ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 267

Zenfone5-6 ตัวไหนดีครับจะเทียบกับ HTC

สนใจจะเล่นตัว ASUS เพราะโน็ตบุ๊ค แท็ปเล็ตก็ใช้ยี่ห้อนี้ ที่ศูนย์ก็เคยไปมาพระราม9

## Asus Zenfone 5 กับ Asus ZenFone 6 ระบบเหมือนกัน(Dual-Core Intel Atom Z2560 การประมวลผล 1.6 GHz Android OS เวอร์ชัน 4.3 (Jelly Bean)หน่วยความจำภายใน16 GB และ RAM ขนาด 2 GB และก็จอแสดงผลแบบ IPS LCD Capacitive Touchscreen 16,700,000 สี ความละเอียด 1280x720 Pixels (HD 720p : กว้าง 6.0 นิ้ว : 245 ppi) พร้อมหน่วยประมวลผลภาพกราฟฟิคโดยเฉพาะ (GPU : Graphics Processing Unit) แบบ PowerVR SGX544MP2 เหมือนกันหมดทั้งจอและระบบต่างกันที่กล้องหลัง(8ล้านกับ13ล้าน)และขนาดจอ(5นิ้วกับ6นิ้ว) และก็ราคา ต่างกัน2-3พัน

แต่

## Asus ZenFone 5 LTE (LTE นี้คือไรเอ่ย ) ตัวนี้ระบบก็ไม่เหมือนกันเป็น Quad-Core ARM Cortex-A7 Processor (ชิปเซ็ต Qualcomm MSM8926 Snapdragon 400) การประมวลผล 1.2 GHz Android OS เวอร์ชัน 4.4 (KitKat)
    หน่วยความจำภายใน16 GB และ RAM ขนาด 2 GB และก็จอแสดงผลแบบ IPS LCD Capacitive Touchscreen 16,700,000 สี ความละเอียด 1280x720 Pixels (HD 720p : กว้าง 5.0 นิ้ว : 294 ppi) พร้อมหน่วยประมวลผลภาพกราฟฟิคโดยเฉพาะ (GPU : Graphics Processing Unit) แบบ Adreno 305

ในค่ายAsus Zenfone ตัวไหนดีสุดครับจะได้เอามาเทียบกับค่าย ซัมซุง s4 s5 และ HTC m8 ไรทำนองนี้ว่าราคาไม่ถึง หมื่นแต่คุณภาพได้ถึงไหนถ้าเทียบกับรุ่นใหญ่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Herocare : 14th September 2014 เมื่อ 04:35

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    LTE คือ 4G ครับ
    ถ้าจะเปรียนเทียบตัวที่2 จะดีกว่า
    Zen 5 ตัวที่2 เทียบได้กับ Htc 816 CPUตัวเดียวกันทุกอย่างเหมือนกันต่างแค่หน้าจอ
    S4,5 M8 นี่คนละรุ่นกันครับ แหะๆๆ
    Alexandra Daddario

กล่าวขอบคุณ
    58
    แล้ว zen6 ดีไหมครับ มีปัญหาเยอะไหม

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,221
    นั่นสิ ผมกำลังสนใจ zenfone 5 อยู่พอดีเลย (คุ้มค่า คุ้มราคา)

รอผู้ใช้งาน ให้คำตอบ ว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า เวลาใช้ไปนานๆ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    ผมใช้zenfone4.5อยุครับ ram1gb rom8 gb (osกินไป 3.46gb ใช้งานได้จริง4.54gb)
    โดยรวมถือว่าคุ้มราคามาก การใช้งานลื่นไหลดี ปัดscrollหน้าจอไม่หน่วง อาจจะมีdelay หน่วงๆบ้างเวลาเข้าappหรือเวลาสลับappไปมาบ่อยๆ
    เรื่องการใช้งานต่างๆไม่ทราบจะอธิบายว่าดีไม่ดียังไงเหมือนกันครับเพราะเพิ่งเปลี่ยนมาใช้smartphone
    ข้อเสียคือแบตหมดค่อนข้างเร็วถ้าใช้งาน3gหรือแอพที่ใช้การประมวลผลเยอะๆ อยู่ไม่ถึงวันแน่ๆ ส่วนดูหนังฟังเพลง ไม่ค่อยกินแบตเท่าไหร่
    กับแรมมี1gb แต่เปิดมาkitkatก็กินไปแล้วประมาณ450mb+ หากต้องการใช้งานจริงๆจังๆ ชอบเปิดหลายๆappพร้อมกันชอบเล่นเกมหนักๆแนะนำเป็น zen5ไปเลยครับ
    หากเอามาเล่นเกมเบาๆfb line ดูหนังฟังเพลง4.5คุ้มดีครับ
    ส่วนที่ว่าzen5หรือ6ดี อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ตอนหาข้อมูลเหมือนบ้านเราจะนิยมzen5มากกว่า6

Edit: มีข้อติเรื่องลำโพงด้วย เสียงแหบๆแตกๆ ต้องใช้หูฟังถึงจะฟังเพลงได้สบายอารมณ์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Acedia : 16th September 2014 เมื่อ 01:55

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    พึ่งซือ Zenfone 5 มา 8 วันครับ 5990 ของ Jaymart ขอบอกว่าประทับใจมากครับ สเป็คขนาดนี้กับจอแบบนี้ถ้าให้พูด
    ราคามันน่าจะเกือบหมืนไม่ก็หมื่นต้นๆไปแล้วครับเกมหนักๆนี่เล่นลื่นมากครับ ที่ลองทดสอบก็ Real Racing 3 ครับลื่นใช้ได้เลย ส่วนปัญหาก็อย่างที่ทราบๆกันดีครับ แบตหมดไว (แก้ปัญหาด้วย Power Bank) กล้องหลังโฟกัสช้ามากมายเสียงเพลงก็เบาไปหน่อย (ประมาณเปิดสุดก็ยังดังแค่ปานกลางประมาณนั้นมั้งครับ) ส่วนปัญหาต่างๆที่เคยไปอ่านเจอในพันทิพ เช่น Wifi หลุดบ่อย อันนี้ผมไม่เป็นนะครับ
    ปลายสายได้ยินเสียงเราก้องไม่ชัดเจน อันนี้ก็ไม่เป็นเช่นกันครับ ระวังของหลุด QC อย่างเดียวก็พอ (น่าจะประมาณ 0.5 เปอร์เซ็น) ความเห็นส่วนตัวผมค่อนข้างประทับใจครับด้วยจอก็คุณภาพดี
    ฝาหลังผมว่ามันดูสวยดีด้วยนะครับ ถ้าในระดับราคาเดียวกัน Zenfone 5 นี่แหล่ะครับคุ้มจริงๆ

อ้อแล้วก็ตอนนี้ Zenfone 5 เท่าที่เห็นผมเห็นแต่รุ่น ram 2 GB แล้วนะครับ ไปถามที่ไหนเค้าก็บอกรุ่น 1GB ไม่มีขายแล้วครับ ของผมก็รุ่น 2GB ครับลื่นปรีํดเลยครับขอบอก อิอิ

ปล. ผมอาจจะอวยเกินไปหน่อยนะครับ เพราะเครื่องนี้ค่อนข้างตอบโจทย์ผมได้ดี ตอนไปซื้อแรกๆก็เช็คเครื่องเช็คแล้วเช็คอีก เพราะกลัวของหลุด QC แต่เท่าที่ดูน่าจะรอดก็ดีใจมากครับ
    เพื่อนผมใช้มาสองเดือนกว่าก็ยังไม่พบปัญหาเท่าไหร่นะครับ ส่วนใหญ่มีเท่าที่ผมบอกครับ ท่าน จขกท ลองนำไปประกอบการพิจารณาดูอีกทีนะครับ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    94
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    Zenfone 5 ครับ ไช้มาสามเดือนแล้วไม่มีปัญหาอะไร ถ้าถามเรื่องเกม แรงสุดของเกมมือถือปัจจุบันคงไม่ไหว กลาง-แรง พอได้ กล้องหลังอย่างแจ่มมาก(สำหรับราคานี้)

***สเป็กนี้เทียบกับแบรน ss คงราคาหมื่นต้นๆ ปัญหาเรื่องเสียงเพลง กับแบต ตามด้านบนเลยครับ ส่วนเรื่องเสียงก้องของผมไม่มีนะ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    58
    zen5 zen6 เท่าที่หาข้อมูลมันจะไม่ค่อยรองรับระบบ 3G ของดีแทค กับทรู หรือคลื่นความที่ 850 รึเปล่า ขอข้อมูลด้วยครับ เดี๋ยวซื้อมาใช้เน็ตไม่ได้ละแย่

Sensational Member
    กล่าวขอบคุณ
    292
    ได้รับคำขอบคุณ: 419
    zen5 กับ 6 เหมือนจะเอามาใช้คนละจุดประสงค์นะครับ เน้นพกพาสะดวกก็5 เน้นเล่นเกมดูหนังก็6ไป