ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Shy Man
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 105

Question ใครเคย render งานเป็นเวลานานๆทั้งวันมั้งครับมีผลต่อคอมเราไหม??

คือผมเคย render ทดสอบงาน ใช้เวลางานเล็กๆ ประมาณ 2 นาทีกว่า CPU ผมวิ่งไป 100% วิ่ง 4 core 8 thread เต็มตลอด 2 นาทีเลยครับ
    HDD กับ Ram ก็น่าจะ ใช้งานหนักพอสมควรเนื่องจาก render ออกมาเป็นไฟร์ VDO ด้วยครับ

อยากทราบว่าถ้าผม render งานเป็นเวลานานๆ จะส่งผลต่ออะไรบ้างครับ ยกตัวอย่าง render งานสัก 12 ชั่วโมงอะไรแบบนี้ CPU วิ่ง 100% 12ชั่วโมงคอมผมจะไปไหมครับ
    กลัวคอมผมพังมากเลย ram hdd ด้วยเช่นกันครับ ขอบคุณครับ

Spec ใช้ในการ render ตามลายเซนต์ผมครับ ส่วนด่านล่างคอมใช้ในการ render งานครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dragonfa20 : 2nd October 2014 เมื่อ 11:00
    i7 4770K Corsair h100i ASROCK Z97 Extreme4 Corsair Vengeance Pro Blue 16GB Palit GTX 1060 SJS 850W Seasonic M12II

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    2 นาทีนี่ไม่นับว่านานหรอกครับ ปกติเร็นกันอย่างอ่อนๆก็ 30 - 60 นาที ถ้า hd ซัก 100 เฟรมอัพ ก็ไปนอนรอข้ามวันเลย

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shy Man
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    ไม่ส่งผลทำให้คอมพังใช่ไหมครับ T^T
    i7 4770K Corsair h100i ASROCK Z97 Extreme4 Corsair Vengeance Pro Blue 16GB Palit GTX 1060 SJS 850W Seasonic M12II

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    2 นาทีจัดว่าธรรมดามากคับ
    ผมเคยใช้ Notebook Render Video นาน 6 ชั่วโมงกว่าๆ ก็ยังใช้งานได้ปกติดีนะคับ (อุณหภูมิ CPU แกว่งแถวๆ 95-100 องศาตลอด 6 ชั่วโมง 555)
    ถ้าเป็นคอมตั้งโต๊ะนี้คงสบายๆเลย ขอแค่ ไม่ Overclock แบบบ้าคลั่ง ใช้งานเดิมๆ เอาแบบเสถียรๆ ระบายความร้อนให้ทัน แค่นี้ก็พอแล้วคับ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    สบายครับ มันอาจจะหน่วงๆหลังจากเรนเดอร์เสร็จซักหน่อยแต่ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ เพราะของรุ่นพี่ผมเค้าเรนเดอร์งาน 2 วันยังไม่พังเลย แต่คอมอาจจะดับทำให้เสียอารมณ์นิดหน่อยตอนจะเสร็จ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.: Programmer :.
    กล่าวขอบคุณ
    524
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,875
    ไม่เป็นไรหรอกครับ ของผมจัดไปราวๆ 25 ชม. ยังปกติดีอยู่ครับ สเปคต่ำกว่าด้วย
    แต่ผมใช้แต่ 7เทรดครับ (โปรแกรม Cinema 4D) มันวิ่งราวๆ เกือบ 90% ความร้อน 90องศา ซิ้งลม ต้องเข้าใจครับ

มันไม่ทำถึงกับคอมพังหรอกครับ ถ้าเราไม่ OC มัน ให้วิ่งปกติ ยาวๆ ก็ไหวครับ ไม่พังหรอก

คลิปนี้เลยครับ http://www.youtube.com/watch?v=LOjOrBuRjW0

แต่ผมแนะนำ ให้ Render เป็นพาทๆ ไปครับ สั้นๆ ให้เป็น vdo แล้วค่อยเอามารวมกัน ยาวๆ ในโปรแกรมตัดต่อวิดีโออีกทีครับ
    มันจะช่วยในการแก้ไขในภายหลัง และ Render ในโปรแกรมตัดต่อจากไฟล์วิดีโออีกที มันไม่ได้หนักอะไรครับ

อย่าไปซีเรียสครับ คอมระดับท่าน ระบบน้ำอีก หายห่วง

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 693
    เคยทำ Auto Cad render งาน 4 ชม. = ="

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ถ้าไม่รีบมาก แบ่งเฟรมเป็นส่วนๆ เรนเดอร์ก็ได้มั้งครับ แล้วค่อยเอามาต่อกันทีหลัง ?

╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮
    สิงอยู่ในเมะฮาเร็มทั่วๆไป =w=b
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    ก็เวลาเรนเดอร์งาน ก็ช่วยอำนวยคงามสะดวกด้านสภาพอุณภูมิมันหน่อยละกันครับ กันเหนียว

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    ผมเรนเดอร์นานสุดก็น่าจะ 12 -14 ชั่วโมง เปิดทิ้งไว้อย่างงั้น แต่ cpu ทำงาน100% และก็ร้อนมาก

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    เคยปั่นงาน MV กับหนังสั้นส่งอาจารย์อยู่ให้เพื่อนมัน Render ให้ กินเวลาไป 6ชั่วโมง+ ต่อคน ทั้งกลุ่มมีประมาณ 6 คน มีคอม 2 เครื่องช่วยกันแบ่งๆ กัน Render ไป

ตอนนั้นก็ประมาณ 5 6 ปีที่แล้วมั้ง คอมเครื่องที่ Render ก็ยังใช้งานได้อยู่ ถึงเครื่องเก่าผม การ์ดจอจะไปดีแล้วก็เหอะ แต่ CPU ยังไม่มีปัญหาอะไร ผมยังใช้ core2 อยู่เลยสมัยนั้น
    OPPAI~~MISSILE!!!