กำลังเปิดหน้าเว็บท่องโลกอินเตอร์เน็ตอยู่ดีๆ ดันมีโฆษณามารบกวนใจซะงั้น! ไม่รู้เขาจะขายอะไร? เห็นแต่ฝรั่งหน้าตาแปลกๆ มาแนะนำสินค้าอะไรก็ไม่รู้! ฟังแล้วก็งง! ไม่รู้จะทำงัยดี! แถมยังทำให้อินเตอร์เน็ตเราช้า เพิ่มความอืดให้คอมพิวเตอร์ของเราขึ้นกว่าเดิมอีก หาวิธีแก้อยู่ตั้งนาน..ในที่สุดก็ถึง..บางอ้อ!..เพิ่งรู้ว่ามันคือ Adware ตัวหนึ่ง ซึ่งเป็น Software เล็กๆที่แถมมากับของฟรีต่างๆที่เราเผลอไปดาวน์โหลดมาใช้งาน วันนี้ก็เลยจะมาบอกกล่าวเล่าแจ้งถึงวิธีแก้ปัญหาโฆษณากวนใจตัวนี้ เผื่อเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนชาวไซเบอร์ด้วยกัน แต่ก่อนอื่นเรามาทำความรู้จักกับ Offers wizard ก่อนว่า มันคืออะไร?
หลายคนอาจจะยังสงสัยว่า Offerswizard มันคืออะไรกันแน่ ? ผมจะอธิบายให้ฟังคร่าวๆเลยก็แล้วกัน “Offerswizard” ก็คือโปรแกรมที่สนับสนุนการโฆษณาในรูปแบบต่างๆ อธิบายให้เข้าใจง่ายๆก็คือ มันจะมีข้อเสนอต่าง ๆ มาแนะนำคุณ ทั้งๆที่คุณจะต้องการชมหรือไม่ก็ตาม ในขณะที่คุณกำลังเปิดหน้าเว็บอยู่เพลินๆ เพราะว่าคุณได้เผลอไปติดตั้ง Software ตัวนี้เข้าไว้ในเครื่องคอมพิวเตอร์โดยไม่รู้ตัวนั่นเอง และหากมีคำถามต่ออีกว่า “ แล้วเจ้า Ads by Offers wizard ได้เข้าถึงคอมพิวเตอร์ของคุณได้อย่างไร?” คำตอบที่ดีที่สุด ที่คุณน่าจะรู้จักดีก็คือมันจะมาพร้อมของฟรีต่างๆที่คุณดาวน์โหลดมาติดตั้งไว้ในเครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณนั่นเอง เช่นโปรแกรมฟรี ซอฟแวร์ฟรีต่างๆ และสุดท้ายถ้าคุณยังอยากเพลิดเพลินอยู่กับโฆษณาดังกล่าวก็อยู่เฉยๆ ไม่ต้องทำอะไร แต่ถ้าคุณนึกรำคาญ อยากจะกำจัดมันออกไปให้สิ้นซาก แบไม่หวนกลับมากอีก แนะนำให้คุณทำตามวิธีที่ผมแนะนำก็คือ
- ไปที่ Start > Control Panel > Add or Remove Programs จากนั้นให้คุณมองหาโปรแกรมที่มีชื่อว่า Ads by OffersWizard อะไรประมาณนี้แหละครับ เสร็จแล้วให้ทำการ Remove มันออกไปเสีย หรือถ้ายังไม่หายหรือ Remove ออกไม่ได้ ให้หาดาวน์โหลดโปรแกรมที่มีชื่อว่า Your Uninstaller มาติดตั้งไว้ในเครื่อง แล้วทำการ Uninstalling มันออกไป ก็เรียบร้อยครับ

แนะนำอีกหนึ่งวิธี : ถ้าเครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณมีโปรแกรมแสกนไวรัสเจ๋งๆติดตั้งไว้แล้ว..แนะนำให้ทำการอัพเดตสักหน่อย แล้วทำการแสกนทั้งระบบก็พอช่วยได้ครับ