ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Restart
    กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,537

Unhappy เลือกที่เรียนต่อไม่ถูกครับ สับสน ไม่แน่นอน งบจำกัด [เครียดอีกแล้ว]

ผมเพิ่งเรียนจบ ปวส. คอม มาครับ แต่คิดว่าจะเรียนต่อปีหน้า ปีนี้เลยทำงานเก็บตังครับ (เก็บไปได้ไม่เท่าไร่เอง)
    ตอนนี้เรียนจบมาจะครึ่งปีละ ยังไม่รู้ว่าจะไปเรียนอะไรต่อเลยครับ ตอนแรกตั้งใจว่าจะเรียนต่อ พวกเทคโน
    เพราะผมมีโควต้าต่อเข้าได้เลย ที่ ม. แห่งหนึ่ง ค่าเทอมถูก แต่ไกลบ้านและก็ไม่ค่อยมีชื่อเสียง เป็น ม.เล็กๆ
    แล้วคิดอีกว่า ถ้าจบสาขานี้ไป จะมีงานทำหรือป่าว แล้วจะทำงานเกี่ยวกับอะไรบ้าง (คิดมากเกินไปน่ะ บางที)
    ผมชอบวางแผนอนาคตให้กับตัวเองอ่ะครับ ตอนนี้ก็สับสนอยู่ ทางบ้านผมฐานะปานกลางน่ะ แต่พ่อกับแม่
    เค้าก็มีหนี้สินอยู่พอตัว พ่ออยากให้เรียนต่อ เค้ามีงบค่าเทอมให้ผม ปีละ 20,000 บาท แค่นี้ก็พอแล้ว

ซึ่งพ่อผมแนะนำให้ไปเรียน ม.ราม (ศูนย์ที่ต่างจังหวัด) เรียนพวกนิติ อะไรแบบนี้อ่ะครับ ผมก็คิดๆ ดูอยู่
    ภาคปกติก็มีน่ะเดี๋ยวนี้ ผมไม่อยากเรียนเสา - อาทิตย์ อยากเรียนแบบเต็มทีไปเลย แต่เรียนนิติ สำหรับผมน่ะ
    ผมกลัวเรียนไม่รอด นิติมันต้องขยันอ่านหนังสือเยอะๆ ซึ่งที่จริงผมชอบเรียนอะไร ที่มันเกี่ยวกับคอมมากกว่า

แต่สิ่งที่ผมอยากเรียนสุดๆเลย ถ้าผมมีงบมากกว่านี้ อยากไปเรียนพวก ดิจิทัลอาร์ท หรือ วิชวลเอฟเฟค ครับ
    เฮ้ยยยย ที่บ้านผมไม่ค่อยสนับสนุนให้เรียนคอมครับ แล้วผมจบสายอาชีพมาอีก อยากจะเข้าเรียนอะไรๆ
    มันไม่ได้อ่ะ บางที รู้สึกเหนื่อยกับชีวิต โดนแฟนทิ้งมาอีก อะไรจะขนาดนี้

ผมอยากให้พี่ๆ ในบอร์ด JKG ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมควรเรียนอะไร ที่ไหนดี รู้สึกงงกับชีวิต
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZirusZa : 9th September 2014 เมื่อ 02:33
    .:ll:.

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    รามนิติ ผมบอกเลย มร่างของจริง ผมติด F 4ตัว อยากให้คิดดูดีๆ 555+

ถ้าเราไม่ชอบไม่ถนัดไม่ขยันจริงอย่าเรียนครับ

เรียนตามที่เราชอบเราถนัดดีที่สุดครับ อย่าไปสนใจว่าเรียนอะไรจบแล้วทำงานดี

ผมเลือก เรียนอะไรก้ได้ที่ตัวเองชอบจบแล้วทำงานมีความสุขดีกว่า

แล้วเรื่องมหาลัยเรียนที่ไหน ถ้าถามผมเรียนที่ไหน มันก้เหมือนกันนะ

จะเก่งไม่เก่ง มันอยู่ที่ตัวเราจะค้นคว้าหาความรู้

แต่ผมเข้าใจว่าเมืองไทย อาจจะดูกันที่ใบปริญญา และคุณภาพมหาลัย แต่ไม่ได้ดูลึกเข้าไปถึงประสบการณ์คน

แต่สำหรับผม มันเป็นแค่กระดาษนั่นหละ สิ่งสำคัญที่ได้รับมันคือความรู้ที่อยู่ในสมอง

ผมอาจจะพูดแบบนี้ได้ เพราะบ้านผมไม่เดือดร้อน มีงานทางบ้าน และฝากงานได้ แต่ผมก็คิดแบบนี้ครับ

ตอนนี้ ผมเรียน IT อยู่มีความสุขกับการเรียนดี ไปตามทางของเราครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    จขกท ชอบสาขาที่จะไปเรียนต่อมั้ยหละครับ เดี๋ยวนะครับ มีหลายที่ที่รับคนจากความสามารถ ไม่ได้รับจากชื่อมหาลัย เพราะเค้าต้องการคนทำงาน ไม่ใช่คนที่มีแต่ชื่อแล้วไร้ความสามารถ วุฒิมหาลัยจริงอยู่ที่ว่าไม่ได้การันตีความฉลาดของคนๆนั้น แต่ก็ต้องยอมรับว่ากะลาเมืองไทยจำเป็นต้องใช้อยู่ เป็นเมืองนอก จบแต่ ม.ปลาย ก็เป็นผู้จัดการถมเถไป ออกไปกินข้าวนอกบ้านนี่เดินชนไหล่กันเรียงตัวเลยก็ว่าได้ อยู่กะลาไทยผมแนะนำว่า เรียนให้จบดีกว่าครับ ถึงเราไม่รวยแต่ก็ต้องเรียนครับ หาเงินเองได้แบบนี้ก็หาไปด้วยเรียนไปด้วย จบ ปวส แบบนี้ต่อแค่ 2 ปีเองไม่ใช่หรอครับ เมื่อก่อนพี่ชายผมก็จบ ปวส แล้วก็มาต่อปริญญาแบบนี้แหละ ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้มีอยู่รึเปล่า
    รูปไม่หล่อ พ่อจน พร้อมพาทุกคนไปลำบาก

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    นิติราม หรือคณะไหนก็ตาม ถ้ามีชีท ไปหาชีทรามมาอ่านครับ

อ่านหนังสือไม่รู้เรื่องหรอกครับ อ่านชีทเอา โดยเฉพาะชีทของที่ติว

ไม่ต้องไปติวก็ได้ ไปขอซื้อชีทสรุปอย่างเดียว

ส่วนสาขาที่จะเรียน แนะนำให้เรียนที่อยากเรียนเถอะครับ

สมมติพ่อคุณบอกให้เรียนนิติ แล้วคุณดั้นด้นเรียนจนจบนิติรามมาได้

แล้วคุณคิดมั๊ยว่า ปวส คอม / ตรี นิติ คุณจะไปทำอะไรต่อ

แล้วชีวิตการทำงานอีก 30-40 ปีของคุณจะเป้นยังไง

สมมติ อีก 20 ปี พ่อคุณ แม่คุณไม่อยู่แล้ว (ไม่ได้แช่งนะ) แล้วชีวิตที่เหลือของคุณจะเป้นยังไงต่อไป

ประเทศสารขันธ์กะลาแลนด์ มันรับคนเข้าทำงานที่วุฒิการศึกษา / เกรด / สถาบัน / จำนวนปีประสบการณ์

ถ้าอยากรุ่ง หาทุนไปต่างประเทศให้ได้ครับ หรือบริษัทต่างชาติพวกแบบบริษัทสัญชาติโซนยุโรป อเมริกา

พวกนี้จะให้โอกาสคนมากกว่า เค้ามองที่ว่าทำงานเป็นหรือไม่เป้น เพราะงานมันสอนกันได้

ไม่ใช่จบอะไรมา จบจากไหน เกรดเท่าไหร่

#ชีวิตของเรา ใช้ซะ

@escess1991

ได้ 2 ปีน่าจะในกรณีที่วิชาเรียนตรงกันหรือใกล้เคียง แล้วเทียบโอนมา ก็คือต้องต่อในสายเดิมครับ ถ้าข้ามสายก็น่าจะเริ่มใหม่

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ
    ผมเห็นด้วยนะครับกับคำพูดที่ว่า ( แล้วผมก็เชื่อแบบนั้นด้วย แล้วมันก็เป็นจริงด้วย )
    อยู่ที่คนเราจะขวนขวาย

ส่วนเรื่องมหาวิทยาลัยบอกได้เลยครับว่า ต่ า ง
    ผมพูดตามความจริงนะครับ ไม่ได้ดูถูก
    แต่ระดับความสามารถของอาจารย์
    ความยากของข้อสอบ
    ความลึกของเนื้อหา etc. มันต่างกันจริงๆครับ

นี่คือทำให้มหาลัยต่างกัน แวดล้อมก็จะต่างกันด้วย
    อยากเช่นคุณได้ Calculas A ที่ม.เอกชนที่ว่ากันว่า
    จบง่ายมากๆแถวดินแดง
    คุณลองมาทำ A ที่จุฬามหิดลสิครับ คนละเรื่องเลย

อีกตัวอย่าง ผมเรียนอยู่เศรษฐศาสตรเกษตร
    วิชา microeconomics I ของเกษตรยังไม่มีดิฟ
    แต่ของจุฬามีดิฟฟังชันกแล้วครับ

คะแนนเก็บก็ต่างกัน อย่างของมผม
    วิชาแกนพวกแคลพวกไมโครแมคโคร
    คะแนนเก็บ 100% มาจากสอบ
    ไม่มีควิซ ไม่มีเข้าห้อง ไม่มีอะไรทั้งนั้น

ผมไปถามเพื่อนที่อยู่มกรุงเทพ
    มันบอกแคลเก็บ 30 คะแนน
    แค่นี้ก็ต่างกันแล้วครับ

ดังนั้นผมว่าการที่บอกว่าสังคมดูที่ม. โน้นนั่นนี่
    มันก็ไม่ผิดเท่าไหร่หรอกครับ มันมีเหตุผลของมัน
    อย่างน้อยคนที่จบม.ท็อปมาเค้าก็มีความรับผิดชอบในการ
    เรียนมากกว่าอยู่แถวถ้าดูจากผิวเผิน

ไม่เชื่อลองไปถามคนทีทำงาน ปตท SCG Exxon เลยครับ
    มีแต่ม. Topๆ ทั้งนั้น

ปล. เอาตามจขกทชอบเลยครับ
    ไม่งั้นอาจจะเสียใจ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย L4ST7T4ND : 10th September 2014 เมื่อ 10:33

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    อยากจะบอก จากคนจบ ม. ไม่ดังนะครับ

เอาเป็นผมละกัน ตอนปี 1 ม. ชื่อ ม.นเรศวร วิทยาเขต พะเยา

ปี 2 เปลี่ยน ม. นเรศวรพะเยา

ตอนปี 4 เปลี่ยนอีก ม.พะเยา

สรุปจบมา ไปสมัครงานที่ไหนบอก ม.พะเยา เค้ากะงง ว่ามันมีหรอ

แต่ตอนนี้ มีงานทำ สบาย เดินทางสดวก ไม่เกี่ยวกับ ชื่อเสียงมหาลัยเลย

ถ้ายังไม่มีคนสร้าง คุณกะสร้างขึ้นมาเองสิครับ ^^

ปล. ทำงานเป็น Programer ที่ กทม. งับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    ทำไมไม่เรียน ม.ราม อะครับ

คณะเยอะแยะไป จบรามได้นี่ เป็นเจ้าคน นายคน ได้เลยนะจะบอกให้

บริษัทใหญ่ๆดังๆ ยังอ้าแขนรับเลย คิดดูล่ะกัน (ประหยัดงบค่าเทอม ค่าใช้จ่าย ได้เยอะด้วย)
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    รามอีกเสียงครับถ้างบจำกัด รัฐศาสตร์ Plan C จบมาไปสอบเป็นข้าราชการไม่ก็ HR

แต่ถ้าเรียนใกล้บ้านก็ดีครับสายคอม ถ้าเรียนต่อสายเดิมงานเค้าดูที่โปรเจคครับ ถ้าเรียน ม ไม่ดังเวลาทำงานต้องทำใหมากกว่าคนอื่นนะครับ เพราะมันเป็นค่านิยมของสังคมอุปถัมครับและ+ หลักสูตรความเข้มข้นต่างกันฝึกสภาวะจิตใจต่างกัน
    ส่วนงานสายคอม ถ้าเป็น โปรแกรมเมอร์งานหนักที่สุดครับเพราะต้องทะเลาะกะ เซลล ด้วยเวลา****รับงานแบบโลภๆ(แต่สมัยนี้จะเอาเซลลที่จบสายนี้มารับงานคงดีขึ้น) ความซวยจะตกอยู่ที่โปรแกรมเมอร์กับทีมทันทีเพราะรีไควเม้นท์บางส่วนทำยากหรือเกินกำลังไปเลย แต่ความต้องการตลาดสูงมากครับ เพราะสมัยนี้ใครจบสายนี้มาก็ไปรวมกลุ่ม รับทำ Outsource กันหมดครับไม่ค่อยสมัครเข้าบริษัทกัน ส่วนสายอื่นไม่ขอพูดเพราะไม่ค่อยรู้ 555

ส่วน ที่บ้านชอบไม่ชอบไม่เกี่ยวครับ ถ้าคุณชอบสายนี้จริงๆก็เรียนสายที่คุณชอบไปเถอะ เรียนสิ่งที่ไม่ชอบรังแต่จะเอาเงินไปทิ้งเปล่าๆ

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    คงยากอะครับ จบมาแล้วเป็น Outsource เลย

เพราะ Outsource เค้าต้องการประสบกราณ์ การทำงานอะครับ

1 ปี ขึ้น แล้วไปโกงอายุการทำงานอีกที เรียกค่าหัว พวกบริษัท Outsource