ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 145

สอบถาม เกี่ยวกับ final fantasy

ใครรู้เกี่ยวกับ final fantasy ขอรายละเอียดหน่อยครับ มันเป็นเกมส์แนวไหนอะไรยังไง

เห็นมีแต่คนคลั่งกับเกมส์นี้ เห็นเป็นภาพการ์ตูนแล้วก็อะไรก็ไม่รู้ เหมือนเคยอ่านผ่านๆ คล้ายๆพวกเกมส์ harvest moon หรอครับขอรายละเอียดเยอะๆ เผื่อผมอยากเล่น

แล้วก็ที่ส่งสัยอีกอย่าง อยากรู้ ก๋วยเตี๋ยวที่ขายอยู่กันทั่วบ้านทั่วเมือง คือ เมนูที่ สั่ง เส้นเล็กน้ำตก... หรืออะไรก็ตามแต่

ทำไมต้องเรียกว่า น้ำตก...? เห็นคนขายแค่ ใส่เลือดในน้ำร้อนๆแค่เนี๊ย

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    ภาค 1-13 รู้สึกว่าจะเป็นแนว เทริน ครับผลัดกันตี ผลัดกันออก ประมาณว่าเดินไปชนมอสเตอร์ปุ๊บ มันก็จะเปลี่ยน แม๊พไงครับ แต่มาภาค 15 รู้สึกจะเปลี่ยนลัคใหม่เลยละซิ หรือ อาจจะไม่แน่ครับ

อันนี้ภาค 13 ครับ

ส่วนตัวผมซื้อภาค 13 มาเล่นแล้ว แต่ผมว่ามันไม่ใช่ สไตร์ผม เล่นไป 1-4 ตอนก็ไม่ได้เล่นอีกเลยครับ ยังเล่นไม่จบเลย แต่เรื่องภาพ มันสวยจริงๆน่ะ

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    ลองๆไปค้นตาม youtube ก็ได้ครับ พวกภาคเก่าๆคลาสสิคดี สไตล์ 2D แต่เนื้อเรื่องมันส์
    มีบอส มีมิตรภาพ มีความรัก มีเสียสละ เดินๆในเมพ ก็จะสุ่มมอนออกมาสู้

ส่วนน้ำตก นี้เลยอ่านดู http://pantip.com/topic/30415017

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 199
    ก็ไม่มีอะไรมากหรอครับ แค่มันเป็นเกม RPG ครับ ภาค 1-9 เนี่ย ไม่ค่อยเหมาะกับคนชอบแนว บู้ล้างผลาญ กับแนว Shooting เท่าไหร่ เพราะ เกมมันเน้นเนื่องเรื่องมากกว่า
    แล้วก็ถ้าเป็นเมื่อก่อน ยิ่งเหมาะกับการเรียน ENG กันเลยทีเดียว เพราะบางคนชอบเล่นเองไม่ชอบใช้ตัวช่วย เล่นนั่งแปลทีละประโยคกันเลยทีเดียว แต่แนว RPG เนี่ยไม่ใช่มีแต่ FF นะครับยังมีเกมอื่นอีกเช่น
    - Tales (series) มีหลายภาคเหมือนกัน
    - Dragon Quest (series) มีหลายภาคเหมือนกัน
    - Persona (series) ------------ และก็ยังมีเกมอื่นๆอีกมากที่เป็นแนวนี้แต่ขอยกแค่นี้ละกัน
    ส่วนที่คุณเห็นเค้าคลั่งเกมนี้ก็น่าจะมี 3 จำพวก
    1. เป็นคอ RPG ที่ติดตามเกมตั้งแต่เป็น version เกมตลับกันเลยทีเดียวแล้วก็เล่นมาเรื่อยๆจนถึงภาคล่าสุด
    2. เสพภาพ CG / Graphic เพราะเกมภาคหลังๆทำภาพออกมาดีมากเพราะ ค่ายเหลี่ยม หากินกับเกมนี้มานานเค้าเลยตั้งใจทำออกมาเรื่อยๆ
    3. พวกที่เริ่มตามหลังจากดู final fantasy 7 advent children เพราะถ้าเป้นสมัยนั้นถือว่าทำออกมาดีมาก คนรุ่นใหม่เลยตามจากนี้เป็นส่วนมาก

ปล.ส่วนตัวก็ได้เล่นภาค 7 ก่อน แล้วก็เห็นสนุกดีเลยตามเล่น 1-9 จนหมดเลย ฮ่าๆ หลังจากเล่น 9 จบ ประมาณ 1-2 ปี final fantasy 7 advent children ก็ออกมาให้ดู เลยกับไปเล่นภาค 7 อีก 2 รอบฮ่าๆ
    ปล.ส่วนตัวชอบ เกมแนว RPG จ๋า มากมายถึงกับรักเลยทีเดียว หุหุ

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 460
    FF เป็นแนว RPG เคยเล่นแต่ภาคเก่าๆ ภาคใหม่ๆตั้งแต่ 9+ ขึ้นไปไม่ได้เล่นเลย
    ถ้าเป็นภาคก่อนๆก็จะเนื้อหาประมาณผู้กล้ากับเพื่อน ต่อสู้ ช่วยเหลือโลกมารร้าย ฯลฯ
    เท่าที่เล่นมาชอบภาค 6 ที่สุดละ ตัวละครเยอะดี เนื้อหาแน่น

ทำไมต้องเรียกว่า น้ำตก...? เห็นคนขายแค่ ใส่เลือดในน้ำร้อนๆแค่เนี๊ย
    http://pantip.com/topic/30415017
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mokocchi : 18th September 2014 เมื่อ 23:06

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ขอตอบหน่อยนะครับ ถึงจะไม่ค่อยรู้เล่นได้มาไม่กี่ภาค
    มันเป็นเกมRPGญี่ปุ่นครับ มีมานานเเล้วหล่ะเเรกๆก็ผลัดกันตีเป็นเทรินๆครับ หลังๆก็มีระบบใหม่มาเรื่อย มันสนุกตรงที่เนื้อเรื่องสนุกความหมายดีครับ+ภาพสวย(ภาคหลังๆ)
    พวกคนที่ไม่เคยเล่นภาคเก่าๆก็ชอบบ่นทำไมเป็นเทรินๆ ไม่สนุกเลยภาพสวยเเต่ไม่ยอมเป็นเกมบู๊อะไรเทือกนั้น ซึ่งส่วนมากก็เพราะไม่มีเครื่องเล่นเกมกันเลยไม่รู้ว่าเกมมันมายังไง
    ก็เพราะเกมมันเป็นงี้เเต่เเรกนะอันนี้ต้องเข้าใจด้วย เเล้วก็เกมนี้มีหลายภาคมากนะครับภาคหลักก็จะเป็นเลขโรมันต่อท้ายนะเช่น I,II,III......XI,XIII ส่วนภาคไหนที่มีต่อเเต่ยังอยู่ในภาคหลักก็จะมีชื่อหรือเลขต่อท้ายครับเช่น X-2,XIII-2
    ส่วนพวกหนังหรือการ์ตูนก็เอามาจากเกมนี่เเหละ เช่นภาคเเอดเวน ชิลเดนเป็นเนื้อเรื่องต่อจากภาค7
    ส่วนตัวรักเกมตระกูลนี้มากกก โชคดีที่มีps2เลยได้เล่นครับ ภาคเเรกเลยคือภาคXต่อมาก็X-2,XII หลังจากนั้นก็เก็บเงินซื้อps3มาต่อที่XIII,XIII-2 ส่วนภาคเก่าก็หาอ่านเนื้อเรื่องพอครับ

ปล.รู้สึกเสียดายนะที่เขาบอกจะลงคอม เป็นเกมที่คู่กับคอลโซลมาตั้งเเต่อดีต ภาค13เป็นเกมเเท้เกมเเรกของผมด้วย ถ้าลงคอมจริงๆเเล้วกลัวเขาโหลดเถื่อนมาเล่นหมดง่ะ

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ OhyeahH อ่านกระทู้
    ขอตอบหน่อยนะครับ ถึงจะไม่ค่อยรู้เล่นได้มาไม่กี่ภาค
    มันเป็นเกมRPGญี่ปุ่นครับ มีมานานเเล้วหล่ะเเรกๆก็ผลัดกันตีเป็นเทรินๆครับ หลังๆก็มีระบบใหม่มาเรื่อย มันสนุกตรงที่เนื้อเรื่องสนุกความหมายดีครับ+ภาพสวย(ภาคหลังๆ)
    พวกคนที่ไม่เคยเล่นภาคเก่าๆก็ชอบบ่นทำไมเป็นเทรินๆ ไม่สนุกเลยภาพสวยเเต่ไม่ยอมเป็นเกมบู๊อะไรเทือกนั้น ซึ่งส่วนมากก็เพราะไม่มีเครื่องเล่นเกมกันเลยไม่รู้ว่าเกมมันมายังไง
    ก็เพราะเกมมันเป็นงี้เเต่เเรกนะอันนี้ต้องเข้าใจด้วย เเล้วก็เกมนี้มีหลายภาคมากนะครับภาคหลักก็จะเป็นเลขโรมันต่อท้ายนะเช่น I,II,III......XI,XIII ส่วนภาคไหนที่มีต่อเเต่ยังอยู่ในภาคหลักก็จะมีชื่อหรือเลขต่อท้ายครับเช่น X-2,XIII-2
    ส่วนพวกหนังหรือการ์ตูนก็เอามาจากเกมนี่เเหละ เช่นภาคเเอดเวน ชิลเดนเป็นเนื้อเรื่องต่อจากภาค7
    ส่วนตัวรักเกมตระกูลนี้มากกก โชคดีที่มีps2เลยได้เล่นครับ ภาคเเรกเลยคือภาคXต่อมาก็X-2,XII หลังจากนั้นก็เก็บเงินซื้อps3มาต่อที่XIII,XIII-2 ส่วนภาคเก่าก็หาอ่านเนื้อเรื่องพอครับ

ปล.รู้สึกเสียดายนะที่เขาบอกจะลงคอม เป็นเกมที่คู่กับคอลโซลมาตั้งเเต่อดีต ภาค13เป็นเกมเเท้เกมเเรกของผมด้วย ถ้าลงคอมจริงๆเเล้วกลัวเขาโหลดเถื่อนมาเล่นหมดง่ะ
    อารมณ์เดียวกับผมเลยครับ ของผม Naruto ไปหมดละ 555 ต่อไปคงจะเป็น One piece นี้แหละที่อาจจะลง PC อีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guardian : 18th September 2014 เมื่อ 23:17

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 145
    คงจะเล่นยากน่าดู.....

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    http://store.steampowered.com/app/292120/ มาแล้วนะครับ ผมแฟนบอย เกมนี้ซื้อกันเยอะๆหน่อยนะครับเป็นกำลังใจให้ Dev ภาค 15 อาจจะตามมา

ส่วนตัวเล่นมาจาก PS3 แล้ว จะซื้อแล้วอีกรอบเนี้ยแหละ

ปล.Gameplay ตอบง่ายๆก็ เลือกคำสั่ง แล้วดูตัวละครวิ่งไปตีครับ ภาคนี้อาจจะไม่สนุกเท่าไหร่นะ รอภาค 3 อาจจะเข้ากับขาแอ็คชั่่นหน่อย อ๊าาาาา ตีเต่า

ย้ำอีกรอบ 456.30 บาท ซื้อเหอะนะ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ _SaBasTaiN_ อ่านกระทู้
    ผมก็ไม่เคยเล่นนะ เห็นหลายๆคนชอบกัน เเต่ก็อยากลองเล่นเหมือนกันถ้าเริ่มเล่นตอนภาคหลังๆที่ภาพสวยๆนี่เนื้อเรื่องมันจะต่อกับภาคแรกไหม
    แต่ละภาคไม่เกี่ยวกันครับ เริ่มเนื้อเรื่องใหม่ เล่นภาคหลังๆได้เลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kyonman : 19th September 2014 เมื่อ 06:48

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530
    ผมก็ไม่เคยเล่นนะ เห็นหลายๆคนชอบกัน เเต่ก็อยากลองเล่นเหมือนกันถ้าเริ่มเล่นตอนภาคหลังๆที่ภาพสวยๆนี่เนื้อเรื่องมันจะต่อกับภาคแรกไหม

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    เล่นภาคใหม่ได้เลยครับ ไม่ต่อกัน

แต่ภาค 10 มี 2 ตอน

ภาค 13 ก็ มี 2 ตอน

มันแล้วแต่คนชอบนะ ส่วนผมชอบมาตั่งแต่ ป.1 เล่นครั้งแรกก็ภาค 7 แล้วครับ(แถมเป็นยุ่นอ่านไม่ออก แต่ไม่รู้ทำไมชอบมาก สงสัยผมชอบแนวนี้ - -)หลังจากนั้นผมก็หาภาค ก่อนๆมาเล่น ใน PS1 สมัยก่อนครบทุกภาคแล้ว ปัจจุบันผมเล่นจบหมดทุกภาคแล้วครับ(1-13)

ส่วนอีกซีรี่ก็ Tale ครับ คล้ายๆ ไฟนอล แต่ระบบต่อสู้ไวกว่ามาก(และบังคับตัวละครให้ป้องกันหรือหลบการโจมตีได้) และถ้าเล่นแบบระดับยากสุดของเกมส์ ขอบอกว่ามันยาก(ตีแล้วมอนล้มยากมาก)แต่สำหรับสาย HardCore คงถูกใจเลยหล่ะ

ส่วนตัวผมชอบระบบของภาค 12 มากสุด ตีมอนไม่ต้องตัดฉากเข้าสู้
    ส่วนเนื้อเรื่องผมชอบภาค 8 ผมชอบเนื้อเรื่องแนวนี้

ส่วน Dragon Quest ก็คล้ายๆไฟนอลแหละครับ(ก็ค่ายเดียวกัน)

อีกอันก็ Star Ocean ก็สนุกดีเหมือนกัน (คล้ายๆ Tale )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย por : 19th September 2014 เมื่อ 11:44

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    แรกๆเป็นเกมยานยิงฮะ พอยิงไปซักพักมันจะโดดลงจากยานมายิงแบบคอนทร่า พอเก็บเห็ดตัวจะโต แล้วเราก็จะโดดหม่งบล็อคไปเจอบอส ช่วงเจอบอสจะเป็นเกมเป่ายิ้งฉุบฮะ พอชนะบอสจะถอดทีละชิ้น พอถอดชุดบอสหมดก็ชนะครับ

ส่วนที่เรียกน้ำตกเพราะเลือดที่ใส่ในก๋วยเตี๋ยวพอบีบออกมาแล้วมันตกอยู่ในชามไงฮะ เพราะถ้าบีบออกมาแล้วมันลอยขึ้นฟ้า เขาจะเรียกน้ำลอยครับ
    รอวันโดนแบน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    เป็นเกม RPG Turn base ที่กระแสแรงมากๆๆๆ ในอดีตเป็นเกมส์เนื้อเรื่องแบบเส้นตรง ตามแบบ Old school RPG
    ภาคหลังๆ เริ่มจะมีบทดราม่ามากขึ้นเพื่ออรรถรส และระบบการเล่นเปลี่ยนไปทีละแบบๆ ไม่เหมือนกันหมดซะทีเดียว
    และแต่ละภาคไม่ต่อกันด้วย หลังๆบางภาคเริ่มอออกไปทาง action rpg และสูญเสียความขลังในแบบฉบับของเกมไปเรื่อยๆ
    แต่ถูกแทนที่ด้วยภาพสวยงาม และระบบใหม่ๆแทน

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    ตอบช้าไปหน่อย แต่ก็อยากแนะนำ คงไม่ว่ากันนะครับ
    สำหรับผมน่ะ ผมเล่นมาตั้งแต่finalยังเป็นเกมตลับอะครับ จำภาคไม่ได้ละ เก่ามากจริงๆ
    เล่นมาตลอดครับ เล่นมาตั้งแต่ผมยุ ก่อน ป.4 ได้เลยครับ เล่นมาจนตอนนี้ผม มหาลัยปี3 ละครับ

ภาคใหม่ๆก็ยังออกมาเรื่อยๆ final เป็นเกมแนวไหนก็คงมีคนอธิบายไว้แล้วละครับ ส่วนตัวผมมาแนะนำครับ
    อยากเล่นหามาลองเล่นดู ภาค 7 8 9 13 ครับ 4 ภาคนี้เลย แบบว่าอธิบายไม่ถูกแต่ถ้าชอบหรืออยากรู้เพิ่มเติมก็
    ทักผมมาได้นะครับ แต่ซี่รี่ย์เกมนี้ผมแนะนำจริงๆครับ สนุก น่าติดตาม เล่นได้นานด้วยครับ ^ ^

ป.ล. แต่รู้สึกว่าภาคหลังๆมานี้ มันไม่สนุกแล้วครับ ขาดความเป็น final fantasy ไปเลย ตามเม้นข้างบนครับ

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ _SaBasTaiN_ อ่านกระทู้
    ตอบให้เลยครับ เนื้อเรื่องที่เราเล่นแต่ละภาคไม่ต่อกันครับ แต่ทุกเหตุการณ์ของแต่ละภาคจะค่อยๆมาต่อกันครับ

กล่าวขอบคุณ
    93
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    ผมกลับชอบภาค 5 ที่สุดเลยเเหะ มีเปลี่ยนอาชีพได้ นั่งเก็บสกิลจ๊อบกันเพลิน ไปๆมา เล่นไปเป็น100 ช.ม 5555

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 271
    อย่าลืม FF tactic กันสิ เทินเบสแบบไช้หมอง (หลังๆ ก็ไม่เห็นไช้)
    <<< อย่า สงสาร คนตายเลย สงสาร คนอยู่เถาะ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คน ที่อยู่โดยปราศจาก ความรัก >>>

กล่าวขอบคุณ
    679
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    ชอบภาค 8,9 สุด 10 ขึ้นไปไม่ได้เล่นอะ leno hart สุดยอด ดรอเวทเหนื่อยสุดๆ

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    ff9 เล่นครั้งแรกครับ ชอบมาก แต่เมื่อก่อนบ้านจนไม่มีโอกาสได้เล่น ทุกวันนี้ก็เล่นใน epsxe เอา เป็นเกมแนว rpg ปั้นตัวละครไปเรื่อยๆ เปลี่ยนกันตี ตะลุยในรูปแบบปาร์ตี้ มีเนื้อเรื่องยาว กินเวลานานกว่าจะเก่ง ลุยไปเรื่อยๆไม่เก่งครับ ต้องอาศัยความอดทน เก็บของ

ส่วนน้ำตก เคยได้ยินมาว่า เมื่อก่อนเค้าเอาเนื้อไว้ข้างบน พวกตู้โชว์อะครับ แต่ว่าไม่มีตู้นะ เค้าสานไม้เป็นแทนวางเอา ก็เป็นเลือดที่ตกจากเนื้อชั้นบนลงไปในถาด จานรองอะไรก็ว่าไป แล้วเอามาผสมกับน้ำซุปให้เรากิน แต่เอ๊ะ ทำไมไม่เรียกว่า เลือดตก สงสัยไปกันใหญ่
    รูปไม่หล่อ พ่อจน พร้อมพาทุกคนไปลำบาก