ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332

สอนดู CPU ของ AMD หน่อยครับ

คือว่า ถ้าจะซื้อ CPU นี้ต้องดูที่ Socket ของเมมบอร์ดใช่ไหมครับ ถ้าเป็นของ Intel ผมยังพอดูเป็นแล้วถ้า เป็นของ AMD ละ จะดูยังไงเหรอครับ

อย่าบอกน่ะว่า ถ้าจะใช้ CPU ของ AMD ก็ต้องใช้เมมบอร์ดของ AMD ด้วยน่ะ ? คือช่วยสอนผมหน่อยครับ การ์ดจอ ด้วยเหมือนกันของ AMD ผมไม่รู้เลยว่ารุ่นไหนใหม่รุ่นไหนเก่า

งงมาก ช่วยทีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guardian : 18th September 2014 เมื่อ 22:42 เหตุผล: หัวข้อผิด

กล่าวขอบคุณ
    2,047
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    Blog Entries
    1
    อยากรู้เหมือนกันครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

"Powered By AMD"
    กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,138
    เมนบอร์ดที่รองรับ CPU ค่าย AMD จะมีหลักๆที่นิยมกันตอนนี้ก็ Socket AM1, AM3+, FM2, FM2+ แล้วก็จะมีพวก AM2, AM2+, FM1 แต่คงหาซื้อของใหม่ไม่มีขายแล้วหละ
    การดูว่า CPU ตัวไหนใช้กับ Socket ไหนก็ไม่ยากหรอกครับ CPU FM2 ก็ใส่ Socket FM2 แค่นั้นเอง แต่จะมี Socket ที่มี + ต่อท้ายจะใส่ CPU ข้ามรุ่นได้

Mainboard Socket AM3+ : ใส่ CPU ได้ทั้ง AM3+ และ AM3
    Mainboard Socket FM2+ : ใส่ CPU ได้ทั้ง FM2 และ FM2+
    Mainboard Socket AM2+ : ใส่ CPU ได้ทั้ง AM2 และ AM3

ส่วนการ์ดจอใส่ได้หมด จะบอร์ดอะไรค่ายไหน ขอให้มี PCI-e ก็ใส่ได้

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HADOKEN อ่านกระทู้
    เมนบอร์ดที่รองรับ CPU ค่าย AMD จะมีหลักๆที่นิยมกันตอนนี้ก็ Socket AM1, AM3+, FM2, FM2+ แล้วก็จะมีพวก AM2, AM2+, FM1 แต่คงหาซื้อของใหม่ไม่มีขายแล้วหละ
    การดูว่า CPU ตัวไหนใช้กับ Socket ไหนก็ไม่ยากหรอกครับ CPU FM2 ก็ใส่ Socket FM2 แค่นั้นเอง แต่จะมี Socket ที่มี + ต่อท้ายจะใส่ CPU ข้ามรุ่นได้

Mainboard Socket AM3+ : ใส่ CPU ได้ทั้ง AM3+ และ AM3
    Mainboard Socket FM2+ : ใส่ CPU ได้ทั้ง FM2 และ FM2+
    Mainboard Socket AM2+ : ใส่ CPU ได้ทั้ง AM2 และ AM3

ส่วนการ์ดจอใส่ได้หมด จะบอร์ดอะไรค่ายไหน ขอให้มี PCI-e ก็ใส่ได้
    ขอบคุณครับ แล้วอีกอย่างคือ อยากรู้ว่าการ์ดจออันไหนมาก่อนมาหลังอะครับ ช่วยเรียงรุ่นให้ดูคราวๆ ได้ไหมครับ ?

นักวิทยาศาสตร์
    กล่าวขอบคุณ
    1,235
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,099
    ไปซื้อเลยครับ ข้างกล่องจะบอกรายละเอียดเป็นรูปยี่ห้อหรือคอร์ที่รองรับเลย

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    ใช่แล้วครับ MB กับ CPU ต้องคู่กัน ค่ายไหนค่ายนั้น ที่เหลือตามข้างบนบอก

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guardian อ่านกระทู้
    ขอบคุณครับ แล้วอีกอย่างคือ อยากรู้ว่าการ์ดจออันไหนมาก่อนมาหลังอะครับ ช่วยเรียงรุ่นให้ดูคราวๆ ได้ไหมครับ ?
    AMD
    Radeon 5xxx
    Radeon 6xxx
    Radeon 7xxx
    Radeon R
    AMD FIREPRO

Nvidia
    6xx
    7xx
    QUADRO
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kidsylenser : 19th September 2014 เมื่อ 16:42
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 103
    ใหม่ล่าสุดนะตอนนี้

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ఉల్లిపాయ
    กล่าวขอบคุณ
    781
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,641
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guardian อ่านกระทู้
    ใหม่ไปเก่านะครับ
    VGA
    R200 > HD7xxx >HD6XXX >HD5XXX >HD4XXX
    CPU
    FX > Phenom II >Phenom > Athlon II >Athlon >Sempron

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tkonline อ่านกระทู้
    ใหม่ล่าสุดนะตอนนี้

มีรุ่นไหนที่ราคาไม่แพงมาก แต่ประสิทธิภาพในการเล่นเกมสูงไหมครับ ?

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

"Powered By AMD"
    กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,138
    การ์ดจอ AMD ซีรีส์เก่าจะมี HD นำหน้า แล้วก็เลขรหัสของซีรีส์นั้นครับ ซีรีส์ไหนเก่ากว่าหรือใหม่กว่าก็ให้ดูเลขตัวแรก มากกว่าก็ใหม่กว่า

HD7xxx > HD6xxx > HD5xxx > HD4xxx > HD3xxx

ส่วนซีรีส์ใหม่ที่ออกมา AMD จะเปลี่ยนรหัสรุ่นใหม่ โดยแบ่งเป็น Level ตามนี้

R9 = High
    R7 = Middle
    R5 = Entry

AMD จะใส่เลข Level ไว้ข้างหน้าเลขรหัสรุ่น ซีรีส์ล่าสุดตอนนี้คือ ซีรีส์ 200 ก็จะเป็น R9 290, R7 260, R5 230 ประมาณนี้ เลขเยอะก็แรงกว่า
    ซีรีส์หน้าจะเป็นซีรีส์ 300 ก็จะใช้รหัส R9 390, R7 360, R5 330 ประมาณนี้