ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 492

Question ถือปืนต้องใช้มือขวาอย่างเดียวจริงๆ เหรอครับ ?

คือผมมีปัญหาแล้วล่ะ ผมอายุ 17 แล้ว พ่อสอนผมใช้ปืนสไนเปอร์ไรเฟิลกับโคลท์จุดสี่ห้า ฝึกยิงเป้าอะไรพวกนี้ แต่พอผมถือปืนมือซ้ายเท่านั้นแหละ

โดนเขกหัวเลย อยากรู้ว่าอย่างทหารหรือพวกที่แบบใช้ปืนพวกนี้ เขาบังคับให้ถือปืนมือขวา (เท่านั้น) กันจริงๆ เหรอครับ มือซ้ายใช้ไม่ได้เลยเหรอ

คือผมเป็นคนถนัดซ้ายไง แต่จับปากกาข้างขวาเพราะตอนเด็กโดนแม่บังคับให้ใช้มือขวาอย่างเดียว ไม่ว่าจะถือไม้เบสบอล จับไม้ตีแบตมินตัน

ใช้กำลัง ออกแรงก็ข้างซ้าย แต่เตะบอลถนัดได้ทั้งสองข้างนะ เลยอยากถามว่า (สมมติ) ผมต้องฝึกเกี่ยวกับปืน เขาจะบังคับให้ใช้มือขวาใช่ไหม

หรือเลือกใช้มือข้างที่ถนัดได้ ? อย่างไร ? ฝากแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ คือผมดัดให้ใช้มือขวาไม่ได้จริงๆ พอลองถือๆ ดูแล้วมันไม่เข้ารูปเลย

โดนด่าว่าจับไม่ถูกอย่างนั้นอย่างนี้ วันนี้เช็คสถิติที่สนามยิงปืนค่าย ป.พันเจ็ด มา ไปกับพ่อแม่ (พ่อผมจบ จปร. นะ) โดนด่าไปไม่น้อยเลย เฮ้ออออออออ..

สถิติปืนสั้น (โคลท์จุดสี่ห้า) (ยิง 25 ครั้ง เป้าวันแมนครึ่งตัว ระยะ 109 เมตร)

ข้างซ้าย : 21/25

ข้างขวา : 2/25 (พ่อไม่พอใจอย่างแรง)

สถิติปืนไรเฟิล (สไนเปอร์) (ยิง 10 ครั้ง เป้าวันแมนครึ่งตัวเช่นกัน แต่ระยะ 130 เมตร)

ข้างซ้าย : 5/10

ข้างขวา : 0/10 (ปัญหาหนักเลย)

คือที่ถามนี่คือผมเพิ่งจะจับปืนครั้งแรกในชีวิตเลย ที่ผ่านมาไม่เคยสนใจปืนอะไรพวกนี้เลยนะ เลยอยากถามให้แน่ใจว่าทำไมต้องมือขวาครับ ?

P.S. ขอโทษนะครับ ถ้าผมโง่เกินไป แต่ผมไม่รู้จริงๆ นะ วันๆ ก็เรียน เรียน เรียน เฮ้ออออออ..

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    315
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    ไม่จำเป็นครับแต่ว่าจะไม่ถนัดเวลาปลดพวกเซฟตี้หรือแมกกาซีน เพราะปืนส่วนใหญ่ออกแบบมาให้เหมาะกับมือข้างขวาครับ
    ทหารส่วนใหญ่ก็หน้าจะถนัดขวานะละครับเลยไม่ค่อยมีปัญหาอะไร
    ลองคุยกัยพ่อดูซิครับมันพอมีโมเดลปืนสำหรับคนถนัดซ้ายอยู่นะ
    แต่ปัญหาคือมันหายากอยู่พอควร หรือฝีกซักพักจนซินนะครับ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

THAILAND , BANGKOK
    กล่าวขอบคุณ
    622
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,083
    ผมก็ถนัดซ้ายนะ เวลายิงถือปืนก็ ถือมือซ้าย กับปืนสั้น ไม่มีปัญหาหรอก กับปืนยาวสิ เปลี่ยน Magazine ยากหน่อยแต่ก็ไม่ได้ ลำบากอะไรนะ
    แต่ถ้าลองมาถือมือขวาเท่านั้นแหล่ะ อย่างกะคนไม่เคยจับปืน ไม่ถนัดอย่างแรง งุนงง กับตัวเองว่าถือถูกป่ะว่ะ?

ผมว่ามันไม่เกี่ยวหรอก ถ้าปืนต้องถือด้วยมือขวาอย่างเดียว ถ้ามือข้างขวา บาดเจ็บ ยิงไม่ได้ นี้ก็แสดงว่า คุณเป็นทหาร/ตำรวจ ไม่ได้ หรอ?

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    เคยยิง ยิงตอนเรียน รด ปลอกกระสุนมันคัดออกด้านขวา ถ้าเอามาถือมือซ้าย มันกระเด้นเข้าเบ้าตา(เข้าหาตัวเรา ร้อนติ๊ล่ะ)

ปืนยาวที่มีการคัดปลอกกระสุน ส่วนใหญ่น่าจะออกแบบให้มีการจับมือขวา ปลอกกระสุนจะดีดไกลตัว
    กรณีคับขัน ถ้ามีแต่ปืนยาวให้เลือกใช้ ถนัดมือขวาอาจจะไม่มีปัญหา เพราะส่วนใหญ่ทำมารองรับ

ถามว่าจับมือซ้ายมีไหม อันนี้ไม่รู้!

ปืนสั้น ไม่รู้อีกอั้นแหละ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ningnongkup : 10th September 2014 เมื่อ 22:47

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    ปืนบางชนิด สามารถดัดแฟลงให้เหมาะสำหรับคนถนัดซ้ายได้ครับ(เปลี่ยนข้างของเซฟกับช่องคัดปลอก) ดังนั้นไม่จำเป็นต้องใช้มือชวาครับ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

โลกมีไว้เหยียบ
    เทือกเขาง๊อไบ๊ใกล้ๆสำนักตักศิลาถัดมาวัดเส้าหลิน
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    ได้ทั้งสองครับแล้วแต่จะถนัด แต่ที่ยากคือหาโมเดลด้านซ้ายเนี่ยแหละครับ อาจต้องสั่งทำซึ่งผมก็ไม่ทราบข้อมูล

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ลองดูโปรไฟล์ผมสิแล้วจะรู้
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,268
    ลองฝึกบ่อยๆครับ ตอนเด็กผมก้เคยมีปัญหาเกี่ยวกับการถนัดซ้าย ขวา ฝึกประจำผมว่าก้น่าจะชินอะครับ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ยิ้มเข้่าไว้โลกสดใส
    กล่าวขอบคุณ
    1,094
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,362
    มันก็เเล้วเเต่คนถนัดฝึกไปเรื่อยอาจจะชิน ผมก็เป็นคนนึงยิงปืนจะใช้มือซ้ายอย่างเดียว ขวาจับไม่เป็นเลย-*- เเต่พวกกีฬาปิงปอง เบสบอล ใช้ขวาซ้ายเล่นไม่ได้

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ปืนพก ปืนไรเฟิล คนยิงซ้าย มีเยอะนะแต่ปัญหามันมีแค่เข้าเบ้าตา กับปลดซองกระสุน น้องยิงเป้าเฉยๆไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าฝึกเพื่อลงแข่งเมื่อไหร่ ก็คงไม่ต้องหวังแชมป์ครับ เพราะแม่นโคตรพ่อโคตรแม่อย่างเดียวไม่พอ ต้องเร็วด้วย เพราะฉนั้น ถ้าฝึกเพื่อแข่ง แนะนำให้ฝึกขวาครับ แล้วอีกอย่างที่พี่นึกภาพตลกๆ คือ น้องยิง สไนเปอร์ โดยที่ใช้ข้างซ้ายยิง มันตลกมากๆเลยนะครับ เอาให้เห็นชัดๆเลย ก็หนังเรื่อง เซพวิ่งพายเวท อ่ะ คนที่ใช้สไนเปอร์นั่นแหละ มันใช้มือซ้ายยิง ทุกครั้งที่ทำการชัก โดยที่มือซ้ายคุมไกปืน แล้วต้องดึงมือขวามาชัก เป้าน้องจะเคลื่อนออกจากเป้า มาก-มากที่สุด สุดท้ายต้องทำการเล็งใหม่และอีกกรณีคือลั่นไกด้วยมือซ้าย แล้วเอาฒือซ้ายมาชัก ก็ต้องตั้งเป้าใหม่ รวมทั้งตั้งปืนใหม่ ซึ่งมันจะขัดหูขัดตาตัวเองมากเลยนะ พอยิงเป็นแล้วอ่ะ สรุปง่ายๆ ว่า ฝึกใช้ขวาดีกว่าครับ เพราะเวลาประทับปืนที่ไหล่ขวา แล้วใช้มือขวาชัก ปืนจะไม่ส่ายครับ ทำให้การยิงสไนเปอร์ ในนัดต่อไปเร็วขึ้น 3-4 เท่าของการใช้มือซ้ายชักแล้วต้องเล็งหาเป้าใหม่ แนะนำนะครับ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ golfnice007 อ่านกระทู้
    ปืนพก ปืนไรเฟิล คนยิงซ้าย มีเยอะนะแต่ปัญหามันมีแค่เข้าเบ้าตา กับปลดซองกระสุน น้องยิงเป้าเฉยๆไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าฝึกเพื่อลงแข่งเมื่อไหร่ ก็คงไม่ต้องหวังแชมป์ครับ เพราะแม่นโคตรพ่อโคตรแม่อย่างเดียวไม่พอ ต้องเร็วด้วย เพราะฉนั้น ถ้าฝึกเพื่อแข่ง แนะนำให้ฝึกขวาครับ แล้วอีกอย่างที่พี่นึกภาพตลกๆ คือ น้องยิง สไนเปอร์ โดยที่ใช้ข้างซ้ายยิง มันตลกมากๆเลยนะครับ เอาให้เห็นชัดๆเลย ก็หนังเรื่อง เซพวิ่งพายเวท อ่ะ คนที่ใช้สไนเปอร์นั่นแหละ มันใช้มือซ้ายยิง ทุกครั้งที่ทำการชัก โดยที่มือซ้ายคุมไกปืน แล้วต้องดึงมือขวามาชัก เป้าน้องจะเคลื่อนออกจากเป้า มาก-มากที่สุด สุดท้ายต้องทำการเล็งใหม่และอีกกรณีคือลั่นไกด้วยมือซ้าย แล้วเอาฒือซ้ายมาชัก ก็ต้องตั้งเป้าใหม่ รวมทั้งตั้งปืนใหม่ ซึ่งมันจะขัดหูขัดตาตัวเองมากเลยนะ พอยิงเป็นแล้วอ่ะ สรุปง่ายๆ ว่า ฝึกใช้ขวาดีกว่าครับ เพราะเวลาประทับปืนที่ไหล่ขวา แล้วใช้มือขวาชัก ปืนจะไม่ส่ายครับ ทำให้การยิงสไนเปอร์ ในนัดต่อไปเร็วขึ้น 3-4 เท่าของการใช้มือซ้ายชักแล้วต้องเล็งหาเป้าใหม่ แนะนำนะครับ
    หนังเรื่อง Saving Private Ryan ฉากสไนเปอร์นั่นเป็นตำนานไปแล้วครับ คนยิงถนัดซ้าย เวลาคัดปลอกกระสุนเลยดูแปลกๆ แต่ส่วนตัวผมว่ามันเท่(โคตาระยกกำลัง2)ดีนะ
    [IMG] [/IMG]

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    Blog Entries
    1
    ยังอ่อนอยู่ไอน้อง เหีอะ! พี่ใช้หูถือปืนนะจะบอกให้ ยังอ่อนอยู่. . . ฮ่าๆๆๆ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.:: FatBoy Gamer ::.
    Phetchaburi, TH
    กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    ไม่รู้จะแนะนำยังไงดี เอาเป็นว่าแนะนำปืนพกที่คนถนัดซ้ายก็ใช้งานได้แล้วกันครับ

HK P2000 SK
    คันลดนกอยู่ท้ายปืน ปุ่มปลดแม็กกาซีนกับคันค้างสไลด์ใช้ได้ทั้ง 2 ด้าน คนถนัดซ้ายใช้งานได้สะดวกแน่นอน

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    ปืนสำหรับคนถนัดซ้ายนั้น ไม่เชิงหายาก แต่ไม่เป็นที่นิยมเท่านั้นเองต้องปรับตัวเข้าหาปืนเองครับไม่ใช่หาปืนที่ต้องเข้ากับคุณอย่างเดียว อีกอย่างผมว่ามันอยู่ที่น้ำหนักในการเหนียวไกปืนด้านขวามากกว่า บางคนนิ้วอาจจะขย่ำไกปืนมากไปศูนย์เลยหนีจากเป้าหรืออาจกังวลเกินไปไม่มีสมาธิ ต้องฝึกบ่อยๆจากที่คุณบอกยิงแค่ 50 นัดนั้นมันน้อยมากๆๆๆๆๆๆ ผมไปทีอย่างต่ำ 100+ นัดผมฝึกตั้งแต่ 15 ทุกวันนี้ยิงได้ทั้ง 2 ข้างไม่ต่างกัน แนะนำนะครับ

1) .45 อาจจะแรงและหนักไปลองเบาๆ 9มม .38 .380 ก่อนก็ได้ครับฝึกบ่อยแล้วค่อยไป .45
    2) ปืนไรเฟิล?? ขนาดเท่าไร .223 .308 .338 หากเป็นพวกนี้มันแรงไปสำหรับมือใหม่ หา .22 มาฝึกก่อน
    3) ไปฝึกวันแรกอย่าไปกังวลว่าจะเข้าเป้าไหม ขอให้เข้าใจระบบการทำงานของปืน ความปรอดภัยของการใช้ปืน(นี่กฎเหล็กเลยห้ามละเลย)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย powerown : 11th September 2014 เมื่อ 01:41

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    คือต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับว่าคนรุ่นพ่อเนี่ย จะได้รับการสั่งสอนที่ปลูกฝังกันมาโดยการทำเป็นธรรมเนียม ธรรมเนียมคือการทำต่อๆกันมา ซึ่งมีเหตุผลบ้างไม่มีเหตุผลบ้างก็แล้วแต่ที่กันไป คนส่วนมากจะถนัดขวา ปืนรุ่นเก่าก็จะมีแต่ของคนที่ถนัดขวา เพราะงั้นก็จะสอนต่อๆกันมาแบบนี้แค่นั้นเองครับ เค้าไม่เข้าใจเราไม่เป็นไร แต่เราเองครับที่ต้องพยายามเข้าใจเค้า แล้วเราก็จะทำให้เค้าเข้าใจเราได้ ต้องรู้ปัญหาที่ต้นเหตุครับ ถึงจะแก้ปัญหาได้
    รูปไม่หล่อ พ่อจน พร้อมพาทุกคนไปลำบาก

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,003
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    ผมก็ถนัดซ้ายครับ ยิงได้ไม่มีปัญหา ทั้งไรเฟิล ปืนพก ขึ้นอยู่กับความถนัดน่ะครับ
    หากจะให้ยิงมือขวาจริงๆก็ยิงได้ครับแต่ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ครับ เช่นเวลาเปลื่ยนทิศทางยิงจากบังเกอร์
    ปืนสำหรับข้างซ้ายก็มีครับลองหาข้อมูลดูครับ จะเปลียนแต่ช่องคัดปลอกกับตัวปลดเซฟตี้น่ะครับ
    ปัญหาคนมือซ้ายยิงปืนก็คือปลอกกระสุนจะดีดเข้าหน้าครับ(อันนี้บางปืนปลอกจะคัดออกด้านข้างก็มี) เวลาเปลี่ยนแม็กกาซีนช้ากว่ายิงมือขวาครับ
    ยิ่งเป็นปืนที่ช่องคัดปลอกอยู่ตรงพานท้ายละก็ตายๆเวลายิงลำบากเอามากๆ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: