ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 33

Question ช่วยมาตอบข้อสงสัยเกี่ยวกับ คณะ ต่างๆ หน่อยครับ

คือว่า ในปีหน้านี้ผม จะสอบเค้ามหาวิทยาลัย เเล้วตะกี้ผมได้หาข้อมูลต่างๆ มา

เเล้วผมไปเจอลิ้งนึง คือ คณะ วิศวะกรรมไฟฟ้าเเละคอมพิวเตอร์ ตอนนี้ผมก็เริ่มช็อคๆ เเล้วอ่าวที่ เราจะเรียนมันเป็นของไฟฟ้าหรือ

สรุป วิศวะกรรมไฟฟ้า กับ วิศวะคอมฯ มันเป็นคนละอันหรือป่าวครับ เพราะผมไปเจอในลิ้งของธรรมศาสตร์ ผมจะลงที่ธรรมศาสตร์ครับ

ถ้ามัน งงๆ ก็ ขอโทษด้วยนะครับ

เเล้วที่ผมได้หาๆ ข้อมูลอยู๋ ใน วิศวะกรรมคอม มันมีให้เลือก เข้า 3 สาย ใช่ไหมครับ ฮาร์ทเเวร์ ซอร์ฟเเวร์ เเล้วก็ เน็ตวอร์ค ไอ 3 อันนี้สามารถเลือกลงได้ใช่ไหมครับ

ช่วยๆกันเข้ามาตอบหน่อยนะครับ ขอร้อง

กล่าวขอบคุณ
    135
    อ่อ เเล้ว ในวิศวะคอม ทีว่าต้องเจอ ฟิสิกค์หรือเคมี อะไรพวกนี้ต้อง เจอ การคำนวณ อะไรที่มัน หินๆ บ้างครับ ขอรบกวนบอกให้หน่อยนะครับผมจะไปเรียนเพิ่มเติม เพราะตอนนี้ผมเรียนอยู่เทคนิคครับ

"Thank You"
    กล่าวขอบคุณ
    11,566
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,104
    ผมก็ไม่แน่ใจน่ะครับ แต่ถ้าไม่ผิดไฟฟ้ากับคอมแยกกันครับไฟฟ้าไปอีกเรื่องหนึ่ง

วิศวะกรรมไฟฟ้าเรียนเกี่ยวกับไฟฟ้าล้วนอาจจะมีคอมด้วย

แต่วิศวะคอมพิวเตอร์นี้เรียนตั้งแต่เขียนโปรแกรมยันแทบทุกเรื่องเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    อ้างอิงจากหลักสูตรของจุฬาฯนะคับ

วิศวะคอมจะเจอเคมีกับฟิสิกส์แค่ตอนปูพื้นฐานปี 1 คับ หลังจากนั้นจะเรียนเกี่ยวกับภาษาคอมพิวเตอร์และตรรกะเป็นหลักเลย พวกฟิสิก์เคมีที่เรียนมาก็โยนๆทิ้งไป 555 (แล้วแต่คนนะ) ส่วนการคำนวณก็จะเป็นแนวกระบวนการคิด+ตรรกะมากกว่า ไม่ได้เจอ Calculus โหดๆหรอก

ส่วนวิศวะไฟฟ้า เจอฟิสิกส์กับ Calculus เต็มๆ เรียนลึกและยากด้วย เรียกว่าเป็นเพื่อนสนิดประจำภาควิชานี้เลยก็ได้ 555

ส่วนจบไปทำอะไร จากเนื้อหาที่เรียนก็บอกแล้วคับ วิศวะไฟฟ้าจบมาออกแบบวงจรได้แทบทุกอย่าง วงจรไฟฟ้าตามบ้าน วงจรไฟฟ้าในเครื่องจักร/หุ่นยนต์ ถ้าต่อปอโทก็จะโหดถึงขั้นออกแบบ IC และชิพประมวลผลเล็กๆเองได้

ส่วนวิศวะคอมจะออกแนวออกแบบ/เขียนโปรแกรมเป็นหลัก มีแยกมาเป็นพวกออกแบบระบบ Network และ Hardware บ้าง แต่ไม่ถึงขั้นวิศวะไฟฟ้า

กล่าวขอบคุณ
    135
    อ่อ ครับ เเล้วที่เขาบอก ว่า 3 สายอะครับ เราเลือก ลง เรียน 3 สายนี้ได้1 สาย หรือว่าอะไรครับผมงงกับส่วนนี้ยอยู่ครับ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    เรื่องแบ่งสายแยกย่อยนี่รอท่านอื่นตอบนะคับ ผมว่าแต่ละมหาลัยมันไม่เหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 182
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SNICKER อ่านกระทู้
    อ่อ เเล้ว ในวิศวะคอม ทีว่าต้องเจอ ฟิสิกค์หรือเคมี อะไรพวกนี้ต้อง เจอ การคำนวณ อะไรที่มัน หินๆ บ้างครับ ขอรบกวนบอกให้หน่อยนะครับผมจะไปเรียนเพิ่มเติม เพราะตอนนี้ผมเรียนอยู่เทคนิคครับ
    เจอหนักสุด แบบงงๆ เมื่อเรียนแล้วจะเกิดคำถามเรียนไปทำไมวะ คือ "แลปเคมีครับ"

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bodytaylor อ่านกระทู้
    เจอหนักสุด แบบงงๆ เมื่อเรียนแล้วจะเกิดคำถามเรียนไปทำไมวะ คือ "แลปเคมีครับ"
    Chem ที่ ม.เก่าผม สายวิศวะจะโดนประมาณ 2-3 ตัว (ตัวหลัก + Lab = 1 ตัว)

Phy ก็มี Lab เหมือนกัน แล้วมันต้องต่อยอดไปวิชาอื่นด้วย รวมแล้วเรียนถึงประมาณปี 2 สำหรับพื้นฐาน มี static ด้วยตัวโหดเบย

แล้วก็ถ้ามีตัวต่อ ไม่ผ่านอันเก่าก็ต้องลงมันอยู่นั่นแหละ ไปตัวต่อไม่ได้ ลีลามากก็เรียนเกิน 4 ปี

จขกท ผมแนะนำนะครับ

ไปเปิดเว็บมหาลัยเลยครับ คิดไว้ในใจรึยัง อยากเข้าที่ไหน คณะอะไร ดูแล้วคงวิศวะคอมใช่มั๊ย

เปิดในเว็บ เดี๋ยวนี้เว็บมหาลัยแทบทุกเว็บจะมีหลักสูตรลง รวมถึงรายวิชาทั้งหมดตลอดหลักสูตร

ดูเลยว่าเราต้องเจออะไรบ้าง แล้วเราสู้ไหวมั๊ย

กล่าวขอบคุณ
    135
    ขอบคุณครับเเต่ผมยังงงอยู่รบกวนตอบหน่อยครับถ้าม่เป็นการรบกวน ก็คือ ว่า เเลว้ที่เค้าลงๆกันที่ว่างเเบ่งเป็น 3 สาย เราสามารถเลือกได้เลยใช่ไหมครับว่าจะลงสายไหน

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    เปิดเล่มหลักสูตรอ่านเลยครับ แต่ละสถาบันหลักสูตรไม่เหมือนกันนะ

เพราะของผม วิศวคอม ไม่มี เคมี ฟิสิกส์

กล่าวขอบคุณ
    135
    เปิดเล่มหลักสูตรอ่านเลยครับ แต่ละสถาบันหลักสูตรไม่เหมือนกันนะ

เพราะของผม วิศวคอม ไม่มี เคมี ฟิสิกส์
    ท่านเรียนอยู่ที่ มใด กระผมจะทำการ มาร์คเอาไว้
    555555555555

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SNICKER อ่านกระทู้
    ท่านเรียนอยู่ที่ มใด กระผมจะทำการ มาร์คเอาไว้
    555555555555
    PM ไปแล้วครับ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: