ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    การเรียนทำให้คนทีงานทำ กิจกรรมทำให้คนทำงานเป็นครับ
    PC : Intel core i5-4440 + CoolerMaster V8GTS / GTX 760 OC / Asrock H87m / HyperX 8Gb / Thermaltake Chaser A31

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ JED อ่านกระทู้
    สรุปว่าไม่เข้ารับน้องได้ใช่ไหมไม่มีผลอะไรใช่ไหมครับผมเบื่อตอนเขาให้ร้องเพลงร้อง1-2 ช.ม ได้ และก็บังคับให้เต้นอะไรถ้าผมโดนเองไม่ทำแน่นอน
    แล้วไอ้เรื่องพี่รหัสอะไรเนี่ยผมว่าจะปล่อย เขาบอกหาไม่เจอโดนทำโทษถ้าผมไม่เข้ารับน้องจะทำโทษผมได้ไงว่าจะชวนเพื่อนไม่เข้าแล้ววันนี้แต่ละคนมันรู้สึกเบื่อแล้วส่วนเรื่องเพื่อนผมมีเยอะแล้วนะครับส่วนมากมาจาก วิทยาลัยเดียวกันหมด ถ้าไม่เข้าแล้วไม่มีผลอะไรวันนี้จะโดดแล้วเบื่อมาก
    // ถ้าแค่ร้องเพลงหรือเต้นโยกๆ แนะนำเข้าๆไปเหอะครับ คิดซะว่าเรียนวิชาลูกเสือ พอเราโตมามันก็เป้นแค่เรื่องเล็กๆในชีวิต ตอนทำเราอาจจะไม่สนุกไปกับมัน แต่พอมาคิดถึงมันมันก็....(ไม่)สนุกอยู่ดี
    แต่ถ้าเป็นแนวเรียกไปด่า ทำโทษ ไม่ต้องเข้าก็ได้ครับ
    // และส่วนมากจะลงโทษด้วยการ ลงโทษเพื่อนครับ ไม่ใช่ลงโทษเรา ผมละเกลียดวิธีนี้มาก มันไม่ใจเอาซะเลย
    // เรื่องสายรหัส ผมว่าลองไปหาดูก็ดีนะครับ ถ้าได้พี่ดีๆเขาก็ช่วยเราเยอะนะครับ ทั้งเรื่องหนังสือ แนวทางการเรียน อย่างน้อยๆถ้าเราอยากจะถามเรื่องชีวิตมหาลัย ก็ยังมีคนให้ถามได้ ซึ่งถ้าได้รุ่นพี่ที่ไม่ค่อยสนใจก็ช่างหัวมัน
    // รุ่นพี่มี 2 แบบนะครับ จัดกิจกรรมอาจจะมีทำเสียงเข้มบ้าง แต่เขาก็อยากให้เรารักกัน เรียนไปด้วยกันแบบเพื่อนได้ แต่แบบที่ด่าเอาตามอารมณ์ก็มีครับ (ซึ่งในเคสนี้น่าเห็นใจ เพราะเขาไม่สามารถควบคุมอารมณ์ได้ และทางพี่ๆก็พยายามไม่ให้พี่แบบนี้มีบทบาทมากอยู่แล้วครับ) ไม่มีใครอยากให้มีคนเกลียดเยอะๆหรอกครับ

// เรื่องเพื่อนมันอยู่ที่บุคคลเป็นหลักครับ ส่วนเรื่องรองก็เป้นสถานที่ มปลาย มหาลัย ทำงาน ถ้าเป้นเพื่อนมปลายกับทำงาน ก็มักจะอยู่จังหวัดเดียวกัน มันก็เลยง่ายในการนัดเลี้ยงนัดเที่ยวทำให้สนิทมากกว่า เพื่อนมหาลัยที่พอจบไปทำงานคนละที่ก็ไม่ได้เจอกันแล้ว

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    ผมจบมา 3 ปีละครับสำหรับคนอื่นคิดยังไงผมไม่รู้หรอกนะแต่ผมว่าคุณจะเสียดายแน่นอนในช่วงปีสุดท้ายถ้าเคยเข้ารับน้อง

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

CMU
    กล่าวขอบคุณ
    1,766
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    ผมเรียนคณะวิศวะครับ รุ่นพี่นัดไปร้องเพลงไปทำกิจกรรมนู่นนี่นั่นอยู่บ่อยๆ สนุกมากๆครับ เพื่อนในคณะไปทุกคนเลย ทุกคนที่นี่รักกันดีมากครับ เหมือนมันเป็นประเพณีไปแล้ว ใครไม่เข้าก็ได้นะครับ แต่ขนาดอาจารย์ที่นี่ยังบอกเลยว่าทำไปเถอะครั้งหนึ่งในชีวิตมหาลัย จะได้เป็นประสบการณ์ของชีวิต ได้เพื่อนใหม่ๆเยอะกว่าไปหาเองแน่นอนครับ ^^

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    อย่าคิดมากครับ หลักๆ คือทำความรู้จักเพื่อนๆ ส่วนผมไปจีบ ญ มันก็สนุกดีได้ความสัมพันธ์

แค่โดนว๊ากนิดหน่อย เค้าจะไม่มีการทำร้ายเรา แค่พูดดูถูกถากถาง หดหู่ แล้วทำให้หมดกำลังใจ มันเป็นเกมของเค้าหละครับผมมม

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    453
    ได้รับคำขอบคุณ: 333
    แล้วแต่ครับ แล้วแต่อารมณ์ 55555555 อย่าไปทำตามมันมาก มันไม่ได้เป็นคนส่งเราเรียน

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    ไม่ค่อยเข้าใจนะ ว่ากลัวรับน้องกันทำไม ส่วนมากก็แค่เจอรุ่นพี่บลัฟ เพราะ"พี่ไม่มีสิทแตะตัวน้อง" เพราะมันจะละเมิดสิทธิส่วนบุคคลไป
    รุ่นพี่ไม่มีสิทโกนผมรุ่นน้อง ถ้ามีสามารถแจ้งความได้ทันที
    ตอนนี้ผมก็เฟรชชี่อะครับ มีกิจกรรมไรก็ทำเต็มที่ ชีวิตมีครั้งเดียวที่จะได้เป็นเฟรชชี่ ใช้ให้คุ้ม

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 214
    อย่าไปใส่ใจเลยครับไปเรียนเอาความรู้ไม่ได้ไปนั่งตบมือ บอกว่าจบไปแล้วไม่มีคนนู้นคนนี่ช่วย จะไหวหรอโลกมันโหดร้าย บลาๆ จะไหวไม่ไหวอยู่ที่เราครับคุณเก่งในหน้าที่การงานมีหรอครับที่เขาจะมานั่งถามว่าร้องเพลงได้เปล่าตบมือเก่งไหม พวกที่ไม่ไหวคือคุณมันกระจอกเองโทษตัวเองอย่าโทษใคร
    My Device : Cpu-Intelcore I7-4770 MB-AsRock Fatal1ty H87 performance GPU-GTX770 Ram-Hyperx 8GB (4*2) Case-Corsair 300r

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    735
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    ไม่อยากเข้าก็ไม่ต้องเข้า เขาไม่ใช่พ่อแม่พี่น้องเรา ไม่ใช่ครูอาจารย์ ไม่ใช่เจ้าของบริษัทอะไรที่เราจะมีผลประโยชน์ด้วย
    คุณก็แค่ไปเรียนทำงานส่งอาจารย์ กลับบ้านกินข้าวเล่นคอมแล้วก็นอน เบื่อๆก็คุณกับเพื่อนๆเก่าๆ ไปเตะบอล ว่ายน้ำ พาแฟนไปกินข้าวดูหนัง
    แค่นั้นเองง่ายจะตาย ตั้งแต่เด็กจนโตก็ทำมาตลอดไม่ยากเลยครับ

แต่ถ้าอยากเข้ารับน้อง อยากลองก็เข้ารับดูครับ ความกลัวความกล้าความบ้าความอาย มันมีกันทุกคนครับ มันต้องลอง
    เกิดมาครั้งเดียว ข้อดีข้อเสีย มันมีอยู่แล้วครับ เทคนิคคือเวลาคุณโดนรับน้องคุณอย่าคิดอย่ากดดันตัวเอง ปล่อยไป
    ถ้าอยากจะถามว่าข้อดีมันคืออะไร ผมก็คงบอกไม่ได้มันแล้วแต่คุณว่าจะรับอะไรดีๆมามั่ง รับมาก็ส่งต่อให้รุ่นต่อไป
    ครูอาจารย์ที่สอนผมมาเขาก็รับกันมา แต่จะได้อะไรนั้นอยู่ที่ตัวเราเอง

คนที่เขาไม่เข้ารับเขาจะรู้ได้ยังไงว่าเข้าอะไรกัน จริงเปล่า ดังนั้นลองซะ สู้ สู้..
    CPU = I5-8500 /RAM = 8G/GPU = GTX1070

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 106
    ผมว่ารุ่นพี่ปี2คุณไม่น่าเคารพเลย ขนาดพี่บางคนมันยังไม่เคารพเลย บางคนอาจจะไม่สนใจเรื่องรุ่นพี่รุ่นน้องอะไร บางคณะอาจจะมีรุ่นพี่แย่ๆก็จริง ผมปี4แล้ว โชคดีที่รุ่นพี่คณะผมดีๆทุกคน ผมกล้าเรียกพวกเค้าว่าพี่ได้เต็มปากเต็มคำเหมือนพี่น้องแท้ๆได้เลย อาจจะมีบางคนที่ผมไม่ชอบ ก็ไม่ยาก ผมก็ไม่เคารพ แต่ก็ไม่เคาเอาเค้ามาพูดในทางไม่ดี

เรื่องของการรับน้องเข้าดีมั๊ย ถามง่ายๆเลย ว่าอยากรู้มั๊ยมันเป็นยังไง?ถ้าอยากรู้ก็ไปจบ บางคนอาจจะบอกว่าเหมือนๆกันหมดแหละทุกที่ ผมว่ามันเป็นประเพณีที่สวยงามของแต่ละคณะครับ บางคณะก็ต่างกันไป รุ่นพี่เค้าไม่มีใครบังคับให้มาจัดให้พวกคุณ ผมว่าการจะจัดงานอะไรขึ้นมา ถ้าไม่มีใจในการจะทำให้ เค้าไม่ทำหรอก ไม่เกี่ยวเลยครับว่าไม่เข้าจะไม่มีเพื่อน ใครที่คิดหยั่งงั้น แล้วก็ไม่เกี่ยวเลยครับ ว่าเข้าแล้วจะไม่มีเพื่อนไม่ได้ การจะมีเพื่อนมีพี่อยู่ที่มนุษยสัมพันของบุคคลล้วนๆเลย จุดประสงค์ของการรับน้องมันเยอะครับ ไม่ใช่ว่า มาเป็นที่่ระบายอารมจากรุ่นก่อน(พวกวาค) ไม่ใช่เค้าบังคับให้ไป ผมคิดว่ามันเป็นที่อันล๊อคอชีพเม้นเลยครับ อะไรที่คุณไม่กล้าจะแสดงออก กล้าคุยกะเพื่อนคนอื่นๆ คุณจะได้รับรู้ ที่สำคัญมันได้เห็นถึงสันดานคนครับ บางสายงานการรู้จักรุ่นพี่ไว้เยอะๆก็ดี เพื่อนผมรู้จักพี่ๆ จนเป็นเส้นสายเข้าวงการก็เยอะ

การตัดสินใจอยู่ที่ตัวคุณเอง คุณไม่ต้องมาถามใครล่อเป้าหรอก ผมก็แค่แวะเข้ามายิงเป้าเท่านั่น อยากรู้มั๊ย? แค่นั่น ลองๆไปคงไม่ถึงกะชีวิตอะไร
    .....................................................................

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    อยากสนิทกับเพื่อน = ก็ทำเหมือนตอนเรียนมัธยมแหละ คบเพื่อนกันยังไงละ
    อยากได้ประสบการณ์ไว้ใช้ตอนทำงาน = ไปทำเซเว่นยังได้ประโยชน์กว่า แถมเจอคนทำงานจริงสอน ไม่ใช่รุ่นพี่ที่ยังขอตังพ่อแม่
    อยากฝึกความอดทน = ไปออกกำลังกายเอา ได้สุขภาพด้วย ดีกว่าไปมุดดิน คลุกโคลน
    อยากได้เส้นสาย เป็นลู่ทางทำงาน = ถ้าได้งานเพราะสนิทกับคนใน แต่ตัวเราไม่เจ๋งพอ จะไปเป็นภาระคนอื่นเขา อยู่ไปก็ไม่สบายใจหรอก
    อยากทำกิจกรรม = กิจกรรมในมหาลัยมีเยอะแยะ หรือนอกก็มีไปเป็นอาสาสมัครตามงานต่างๆ เอาไปอ้างอิงตอนสมัครงานได้ด้วย

รับน้องเป็นแค่เรื่องของความชอบ ชอบก็เข้าไป ถ้าคนมันชอบก็คงสนุก แต่ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องเข้า ไม่มีอะไรต้องมานั่งเสียดาย ชีวิตมันมีทางเลือกเยอะแยะ
    สิ่งที่รุ่นพี่ที่นิยมการรับน้องคิดผิดก็คือไปพยายามบีบทางเลือกอันหลากหลายนี้ให้เข้ามาอยู่ในคำๆเดียวคือการรับน้องและโซตัส ซึ่งผิดจากความเป็นจริงมาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Neotridagger : 15th August 2014 เมื่อ 23:44

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 266
    เข้าตลอด ปีหนึ่งรับทุกอย่าง(ผมมันเป็นพวกเรื่อยๆชิวๆ) ว้าก ขี้โคลน สี สั่งซ่อม ก็แค่นั้นแหละครับผมก็ทำๆไปงั้นแหละ เสร็จรับน้องก็เรียนเหมือนเดิมไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
    ปีสองผมก็แค่เฝ้าฐานทำนุ่นทำนี่ช่วยเพื่อนแล้วก็โนพี่ปีสามสั่งลงโทษ ปีสามก็นั่งดูปีสองเขารับน้อง ปีสี่ก็นั่งดูเหมือนปีสาม ปีห้าไม่ได้ทำอะไรเลยเพราะไปฝึกสอน
    ผมว่ามันก็คงไม่มีอะไรหรอกครับ ถ้ามันเกินเลยจริงๆผมว่ามันก็ไม่น่าหรอก

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    ผมไง ไม่เคยไม่เข้า

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: