ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 320

Question อยากอัพสเปคคอม แต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน

อยากจะอัพสเปคคอมให้เล่นเกมใหม่ๆในอนาคตได้อะครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหน จริงๆอยากจะยกเครื่องซื้อใหม่เลย เพราะผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่

นี่สเปคเครื่องผมครับ

ถ้าต้องอัพนี่ต้องเริ่มจากตรงไหนก่อน เปลี่ยนไปใช้ยี่ห้อไหนรุ่นไหน ขอแบบระเอียดเลยนะครับ ของบกลางๆไม่แพงมากครับ

อันนี้ไปเจอมา ไม่รู้ว่าจะใช้ได้ดีหรือเปล่าครับ ราคา 15900 บาท ยังไงรบกวนเพื่อนๆแนะนำ ถ้าดีจะได้จัดมาใช้ครับ

ซีพียู แรงๆ A10-6800K (4.10GHz) การ์ดจอ APU Radeon HD 8670D
    / แรม 8GB. / และ ฮาร์ดดิสก์ความจุแน่นๆ 1000GB.

---------------------------------------------------------

รายละเอียดสเปคเครื่อง...

1.ซีพียู > AMD A10-6800K = (4.10GHz)
    เป็นซีพียู 4หัว (4Core/4Thread) รุ่นใหม่ ที่มีการ์ดจอ APU (CPU+GPU) Radeon HD 8670D (HD Graphics) แรงๆ ลื่นๆ
    ประสิทธิภาพ การประมวลผลกราฟฟิค ของการ์ดจอตัวนี้...แรงมากกก!!!
    *เล่นเกมส์ ได้ทุกเกมส์ ไม่มีกระตุก*
    (ของใหม่แกะกล่องจากศูนย์ มีประกัน 3ปี

2.เมนบอร์ด > ASRock = FM2A78M-HD+
    ชิปเซ็ต ของเมนบอร์ดตัวนี้ คือ A78 โดยจะทำหน้าที่เชื่อมต่อหรือประสานการทำงาน
    ของอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ต่างๆ เข้าด้วยกัน อย่างรวดเร็ว และมีประสิทธิภาพ
    แถมเมนบอร์ดตัวนี้ ยังสามารถ... รองรับ Windows 8 / อัพแรมสูงสุดได้ถึง 32GB. /
    ระบบเสียงเป็น HD Audio 5.1 / และยังสามารถอัพเกรด CPU ได้ถึงระดับ A10 PRO-7850B
    *ต้องยอมรับว่า... เมนบอร์ดตัวนี้คุ้มค่าจริงๆครับ ทั้งแรง ทั้งรองรับการอัพเกรดในอนาคต*
    (ของใหม่แกะกล่องจากศูนย์ มีประกัน 3ปี)

3.ฮาร์ดดิสก์ > Western Blue 1TB. = (1000GB.)
    *ฮาร์ดดิสก์ อึดๆ ทนๆ รุ่นใหม่ ตัวแรง ความจุแน่นๆ*
    (ของใหม่แกะกล่องจากศูนย์ มีประกัน 3ปี)

4.แรม (มีซิงค์) > Kingston DDR3/1600 = (8GB.)
    รองรับแรมได้หลายชนิด เช่น DDR3 บัส 1866/1600/1333/1066
    *เครื่องนี้...อัพแรมได้ถึง 32GB. ครับ*
    (ของใหม่แกะกล่องจากศูนย์ ประกันตลอดอายุการใช้งาน)

5.ตู้เคส > I-Robot + พาวเวอร์ซัพพลาย Tsunami Extreme 580 วัตต์
    เคส I-Robot สวย ดุดัน มีพัดลมไฟLED ด้านข้าง และด้านบน ขนาดใหญ่
    ทำให้ตัวเคส มีสีสันที่สวยงาม ดุดัน โดดเด็นในยามค่ำคืน
    *ขนาดเคส 480(L) x 180(W) X 450 (H) มม.*
    (ของใหม่แกะกล่องจากศูนย์ มีประกัน 1ปี)

ลงวินโดว์ให้ใหม่ฟรีๆ Windows 7 64Bit พร้อมโปรแกรมใช้งาน เพียบ.. ฯลฯ
    ชนิดที่ว่า... ซื้อไป เสียบปลั๊ก ต่อจอ ใช้งานได้ทันที ครับ.

---------------------------------------------------------

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบคำถามนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย FRAGILE : 12th September 2014 เมื่อ 02:59

ร่องไปเรื่อยเปื่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,537
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    ของท่านเป็นเครื่องแบรนหน่ะครับแต่มันดันไม่บอก CPU มานี่สิลองเปิดหน้า properties คอมหน่อย

แต่เบื้องต้นที่แนะนำคือ ram และ VGA ครับ

ส่วนคอมที่ท่านสนใจนั้นถ้าสเปค CPU ของท่านเป็น I3 ผมแนะนำว่างบ 15K มาอัพคอมท่านเองดีกว่าคุ้มกว่าแน่นอนเพราตัวนั้นเป็น APU

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,221
    เบื้องต้นหา vga 4000-5000 รุ่นกลางๆ R7 260X - R7 250X หรือ gtx750 - gtx750ti

แล้วเก็บเงินได้อีก ก็เปลี่ยนไปทีละอย่าง ram แล้ว cpu+m/b+psu

ปล. ถ้าเปลี่ยนการ์ดจออย่างเดียวอย่าซื้อ รุ่นสูงกว่านี้ psu มันจะไม่พอเอา

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    เอางี้เปิด cpu-z ให้ดูจะได้รู้ว่า cpu ของอะไร และ บอร์ดของอะไร แรมรุ่นไหน เปิด cpu-z หน่อยครับ

จะได้แนะนำถูกว่าต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง และตั้งงบไว้ด้วยครับว่ามีเท่าไหล่

ยกตัวอย่างเอาแบบนี้เลยนะครับ cpu-z หน้าตาโปรแกรมที่ผมใช้ก็ที่วงสีแดงไว้และครับ
    ปล.ถ้าบอก psu ว่าวัตเท่าไหล่ใช้ตัวไหนอยู่ได้ยิ่งดีเลยครับแต่ดูแล้วต้องเปลี่ยน psu แน่นอน
    [IMG][/IMG]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manglove : 12th September 2014 เมื่อ 09:21

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 320
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ qwerty2536 อ่านกระทู้
    ของท่านเป็นเครื่องแบรนหน่ะครับแต่มันดันไม่บอก CPU มานี่สิลองเปิดหน้า properties คอมหน่อย

แต่เบื้องต้นที่แนะนำคือ ram และ VGA ครับ

ส่วนคอมที่ท่านสนใจนั้นถ้าสเปค CPU ของท่านเป็น I3 ผมแนะนำว่างบ 15K มาอัพคอมท่านเองดีกว่าคุ้มกว่าแน่นอนเพราตัวนั้นเป็น APU
    ขอบคุณมากๆครับ แล้ว Ram ผมควรใช้รุ่นไหนครับ สัก8 gb ครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bankpisit อ่านกระทู้
    เบื้องต้นหา vga 4000-5000 รุ่นกลางๆ R7 260X - R7 250X หรือ gtx750 - gtx750ti

แล้วเก็บเงินได้อีก ก็เปลี่ยนไปทีละอย่าง ram แล้ว cpu+m/b+psu

ปล. ถ้าเปลี่ยนการ์ดจออย่างเดียวอย่าซื้อ รุ่นสูงกว่านี้ psu มันจะไม่พอเอา
    ขอบพระคุณมากครับผม

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manglove อ่านกระทู้
    เอางี้เปิด cpu-z ให้ดูจะได้รู้ว่า cpu ของอะไร และ บอร์ดของอะไร แรมรุ่นไหน เปิด cpu-z หน่อยครับ

จะได้แนะนำถูกว่าต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง และตั้งงบไว้ด้วยครับว่ามีเท่าไหล่

ยกตัวอย่างเอาแบบนี้เลยนะครับ cpu-z หน้าตาโปรแกรมที่ผมใช้ก็ที่วงสีแดงไว้และครับ
    ปล.ถ้าบอก psu ว่าวัตเท่าไหล่ใช้ตัวไหนอยู่ได้ยิ่งดีเลยครับแต่ดูแล้วต้องเปลี่ยน psu แน่นอน
    [IMG][/IMG]
    CPU-Z ของผมครับ

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    เผื่อไม่อยากเสียตังมากลองมาส่องดูในกลุ่มนี้ได้ครับ หรือต้องการรุ่นอะไรงบเท่าไร บอกแอดมินเขาไป เดี๋ยวเขาเอามาเสนอครับ

https://www.facebook.com/groups/628204940633411/

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    รอหน่อยนะเวปอืดมาก

ที่สังเกตุเลยที่ต้องทำคือ
    1.เพิ่มแรมจาก 4gb เป็น 8 gb ครับ
    2.เปลี่ยน psu ซัก 750w ครับเผื่อไว้เลย
    3.เปลี่ยการ์ดจอครับ
    4.เปลี่ยน cpu
    แค่นี้เครื่องก็แรงแล้วครับเดี๋ยวจะบอกว่าต้องซื้อตัวไหนแบบไหนนะครับ

ตอนนี้เวปอืดมากๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manglove : 12th September 2014 เมื่อ 23:29

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    ก็หา cpu i5 มือ2ซักตัว และแรม ddr3 bus 1333 ซักตัว psu มือ 1 การ์ดจอ r9 290 4gb มือสองซักตัว ก็หน้าจะเล่นสบายๆแล้ว เวปมือ2ก็ ocz เลย

ఉల్లిపాయ
    กล่าวขอบคุณ
    781
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,641
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ FRAGILE อ่านกระทู้

อันนี้ไปเจอมา ไม่รู้ว่าจะใช้ได้ดีหรือเปล่าครับ ราคา 15900 บาท

เซ็ตนี้ไม่คุ้มเท่าไหร่สำหรับจะเล่นเกม(ในอนาคต)
    ในราคา 16000 จะเล่น APU คงไม่แจ่มเท่าไหร่
    อีกอย่าง A10 ไม่คุ้มความแรงไม่ต่างจาก A8 มากนักแถมเซ็ตนี้ไม่มีการ์โจอแยกอีก เล่นเกมยังไงก็(มี)กระตุกบ้างและครับ
    เล่นเกมสู้ FX6000+260x จะดีกว่าครับ

ปล.สเป็ค จขกท หาของมือสองมาอัพก็ได้ครับเจน3ยังโอเคอยู่ครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,389
    1155 เปลี่ยน cpu ได้ i3 i5

อัพ vga + psu

m/b เป็นของแบรน์ด แต่ก็ใช้ได้ไม่เป็นไรครับ ไม่ได้เอามาปรับแต่งอ่ะไรก็อย่าคิดมาก
    รับจัดสเปค, ให้คำแนะนำ หรือ ปัญหาเกี่ยวกับ pc line : ballysosmile