ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328

Baidu Syndrome แค่เห็นก็ผวา! งงโฟลเดอร์โผล่มาบน Android ได้ไง

Baidu Syndrome แค่เห็นก็ผวา! งงโฟลเดอร์โผล่มาบน Android ได้ไง

ณ ตอนนี้ คงจะไม่ผิดนักถ้าบอกว่า Baidu ได้ทำภารกิจสร้างแบรนด์ เข้าไปนั่งอยู่ในใจของคนไทยหลายๆคนไปเรียบร้อย แบบว่าเห็นโลโก้หรือชื่อที่ไหน แทบทุกคนต้องร้องกรี๊ด
    ซึ่งล่าสุดมีคำถามเกิดขึ้นมากมายในหมู่คนใช้
    Android หลังจากมีโฟลเดอร์ Baidu โผล่ขึ้นมาในมือถือเราหลังจากมีการอัพเดทเฟิร์มแวร์
    หรือว่าโหลดแอพบางตัวมา ก็เลยลองล้วงแคะแกะเกาหาคำตอบมาให้ครับ

จากการทดสอบแบบระมัดระวัง พอจะสรุปคำตอบออกมาได้ประมาณนี้

• โฟลเดอร์ Baidu จะโผล่เมื่อเราได้มีการลงแอพที่มาจากจีน หรืออัพเดทเฟิร์มแวร์บางตัว ลองลงแอพจีนสองตัวคือ Mi Launcher(MIUI) และ PhotoWonder(Baidu HK)
    • โฟลเดอร์ที่เห็น ณ ตอนนี้ยังปลอดภัย ไม่สามารถสร้างปัญหาอะไรได้ (อนาคตไม่รู้)
    • การสร้างโฟลเดอร์ขึ้นมาแบบนี้เป็นเรื่องที่ไม่ประหลาดอะไรสำหรับการพัฒนาแอพบนแอนดรอยด์ ปกติก็เห็นทำกัน แต่พอดีเป็น Baidu คนเลยกลัวกันไปใหญ่
    • Baidu เป็นบริการที่ใหญ่มากในประเทศจีน และไม่มี Google Play Store ที่นั่น เป็นเรื่องไม่แปลกถ้าเกิดว่าแอพต่างๆที่อยากเข้าไปทำตลาดที่นั่นต้องเข้าหา Baidu และยอมทำตามในบางเรื่อง
    • Baidu วันนี้ทำอะไรก็ผิด เจอที่ไหนเรียกว่ายิ่งกว่าเห็นผี ทั้งๆที่อาจจะไม่มีอะไรก็ได้

เป็นเรื่องดีที่หลายๆคนเริ่มเป็นห่วงและกังวลเกี่ยวกับความปลอดภัยของเครื่องมากขึ้น แต่อยากบอกว่าอย่าผวาแค่เฉพาะชื่อ Baidu เพราะสุดท้ายแล้วผู้ไม่หวังดียังมีอีกมาก
    รอฉกข้อมูลและทรัพย์สินของคุณอยู่นักพัฒนาไม่ว่าจะประเทศไหนๆก็มีเลวด้วยกันทั้งนั้น และโทรศัพท์มันก็เหมือนบ้านของเราที่ต้องคอยระวังโจรอยู่ตลอดเวลาอยู่แล้ว

สำหรับโฟลเดอร์ Baidu วันนี้แม้จะยังดูเหมือนไม่มีอะไร แต่ถ้าต่อไปมีการขยับอะไรขึ้นมา ไว้เดี๋ยวเราจะมาหาคำตอบให้ต่อไปครับ
    สำหรับการทดสอบนี้ทางก็ไม่ได้มีอาการกลัว Baidu แต่อย่างใด แค่ทดสอบโดยใช้ BlueStacks เพื่อความปลอดภัยของชีวิตและทรัพย์สินครับ (ฮาาาา)
    อ่านการทดสอบแบบเต็มๆได้ที่ โฟลเดอร์ baidu ในมือถือนี้ท่านได้แต่ใดมา แอพฯจีนทั้งหลายที่ท่านลงมาจัดให้
    ปล. โฟลเดอร์นี้ยังไม่น่าห่วงเท่า Baidu browser ที่เริ่มแฝงตัวมาเป็นโฆษณาตามเว็บเถื่อนแล้วเรียบร้อย กรุณาแจ้ง แชร์ เตือน ไ
    ปยังคนที่มีความเสี่ยง อย่างพ่อแม่ พี่น้อง ลุงป้าน้าอาด้วย ว่าอย่าไปหลงเชื่อคำโฆษณากันน่อ

Credit

i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    อ่านจบขนลุกซู่ แอป photo wonder ที่ศูนย์ลงมาให้ตั้งแต่ซื้อเครื่อง แต่ว่าผมลบแอปไปแล้วพอลองค้นๆหาโฟลเดอร์นี่ดูแม่เจ้า มันยังอยู่่่่่ผมควรทำยังไงกับมันดี

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 271
    Hory shit !!! พี่แกบุกทุกตลาด
    <<< อย่า สงสาร คนตายเลย สงสาร คนอยู่เถาะ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คน ที่อยู่โดยปราศจาก ความรัก >>>

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    8,048
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,093
    ตามไปอ่านดู มันเป็นเรื่องปกติสินะ

SKYRIM
    กล่าวขอบคุณ
    267
    ได้รับคำขอบคุณ: 963
    Baiduสร้างแลนด์มาร์คในมือถือ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    Baidu Baidu Everywhere!!

กล่าวขอบคุณ
    484
    ได้รับคำขอบคุณ: 361
    ขึ้นชื่อว่า baidu ผมไม่ขอแตะเลย ต่อให้มีหลายๆคนบอกว่าไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยก็ตาม กลัวขึ้นสมองผมไปแล้วววว
    CPU: Intel I7-7700K MB: Gigabyte Z270X Ultra Gaming RAM: Corsair Vengeance LED 16GB 3000MHz GC: MSI GTX 960 gaming 2G CASE: Cooler master Masterbox 5

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ปกติลง app มันก็สร้าง folder อยู่แล้ว

แต่ dev ของจีนดันไปผ่าน Baidu มา ชื่อ folder เลยเป็นชื่อ Baidu มั้ง

แต่เข้าไปพิสูจน์แล้วหนิ ว่าไม่มีอะไร เป็นแค่ file temp

แต่อย่างว่า อนาคตไม่แน่ สมมติพอกดอัพเดต 2 แอพนี้ปุ๊บ อาจจะมี Baidu Android (Destroy) Faster ติดมา ก็เป็นได้ . . .

แต่อย่างว่า เห็นชื่อนี้ อยู่ห่างๆไว้เป็นดี

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    baidu คิดจะครองโลก

ลำดับแรกคอมพิวเตอร์ ต่อไปมือถือ ต่อไปรถยนต์ ทีวี และสุดท้าย มนุษย์ หึ หึ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 71
    ของผมก็มีโอ้แม่เจ้า
    จริงจังกับชีวิตให้มากกว่านี้ แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นเอง

กล่าวขอบคุณ
    617
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    โอยยย รอดไปไม่มี

Kingdom of Thailand.
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    Oh Shit! For What? ... I don't wanna fucking die in here.
    Intel(R) Core(TM) i7-3770@3.4Ghz Cooler Master V6 GT ASUS P8P67 PRO Kington Hyper-X 12Gb DDR3 1600 HIS Radeon HD 6870 1GB DDR 5

กล่าวขอบคุณ
    4,453
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    กำ เห็นในเครื่อง

✦ CIRI ✦
    กล่าวขอบคุณ
    166
    ได้รับคำขอบคุณ: 769
    Baidu นี่น่ากลัวขึ้นทุกวันแหะ ให้ตายเถอะ - -
    .:: I5-3570 P8Z77-V LX G.Skill Sniper 8 Gb Gigabyte GTX960 XFX Pro 650w ::.

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Kiss Kiss ^3^
    ◕。◕ Top Secret ◕。◕
    กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 721
    อีกหน่อยจะมียากันยุงตรา Baidu ตายทั้งยุงและคนใช้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย iharu : 29th July 2014 เมื่อ 15:49

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ให้ตายสิพับผ่า
    กล่าวขอบคุณ
    3,153
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,349
    Baidu แค่ได้ยินแค่เห็นก็ขนลุกซู่ ต่อไปอาจถึงขั้นมีพวกผู้เสพไป๋ตูเป็นสาวก แล้วผู้คนที่เกรงกลัวอาจต้องขนานนามว่า "โปรแกรมที่คุณก็รู้ว่าอะไร"

(แฮร์รี่เข้าเส้น 55)

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    Baidu นี้เคยลองใช่อยู่พักนึงด้วยควมที่ไม่เชื่อชาวบ้านว่ามันจะเป็นนั้นเป็นนี้สุดท้ายเมนบอร์ดพัง เท่านั้นละครับแค่ได้ยินชื่อ Baidu ก็หลอนแล้วทุกวันนี้
    ฝาก Chanel ไว้ด้วยนะ
    https://www.youtube.com/channel/UCD6...g6By4KTJweq4Bg

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    เกลียด โฆษณา ขยะ ไม่รู้ทำไม พอนึกถึงไป่ตู๋ ทีไรนึกถึงโฆษณาขยะตลอดเลย

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    BAIDU ชื่อนี้หลอนจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    200
    ได้รับคำขอบคุณ: 106
    อย่าว่าแต่ในมือถือเลย ลองเข้าไปดูใน Documents ว่ามีไฟล์ Baidu โผล่มาหรือป่าว ผมโดนมาแล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ต่อไปก็ hao123 ตามด้วย clkmon โดนมาหมดแล้ว 555+ (อยากตบกระบานทั้งทีมงานที่จัดสร้างซ่ะเหลือเกิน)

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    ผมเป็นคนหนึ่งที่เถียงกับพี่ กับเพื่อนว่า Baidu มันไม่ได้ร้ายกาจอย่างที่คิด ผมใช้มาเป็นปีๆคอมไม่เคยมีปัญหา ก่อนลง Baidu คอมผมมันดูอ่อนแอ พอลงแล้ว มันดูฟิตๆ เหมือนคนอัดสเตอรอยเข้าไป ล่าสุดไม่กี่วันที่ผ่านมา พี่ชายผมได้ทำการลบ Baidu ออกจากคอมผม เนื่องจากแกไม่ชอบ ผมก็ไม่ได้คิดอะไรมากอยากลบก็ลบ แต่ปัญหาคือ มันไม่ยอมออก !!! ลบยังไงก็ไม่ออก Revo เอย You Uninstall เอย มันออกไปแล้ว แต่พอรีเครื่อง มันกลับมาแบบเต็มสูบ ทุกอย่างที่ลบไปไม่หายไปเลยด้วยซ้ำ ผมเริ่มหลอนกับมัน หลังจากที่พยายามลบมัน คอมผมเริ่มง่อย รู้สึกได้ มันเริ่มอ่อนแอลง บางทีใช้งานอยู่ดีๆมีดับไปเองซะงั้น! เห้ย! ผมรู้สึกว่าผมต้องเอามันออกไปจากคอมผมให้ได้ ณ ตอนนั้นผมรุ้สึกเหมือนตัวเองอยู่ในหนังเรื่อง The Conjuring เหมือนมันอาฆาตที่พยายามลบมันออก ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ไม่เคยมีปัญหาอะไร แต่พอพยายามที่จะลบมันออกมันก็อาฆาตแค้น T T ตอนนี้ลบออกไปได้แล้วครับ(ผมก็ยังไม่รุ้ว่ามันฝังร่างอยุ่ตรงไหนหรือป่าวนะ หลอนกับมันมาก Baidu) คอมคอมตอนนี้ก็ปกติก็ไม่เชิงคิดว่าเดี่ยวคงต้องลงวินโดส์ใหม่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Go2Sleep : 30th July 2014 เมื่อ 00:34
    It's Clobberin' Time!