ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

กันดั้ม บึ้มม
    กล่าวขอบคุณ
    898
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473
    เข้าแล้วได้หน่วยกิจกรรม ได้คะแนนไหมครับ ? อิอิ ถ้ามันได้น้อย ... แต่ถ้านายคุยเก่ง เข้ากับเพื่อนใหม่ได้เร็ว ก็จะมีเพื่อนคุยในวันถัดไปอ่ะ

ถ้าบางคณะต้องมีป้ายชื่อก็ควรเข้าครับ วันแรกจะชอบแจกอปกรณ์ป้ายชื่อ สมุดคณะ วันต่อๆมาก็แล้วแต่ใจ
    ไม่ค่อยได้เล่น เจอกันใน Steam : G0ck7
    ไม่ก็ Origin : nakabbbbb (เล่น BF1 กัน) ครับ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ผมไม่เคยเข้าร่วมกิจกรรมรับน้องเลยแม้แต่ครั้งเดียวตั้งแต่ ปวช.-มหาวิทยาลัย มีอคติกับกิจกรรมแบบนี้มาก ประมาณว่าไม่ทำตามแล้วรู้สึกดาร์คๆ เท่ โชว์เก๋า

ยอมรับเลยว่าตอนนี้รู้สึกเสียดายเวลาช่วงนั้นมาก ไม่ได้เข้ารับน้องไม่ค่อยเสียดายเท่าไหร่ แต่เสียดายเวลาที่ได้ร่วมทุกข์ร่วมสุขกับเพื่อนๆน้อยเกินไป

ชีวิตในมหาลัยผมว่าเป็นช่วงที่มีความสุข สนุกกับชีวิตที่สุดแล้วนะ อย่าชิ่งเลย

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    ถ้า SOTUS ควรจะเข้าครับ ถ้าไม่ใช่ก็ควรจะไปด้วยเหมือนกัน มันจะลำบาก ทำให้เราร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมากกว่าคณะอื่น เวลาเรียนก็จะมีเพื่อนตาม ทำงานก็จะมีเพื่อนชวน ถ้าไม่ไปมันก็ไม่มีผลมากหรอกครับ แต่เพื่อนจะรู้จักแค่ผ่านๆ ไม่มีใครสนิทใจด้วย คนเราจะรู้จักและเข้าใจกันมากขึ้นเมื่อผ่านความทุกข์ยากมาด้วยกัน อย่าไปคิดแค่มุมแคบๆนะครับ เดินถอยออกมาซัก 3-4 ก้าว แล้วมองให้กว้างๆ รู้จักคนเยอะมันดีครับ

ปล.ผมเคยซิ่วแล้วไปเรียนที่ใหม่แล้วไม่เข้ารับน้อง ก็จะรู้จักเพื่อนแค่ในเซกที่เรียนด้วยกัน นอกนั้นไม่รู้จักใคร แล้วไม่มีใครรู้จักเราเลย รู้สึกอ้างว้างนิดหน่อย เพื่อนที่ลำบากมาด้วยกันจะรักกันมากกว่าเพื่อนที่รู้จักกันในห้องเรียนนะครับ พูดแค่นี้แหละ
    รูปไม่หล่อ พ่อจน พร้อมพาทุกคนไปลำบาก

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    แล้วแต่ครับแค่อยากบอกว่า รู้จักคนเยอะๆไม่ว่ารุ่นน้อง เพื่อน รุ่นพี่ ในมหาวิทยาลัย มันจะเป็นผลดีตอนคุณออกมาหางาน/ทำงาน แค่นั้น อย่าทรนงตัวเอง ว่าเก่ง ว่าเจ๋ง โลกภายนอกมันโหดร้าย หุหุ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I'm a N.E.E.T
    กล่าวขอบคุณ
    393
    ได้รับคำขอบคุณ: 981
    วัดกันตอนทำงานครับ
    มันจำเป็นไหมที่จะต้องเข้ารับน้อง ผมบอกเลยไม่จำเป็น แต่ถ้าเป็นการรับน้องแบบทั่วไปร้องเพลง
    ว้ากนิดว้ากหน่อย เล่นเกมพื้นบ้าน อันนี้ถ้าอยากเข้าร่วมก็ได้ครับ สนุกดี แต่ถ้ารับแบบรุนแรงอย่าไปสนใจเลยครับ
    ใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้ ไม่เข้าร่วมก็หาเพื่อนได้ครับ แต่ถ้าเพื่อนหรือรุ่นพี่แบนก็อย่าไปสนใจครับ ไร้สาระสำหรับผม
    ยังไงเราก็ต้องมีเพื่อนซักคนแหละ แล้วเรื่องที่รุ่นพี่บอกถ้าไม่รับน้องไม่ช่วยเรื่องเรียนนะ ผมบอกเลย รุ่นพี่บางคน
    มันยังเอาตัวไม่รอดเลยครับ 555 เรียนจบไม่จบอยู่ที่ตัวเราครับว่าสนใจการเรียนแค่ไหน

EDIT:
    จขกท ไม่ต้องห่วงเรื่องเพื่อนนะครับ ผมยังมีเพื่อนตั้งหลายคน อีกอย่างนะครับ
    เพื่อนแท้เราจะเจอกันตอนทำงานซะส่วนใหญ่ครับ(ถ้าเป็นงานที่มั่นคง)
    เพราะช่วงเวลาในการทำงานจะยาวกว่าตอนเรียน แต่ไม่ใช่ว่าจะหยุดสัมพันธ์กับเพื่อนที่เรียนนะครับ
    เราก็คงความเป็นเพื่อนไว้เหมือนเดิมแหละ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~FeaR~ อ่านกระทู้
    แต่ในความคิดของผม เพื่อนแท้น่าจะเจอตอน ม.ปลายนะครับ ประมาณว่าอุดมการณ์เดียวกัน ชอบอะไรเหมือนกัน

สำหรับผม ผมเป็นคนไม่ชอบเข้าสังคมซักเท่าไหร่ครับ ก็กะว่าจะไม่ไปเหมือนกันครับ
    ที่จริงมันก็เอาเกณฑ์อะไรวัดไม่ได้หรอกครับว่าจะได้เพื่อนแท้ตอนไหน ผมแค่เห็นคนส่วนใหญ่บอกมางี้เฉยๆ เพราะผมยังไม่ได้ทำงานเหมือนกัน เรียนอยู่
    ถ้ามีเพื่อนแท้แต่เนิ่นๆยันทำงานก็ถือว่าดีมากครับ เพราะผมหลังจบ ปวช เราก็ไปคนละทางเลยครับ แต่ก็มีอยู่คนเดียวถึงจะเรียนคนละสาย
    แต่ทุกวันนี้ก็ยังสนิทกันอยู่ ส่วนเพื่อนร่วมชั้นมหาลัยผมมีเพื่อนสนิทอยู่ 2 คนครับ(สนิทมากสุดอะนะ)

1.แล้วคนที่บอกว่ารับแล้วทำให้เราสนิทกับเพื่อนๆมากขึ้นรู้จักมากขึ้น ผมบอกเลยว่าไม่จริง คุณเรียนมาได้ไง อนุบาลยัน ม.ปลาย
    โดยไม่มีการรับน้องแต่กลับมีเพื่อนมากมาย = = ผมไม่เข้าใจตรรกะพวกนี้จริงๆ
    ที่ผมกล้าพูดเพราะผมก็ร่วมรับน้องเหมือนกันครับ ซึ่งมันไม่ทำให้ผมสนิทกับกลุ่มที่ชอบ SOTUS ได้เลย ยิ่งรรับผมยิ่งเกลียดอะพูดตรงๆเลย(พอดีมหาลัยผมมันรับน้องโหด)
    แล้วก็มีเพื่อนผมอีกกลุ่มหนึ่งที่ไม่สนใจการรับน้องแต่แรกแล้ว ไม่เห็นว่าจะได้เดินคนเดียวเรียนคนเดียวอย่างที่ใครหลายๆคนพูดเลย
    ผมก็เลยถอนตัวไปอยู่กลุ่มนั้นดีกว่าครับ รู้สึกว่ามันใช่มากกว่า

2.รุ่นพี่ที่บอกว่าฝึกรับแรงกดดันเพื่อไปทำงาน เป็นตรรกะป่วยๆหากินของพวกนั้นเลยครับ เมื่อไม่นานมานี้มีข่าวรับน้องที่รุ่นพี่บดฟักทองให้เหมือนขี้ใส่ไม้ขัดส้วมให้รุ่นน้องกิน
    ไม่ทราบว่ามันเป็นแรงกดดันของการทำงานแบบไหนก็ไม่รู้ สงสัยรุ่นพี่โดนหัวหน้างานทำโทษโดยการให้กินขี้มั้งครับ ถึงให้รุ่นน้องฝึกกินขี้ เรื่องนี้เราจะได้เรียนรู้ตอนที่ฝึกงาน
    อยู่แล้วครับ เผลอๆถ้าฝึกงานดีเขาจองตัวไว้ด้วยซ้ำครับ

ปล.อย่ามาเคืองกันนะ สำหรับเพื่อนหรือรุ่นพี่(ร่วมสาขา) ที่มาเห็นเม้นของผม แล้วอย่ามาเขม่งสายตากินเลือดกินเนื้อด้วยนะ เพราะผมไม่มองหรอก 5555
    อีกอย่าง เห็นโพสเหน็บแนมผม อย่าคิดว่าบ่ฮู่นะ ผมรู้ตัวตลอดแหละ ผมก็ไม่ได้ดิ้นหรืออะไรนะเพราะมันไร้สาระผมเลยไม่สนใจ 5555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tonza : 15th August 2014 เมื่อ 08:47
    อย่ากดนะ
    บอกว่าอย่าไง
    แน่ะ
    ไม่ฟังกันเลย
    อิอิ
    ยอมและ
    บอกว่ายอมและยังจะกดอีก
    ต้องการอะไรอี๊ก
    เอิบ..
    ^

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 162
    ในฐานะที่เป็นรุ่นพี่(จบแล้ว ได้งานทำแล้ว เหอะๆ) อยากจะให้ลองไปดูก่อนซักวันนึง ไปลิ้มรสดูว่ามันเป็นยังไง ชอบไม่ชอบค่อยว่ากันอีกทีนะ
    รับน้องความจริงมันก็ไม่ใช่ของดีเด่อะไรหรือแย่มากควรเลิกไปขนาดนั้น มันมีทั้งข้อดีและข้อเสีย แล้วก็ยังขึ้นอยู่แต่ละมหาวิทยาลัย แต่ละคณะ แต่ละสาขาวิชาอีกต่างหาก ทุกที่มันไม่ได้โหดแบบที่เป็นข่าว หรือดีแบบที่หลายคนสนับสนุนหรอก
    เราเองก็ไม่รู้ว่าที่จขกทจะไปเจอมันจะเป็นยังไง จะโหดหรือจะสนุก แต่สำหรับเราการรับน้องมันก็ช่วยฝึกสภาพจิตใจ ช่วยให้เราเป็นคนเข้าทำกิจกรรม กล้าแสดงออกมากขึ้น(สำหรับคนที่ยังไม่ค่อยกล้าแสดงออกนะ ตรงนี้จะเป็นจุดเริ่มต้น ส่วนที่คนกล้าแต่ประถมนี่ก็คงจะเป็นเวทีของเขาไปเลย) ซึ่งเราว่านั่นเป็นเรื่องที่ดี
    แต่ถ้าหากคิดว่า ไม่เข้าก็สามารถทำอย่างที่เราบอกมาข้างบนได้ มีเพื่อนได้ เรียนจบ เราก็ไม่เถียงนะ เพราะยังไงก็มีคนทำแบบนี้ได้มาเยอะแล้ว เรื่องปกติ จขกทสามารถทำได้ ทุกอย่างขึ้นอยู่กับตัวจขกทเอง ว่าตัวเองจะเข้ารับน้องหรือไม่เข้า เพราะถ้าหากจขกทเข้ารับน้องแล้วเจอรับแบบโหด ผิดจรรยาบรรณรุ่นพี่แล้ว มันก็สมควรแล้วที่จะไม่ไปเข้ารับน้อง หรือถ้าหากไม่ชอบ ไม่อยาก คิดว่าเสียเวลา ก็ไม่จำเป็นต้องเข้า ทำในสิ่งที่เราคิดว่าดีที่สุดก็พอ

สิ่งที่จขกทอยากรู้คือความเห็น จะอยู่หรือจะชิ่ง เราแนะว่าลองไปดูก่อนอย่างที่บอกไปตอนต้น ว่าพี่เขารับดีหรือแย่ จากนั้นก็ลองถามตัวเองว่าชอบไม่ชอบ และถามตัวเองว่าอดทนได้หรือไม่ได้เพราะรับรองว่าปีหนึ่งโดนกดดันเยอะแน่ ๆ ถ้าตอบคำถามเหล่านี้ได้ จขกทก็จะรู้ว่าตัวเองสมควรต้องทำยังไง

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    394
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    Blog Entries
    1
    มหาลัยผมเปิดวันจันทร์นี้ครับ รุ่นพี่บอกรับน้องเดือนนึงมั้ง ไม่แน่ใจ แต่ผมก็ไม่อะไร ถือว่าซักครั้งได้เรียนมหาลัยแล้วก็รับ ๆหน่อย
    จะได้สังคมใหม่ ๆ ปรับตัวเข้ากับเพื่อนได้เร็ว ๆ ดีกว่าไปเดินมึนอยู่คนเดียวนั่งเรียนคนเดียวครับ

อย่าไปชิ่งลองไปซักวันลองวันก่อนมันอาจจะสนุกก็ได้นะครับ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tonza อ่านกระทู้
    วัดกันตอนทำงานครับ
    มันจำเป็นไหมที่จะต้องเข้ารับน้อง ผมบอกเลยไม่จำเป็น แต่ถ้าเป็นการรับน้องแบบทั่วไปร้องเพลง
    ว้ากนิดว้ากหน่อย เล่นเกมพื้นบ้าน อันนี้ถ้าอยากเข้าร่วมก็ได้ครับ สนุกดี แต่ถ้ารับแบบรุนแรงอย่าไปสนใจเลยครับ
    ใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้ ไม่เข้าร่วมก็หาเพื่อนได้ครับ แต่ถ้าเพื่อนหรือรุ่นพี่แบนก็อย่าไปสนใจครับ ไร้สาระสำหรับผม
    ยังไงเราก็ต้องมีเพื่อนซักคนแหละ แล้วเรื่องที่รุ่นพี่บอกถ้าไม่รับน้องไม่ช่วยเรื่องเรียนนะ ผมบอกเลย รุ่นพี่บางคน
    มันยังเอาตัวไม่รอดเลยครับ 555 เรียนจบไม่จบอยู่ที่ตัวเราครับว่าสนใจการเรียนแค่ไหน

EDIT:
    จขกท ไม่ต้องห่วงเรื่องเพื่อนนะครับ ผมยังมีเพื่อนตั้งหลายคน อีกอย่างนะครับ
    เพื่อนแท้เราจะเจอกันตอนทำงานซะส่วนใหญ่ครับ(ถ้าเป็นงานที่มั่นคง)
    เพราะช่วงเวลาในการทำงานจะยาวกว่าตอนเรียน แต่ไม่ใช่ว่าจะหยุดสัมพันธ์กับเพื่อนที่เรียนนะครับ
    เราก็คงความเป็นเพื่อนไว้เหมือนเดิมแหละ
    แต่ในความคิดของผม เพื่อนแท้น่าจะเจอตอน ม.ปลายนะครับ ประมาณว่าอุดมการณ์เดียวกัน ชอบอะไรเหมือนกัน

สำหรับผม ผมเป็นคนไม่ชอบเข้าสังคมซักเท่าไหร่ครับ ก็กะว่าจะไม่ไปเหมือนกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ~FeaR~ : 14th August 2014 เมื่อ 20:39

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮
    สิงอยู่ในเมะฮาเร็มทั่วๆไป =w=b
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    แล้วแต่ความซาดิสของแต่ละคนครับ.......(เกี่ยวไรฟระ) ก็นะผมก็เข้ารับน้องมาก่อน ตอนนี้ปี3ละ รับน้องๆสนุกมั๊ก ++

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530
    เข้าก็ได้ไม่เข้าก็ดี เเต่ผมเข้านะเพราะจะไปสเเกนหาสาวๆ 55555+

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ก็แล้วแต่คนนะ รับน้องแต่ละที่มันไม่เหมือนกัน บางที่ก็เฮฮาบางที่ก็เน้นว๊าก ส่วนประชุมเชียร์>ผมขออนุญาติใช้คำไม่สุภาพนะครับ< gru บอกเลยว่า gru เคยเป็น staff ที่พวกคุณชอบบ่นนินทาว่าทำไมต้องมาว๊ากด้วย เพื่ออะไร? gru พูดได้เต็มปากว่า "เออ ประชุมเชียร์มันไม่ค่อยได้ช่วยให้พวกเอ็งรู้จักกันเยอะหรอก อย่างน้อยๆก็รู้จักคนในสาขาเพิ่มขึ้น แก่นสำคัญของประชุมเชียร์คือ เพื่อสืบทอดเพลง ไว้เพื่อคงความเป็นเอกลักษณ์ของคณะนั้นๆเข้าไม่ครบก็ได้ แต่ขอให้สืบทอดมันให้รุ่นต่อๆไป แต่ gru มั่นใจว่า ต้องมีคนมาย้อนต่อว่า "เอ้า ก็มาบอกดีๆก็ได้ ไม่เห็นต้องว๊ากเลย" เหอะๆ ถ้าพูดดีๆมันไม่มีใครทำหรอก หรือไม่จริง...

ส่วนไอ้ที่พวกที่ว่า "กิจกรรมทำให้คนทำงานเป็น" แล้วมันไม่จริง ถามสิว่า เอ็งเคยมาทำอะไรพวกนี้ป่าว เอ็งรู้จักคำว่า soft skill ไหม ลองเอาไปคิดนะครับ จบ.

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    สมัยนี้ใครเขาหาเพื่อนจากการรับน้องครับ เขาหาเพื่อนจากร้านเกมแถว ม. กันทั้งนั้นแหละ ง่ายกว่า ไม่่ต้องเหนื่อย สนุก และมีแนวคิดไปทางเดียวกัน สนิทๆกันก็เฮโลกันไปถล่มหอ
    ไม่เห็นมีความจำเป็นต้องเอาโซตัสไปชี้นำมิตรภาพว่าใครคบได้ ใครคบไม่ได้ ถ้าใครชอบแนวนั้นก็ปล่อยเขาไป เพราะแนวคิดมันคงไปด้วยกันไม่ได้ตั้งแต่แรกอยู่แล้ว
    ผมเคยรู้จักกับเพื่อนที่บ้าโซตัสเข้าไส้ คบได้ไม่นานก็เลิก เพราะรู้สึกว่าคุยกันคนละภาษาเลยเลือกปลีกตัวออกมาหากลุ่มใหม่มากกว่า
    รอวันโดนแบน

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    161
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thizo อ่านกระทู้
    ต้องเข้านะ

จะได้รู้จักกันมากขึ้น รู้จักคนเยอะขึ้น

ถ้าไม่เข้า จะอยู่ตัวคนเดียวหราครับ
    ถูกต้องนะครับ +10

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 280
    เข้าบ้างไม่เข้าบ้างตามอารมณ์วันสุดท้ายแต่งชุดสีแต่ฝ่าเหล่าแต่งชุดสีเดียวกับรุ่นพี่ก็เลยยืนดูชิวๆไม่ต้องไปบูม

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 208
    อยากรู้สันดารรุ่นพี่คนไหน ก็ลองเข้ารับน้องดูครับ มันแล้วแต่ที่ด้วยแหละ

ส่วนเพื่อน หาเกาะเอาตอนเรียนสิครับ เดี๋ยวก็ได้เพื่อนเอง ผมทำวิธีนี่แหละ เกาะมันเอาตอนเรียน คุยๆ ไปเดี๋ยวก็สนิทกัน 555555

แต่ตอนปีหนึ่งผมไม่ได้เข้ารับน้องว่ะ เข้าวันเดียว ที่เหลือชิ่งละครับ รำคาญรุ่นพี่ ทนไม่ไหว ไม่ชอบขี้หน้า ไม่ชอบร้องเพลง เต้นเย้วๆ ไรพวกนี้

ตอนนี้กำลังขึ้นปีสอง ก็มีไรช่วยเขาได้ก็ช่วยนะ เรื่องกิจกรรม ขอให้บอก ฮ่าๆ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    107
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    แบบผม เข้าบ้างไม่เข้าบ้าง กึ่งๆกลางๆ ระหว่างเอากับไม่เอา

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    ตอนนี้ผมปี3 และ ปี1 ผมก็ไม่ได้รับเลยช่วงนั้นแขนหักเลยไม่ได้รับ ไม่ได้เข้าอะไรเลยรุ่นพี่เค้ารับกันก่อนเปิดเทอมเป็นเดือนผมตอนนั้นผมปกติดี
    แต่ผมก็ไม่ไป เพราะไม่อยากไป พอมาวันแรกก็เอ๋อๆ ครับไม่รู้จักใครเลย มีแต่เพื่อนบางคนในห้องที่จบมาจากที่เดียวกัน
    ซึ่งก่อนหน้านั้นเค้ารับสาขากันไปก่อนทำความรู้จักเพื่อนพี่กันไปก่อนแล้ว แต่ไม่นานผมก็รู้จักเพื่อนทุกคน จำชื่อได้ทุกคน คุยได้ทุกคน
    ไม่เห็นต้องเข้ารับอะไรเลย อะไรไม่เข้าใจเพื่อนก็มาให้ผมช่วย ผมก็ช่วย
    ...แต่ที่ไม่ได้เข้านั่นคือรับสาขาครับ แต่รับคณะนี่ผมเข้านะ ซึ่งโหดกว่ารับสาขาเยอะ (รับแบบถึงเนื้อถึงตัว) มีเตะมีกระถืบครับตากฝนก็มี
    ซึ่งผมไม่ได้ทำนะ เพราะแขนหักอยู่ พี่ปี 2ให้นั่งอยู่กับพวกมีโรคประจำตัว ซึ่งก็เห็นรุ่นเพื่อนๆปีเดียวกันโดนทำโทษ(แบบไม่มีเหตุผล) รู้สึกแอนตี้ไปเลย
    ซ้อมเชียร์จนดึกดื่น 4-5 ทุ่ม ผมป่วยก็ต้องนั่งรอเพราะปี 3 มันสั่ง จากนั้นผมก็ไม่ค่อยได้เข้ารับคณะเลย ตลอดเกือบ1 เดือนที่รับคณะ รู้สึก
    ว่ามันทารุณเกินไป ทั้งถอดเสื้อกลิ้งที่พื้นปูนสกปรกๆ ให้ล้อมวงกอดคอกันก้มหน้าแล้วรุ่นพี่รุมเตะอัดหลัง(ทำโทษเรื่องอะไรไม่รู้)
    แต่ผชกับผญรับแยกนะครับ ชายส่วนชาย หญิงส่วนหญิง พอมาขึ้นปี 2 ผมก็ไม่ไปรับน้องครับ เปิดเทอมมาก็โดนพวกปี 3 ที่เคยเป็นปี 2 ทำโทษอีก
    ว่าทำไมไม่มารับน้องกันแค่ไม่กี่คนนะครับที่ไม่มารับ(แต่โดนทั้งหมด) ผมก็รู้ตัวดีว่าเราไม่ได้เข้า เพื่อนๆ ก็รู้แต่ก็ไม่ได้โกรธเคืองอะไรกันเลย
    ปี3 ทำเป็นเรื่องใหญ่ไปงั้น จากนั้นปี 3 ก็เรียกพวกผมปี2 มาทำโทษบ่อย พวกเรื่องไร้สาระครับ อย่างดูแลน้องปี1ยังไงให้น้องมามองค้อนปี 3
    อะไรไม่รู้เยอะแยะไปหมด ผมโครตรำคาญอ่ะ จากนั้นผมก็ไม่ไปตามที่ปี 3เรียนทำโทษอีกเลย และไม่เข้ารับน้องด้วย แต่ผมก็อยู่มาได้ถึงปี 3 มีเพื่อน
    ที่คอยช่วยเหลือกัน ซึ่งเปิดเทอม 18 สิงหานี้ กิจกรรมรับน้องผมก็จะไม่เข้ารับครับ ซึ่งผมว่ามันรับไม่โหดแล้ว เพราะมหาลัยผมห้ามการรับแต่ก็คงห้ามไม่ได้ครับ
    ม.แต่ละที่รับไม่เหมือนกันครับ ต้องอยู่ที่รุ่นพี่ด้วยว่ามีจิตสำนึกดีแค่ไหน อย่าเพิ่งตัดสินจากคำพูดคนอื่น ถ้ายังไม่เจอกับตัว (แต่ถ้าเจอแบบผม แนะนำหยุดไปครับ)
    เพราะไม่คุ้มกับสุขภาพที่เสียไป ยังไงเพื่อนๆ ก็ยังคุยกับคุณอยู่ดี แค่พี่บางคนที่ทำหน้ากวนตีนหมั้นไส้ใส่เท่านั้นแต่ก็อย่าไปสนใจมัน ขอบคุณครับ

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    แล้วแต่นะครับ ว่าที่ภาคจัดโหดไหม
    ถ้าโหดไม่ต้องเข้าก็ได้ครับ ถ้าสบายๆแค่เลอะหน่อยก็เข้าก็ได้ครับ
    จะได้สนุกๆกับเพื่อน ได้เพื่อนเร็ว
    แต่ถ้าไม่เข้าก็ได้เพื่อนอยู่แล้วครับ ไม่ต้องห่วง

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

•-:อนาคตคงจะดีกว่านี้:-•
    กล่าวขอบคุณ
    717
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    สรุปว่าไม่เข้ารับน้องได้ใช่ไหมไม่มีผลอะไรใช่ไหมครับผมเบื่อตอนเขาให้ร้องเพลงร้อง1-2 ช.ม ได้ และก็บังคับให้เต้นอะไรถ้าผมโดนเองไม่ทำแน่นอน
    แล้วไอ้เรื่องพี่รหัสอะไรเนี่ยผมว่าจะปล่อย เขาบอกหาไม่เจอโดนทำโทษถ้าผมไม่เข้ารับน้องจะทำโทษผมได้ไงว่าจะชวนเพื่อนไม่เข้าแล้ววันนี้แต่ละคนมันรู้สึกเบื่อแล้วส่วนเรื่องเพื่อนผมมีเยอะแล้วนะครับส่วนมากมาจาก วิทยาลัยเดียวกันหมด ถ้าไม่เข้าแล้วไม่มีผลอะไรวันนี้จะโดดแล้วเบื่อมาก

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    ถ้ารับในสถานที่ศึกษาก็เข้าไปเฮอะครับ มันเป็นการทำความรู้จักกับรุ่นพี่.........แต่ถ้ารับน้องนอกสถานที่ไม่ต้องไปหรอกครับเสียเวลาเปลืองตัง แล้วมันก็ไม่ใช้ถูกต้องตามกฏด้วย แล้วถ้าเจอรุ่นพี่ที่หัวดอร์มันก็จะกลายเป็นกิจกรรมที่ไม่สนุกเลย
    แล้วถ้าเขากระทำการรุนแรงก็ไม่ต้องยอมครับ ให้หาโอกาสชิ่งออกมาแล้วเอาเรื่องตามกฏหมายหรือนอกกฏหมายก็แล้วแต่
    ........สมัยก่อนเพื่อนผมมันเฮี่ยครับมันรับน้องมันจะไปลวนลามน้องผู้หญิงตลอด แล้วก็เจอแจ๊คพอตผู้หญิงไม่ยอมไปฟ้องพ่อแม่ แล้วเป็นบ้านน้องเขามีอิทธิพลด้วย ก็โดยลูกน้องเขาสั่งสอนไปตามระเบียบให้อาหารทางสายยางไปหลายอาทิตย์- -
    .......แต่การรับน้องที่เหมาะสมมันมีประโยชน์เยอะนะครับและสนุกด้วยครับ........
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย puay : 15th August 2014 เมื่อ 08:54

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ JED อ่านกระทู้
    สรุปว่าไม่เข้ารับน้องได้ใช่ไหมไม่มีผลอะไรใช่ไหมครับผมเบื่อตอนเขาให้ร้องเพลงร้อง1-2 ช.ม ได้ และก็บังคับให้เต้นอะไรถ้าผมโดนเองไม่ทำแน่นอน
    แล้วไอ้เรื่องพี่รหัสอะไรเนี่ยผมว่าจะปล่อย เขาบอกหาไม่เจอโดนทำโทษถ้าผมไม่เข้ารับน้องจะทำโทษผมได้ไงว่าจะชวนเพื่อนไม่เข้าแล้ววันนี้แต่ละคนมันรู้สึกเบื่อแล้วส่วนเรื่องเพื่อนผมมีเยอะแล้วนะครับส่วนมากมาจาก วิทยาลัยเดียวกันหมด ถ้าไม่เข้าแล้วไม่มีผลอะไรวันนี้จะโดดแล้วเบื่อมาก
    ไม่เข้าได้ครับ แต่ต้องดูเป็นกรณีไปถ้ามันเป็นกิจกรรมภาคบังคับก็ต้องไปซ้อมแค่นั้นครับ.......แต่ถ้าเข้ารับน้องด้วยความสุภาพแค่เต้นอะไรเป็นเรื่องสนุกสนานเข้าก็ดีครับได้ทำความรู้จักกัน......มีโอกาสที่จะได้ช่วยเหลืออะไรได้ในอนาคตข้างหน้า
    แต่ไม่เข้าก็ไม่เป็นไรก็แค่ไม่ได้ทำความรู้จักไรกัน พี่รหัสไรไม่ต้องหาก็ได้.....เราแค่เสียละทิ้งสังคมตรงนั้นไปถ้าเราไม่ต้องการก็ไม่มีอะไรเสียหายครับ.......แต่มันจะลำบากถ้าอนาตคต้องการความช่วยเหลือจากพวกเขาเพราะถ้าเขาจำได้ว่าเราไม่ได้เข้ารวมแล้วเขาไม่ใจกว้างพอเขาก็จะรู้สึกไม่ชอบคุณแล้วไม่ให้การช่วยเหลือใดๆ

42. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I'm a N.E.E.T
    กล่าวขอบคุณ
    393
    ได้รับคำขอบคุณ: 981
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ JED อ่านกระทู้
    ตามเม้นบนอะครับ ของคุณรับน้องแบบไหนล่ะครับ รุ่นพี่รับเอง หรือทางมหาลัยจัดให้ ผมคิดว่าถ้าทางมหาลัยจัด น่าจะเข้าดีกว่านะครับ เพราะมีครูคอยคุมอยู่แล้ว บางมหาลัยจะมีหน่วยกิจให้ โดยส่วนตัวซ้อมร้องเพลงก็ไม่หนักเท่าไหร่นะ เพราะถึงวันแข่งกีฬาไรงี้ เราจะได้ร้องเชียร์ได้ แต่ถ้ารุ่นพี่จัดเองโดยมหาลัยไม่รับรู้ ก็ไม่ต้องเข้าร่วมครับ

ปล.ถ้าคุณตั้งใจเรียน ยังไงก็เรียนจบแน่นอน ถึงรุ่นพี่ไม่ช่วย ยังไงเพื่อนในห้องก็ช่วยอยู่ดีอะครับ ยิ่งคุณบอกว่าเพื่อนส่วนมากมาจากวิทยาลัยกัน ยิ่งไม่ต้องห่วงเรื่องความช่วยเหลือจากเพื่อนเลยครับ สบายๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tonza : 15th August 2014 เมื่อ 09:07
    อย่ากดนะ
    บอกว่าอย่าไง
    แน่ะ
    ไม่ฟังกันเลย
    อิอิ
    ยอมและ
    บอกว่ายอมและยังจะกดอีก
    ต้องการอะไรอี๊ก
    เอิบ..
    ^

44. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    อยากเข้าก็ได้ไม่อยากเข้าก็ได้ครับ โดนด่าโดนว้ากไป มันไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้นมาเลย แต่ถ้าเป็นกิจกรรมร้องเพลงเชียร์ถ้าอยากได้ของก็เข้าครับ

อย่าไปสนที่ว่าไม่เข้าแล้วจะไม่มีเพื่อน นี่มันสมัยใหนแล้วครับ โซเชี่ยลเน็ตเวิร์ค คุณกดคลิกเข้าไปในเฟสบุ๊คหาคนที่เรียนมหาลัยเดียวกัน แอดไปคุยกันทักทายกันแปบเดียวก็ได้แล้วเพื่อนหน่ะ

ไม่จำเป็นว่าต้องไปนั่งให้รุ่นพี่ด่าทอ ปากบอกจะสร้างความรักความสามัคคี ขอโทษเหอะ คุณทำเพราะความสะใจของคุณมากกว่า

จากความเห็นของผมซึ่งเคยอยู่โรงเรียนประจำ และได้ผ่านจุดการซ่อม(หนัก) การว้าก การด่าทอรุ่นน้องและตัวเองโดนรุ่นพี่ด่าอีกที มาแล้ว

46. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    ไม่เคยเข้าไม่ร่วมกิจกรรมใดๆทั้งสิ้น ก็มีเพื่อนเหมือนกัน ตอนมีกิจกรรมก็โดดมาตีดอทกัน จบแล้วเกียรตินิยมทุกคน ตอนนี้ก็แยกย้ายทำกันทำงาน
    สรุปส่วนตัว ไม่มีผลอะไรคับ

48. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชื่อน้ำตาลแล้วดีใจจัง
    กล่าวขอบคุณ
    732
    ได้รับคำขอบคุณ: 576
    ผมเข้านะ ผมว่ามันทำให้เรารู้จักเพื่อนๆต่างสาขา ตอนนี้ผมว่ามันมีผลกับการเรียนนะ Transcript ปีนี้ ม.ผมมี2ใบไม่ทำก็คือไม่จบครับ อีกอย่างรุ่นพี่ผมโดนรุ่นพี่อีกทีทำโทษขอหาไม่ดูแลน้องๆด้วยครับ เขาสอนให้รักกันกับเขาไม่ได้สอนเหมือนที่อื่นที่พวกคุณเกลียดๆกันของผมเขาสอนดีมาก ผมว่าผมชอบนะ

50. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: