ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    532
    ได้รับคำขอบคุณ: 798

ถามเรื่องการ อ่านหนังสือวิชาคณิต ม.3 ยังไงให้เข้าใจครับ

คือตอนนี้ ปีหน้าผมจะต้องไปสอบ ช่างฝีมือทหารอ่ะครับ เเล้วผมไม่มีตังค์เรียนพิเศษ อยากสอบได้ วิชาที่ผมอยากเข้าใจมากที่สุดคือ คณิตครับ ม.3 จะอ่านยังไง ดีครับ เริ่มต้นจากเรื่องอะไรก่อน คือผมสับสนเเละปวดหัวมากครับ ตอนนี้ ผมไม่เข้าใจเลย TOT เเต่อยากสอบให้ติด จะได้มีงาน ทํา ท่านใด พอจะมีข้อเเนะนําในการอ่านหนังสือ คณิต ม.3 คนเดียว ยังไงให้เข้าใจทีครับ หรือพอจะมีคลิป สื่อการสอน มาเเนะนําผม ที; )
    SPEC = CPU Core i5 4670 3.40 Ghz /// Ram 8 Gb /// VGA Giggabyte GTX 770 OC
    edition /// PW : Corsair 650 W

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    182
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    ต้องฝึกทำโจทย์เยอะๆครับ ผมก้อเรียนอยู่ ม.3 แต่จะไปสอบนายร้อย ถ้าทำไม่เป็นให้ลองหาดูที่ติวเตอร์สอนครับ ไม่เข้าใจก้อ รีเพล หลายๆรอบครับ
    TeenLowGer

รู้สึกสติตัวเองไม่เต็ม
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 480
    หลักๆ มองโจทย์ให้ออก แล้วต้องรู้ว่าใช้สูตรตัวไหน
    ม.3 คงต้องเน้นเรื่องยกกำลังมั้ง

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ปรึกษาครูดีที่สุดคับ จากเด็กม.6
    Jannina Weigel <3
    หาทีม DOTA2 ครับผม STEAM : Jannina W

กล่าวขอบคุณ
    99
    ได้รับคำขอบคุณ: 311
    Blog Entries
    2
    ก็เริ่มต้นฝึกจากเรื่องที่เน้นการใช้ตัวเลขขั้นต้นๆ
    แนะนำว่าเริ่มจาก เลขยกกำลัง แยกตัวประกอบ พหุนาม เพราะมันจะใช้เชื่อมโยงกะเรื่องอื่นๆได้
    การหามุม พีทาโกรัส ตรีโกณ (อันนี้ต้องทำเป็นนะใช่บ่อยมากกกก) เรขาคณิต และสมการเชิงเส้นไปยันพาราโบลา
    อย่าทิ้งวิทยาศาสตร์เด็ดขาด ชีวะ เคมี ฟิสิกส์ โดยเฉพาะฟิสิกส์ถ้ารู้เรื่องจะเก็บคะแนนไม่ยากโจทย์ไม่ค่อยซับซ้อน
    ผมเคยมีเพื่อนที่เก่งอังกฤษกับภาษาไทยสังคมมากๆ ติดได้โดยที่ไม่ต้องพึง เลข กะวิทย์มาก (ตำรวจนะคับ)
    โดยรวมก็พยายามอ่าน หนังสือทำโจทย์มากๆ สู้ๆครับ ต่อให้ไม่ติดแต่ความรู้ทางนี้มันจะต่อยอดยันม.ปลายและมหาลัยเลยนะ
    ยังไงก็ต้องรู้เอาไว้ครับ

ผมก็เป็นคนนึงที่ได้เตียมทหารแต่ไม่เอา เพราะอยากเรียนพาณิชนาวีย์มากกว่า และตอนนี้ก็ได้แล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย I3lacKSwoi2D : 28th July 2014 เมื่อ 23:15

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    อย่าอคติกับมันก็พอครับ

กล่าวขอบคุณ
    197
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    แนะนำหาซื้อหนังสือ ม.3 มาลองทำโจทย์ดูสักพัก พอเราเข้าใจเราก็จะไปต่อได้เรื่อย ๆ
    ผมแนะนำลองซื้อหนังสือของ ธวัชชัย มาอ่านดูนะครับ ทำความเข้าใจกับทุกเรื่องที่กำลังเรียนอยู่ให้ได้แล้วค่อยข้ามไปหาซื้อหนังสือของพวกช่างฝีมือทหาร,จ่าอากาศ มาลองทำ
    เรียนพิเศษมันไม่จำเป็นหรอกครับ ถ้าเราเรียนและเราไม่เข้าใจก็ไม่มีประโยชน์ เรียนในห้องให้เข้าใจแล้วมาต่อความรู้ในหนังสือหรือตามเน็ตเอาก็ได้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 98
    ถ้า ฝึกแล้ว อ่านแล้วไม่เข้าใจ ยังมียูทูบที่เขาสอนอยู่ครับ

{ THE HELL}{IS GOING}{ON}
    กล่าวขอบคุณ
    2,204
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,095
    ฝึกทำเยอะๆ ครับ พอทำได้ได้ หัดพลิกแพลง ตั้งโจทย์เอง มันจะฝึกความคิดเราไปในตัวครับ
    MSI GT60 NVIDIA GTX870M INTEL CORE I7-4810MQ CPU 2.8 GHz RAM 12 GB

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    คณิต ไม่ใช้ภาาษไทยนะครับ อ่านเอาแล้วจะเข้าใจ

คณิต ต้องทำโจทย์เยอะ ๆ ครับ แล้วเราจะเข้าใจ

คณิต ม. 1 - 3 ยังไม่ง่ายครับ ค่อนข้างง่ายเลยละ

แต่ 4 -6 นิ นรกจริง ผมตอน ม. 1 - 3 นิคณิตติด 1 - 10 ของชั้น

พอ 4 - 6 ได้ 2 ก็ดีใจแล้ว ยากเหลือเกิน ตรีโกณมิติ คิดแล้วหนาว

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    ผมไม่เคยอ่านหนังสือเลขเลยเพราะอ่านไม่รู้เรื่อง ลองหาคนรู้เรื่องอธิบายดีกว่าครับ
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    วิธีที่่ง่ายที่สุดเป็นเร็วสุดตอนสมัยผมไป seed book ซื้อเฉลยมาดูเฉลยของหนังสือเรียนอะเพราะทุกโรงเรียนหนังสือเหมือนกันหมด
    เฉลยมันมีเฉลยทุกข้อก็ดูเฉลยแล้วเทียบกับตัวอย่างกัน มันจะรู้ข้อแตกต่างเลยว่าทำไมถึงได้อย่างนี้ทีนี้ก็ลองทำเอง
    แล้วมาเทียบกะเฉลยก็ทำได้แล้ว

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    ทำความเข้าใจไม่ยากครับ อยู่ที่ว่าอยากทำจริงหรือเปล่า

ปล. ต่อไปจะเจอแต่ตัวแปลแล้วนะเลขไม่ค่อยเห็นละรีบหน่อยละกัน

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    Blog Entries
    2
    คณิตศาสตร์เป็นวิชาที่ต้องใช้ทักษะ ง่ายๆครับแค่ทำโจทย์บ่อยๆ ทำโจทย์แปลกๆ ไล่จากง่ายไปยากหากพื้นฐานเราดี การต่อยอดไปสู่เรื่องต่อไปไม่ใช่เรื่องยาก
    เพราะโจทย์ยากก็มาจากพื้นฐานง่ายๆเอามาผสมกันเป็นโจทย์พิศดารออกมา ลองดูครับ

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    ต้องจับเเบบฝึกหัดขึ้นมาทำด้วยนะครับมันจะทำให้เราจำสูตรได้เเล้วจะรู้ได้ว่าโจทย์ตัวไหนใช้สูตรอะไร

ของผมนี้วันก่อนเรียนยังอ๋อๆอยู่เลย วันต่อมาหายไปกับลมเหมิ่ด

กล่าวขอบคุณ
    206
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    วิชาคำนวณ ที่ทุกวิชา อ่านให้จำ ยังไงก็ทำข้อสอบไม่ได้หรอกครับ ต้องฝึกทำโจทย์เยอะๆ
    ทำไมใส่รูปไม่ได้
    ลายเซ็นของคุณมีจำนวนบรรทัดมากเกินความจำเป็น กรุณาแก้ไขด้วย (ห้ามเกิน 2 บรรทัด)

Biomedical Engineering
    กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 135
    คณิตต้องทำโจทย์เท่านั้นครับ ผมเคยเรียนคณิตแบบท่องจำตอนม.ปลายก่อนเข้ามหาวิทยาลัย ทฤษฎีแน่นปึ๊ก แต่เจอข้อสอบจริงกลับทำไม่ค่อยได้
    ผมเลยเปลี่ยนวิธีซื้อหนังสือโจทย์โอเน็ตแบบปีเก่าๆ(ย้ำว่าเอาแค่โจทย์นะ)มานั่งทำไปเรื่อยๆ ทำไปซัก5พ.ศ.รู้สึกว่าตัวเองเก๋าโจทย์มากๆ คะแนนโอเน็ตออกมาได้72.5 งงตัวเองเหมือนกัน
    เป็นกำลังใจให้จขกท.ครับ
    - รณรงค์งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ที่ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง -
    - กรุณาตั้งกระทู้ให้ถูกหมวด เพื่อความง่ายในการตอบกระทู้ -
    * กรุณาอ่าน มารยาทและวิธีใช้บอร์ด เพื่อประโยชน์ของตัวท่านเอง *

กล่าวขอบคุณ
    532
    ได้รับคำขอบคุณ: 798
    โห มาตอบกันเยอะเลย ขอบคุณครับ สําหรับคําเเนะนํา ซึ้งเลยครับ TOT ยังไงก็ต้องสอบให้ได้ ^^"
    SPEC = CPU Core i5 4670 3.40 Ghz /// Ram 8 Gb /// VGA Giggabyte GTX 770 OC
    edition /// PW : Corsair 650 W