ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    Blog Entries
    6

ทำไม Notebook ไม่อ่านแผ่น DVD ป่าว ละครับ? แก้ยังไงดี?

คือ ผมจะไรท์ แผ่น windows ในโน้ตบุค และ คราวนี้ พอใส่แผ่น DVD ป่าวๆ ลงไป มันไม่ขึ้นอ่านแผ่น ไม่ขึ้นขนาด DVD ขึ้นเป็นไดว์ว่าง

แต่ ใส่แผ่น ที่มี ข้อมูล อยุ่ พวก แผ่น windows ที่ไรท์มาแล้ว หรือแผ่นอื่นๆ ที่ไม่ใช่ แผ่นป่าว มันอ่านหมดครับ DVD ไม่ได้เสียเพราะมันอ่านแผ่นได้ดีอยุ่

(แต่ใส่แผ่นป่าวๆเข้าไปไม่อ่านไม่ขึ้นขนาดไฟล์)

แต่พอเอาแผ่นป่าวๆ มา่ใส่ ใน PC กับอ่านออก ใช้ไรท์ แผ่น ข้อมูลได้ตามปกติ แต่ Notebook ไม่อ่าน มันมีวิธีแก้มั้ยครับ? ตอนนี้ ต้องใช้ PC ไรท์ แผ่น อยากจะไรท์ บน Notebook มีวิธี ให้มันอ่านบ้างมั้ย? ทำไม PC ถึงอ่านแผ่นป่าวๆขึ้น ขนาดความจุ ข้อมูล แต่ Notebook ใส่แผ่นป่าวกับเงียบ!!!!!!!

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    364
    ได้รับคำขอบคุณ: 484
    ลองคลิ้กที่ไดร์ของ DVD rom ให้มันดีดถาดออกมาเองดูนะครับ แล้วมันจะขึ้นหน้าต่างถามหาแผ่นแต่ไม่ต้องไปปิดมัน จากนั้นใส่แผ่นป่าวเข้าไปรอให้มันโหลดจนเจอแผ่นดูครับ
    CPU:AMD FX-4100 / MB:GA-78LMT-S2 / RAM:8GB DDR3 / GPU:NVIDIA GTX 1050 Ti

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    644
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    หัวอ่านมันพังหรือป่าวครับ ของผมก็เป็นแบบนี้ พอลองเอา DVD RW แบบ EX มาเสียบมันก็อ่านแผ่นปกติ อาการเสียของหัวอ่านมันเสียได้หลายอาการหลายแบบครับ เสียแบบอ่านแผ่นCDไม่ได้ เสียแบบDVDไม่ได้ เสียแบบไม่อ่านเลยก็มี ลองให้ร้านเช็คดูหรือเปลี่ยนไปเลยก็ดีครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kingofnight อ่านกระทู้
    หัวอ่านมันพังหรือป่าวครับ ของผมก็เป็นแบบนี้ พอลองเอา DVD RW แบบ EX มาเสียบมันก็อ่านแผ่นปกติ อาการเสียของหัวอ่านมันเสียได้หลายอาการหลายแบบครับ เสียแบบอ่านแผ่นCDไม่ได้ เสียแบบDVDไม่ได้ เสียแบบไม่อ่านเลยก็มี ลองให้ร้านเช็คดูหรือเปลี่ยนไปเลยก็ดีครับ
    ของผม อ่าน แผ่น DVD ป่าวๆไม่ได้ครับ ส่วนแผ่นที่มีข้อมูล อยุ่ อ่านได้อ่านดี อ่านไวตามปกติ

แต่กับ แผ่น ป่าวๆ ไม่มีข้อมูล มันไม่อ่านเลย ปกติ แผ่นป่าวๆ มันจะขึ้น ความจุ แต่นี่กับนิ่งเงียบ!!!!!!

เช่น~ แผ่น ไรท์ต่างๆ windows หนัง หรือ แผ่นที่มีข้อมูลเขียนอยุ่มันอ่านปกติครับ

แต่ แผ่นป่าวๆ ที่เราซื้อมาไว้ไรท์ windows ไรท์โปรแกรม แผ่นว่างๆ มันไม่อ่านไงครับ

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    2
    หัวอ่านมันเริ่มจะเสียและครับ

กล่าวขอบคุณ
    644
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ONE OK ROCK อ่านกระทู้
    ของผม อ่าน แผ่น DVD ป่าวๆไม่ได้ครับ ส่วนแผ่นที่มีข้อมูล อยุ่ อ่านได้อ่านดี อ่านไวตามปกติ

แต่กับ แผ่น ป่าวๆ ไม่มีข้อมูล มันไม่อ่านเลย ปกติ แผ่นป่าวๆ มันจะขึ้น ความจุ แต่นี่กับนิ่งเงียบ!!!!!!

เช่น~ แผ่น ไรท์ต่างๆ windows หนัง หรือ แผ่นที่มีข้อมูลเขียนอยุ่มันอ่านปกติครับ

แต่ แผ่นป่าวๆ ที่เราซื้อมาไว้ไรท์ windows ไรท์โปรแกรม แผ่นว่างๆ มันไม่อ่านไงครับ
    นั่นล่ะครับ มันใกล้ ไป แล้วครับ

ลองหาแบบExมาลองเปิดแผ่นเปล่าแผ่นนั้นดูครับ ถ้าอ่านได้ก็แสดงว่าเป็นที่หัวอ่านแล้วล่ะครับ เวลาผมเจอปัญหานี้ผมจะแก้ปัญหาด้วยการไปไร้ที่อื่นเอาหรือถ้ามีตังก็เปลี่ยนใหม่เลย เพราะไม่งั้นหงุดหงิดตายเลย

กล่าวขอบคุณ
    83
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    น่าจะเป็นที่หัวอ่านอะจ้า ซื้อตัวแยก DVD - USB มาใช่ก็ได้นะจ้า
    VIPSniperKillerDark

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ขอบอกให้นะคราฟ dvd มี2ระบบ ระบบอ่านและเขียนนะคราฟ จะเป็นเลเซอ 4เลเซอใน1หัว ดีวีดี 2เลเซออ่านและเขียน cd2เลเชออ่านและเขียนซีดีและดีวีดีความเข้มข้นของเลซอจะแตกต่างกันนะคราฟเวลาซื้อถ้าสังเกตรุ่นใหม่ๆจะขอก2หัวเลเซอนะคราฟดูให้ดีๆ อ่าน ใช้ได้ แต่เขียนไม่ได้แสดงว่าหัวเขียนมีปัญหาแนะนำนะคราฟ ถ้ามีปะกันแจ้งเคลมไม่มีค่าใช้จ่าย หมดปะกันก้ ซื้อใหม่แล้วแต่ว่าจะใช้แบบใหนแบบ เอ็กทินอล หรือ อินทินอล