ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 664

Exclamation จริงหรือไม่?! ที่ปลา, กุ้ง, ปู นั้นไม่มีความเจ็บปวด!!!

จริงหรือไม่?! ที่ปลานั้นไม่เจ็บไม่ปวด!!!

สมัยเด็กๆ เคยมีคนบอกว่าเวลาเอาเบ็ดเกี่ยวปากปลา ปลามันไม่เจ็บหรอก เราก็ได้แต่แปลกใจว่า "เฮ้ย มันดิ้นขนาดนั้น ไม่เจ็บตรงไหนฟร่ะ" ซึ่งก็เชื่อว่าหลายคนคงเคยมีประสบการณ์ประมาณนี้เหมือนกัน และจนถึงตอนนี้ก็ยังไม่สามารถหาคำตอบกันได้ แต่แล้วก็มีคนมาพิสูจน์เรื่องนี้ให้เราฟังจนได้

เรื่องมีอยู่ว่า มีทีมนักวิจัยพฤติกรรมสัตว์กลุ่มหนึ่งของสหรัฐอเมริกา เขาก็สงสัยแบบเดียวกับเรานี่แหละ ว่าปลามันเจ็บปวดเวลาถูกเบ็ดเกี่ยวปากจริงหรือเปล่า เขาเลยทำการทดลองและพบคำถามที่ช็อกคนทั้งโลก นั่นคือการยืนยันว่าปลานั้นเป็นสัตว์ที่แสดงอาการเจ็บปวดช้ามาก เพราะมันมีระบบสมองหรือหน่วยรับความรู้สึกเจ็บปวดอยู่ในเซลล์ประสาทน้อยกว่าสัตว์อื่นหลายเท่า จึงทำให้เวลามันถูกเบ็ดเกี่ยวจะไม่รู้สึกเจ็บปวดมากเท่ากับที่สัตว์อื่นรู้สึก

ส่วนการที่เราเห็นปลาดิ้นนั้น นักวิทยาศาสตร์กลุ่มเดิมได้อธิบายว่า ที่ปลาดิ้น ไม่ใช่เพราะมันเจ็บปวด แต่เป็นการแสดงอาการขัดขืนและเอาตัวรอดตามสัญชาตญาณ ยิ่งกว่านั้นปลายังไม่แสดงอาการเจ็บปวดอื่นๆ เช่น แสดงความอ่อนแอเมื่อถูกพิษ และจากทดลองโดยเอาเข็มหลายเล่มแทงสอดเข้าไปในปากของปลาเทราต์ เรนโบว์ตัวหนึ่ง แล้วฉีดพิษเหล็กในของผึ้งเข้าไป ปลาตัวดังกล่าวก็ยังไม่ได้แสดงอาการใดๆ ออกมา แถมระบบต่างในร่างกายก็ยังสามารถทำงานได้ตามปกติ และพอปล่อยลงน้ำมันก็ว่ายน้ำได้ปกติอีกด้วย

แล้วจริงหรือไม่?!…ที่ว่ากุ้งปูไม่มีความเจ็บปวด!!

จากข้อมูลของสถาบันวิจัยกุ้งแห่งรัฐเมนที่ได้ทดสอบการแสดงความเจ็บปวดในสัตว์น้ำเปลือกแข็งโดยใช้กุ้ง Lobster เป็นตัวอย่างการทดลอง พบว่าพวกมันเป็นสัตว์ที่มีระบบประสาทน้อยมาก และที่สำคัญคือพวกมันแทบไม่มีปลายประสาทสำหรับตอบสนองความเจ็บปวดเลย

"ถ้าคุณลังเลที่จะฆ่ากุ้งสักตัว คุณควรลังเลที่จะตบยุงด้วย เพราะระบบประสาทในส่วนนี้ของพวกมันแทบไม่มีอะไรต่างกันเลย" Robert Bayer ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยกุ้งแห่งรัฐเมนกล่าวไว้

อ้าว ถ้ามันไม่เจ็บไม่ปวดจริงๆ แล้วทำไมมันถึงดิ้นตอนเจอน้ำร้อนล่ะ!?

เชื่อว่าหลายๆ คนคงคิดแบบนี้อยู่สิท่า งานนี้ทีมวิจัยเขาก็ได้ทดสอบด้วยการเอา Lobster เป็นๆ ไปจ่อน้ำร้อน และใช้การกระตุ้นด้วยไฟฟ้า ซึ่งพบว่ากุ้งมีการดีดตัวเมื่อเข้าให้ความร้อนด้วย ซึ่งตรงนี้ทีมนักวิจัยกลุ่มดังกล่าวได้อธิบายว่า มีความเป็นได้ที่พวกมันอาจจะรู้สึกเจ็บปวด แต่เนื่องจากระบบประสาทที่มีอยู่น้อยมาก จึงทำให้เชื่อว่าการดิ้นของกุ้งนั้นเป็นการตอบสนองเพื่อเอาตัวรอดจากอันตรายมากกว่าการตอบสนองจากความเจ็บปวด

ได้ยินอย่างนี้หลายๆ คนคงอยากจะด่านักวิทย์ใจบาปพวกนี้ให้รู้แล้วรู้รอด แต่เชื่อเถอะครับว่าถ้าคิดจะด่าจริงๆ คงไม่ได้มีแค่นักวิทย์กลุ่มนี้เท่านั้นที่โดน แต่ยังมีพ่อครัวร้านอาหารทั่วโลกที่น่าจะโดนไปด้วยแน่ๆ เพราะวิธีทำอาหารจากปูและกุ้งที่ได้รับการการันตีว่าให้รสชาติดีที่สุด คือต้องทำขณะที่มันยังมีชีวิตอยู่

แต่เพื่อรักษาน้ำใจคนกินหลายๆ ท่านที่รู้สึกว่าวิธีนี้บาปและโหดร้ายไปสักนิด จึงมีการคิดขั้นตอนการทำอาหารจากกุ้งปูเพื่อให้พวกมันทรมานก่อนตายน้อยที่สุด เช่น การน็อคด้วยน้ำแข็งแบบฉับพลัน การอัดด้วยน้ำแรงดันสูง และรวมถึงการหั่นที่ทำให้พวกมันตายทันทีแบบวิธีข้างล่างนี้เป็นต้น

คอมเม้นท์ของคุณ MATA แห่ง Postjung.com

"การดิ้นของกุ้งนั้นเป็นการตอบสนองเพื่อเอาตัวรอดจากอันตรายมากกว่าการตอบสนองจากความเจ็บปวด ข้อสรุปของการวิจัย เป็นเพียงการคาดเดา ไม่ได้มีหลักเหตุผลทางวิทยาศาสตร์มารองรับ กุ้งมีประสาทรับความรู้สึก แต่น้อยกว่า ไม่ได้หมายความว่ามันไม่มีความรู้สึกเจ็บปวดนะครับ"

ที่มา : pokedark.tv

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 29 คนที่กล่าวขอบคุณ:

#โกรกทอง
    ซุ้มขายผักหน้าสแตมฟอร์ด บริดจ์
    กล่าวขอบคุณ
    4,001
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,829

แฮ่กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มันกุ้ง แฮ่กๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    เสด็จพ่อฯ #บีโธเฟ่น #โกรกทอง

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Bunny so CUTE !!
    กล่าวขอบคุณ
    657
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    ภาพสุดท้าย ฮาร์ดคอร์มาก หัวแบะ มันพุ่งกันเลยทีเดียว

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Johnniehut อ่านกระทู้

แฮ่กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มันกุ้ง แฮ่กๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ยังอีก ยังอีก.............. ยังจะเน้นอีก เห้ยยยยยยยยยยยยย

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    205
    ได้รับคำขอบคุณ: 215
    สรุปก็ยังไม่รู้จริงๆว่ากุ้งมันเจ็บหรือเปล่าว

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    มีเซลล์ประสาทก็เจ็บหมดแหละครับ ไม่รู้จะไปวิจัยกันทำไม วิทย์ ม.ต้น มั้งเนี่ย สรุปคือพวกที่วิจัยก็ไม่เชื่อ วิทยาศาสตร์ปัจจุปัน
    รูปไม่หล่อ พ่อจน พร้อมพาทุกคนไปลำบาก

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    260
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    Blog Entries
    1
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ เยี่ยมจริงๆ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    ที่ปลามันดิ้น เพราะว่ามันคิดว่ามันว่ายน้ำอยู่ป่าวครับ
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    Blog Entries
    1
    ภาพสุดท้ายดูแล้วขนลุก

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เคยอ่านเจอมาเหมือนกัน มีสัตว์หลายชนิดเลยที่พบว่าไม่มีประสาทรับความเจ็บปวด

เจ็บหรือเปล่าไม่รู้ ที่แน่ๆ สัตว์ทุกชนิดมีสัญชาตญานเอาชีวิตรอด จะถูกฆ่ามันก็ต้องดิ้นรนเป็นธรรมดา

THE SOUND OF SILENCE
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    รูปลาง โหดสัดรัสเซีย

Daft Punk
    กล่าวขอบคุณ
    894
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,116
    ปลาเหรอไม่เจ็บปวด เห็นแม่ค้าเอาสากกระเบือ ฟาดดิ้นอย่างกับน้ำร้อนลวก เหอะๆ

Missing Top
    RTC+ Sattahip+Chonburi
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 465
    ถ้ามันไร้ความเจ็บปวด มันก็ไม่รู้ถึงความผิดปกติไรเลยสิ เช่นมนุษย์นะมีบางโรค
    จะทำให้ไม่รู้สึกความเจ็บเลย มีอยู่จริงๆนะครับ แต่ไม่ใช่ว่าดี นอกจากคุณจะไม่รู้ว่าร่างกายเป็น

อันตรายแล้ว คุณยังไม่รู้สึก ปวดท้อง ปวดปัสสาวะ อุจจาระ อยู่ๆคุณก็จะปล่อยมาเองเลย
    เป็นปัญหา เดิมทีแล้วสิ่งมีชีวิตน่าจะมีนะครับ ความเจ็บปวด ไม่งั้นมันไม่รู้ว่าตัวเองมีภัย มันจะไม่กลัวไรเลย

ฆ่าตัวตายชัดๆ มันจะไม่รู้ว่าร่างกายผิดปกติ ถ้ามันไม่รู้สึกเจ็บปวด เขาถามมันหรือไงครับ ว่ามันดิ้นเพราะสัญชาติญาณจริงๆ -.-
    จากบทความไม่ได้มีความน่าเชื่อถือไรเลย หลักฐานการวิจัยก็ไม่มี อะไรก็ไม่มีมีคำพูดสวยๆกับ รูปภาพแค่นั้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BaCk To NaTuRe : 12th July 2014 เมื่อ 15:56
    WiTcast.|รายการ พอดแคส ของคนรักวิทยาศาสตร์ฟังกันเยอะๆนะครับ แล้วคุณจะรักวิทยาศาสตร์มากขึ้น

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ escess1991 อ่านกระทู้
    มีเซลล์ประสาทก็เจ็บหมดแหละครับ ไม่รู้จะไปวิจัยกันทำไม วิทย์ ม.ต้น มั้งเนี่ย สรุปคือพวกที่วิจัยก็ไม่เชื่อ วิทยาศาสตร์ปัจจุปัน
    มีปลายประสาทน้อยก็แปลว่าเจ็บน้อยครับ มีน้อยมากก็เจ็บน้อยมาก

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Missing Top
    RTC+ Sattahip+Chonburi
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 465
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ skykkss อ่านกระทู้
    มีปลายประสาทน้อยก็แปลว่าเจ็บน้อยครับ มีน้อยมากก็เจ็บน้อยมาก
    รู้ได้ไงครับว่ามีน้อย -.- มันก็ควรจะมีเหมาะสมตามขนาดร่างกายมันให้รับรู้ถึงความผิดปกติของร่างกายได้แหละ
    ร่างกายวิวัฒนาการมาเพื่ออยู่รอดนะครับ ถ้ามันมีความรู้สึกน้อยหรือแผ่วบางไม่ใช่ สมช. แล้วครับ -..-
    WiTcast.|รายการ พอดแคส ของคนรักวิทยาศาสตร์ฟังกันเยอะๆนะครับ แล้วคุณจะรักวิทยาศาสตร์มากขึ้น

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,693
    -_- กินปลา,กุ้ง,ปูมันไม่ทรมานนนน แต่ถ้ากินน้องแมวน้องหมามันเจ็บปวดและน่ารังเกียจจุง รับไม่ได้กรี๊ดกร๊าดดดทุเรจ คนเค้าไม่ทำกันหรอกกก

a life alive
    กล่าวขอบคุณ
    628
    ได้รับคำขอบคุณ: 179
    น่าจะมีครับ มีระบบประสาท มีเส้นประสาทเหมือนกันนะ บางชนิดน่าจะไวต่อความรู้สึกมากกว่าคนซะอีก
    เปิดเเล้วกรุณาปิดด้วย

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    คุณBaCk To NaTuRe

มีเส้นประสาทน้อยก็แปลอ้อมๆได้ว่าเจ็บน้อยก็ถูกแล้วครับ ขนาดไม่สัมพันธ์กับระบบประสาท ก็เหมือนควายตัวใหญ่แต่สมองไม่ดีเท่ามนุษย์

ระบบประสาทของวิชาชีวะมัธยมลองไปอ่านดูนะครับ อ่านเรื่อง kingdom ทุกๆอันด้วยละกันครับ

คุณ escess1991

ระบบประสาทของวิชาชีวะมัธยมลองไปอ่านดูนะครับ อ่านเรื่อง kingdom ทุกๆอันด้วยละกันครับ

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    734
    ได้รับคำขอบคุณ: 214
    ผมว่ามันก็เจ็บอยู่ดีล่ะครับ แต่ยังไง มันก็สละชีวิตให้เรากินแล้ว เวลาได้กินก็กินให้หมดอย่าเหลือนะครับ

Nothing
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    กุ้งนี้เลือดสีอะไรอะ ทำไมสิ่งมีชีวิตบ้างตัวก็มีเลือดสีอื่นเพราะเหตุใด

Guardian
    กล่าวขอบคุณ
    5,987
    ได้รับคำขอบคุณ: 986
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มหน้าหวาน อ่านกระทู้
    กุ้งนี้เลือดสีอะไรอะ ทำไมสิ่งมีชีวิตบ้างตัวก็มีเลือดสีอื่นเพราะเหตุใด
    เป็นธาตุในเลือด(ฮีโมลโกลบิน)ครับ
    อย่างแมงมุมก็สีม่วงๆ หรือ เขียวๆ เพราะว่ามีธาตุทองแดงมากกว่าธาตุเหล็กในเลือด (คนมีธาตุเหล็กมากกว่า)

ปล. อ่านคอมเม้นบางคนนี่...
    เจริญสุดๆ ไทยแลนด์

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BaCk To NaTuRe อ่านกระทู้
    ถ้ามันไร้ความเจ็บปวด มันก็ไม่รู้ถึงความผิดปกติไรเลยสิ เช่นมนุษย์นะมีบางโรค
    จะทำให้ไม่รู้สึกความเจ็บเลย มีอยู่จริงๆนะครับ แต่ไม่ใช่ว่าดี นอกจากคุณจะไม่รู้ว่าร่างกายเป็น

อันตรายแล้ว คุณยังไม่รู้สึก ปวดท้อง ปวดปัสสาวะ อุจจาระ อยู่ๆคุณก็จะปล่อยมาเองเลย
    เป็นปัญหา เดิมทีแล้วสิ่งมีชีวิตน่าจะมีนะครับ ความเจ็บปวด ไม่งั้นมันไม่รู้ว่าตัวเองมีภัย มันจะไม่กลัวไรเลย

ฆ่าตัวตายชัดๆ มันจะไม่รู้ว่าร่างกายผิดปกติ ถ้ามันไม่รู้สึกเจ็บปวด เขาถามมันหรือไงครับ ว่ามันดิ้นเพราะสัญชาติญาณจริงๆ -.-
    จากบทความไม่ได้มีความน่าเชื่อถือไรเลย หลักฐานการวิจัยก็ไม่มี อะไรก็ไม่มีมีคำพูดสวยๆกับ รูปภาพแค่นั้น
    งานวิจัยเรื่องนี้มีมานานแล้วครับ เป็นเรื่องถกเถียงกันในวงกว้างระหว่างนักวิทยาศาสตร์ด้วยกัน แต่ที่เห็นพ้องกันคือสมองของปลากับสมองของมนุษย์มีความแตกต่างกันมาก เนื่องจากวิวัฒนาการมาคนละทาง

ที่อ้างอิงงานวิจัยก็มีหลายประเทศเหมือนกัน ลองหาคำว่า fish pain receptors ข้อมูลมาเยอะมาก และยังเป็นที่ถกเถียงกันอยู่ องค์กรพิทักษ์สัตว์ (peta) ก็เอางานวิจัยไปพูดถึงเหมือนกัน

ในทำนองที่ไม่สนับสนุนการล่าเพื่อความบันเทิง (ถ้ายังจำกันได้ peta คือองค์กรที่เคยออกมาประณาม Assassin's Creed IV : Black Flag ที่มีฉากล่าวาฬด้วยฉมวกนั่นแหละ)

อย่าเพิ่งไปฟันธง เพราะงานวิจัยทางวิทยาศาสตร์จะมีทฤษฎีใหม่ๆมาหักล้างทฤษฎีเก่าอยู่ตลอด

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    credit ตกตัว S ไปนะครับ

กลายเป็น โปกด๊าก ซะงั้น

ปกติเวปมันชื่อ Spokedark แต่ท่านตกตัว S ไปนะครับ

ป.ล. ไม่ได้จะจับผิดอะไรแค่มาบอกว่า ตกตัว S ไปครับ

Nazi_Germany
    กล่าวขอบคุณ
    294
    ได้รับคำขอบคุณ: 328
    ผม ลง เสือ 10 บาท น้ำเต้า 10 บาท / 5555+ เผ่น

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 497
    ถ้ามีเส้นประสาท ก็มีความเจ็บปวดแหละ งุงิ