ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Need not to know
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 134

Cool Blog แปลComics!!(Marvel,DC)เล็กๆด้วยเถิด[X-men,Ghost Rider]

งานแปลตอนนี้ 7/3/14

แปลไม่เก่งแปลไม่ไว แถมยังงงๆกับภาษาไทยตัวเอง
    แต่จะแปลออกมาเรื่อยๆ
    ผิดพลาดตรงไหนเนะนำหน่อยก็ดี

ถามเองตอบเอง

ทำไมถึงเลือกแปลComicsฝรั่ง
    มันไม่มีใครทำเท่าไหรเลยอยากลองดูบวกกับในไทยComicsยังไม่เปนที่นิยม

แปลComicsฝรั่งยากไหม (ความคิดเห็นส่วนตัวนะ)
    บอกเลยว่ายากกว่าMangaเพราะ 3ประเด็น
    1: Mangaส่วนใหญ่ที่แปลไทยจะแปลมาจากEnglishอีกทีทำให้สำนวนคำต่างๆ
    มันแปลได้ง่ายหรือไม่ก็มีอธิบายเอาไว้แล้วทำให้แปลเหรอเข้าใจได้ง่าย
    2: Comicsฝรั่ง มันเป็นภาษาEnglishอยู่แล้วเลยมีการใส่พวกคำสำนวนคำแสลงซะเยอะมาก
    บางคำก็ไม่มีความหมายแน่นอนขึ้นอยู่กับรูปบทสนทนา
    3: Comicsฝรั่งจะเป็นรูปแบบทิ้งบมให้หาเอาเองในเรื่องจะเป็นจุดเล็กๆย่อยๆเหรอจะเป็นส่วนเล็กๆในภาพ
    บางทีอ่านรอบเดียวก็ไม่เข้าใจไม่เหมือนMangaสายบู้ส่วนใหญ่ที่จะทำอะไรทีหนึ่งอธิบายซะหมดจด
    ยกตัวอย่างง่ายๆ พวก บรีช นารูโตะ อะไรพวกจะปล่อยพลังใส่ศัตรูที อธิบายให้เขาฟังซะหมด จนหมดไป1ตอนเฉยๆก็มี
    ป.ล.ผมก็ชอบ Mangaนะแค่พูดในส่วนการแปล

เนะนำเรื่องให้แปลได้ไหม
    ได้ครับแต่ขอเรื่องสั่นๆง่ายๆหน่อยละกัน

อยากได้คนช่วยแปลไหม
    อยากครับทำคนเดียวมันเหนื่อย

ไม่กลัวLCเหรอ
    ผมว่าLCน่าไม่โหดขนาดนั้นนะของComicsเพราะในไทยก็ไม่มีตัวแทนแปลมีแต่ตัวแทนจำหน่าย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย seedofriots : 3rd July 2014 เมื่อ 19:12
    Riots will make we hurt.

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    มาเป็นกำลังใจให้ครับ กำลังอยากลอง comics อยู่พอดี

Biggysharkboy
    กล่าวขอบคุณ
    659
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,074
    รอติดตามครับ

กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    เจ๋งมากอ่าชอบ ๆ
    Life is a game

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ชอบมากๆ เลยครับ โดยเฉพาะ X-Force ภาพสวยมาก

lalalalisa
    กล่าวขอบคุณ
    1,405
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,889
    Blog Entries
    1
    โอ้เจ๋งมากคับ ผมชอบเเนวนี้อยู่พอดีเลย

กล่าวขอบคุณ
    307
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    ติดตามๆ ครับบบบบบบ

加藤 恵 ~Katō Megumi~
    อาศัยอยู่กับ Kato
    กล่าวขอบคุณ
    76
    ได้รับคำขอบคุณ: 448
    Blog Entries
    1
    แปลหลายๆ event เลยเชื่อผมสิ ลองหาสมาชิก มาช่วยแปลดูอาจจะพอได้ในระดับนึง

เป็นกำลังใจให้ครับ

(ว่างๆก็ส่งมาให้ผมมาช่วยแปลก็ได้นะ 55)
    Road to Trophy Hunter

กล่าวขอบคุณ
    6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Noname1 อ่านกระทู้
    แปลหลายๆ event เลยเชื่อผมสิ ลองหาสมาชิก มาช่วยแปลดูอาจจะพอได้ในระดับนึง

เป็นกำลังใจให้ครับ

(ว่างๆก็ส่งมาให้ผมมาช่วยแปลก็ได้นะ 55)
    ถ้าท่านอยากช่วยจริๆงinboxผมได้เลยนะจะให้ช่วยส่วนไหนค่อยว่ากันอีกที

กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908
    ลองเข้าไปอ่านดูแล้วบอกได้เลยว่า "ชอบครับ"
    เพียงแต่ผมอยากให้ปรับปรุงฟรอนท์ที่ใช้แปลนิดหนึ่งครับ
    เพราะส่วนตัวแล้วผมรู้สึกว่ามันค่อนข้างที่จะอ่านยากไปหน่อย
    (ชอบอ่าน ตัว ข เป็น สระ แ )

กล่าวขอบคุณ
    6
    ตอน 3 ออกแล้วนะครับ ขอดันหน่อยละกัน