ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 492

ชาวเน็ตถกยับ!! "เชฟกระทะเหล็ก" แล่เนื้อโชว์เกินไปไหม?

ชาวเน็ตถกยับ!! รายการเชฟกระทะเหล็กนำสัตว์ทั้งตัวมาชำแหละกลางรายการ ทำเกินไปไหม?

คลิป : http://news.wunjun.com/topic/142

วันนี้(12ก.ย.)ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เว็บไซต์พันทิปดอทคอมได้มีการตั้งกระทู้ "### มันเกินไปแล้วที่ทำแบบนี้ รายการ เชฟกระทะเหล็ก" โดยคุณ ninepope เพื่อเรียกร้องให้ถอดรายการเชฟกระทะเหล็กออกจากทีวี เพราะมองว่าทางรายการใช้อาหารเป็นเครื่องมือในการค้าไปเสียแล้ว อย่างล่าสุดได้นำกวางทั้งตัวมาวางกลางรายการเพื่อให้ผู้เข้าแข่งขันแล่ สับ เฉือน ตัด เนื้อและส่วนประกอบต่าง ๆ ออกมาไปทำอาหาร ดูแล้วไม่เหมาะสม อีกทั้งยังทำร้ายจิตใจผู้ชมเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะเด็ก ๆ ที่ต้องมาเห็นภาพเช่นนี้ แทนที่ทางรายการจะเตรียมเนื้อกวางส่วนต่าง ๆ ไว้ล่วงหน้าแล้วให้เชฟผู้เข้าแข่งขันไปเลือกหยิบเอง

ผู้ตั้งกระทู้ยังมองด้วยว่า การทำเช่นนี้ก้าวข้ามคำว่า "อาหาร" ไปแล้ว เพราะเป็นการโชว์เสียมากกว่า ทั้งที่ไม่จำเป็นเลย หากต่อไปรายการนำสัตว์อื่น ๆ ที่ไม่ใช่เป็นสัตว์ที่เกิดมาเพื่อเป็นอาหาร เช่น งู มาชำแหละสด ๆ กลางรายการ อะไรจะเกิดขึ้น ?

งานนี้สมาชิกคนอื่น ๆ ก็ได้เข้ามาแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้อย่างมากมาย โดยส่วนหนึ่งเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ เพราะเห็นว่าการนำสัตว์ทั้งตัวมาชำแหละให้ผู้ชมนับล้านเห็นออกจะโหดร้ายเกินไป และดูเป็นการเรียกเรตติ้งมากกว่า ทั้งที่จริง ๆ แล้ว ทีมงานสามารถเตรียมเนื้อที่แล่แล้วมาจัดวางไว้ให้เชฟเลือกก็ได้

ขณะที่ชาวเน็ตอีกส่วนหนึ่งก็มองว่า ภาพที่เห็นนี้เป็นเรื่องธรรมดาของอาหารการกิน ไม่ได้โหดร้ายทารุณอะไรเลย อย่างรายการทำอาหารของต่างประเทศก็มีการชำแหละเนื้อโชว์เช่นกัน เพราะเป็นการแสดงให้เห็นถึงทักษะของเชฟ หรือถ้าเป็นปลา กุ้ง ปู เราอาจจะดูชินตา แต่เมื่อเป็นสัตว์ใหญ่อย่างกวางเลยอาจดูแปลกตาไปก็ได้ ซึ่งจริง ๆ ก็ไม่แตกต่างกัน ส่วนเด็ก ๆ ก็คงไม่ได้ชมรายการนี้เพราะออกอากาศตอนเที่ยงคืนแล้ว

อย่างไรก็ตาม คนส่วนใหญ่ก็มองว่าใครจะคิดเห็นอย่างไรกับเรื่องนี้ ขึ้นอยู่กับความรู้สึกนึกคิดและจิตใจของแต่ละคนมากกว่า

ที่มา : http://news.wunjun.com/

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    243
    ได้รับคำขอบคุณ: 531

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 25 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สบาเดโฮ้ สบาเดเฮ้
    กล่าวขอบคุณ
    522
    ได้รับคำขอบคุณ: 467
    ดึกขนาดนั้นเด็กนอนหมดเเล้วมั้ง 555

=->Winter_[Of-The]_End<-=
    กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,125
    โอ้ยไทยหนอไทย ผมภูมิใจที่เกิดมาเป็นคนไทย แต่ในอีกแง่นึงมันก็น่าอับอายหลาย ๆ เรื่องเช่นกัน
    ->[TN]-x-[LeViaThan]<-

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    แค่เอาสัตว์มาชำแหละทั้งตัวนี่ เรทติ้งพุ่งพรวดๆ เลยหรอครับ ผมว่ามันไม่น่าจะมีผลมากขนาดนั้นนะ ถ้าเทียบกับองค์ประกอบอื่นๆ ของรายการน่ะ

แล้วมันก็เป็นความจริงที่เรามนุษยชาตินั้นกินสัตว์ใหญ่อยู่พวกวัวควาย และสัตว์ขนาดอื่นๆ อีกมากมาย

ถ้าจะต่อต้านรายการให้เลิก ผมว่าเหตุผลแค่นี้อ่อนไป

ป.ล. แต่ใครจะไปรู้เรื่องไม่เป็นเรื่องเกิดขึ้นได้เสมอ ปกหนังสือนิตยสารวิทยาศาสตร์หรือเทคโนโลยีอะไรซักอย่างของญี่ปุ่นยังเคยโดนฟ้องเรื่องสิทธิสตรี เพียงเพราะภาพปกเป็นรูปการ์ตูนผู้หญิงเหมือนแม่บ้านมีปลั๊กเสียบหลังให้รู้ว่าเป็นหุ่นยนต์ แถมคนเริ่มก็ไม่ใช่สตรีหรือเพศแม่ด้วย เป็นนักวิชาการเพศผู้คนหนึ่งเป็นคนจุดประเด็น เสร็จคดี เป็นอันว่าทางนิตยสารต้องยอมซะอย่างงั้น คัดจากภาพได้รางวัลด้วยนะนั่น
    OPPAI~~MISSILE!!!

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    บางทีคนก็ชอบอ่อนไหวกับเรื่องแปลกๆนะ จะไปโทษเค้าก็พูดได้ไม่เต็มปาก
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    ไปอ่านใน Pantip มาและ เพลียจิตกับคนตั้งกระทู้มาก

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ตรรกะ เยอะจริงๆเอา นี่ไป เปิดโลกไป

กล่าวขอบคุณ
    5,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 399
    ผมว่าจะเป็นสัตว์อะไรก็ควรจะเชือดหรือฆ่าให้เขาไปสบายก่อนจะนำมาทำอาหารนะถูกแล้วครับ ไม่ควรทรมานเขา

แต่ทีนี้พอมันเป็นกวาง(ที่แม้จะตายแล้ว)แต่ก็ยังทำให้บางคนรู้สึกว่าไปทรมานมันอยู่ดี

สำหรับผมผมว่าไม่ควรนะครับ แต่ก็นานาจิตตังแหล่ะนา 555
    DIRT 3 ตำนานความเก๋าของรถซิ่งถนนลาดยาง

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ถ้าแบบนี้คนที่รับไม่ได้ก็ไปถือศีลกินเจเหอะครับ ผมเคยเห็นเวลาเขาเชือดหมูเชือดวัวหนักกว่านี้จนปกติแล้วครับ
    แค่คุณเห็นสัตว์ตายคุณก็รับไม่ได้ แต่คุณกินมันทุกวัน นี้แหละครับความจริงของอาหารมันมีที่มาแบบนี้
    คนเห็นแค่นี้แล้วดราม่า ผมว่าส่งไปอยู่ที่เขาฆ่าสัตว์รับรองประสาทรับประทานแน่ครับ
    [IMG][/IMG]

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    พันดริฟ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    เรื่องอืนไม่เห็นด้วยหรอกเกี่ยวกับพวกโลกสวยเกินไป แต่ดูข่าวนี้ต้องบอกว่าจริง ทำเกินไปคะ
    ไม่ควรเอาสัตว์เป็นตัวๆมาเชือดในรายการถึงแม้ ตายแล้วก็เถอะ ควรมาเป็นชิ้นเนื้อ เราก็ดูรายการ hell's kitchen ของต่างประเทศ
    ยังไม่มีทำแบบนี้เลย

เมืองฝนแปดแดดสี่
    กล่าวขอบคุณ
    787
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,947
    คนที่มาตั้งกระทู้นี่มันต้องการอะไรจากสังคมครับ ผมไม่เห็นจะแปลก อย่าบอกนะว่าคนมาตั้งกระทู้ไปกินหมู กินเนื้อ เฮ้ออ บางอย่างมันก็เยอะไปนะ ผมมองว่ามันคือรายการอาหาร และสัตว์ที่เอามา มันก็ตายแล้ว ไม่ใช่มาฆ่ากันสดๆ เด็กสมัยนี้มันดูคลิปคนฆ่ากัน ยิงกันในยูทูป ในเฟส เยอะเยะครับ โลกมันไปถึงไหนแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 249
    ผมเรียนเชฟอยู่ บอกเลยกวางฝรั่งเขากินกันทั่วบ้านทั่วเมือง งานแล่เนื้อต้องมาเป็นตัวๆแบบนี้อยู่แล้ว
    มันเป็นพื้นฐานของเชฟเลย แค่คนภายนอกไม่เคยเห็นว่างานในครัวของภัตาคารเป็นแบบนี้
    รายการที่เขาเอามาออกอากาศให้ดูนี้ไม่บิดเบือนความจริงเลยสักนิด นี่แหละวิถีของเชฟที่แท้จริง
    เห็นแล้วช็อกก็เป็นเรื่องธรรมดา

THE SOUND OF SILENCE
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 123

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    จริงๆไม่เอาแบบเป็นๆมาเชือดในรายการก็บุญเท่าไหร่แล้ว อีพวกนี้ก็โลกสวยนะ กว่าจะเอามาใส่จานพวกเราเนี้ยเป็นยังไงรู้บ้างไหมมันทรมาณกันตั้งแต่การเลี้ยงยันการเชือด ยิ่งอาหารบางอย่างอย่างกราฟัวนี้ยิ่งหนักเลย เคยอ่านโดมืดสายkuroni(เชือดก่อนชิม จะรุ้เลยว่ามันเป็นยังไง)

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 214
    ตอแหลแลนด์ครับ โครตเมืองพุทธ

มีอีกเยอะครับ
    ประเพณีนั้งชม กระสุนนำวิถี อะไรๆแม่น้ำโขงสักอย่าง
    ตะลึงรอยพญานาคเลื่อย จากปืนฉีดน้ำแรงดันสูง
    พบน้ำโผล่กลางบ้าน ตักไปกิน สรุปท่อส้วมแตก
    กินเจลลดไข้ ที่ทิ้งมาจากเครื่องบิน
    ไหว้ถนนแตก เพราะรอยแตกคล้ายตัวเลข
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Patarathorn : 13th September 2014 เมื่อ 12:59
    My Device : Cpu-Intelcore I7-4770 MB-AsRock Fatal1ty H87 performance GPU-GTX770 Ram-Hyperx 8GB (4*2) Case-Corsair 300r

กล่าวขอบคุณ
    1,370
    ได้รับคำขอบคุณ: 442
    ทำไมพันทิพ มีแต่คนโลกสวยเยอะจัง ผมไปนั่งดูคนแถวบ้าน ฆ่างู ฆ่าไก่ ฆ่าวัว หมู ชำแหละ สดๆ มันก็ปกติ สุดท้ายเราก็ซื้อมากิน
    ≡MOTOR≡
    steam dota2 ว่างๆแอดมาหน่อย

กล่าวขอบคุณ
    797
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    ชาวเน็ตทำไมเรื่องมากจุง

Senior Inspector
    กล่าวขอบคุณ
    419
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,611
    You mad bro? No? Okay.. Whatever you say..

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ liger0000 อ่านกระทู้
    จริงๆไม่เอาแบบเป็นๆมาเชือดในรายการก็บุญเท่าไหร่แล้ว อีพวกนี้ก็โลกสวยนะ กว่าจะเอามาใส่จานพวกเราเนี้ยเป็นยังไงรู้บ้างไหมมันทรมาณกันตั้งแต่การเลี้ยงยันการเชือด ยิ่งอาหารบางอย่างอย่างกราฟัวนี้ยิ่งหนักเลย เคยอ่านโดมืดสายkuroni(เชือดก่อนชิม จะรุ้เลยว่ามันเป็นยังไง)
    บางทีผมก็อยากศึกษาพฤติกรรมสังคมของคนพวกนี้เหมือนกันนะฮะ ว่าทำไมคนเรามันถึงได้มีอาการภูมต้านทานบกพร่องกับเรื่องราวในสังคมได้รุนแรงขนาดนี้ บางเรื่องที่มันไม่มีวี่แววว่าจะต้องอ่อนไหวกับเรื่องพวกนี้ทำไมมันถึงอ่อนไหวกันเหมือนคนบ้า(ผมพยายามหลีกเลี่ยงคำว่า ดัดจริต เพราะส่วนตัวผมตั้งสมมุติฐานว่าเขาเป็นเช่นนี้ตามธรรมชาติ มิได้เป็นโดยจริตใดๆ) อยากรู้ว่าเขาถูกเลี้ยงดูมายังไง อาศัยอยู่บนโลกยังไง ได้รับการศึกษาแบบไหน อะไรทำให้เป็นคนเช่นนี้ ผมอยากรู้จริงๆนะเอ้อ
    รอวันโดนแบน