะครับ แค่นั้นเอง

พอดีมีปมด้อยประมาณว่า มีคนใช้คำประมาณ "เฮ้ยยย นาย เฟ้คหว่ะ"

ห๊ะะะ เฟ้คแปลว่าอะไรเพื่อน

เอ้านี่ไปอยู่ไหนมา โด่ เชยหว่ะ ใคร ๆ ก็ใช้กัน

แบบว่า อย่าถือสาผมเลยนะ ผมไม่รักภาษาไทยจนโลกสวย แต่เห็นแบบนี้มันหงุดหงิด แค่นั้นเอง

ค้าาาาาาาาาาาาาาบ โผมมมมมมมมมมมมม
    5555 ใจเย็นท่าน ชื่อ น้ำตาลแล้ว เดี๋ยวก็กลับไปเทาใหม่อีก 555

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ liger0000 อ่านกระทู้
    เรื่่องมีของแท้สะสมมากๆ ขอตัดออกนะคับ เพราะเจอมาเยอะในTirkxอะแหละ ที่สะสมเยอะแต่ไม่ได้รักจริงบ้าตามกระแสแล้วเผอิญบ้านรวย สุดท้ายก็ทิ้งหมด (อีกอย่างไม่อยากให้มองแบบนั้นมันดูทุนนิยมไปนิดวัดคนด้วยทรัพสิน ผมไม่ชอบอย่างแรง) จริงๆโอทาคุแท้ๆคุณดูไม่ออกหรอกว่าเป็นโอทาคุ เพราะพวกนี้รู้คับคนจะมองพวกเค้ายังไง คำว่าโอทาคุไม่ใช่เป็นคำที่มีความหมายที่ดีเลย ผมเลยอยากจำกัดว่าคนที่รู้เรื่องเมะ และชื่นชอบเมะมากกว่าแต่จะมีเรื่องชอบๆไม่กี่เรื่องที่ชอบขนาดตอบคำถามแฟนพันธ์แท้ได้

ถ้าให้วิเคราะห์นะคับ สังเกตว่าโอทาคุหรือไม่
    1.พวกนี้มันเป็นNerd
    2.เวลาพูดคุยปกติ จะไม่มีหัวข้อสนธนาที่คนทั่วไปชอบพูดกัน(ไม่มีหัวสนธนาหมวด กีฬา ละคร เพลงหรือหนัง อาจมีการเมืองบ้าง(ยกเว้นโอทาคุสายไอดอล หรือสายนักพากษ์อาจมีหัวข้อJpop)
    3.หัวข้อสนธนามักจะอยู่ในหมวด เกมและอนิเมชั่นญี่ปุ่น
    4.แต่แตกต่างจากเกมเมอร์ทั่วไปพอควรคือจะรู้เรื่องเกมฝั่งญี่ปุ่นค่อนข้างเยอะกว่า รวมถึงเกมสายมืดจากญี่ปุ่น
    5.หัวเพจface book หรือเวปบอร์ดหรือavatarต่างๆมันเป็นรูปอนิเมะ ยกเว้นพวกที่เริ่มมีอายุมากๆหน่อยจะเริ่มไม่ใช้
    6.มักเป็นโรคฮิคคิโคโมริ ไม่ก็เพื่อนน้อยเพราะหาเพื่อนคุยยาก
    7.เกลียดเกาหลีและศิลปินเกาหลี
    8.นอกจากนี้โอทาคุ2Dจะไม่ถูกกับโอทาคุ3D ยกเว้นตัวเองจะเป็นทั้ง2อย่าง
    9.มักจะมีของสะสมเกี่ยวกับอนิเมะ รวยหน่อยก็ฟิกเต็มบ้าน จนหน่อยก็อาจมีสินค้าโดจิน
    10.ประเด็นลิขสิทธิห้ามพูดเด็จขาดเพราะอาจมีต่อยกันได้ เพราะสมัยนี้มันมีทั้งฝั่งอวยลิขสิทธิสุดลิ่มและบ้านก็รวยเกิดการสบประมาทพวกทุนน้อยจนเป็นดราม่าบ่อยๆ(อีกรอบคับอย่าวัดคนที่ทรัพสิน จำไว้เพราะโอทาคุไม่รวยทุกคนบางคนก็จนหรือต้องหาเงินเรียนเองก็มี เมะมันก็เหมือนความรักคับ บางครั้งความรักมันก็ตีมูลค่าไม่ได้)

จริงๆนะโอทาคุส่วนใหญ่มักมีปมกันทั้งนั้น เช่นผมเอง มีปัญหาเข้าสังคมไม่ได้ จนกลายเป็นเด็กเก็บกด แถมยังโดนปัญหาความรักข้างเดียวตอกย้ำจนในที่สุดกลายเป็นคนที่มีปัญหาทางจิต แต่ก็ได้ฮารุฮิดึงจากขุมนรกมาได้ แต่ก็มีเยอะ พวกตามกระแสมาแล้วซื้อแล้วอวดแต่ไอ้พวกนั้นไม่มีวันชอบจริงๆหรอกแปปๆก็เบื่อเชื่อดิ อย่างฮารุฮิ ผมตามตั้งแต่ม.5 ตอนนั้นหมดกระแสไปหลายปีแล้วด้วยซ้ำแตผมเจอในร้านเช่าDVD แต่จนถึงตอนนี้ก็ยังชอบฮารุฮิอยู่ แม้Season2มันจะห่วยแตก และคนเขียนก็หายหัวไป4ปีแล้วไม่ยอมออกเล่นใหม่ซักที่ ผมก็ยังชอบฮารุฮิ

จริงๆนะผมว่าโอทาคุก็คือคนที่ชื่นชอบวัฒนธรรมโมเอะอะแหละ

อ่อครับ ผมว่าบางทีก็ควรจะเอาเรื่องนี้ออกไปเหมือนกัน เพราะเห็นเวลาดราม่าเกี่ยวกับการเรียกตัวเองว่าโอตาคุ ทีไรก็เอ่เรื่องของมาข่มกันทุกที

ปล. เรื่องของท่านช่างน่าเศร้ายิ่งนัก เห็นใจเลย แต่ก็พยายามเข้าสังคมไว้นะครับ มันไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นหรอก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guardian : 2nd July 2014 เมื่อ 23:09

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857

เป็นคนไทยทำไมไม่ใช้ภาษาไทยครับ (วะ)

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    นิยามมาก่อนว่า "โอตาคุ" ในความคิดของคุณคืออะไร
    มันมีหลายรูปแบบครับ

[Ideas are bullet proof]_
    [In the world there is No War and Corruption]
    กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 974

ใจเย็นพี่ชาย โอตาคุเเปล ว่าผู้รู้ในด้านใน ด้าน นึงไม่ใช่เหรอครับ? ประมาณเซียนอะไรพวกนี้

คนไทยเข้าใจความหมายผิดไปกันซะส่วนใหญ่นะครับ เห็นเพือนผมมันบอกอยู่

กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    ครับ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คือผมไม่ชอบให้ใช้คำ """ กระแส """ จนเกินพอดีหน่ะครับ แค่นั้นเอง

พอดีมีปมด้อยประมาณว่า มีคนใช้คำประมาณ "เฮ้ยยย นาย เฟ้คหว่ะ"

เอ้านี่ไปอยู่ไหนมา โด่ เชยหว่ะ ใคร ๆ ก็ใช้กัน

แบบว่า อย่าถือสาผมเลยนะ ผมไม่รักภาษาไทยจนโลกสวย แต่เห็นแบบนี้มันหงุดหงิด แค่นั้นเอง

ค้าาาาาาาาาาาาาาบ โผมมมมมมมมมมมมม

กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    1

ท่านพิมคำแบบนี้ระวังใบเหลืองนะ

กล่าวขอบคุณ
    1,150
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,290
    4
    Guardian ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ผู้คลั่งไคล้ เรื่องการ์ตูน(หรืออะไรสักอย่างที่คลั่งมากๆ )แล้วมีของแท้สะสมอยู่
    เรื่่องมีของแท้สะสมมากๆ ขอตัดออกนะคับ เพราะเจอมาเยอะในTirkxอะแหละ ที่สะสมเยอะแต่ไม่ได้รักจริงบ้าตามกระแสแล้วเผอิญบ้านรวย สุดท้ายก็ทิ้งหมด (อีกอย่างไม่อยากให้มองแบบนั้นมันดูทุนนิยมไปนิดวัดคนด้วยทรัพสิน ผมไม่ชอบอย่างแรง) จริงๆโอทาคุแท้ๆคุณดูไม่ออกหรอกว่าเป็นโอทาคุ เพราะพวกนี้รู้คับคนจะมองพวกเค้ายังไง คำว่าโอทาคุไม่ใช่เป็นคำที่มีความหมายที่ดีเลย ผมเลยอยากจำกัดว่าคนที่รู้เรื่องเมะ และชื่นชอบเมะมากกว่าแต่จะมีเรื่องชอบๆไม่กี่เรื่องที่ชอบขนาดตอบคำถามแฟนพันธ์แท้ได้

ถ้าให้วิเคราะห์นะคับ สังเกตว่าโอทาคุหรือไม่
    1.พวกนี้มันเป็นNerd
    2.เวลาพูดคุยปกติ จะไม่มีหัวข้อสนธนาที่คนทั่วไปชอบพูดกัน(ไม่มีหัวสนธนาหมวด กีฬา ละคร เพลงหรือหนัง อาจมีการเมืองบ้าง(ยกเว้นโอทาคุสายไอดอล หรือสายนักพากษ์อาจมีหัวข้อJpop)
    3.หัวข้อสนธนามักจะอยู่ในหมวด เกมและอนิเมชั่นญี่ปุ่น
    4.แต่แตกต่างจากเกมเมอร์ทั่วไปพอควรคือจะรู้เรื่องเกมฝั่งญี่ปุ่นค่อนข้างเยอะกว่า รวมถึงเกมสายมืดจากญี่ปุ่น
    5.หัวเพจface book หรือเวปบอร์ดหรือavatarต่างๆมันเป็นรูปอนิเมะ ยกเว้นพวกที่เริ่มมีอายุมากๆหน่อยจะเริ่มไม่ใช้
    6.มักเป็นโรคฮิคคิโคโมริ ไม่ก็เพื่อนน้อยเพราะหาเพื่อนคุยยาก
    7.เกลียดเกาหลีและศิลปินเกาหลี
    8.นอกจากนี้โอทาคุ2Dจะไม่ถูกกับโอทาคุ3D ยกเว้นตัวเองจะเป็นทั้ง2อย่าง
    9.มักจะมีของสะสมเกี่ยวกับอนิเมะ รวยหน่อยก็ฟิกเต็มบ้าน จนหน่อยก็อาจมีสินค้าโดจิน
    10.ประเด็นลิขสิทธิห้ามพูดเด็จขาดเพราะอาจมีต่อยกันได้ เพราะสมัยนี้มันมีทั้งฝั่งอวยลิขสิทธิสุดลิ่มและบ้านก็รวยเกิดการสบประมาทพวกทุนน้อยจนเป็นดราม่าบ่อยๆ(อีกรอบคับอย่าวัดคนที่ทรัพสิน จำไว้เพราะโอทาคุไม่รวยทุกคนบางคนก็จนหรือต้องหาเงินเรียนเองก็มี เมะมันก็เหมือนความรักคับ บางครั้งความรักมันก็ตีมูลค่าไม่ได้)

จริงๆนะโอทาคุส่วนใหญ่มักมีปมกันทั้งนั้น เช่นผมเอง มีปัญหาเข้าสังคมไม่ได้ จนกลายเป็นเด็กเก็บกด แถมยังโดนปัญหาความรักข้างเดียวตอกย้ำจนในที่สุดกลายเป็นคนที่มีปัญหาทางจิต แต่ก็ได้ฮารุฮิดึงจากขุมนรกมาได้ แต่ก็มีเยอะ พวกตามกระแสมาแล้วซื้อแล้วอวดแต่ไอ้พวกนั้นไม่มีวันชอบจริงๆหรอกแปปๆก็เบื่อเชื่อดิ อย่างฮารุฮิ ผมตามตั้งแต่ม.5 ตอนนั้นหมดกระแสไปหลายปีแล้วด้วยซ้ำแตผมเจอในร้านเช่าDVD แต่จนถึงตอนนี้ก็ยังชอบฮารุฮิอยู่ แม้Season2มันจะห่วยแตก และคนเขียนก็หายหัวไป4ปีแล้วไม่ยอมออกเล่นใหม่ซักที่ ผมก็ยังชอบฮารุฮิ

จริงๆนะผมว่าโอทาคุก็คือคนที่ชื่นชอบวัฒนธรรมโมเอะอะแหละ

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    โอตาคุ คือคำทับศัพท์ จากภาษาญี่ปุ่นนี่ครับ

แล้วมันจะมีภาษาไทยไปได้อย่างไร

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    1
    มันมาจากคนที่ชื่อ "โอ" มีหลานชื่อ "คุ"

จึงเป็นที่มาของคำว่า โอ ตา คุ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ neobleak อ่านกระทู้

.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Fairy : 3rd July 2014 เมื่อ 21:26

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

น้องมอย
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 431
    ผมขออนุญาติมาส่องนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 756
    ประเทศไทยไม่น่าจะมี ถ้ามีก็น้อยมากๆประวัฒนธรรมการอ่านกาตูนย์บ้านเรามัน..ไม่เข้มข้นเท่าญีปุ่นไม่ได้ครึ่งด้วยซ้ำ
    ไม่ต้องพูดถึงเกมส์ด้วยเลยบ้านเรามีเกมส์จีบสาวถึง5เกมส์รึเปล่ายังไม่รู้ ญี่ปุ่นเค้าทำออกมาเป็นร้อยต่อปีไม่แปลกที่จะมีชาย
    คลั้งติดสาว2D-3D แหม่ทำออกมาซะน่ารักเพอร์เฟค(ทั้งๆที่คนทำเกมส์ก็เป็นชายนะเอิ้กๆ) บ้านเราอย่างมากก็เป็นเด็กเนิจ
    อ่ะครับอยู๋บ้านเล่นเกมส์อ่านกาตูนย์ นานๆออกไปเที้ยวบ้างแค่นั้น

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Fairy อ่านกระทู้
    มันมาจากคนที่ชื่อ "โอ" มีหลานชื่อ "คุ"

จึงเป็นที่มาของคำว่า โอ ตา คุ

.....

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 299
    ดูไปมากด็ไม่ดีนะครับ
    กด "ขอบคุณ" กันสักนิด ชีวิตต้องหาเมีย

กล่าวขอบคุณ
    151
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    ดูมากไปบางคนหลอนจน คิดว่าตัวการ์ตูนมันมีจริงเหมือนในชีวิตจริง เวลาคุยกับใครก็ เมะๆๆๆๆๆๆๆ บางทีดูมากไปอาจเพี้ยนและเพ้อได้นะครับ

=->Winter_[Of-The]_End<-=
    กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,125

55555 โลกนี้มันก็มีทั้งสวย และเน่าแหละครับ แต่บ้านที่ผมอยู่นี่ก็สวยดีนะ 55555555555
    ->[TN]-x-[LeViaThan]<-

กล่าวขอบคุณ
    151
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    แล้วอีกอย่าง ใครไปว่า ตัวละคร การ์ตูนที่เค้าชอบนี่แทบต่อย ฮ่าๆ พวกนี้ผมเห็นส่วนมากจะเป็นเด็กเนิร์ต ไม่ค่อยออกไปเจอสังคมภายนอก คิดว่าสังคมจะเป็นสีชมพูแบบในการ์ตูน ไม่ค่อยมีคนคบเพราะคุยกับใครเค้าไม่รู้เรื่อง ต้องพวกเดียวกันเท่านั้น แล้วผมสังเกตส่วนมาก คนจำพวกนี้ มักจะมีกลุ่มเฉพาะตัวเองคือบ้าการ์ตูนหมกมุ่น และโดนแกล้งบ่อยๆ เพราะผมก็ชอบแกล้ง ฮ่าๆ ผมว่าดูอะดูได้ แต่ไม่ใช่เสพ จนกลายเป็นเหมือน คนปัญญาอ่อน เสพพอดีๆ ดูให้มันผ่อนคลายสนุกสนานก็พอ

กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    6
    ใช่ครับ

พวกนี้ส่วนมาก ที่ผมเจอน่ะ จะเป็นพวกบ้าการ์ตูน ไม่พอ ชอบแต่งคอสเพล ตามการ์ตูน และก็มีเพื่อนในกลุ่ม คอสเพล เวลาคุยกันในเฟช พิมอะไรก้ไม่รุ้ บ้าๆบอๆ นะ

ฟุ้งฟิ้ง ซึน อึน เคะ เมะ จัง อะไรพวกนี้ *-*

อยุ่กับสังคมโลกการ์ตูนจริงจังมากเกินไปและพอเวลาไปอยุ่รวมกับสังคมคนทั่วไปปกติก็ทำตัวไม่ถูก หลงๆเบลอๆ คุยกับคนอื่นก็ไม่รุ้เรื่อง ที่ผมเจอน่ะ เพราะผมเองก็ คอสเพล แต่ไม่ใช่การ์ตูน ผมคอสเพล พวกหนัง ซีรีย์ญี่ปุ่น แนวนักเรียน ไม่ได้อยุ่สังคม anime บ้าๆบอๆนักหรอก พวกนั้นมัน คลั้ง ชอบ จนบ้าเพี้ยนไปละ

ส่วนตัวผมเอง ถึงจะชอบ จะคลั่ง ยังไง ก็ไม่ลืมโลกแห่งความจริง เข้ากับสังคมปัจจุบัน หรือ สังคมคอสเพล ได้หมด ไม่มีคำแปลกๆแบบนี้หรอก พูดภาษาไทยนี่ละ

กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 162
    จขกท จุดไฟเริ่มชนวนแล้ว รอวันเดือดยุสินะ

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 205
    โอตาคุธรรมดา มันคงฟังดูะรรมดาเกินไป เลยต้องเปลี่ยนเป็น "โอตาคุที่แท้จริง" ฟังดูเท่ขึ้นมาเลย
    ยุทธการเอาชีวิตรอด!!!

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 12

มันเป็นทับศัพท์ คิดว่ามันมีแปลในพจนานุกรมหรือไง (วะ)

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    ใครตั้งรูปโปร รูปประจำตัว ลายเซ็นเป็นหญิงการ์ตูนญี่ปุ่น ผมเหมารวมว่าเป็นโอตาคุญี่ปุ่นหมดแหล่ะครับ ฮ่าๆ

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    แล้วผมเป็นใหมหนิ ใช้รูปอนิเมะแทนตัวเองหนิ

my house,not my home
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    โอตาคุ หรออออ เคยเห็นติ่งเกาหลีไหมครับ
    คล้ายๆงั้นแหละแต่อาการอาจจะไม่หนักเท่าหรืออาจจะมากกว่า แต่ไม่ค่อยรบกวนใคร ผมว่าก็ดีออก

///ไม่ได้ตั้งใจจะพาดพิงถึงนะจ๊ะ แค่ยกตัวอย่างให้เข้าใจง่ายขึ้น
    FX-8320,M/B MSI 970 Krait,GALAX GTX 960 EXOC,DDR3 8gb bus 2400(4*2) ,SSD Intel 120gb,PSU Super Flower Leadex Gold 650w,Case Corsiar SPEC-01

(=゚ω゚)ノニャーン
    กล่าวขอบคุณ
    301
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,370
    6
    อันนี้แค่ 2 %