ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    137
    ได้รับคำขอบคุณ: 37

เรียนผิดสาย เครียดมากครับ ใครมีปรสบการณ์แนะนำหน่อยครับ

เรื่องมีอยู่ว่าผมเรียนสาขานี้มาแล้ว 2 ปี คือ ปวส ตอนนี้ก็ เรียน ปี3 ป.ตรี นะครับ

แล้วทีนี้ผมรู้สึกว่ามันไม่ใช่เราเลย มาเรียนสาขานี้ปวดหัวมาก คิดอะไรไม่ออกเลย เรียนไม่รู้เรื่อง ไม่มีอยากเรียน ไม่มีความอยากรู้ในแต่ละวิชาที่สาขานั้นสอน
    สอบผมก็ส่งกระดาษเปล่า อึดอัดมาก ทรามานที่สุด วิชาที่สอนผมก็แทบจะบอกว่าเกลียดเลยแหละ อย่างที่ผมกล่าวมาทั้งหมดแหละครับมันไม่ใช่ผม เรียนไปก็ไม่รู้เรื่อง

ผมควรทำไงดีครับ จะย้ายก็คงไม่ทันละ เสียดายตังที่เสียค่าเทอมไปด้วย ครอบครัวก็ไม่เข้าใจ ผมพูดเรื่องนี้ไปก็ไม่มีใครสนใจ

ตอนนี้ก็อายุ 20 แล้ว ถ้าเรื่มใหม่ได้จะแก่ไปไหม?

ขอบคุณทีสละเวลาอ่านนะครับ (ระบายนิดหน่อยครับ)

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบLikeเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,725
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    ผมว่าถ้าไม่ใช่ขนาดนั้นก็เปลี่ยนเถอะครับ เรียนไปก็ไม่เข้าหัวอยู่ดี ไม่แก่ไปหรอกครับ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    ของผมนะ

1.เข้าเรียน สารสนเทศ ตอนนั้นไม่รู้คืออะไรน่าจะเกี่ยวกับอะไร คอมๆ น่าจะสนุก เราชอบอยู่หน้าคอมอยู่แล้ว

2.เลิกกับแฟนที่รักมาก เจ็บปวดครั้งใหญ่ในชีวิต ไม่กินข้าว ไม่เรียน ไม่นอน ร้องไห้เป็นผีอยู่ ครึ่งปี

3.ปีแรกซึ่งมีแต่วิชาพื้นฐาน ที่จะเอาไว้เรียนในเทอมถัดๆไป ได้ D - D+เรียบ เกรด 1.9x อย่างกากเรียนไม่รู้เรื่องเลย

4.เป็นแบบท่านไปจนถึง ปี3 เทอม 2 มีเพื่อนส่วนนึงย้ายไป สาขาการตลาด ชวนผมไปด้วย ซึ่งผมไม่ไปเพราะติด พ่อแม่คัดค้าน

5.GPA เกรดปี 3 เทอม 2 ออกที่ 1.75 (ต่ำกว่านี้****แต่ 0.01 = รีไทร์)

6.ตัดสินใจย้ายสาขาด้วยตัวเอง ไม่สนคำด่าทอจากทางบ้าน

7.เรียนจบสาขาการตลาด ด้วยเกรด เท่าไหร่ไม่รู้จำไม่ได้แล้ว เรียนเพื่อ ใบปริญญาเท่านั้น สานต่อความต้องการของทางบ้าน

ซึ่งไม่รู้ว่ามันเอาไว้พริกแกงอะไรได้บ้าง ไอ้ปริญญาใบนี้ ขอแต่ว่าต้องมีมาให้กับที่บ้าน

8.ผมเก็บวิชา ฝึกงาน ไว้ลงตอน ซัมเมอร์ หลังจากที่เรียนครบทุกตัวแล้ว ก็คือสอบ เสร็จ มี.ค. ช่วง เม.ย.ก็เข้าฝึกงาน โดยเลือกบริษัทที่คิดว่าอยากจะไปทำงานด้วย

9.ฝึกงานเสร็จ ที่บริษัทรับผมเข้าทำงานต่อทันที เพราะเห็นฝีมือ ว่าผมสามารถทำงานให้เค้าได้

จบครับ

ชีวิตของคุณ คุณเลือกเองครับ อย่าให้คนอื่นที่ไม่รู้ว่าวันวันเราต้องเผชิญกับอะไรบ้าง ใช้ถ้อยคำไม่กี่คำทำให้เราไม่กล้าตัดสินใจ

ผมยังนึกเสียใจที่เรียนจบช้ากว่าเพื่อน เพื่อนผมเรียน สี่ปีครึ่ง เพราะย้ายกันไปตอน ปี3เทอม2 เค้าเรียนกันอีกแค่ 4 เทอม ก็จบที่ 4 ปี ครึ่ง

่ส่วนผมย้ายไป ตอน ขึ้น ปี 4 พอดี เรียนอีก 4 เทอมเลยกลายเป็น 5 ปีเต็ม

ครึ่งปี ที่ต้องเรียนคนเดียว โคตรเวิ้งว้างเลยครับ ไม่รู้จักใครเลย 5555555

แต่น้องๆ ในห้องที่เรียนด้วย เค้าน่ารักครับ เวลาต้องทำงานกลุ่ม เค้าก็ดึงตัวผมเข้ากลุ่มไปก่อนเลย

จริงๆ ผมมีความสามารถในการ หน้าด้าน คือ สามารถพรีเซ้นต์งานได้ พูดจาฉะฉาน เลยมีจุดขาย

ก็เลยรอดมาได้ในครึ่งปีนั้น

สร้างทางเดินของตัวเองครับ พ่อแม่บางทีก็ไม่ได้เข้าใจเราซะทุกอย่างที่เราเจอ รั้นๆบ้างก็ได้ครับ

ลองเดินไปในทางที่เราอยากจะไป ไม่กล้าไป เป็นจุดมืดบอดที่คิดว่าไปไม่ได้

ลองดูครับ โตๆแล้ว ไม่ต้องรอคนมาชี้แนะเสมอไปครับ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    264
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    ผมเคยมีประสบการณืนี้คับ ผมชอบคอมพิวเตอร์กราฟิก แต่ที่ ม. ที่ผมจะไปเรียนไม่มี มีแต่คอมสารสนเทศ ผมคิดว่าผมไหว แต่จิงๆแล้วไม่ใช่เลย ผมเรียนไม่ไหวเจอแต่คำนวน เขียนโปรแกรมซึ่งผมไม่ถนัดเลย ผมชอบออกแบบ ชอบศิลปะ สุดท้ายผมเรียนได้เทอมเดียวผมก็ออกไปเรียนคอมกราฟิกที่มันเข้ากับตัวเองที่สุด ยอมดรอปไป 1 ปี ถามว่าเสียดายไหม ไม่คับเพราะผมเรียนในสิ่งที่ผมชอบและถนัดที่สุด จะแก่กว่าคนอื่นก็ไม่ใช่ปัญหาคับ ไม่มีใครแก่เกินเรียนหรอกคับ

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Resident Evil Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    185
    ได้รับคำขอบคุณ: 706
    ตามข้างบนคับ ชีวิตคุณ คุณรู้ว่าอะไรที่คุณชอบ ทำได้ ก็จงทำ ผมรู้จักคนนึง เรียนปี4 ซ้ำแล้วซ้ำอีก6ปีแล้วมั้งกว่าจะเปลี่ยนสาย ถ้าคุณเพิ่งเรียนแค่นี้ แต่กลับรู้ความต้องการตัวเอง คุณจะไปเสียเวลาเพิ่มทำไม?

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

=Xian=
    กล่าวขอบคุณ
    1,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    ปวส. สาขาอะไรหรอครับ วิศกรรมอะไรหรือป่าว 555 ถ้าไม่ชอบจริงเรียนยากมากนะครับ พวก วิศกรรมเนี้ย
    สู้ๆครับ ย้าย สาขา ย้าย สายยังทัน อายุยังไม่เยอะเกินที่จะเรียน

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

=Xian=
    กล่าวขอบคุณ
    1,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    ปวส. สาขาอะไรหรอครับ วิศกรรมอะไรหรือป่าว 555 ถ้าไม่ชอบจริงเรียนยากมากนะครับ พวก วิศกรรมเนี้ย
    สู้ๆครับ ย้าย สาขา ย้าย สายยังทัน อายุยังไม่เยอะเกินที่จะเรียน

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 399
    เรียนที่ชอบ ทำที่ใช่ครับ ถ้าเรียนแล้วไม่ชอบก็ไม่ต้องเรียน บางครั้งอาจจะรู้สึกไม่รู้เรื่องบ้างก็ปกติ แต่ถ้าเราชอบยังไงมันก็จะผ่านไปได้ครับ

เพราะพอเรียนจบออกมาทำงาน ความรู้ที่ควรจะได้มันจะนำไปใช้ในงานได้ไม่ดีเท่าที่เราชอบหรืออยากจะทำครับ

พี่น่าจะตัดสินใจช้าไปหน่อย ถ้าซักปี 1-2 ต้นๆอาจจะยังพอซิ่วได้ครับ ถ้าซิ่วตอนนี้กำลังใจในการเรียนฮวบแน่ๆ

ผมก็กำลังรอเอนท์ปีนี้ เอาใจช่วยครับ
    DIRT 3 ตำนานความเก๋าของรถซิ่งถนนลาดยาง

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    รอเปลี่ยนคลาสครับ เก็บเวลไปซักพักก่อน

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    เอาง่ายๆถ้าเรียนแล้วไม่มีความสุขก็ไม่ต้องเรียน หาเรียนกับสิ่งที่เราชอบและมีความสุขก็ทำเลยคับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    เรียนอะไรมาอะครับ ไม่ชอบเพราะไม่ชอบ หรือรู้สึกว่าไม่ใช่
    เพราะปวส.บางสาย ก็ค่อนข้างจำกัดการศึกษาต่อที่เราไปได้นะครับ ถ้าจะเปลี่ยนแนวอาจจะต้องไปเรียน ปวส. ใหม่เลย (หรือ ปี 1 )
    ลองๆสำรวจตัวเองก่อนครับ ว่าตนเองชอบอะไร แล้วที่มาเรียนสายนี้เพราะอะไร เพราะตอนแรกคิดว่าชอบเลยมาเรียน แต่เรียนแล้วไม่ใช่
    หรือตามเพื่อนมา ที่บ้านสั่งเรียน ลองๆคุยกับตัวเองให้แน่ใจก่อนครับ

หลายครั้งในชีวิตที่เราต้องทำอะไรที่เราไม่อยากทำ ไม่ชอบทำ ลองใจเย็นๆ แล้วดูที่มาก่อนครับ
    เพื่อนผมบางคน เรียนมาแล้วรู้สึกว่าไม่ใช่ก็ย้ายคณะไป ก็เวิร์คก็มี แต่ก็มีอีกหลายคนที่รู้สึกว่าไม่ใช่ก็เลยย้ายไปเรียนสาขาอื่น พอรู้สึกว่าไม่ใช่ก็ย้ายสาขาอีก
    เวลาในชีวิตมันเป็นของเราก้จริง จะใช้กี่ปีๆเพื่อหาตัวตนก็จริง แต่เวลาเหล่านั้นก็มีภาระเบื้องหลังอยู่ ความคาดหวังจากที่บ้าน ค่าเล่าเรียน ต้องมองกว้างๆหน่อยนะครับ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    841
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ไม่มีคำว่าแก่เกินเรียน

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

นักวิทยาศาสตร์
    กล่าวขอบคุณ
    1,235
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,099
    ผมว่าลองหาเวลานักคิดทบทวนกับที่คุณเรียนอยู่ก่อนครับว่าจะนำไปใช้อะไรได้บ้าง ที่บอกว่าไม่เข้าใจไม่ไหวจริงๆ ลองศึกษาแบบลึกๆดูรึยังครับ และถ้าเกิดไม่ชอบแบบติดตรึงใจก็ดูว่าสาขาที่เราถนัดนะมันคือสาขาไหนกันแน่ เผื่อย้ายไปมึนอีกจะแย่เอา

ผมถนัดคอม แต่ชอบวิทยาศาสตร์ชอบเรียนรู้สิ่งใหม่ๆ เรียนสาขาไหนดีครับ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    ไปเรียนใหม่เลยครับ เอาที่ชอบ 20 ยังไม่สายครับ
    รูปไม่หล่อ พ่อจน พร้อมพาทุกคนไปลำบาก

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ตอนผมเรียน ช่วงที่จบ ม.6 ไม่รู้เรียนต่ออะไร ตั้งแต่เด็กการเรียน เป็นสิ่งที่บ้านจัดวางไว้ให้

คือ ที่บ้านรับเหมาเลยคาดหวังให้ผม เรียนวิศวโยธา มาสานต่องานที่บ้าน
    ส่วนตัวผมจริงๆ ไม่ได้แอนตี้อะไร รู้ในใจอย่างเดียว คือชอบคอมพิวเตอร์ อยากเรียน อยากรู้จัก อยากเป็น Hacker (ความฝันวัยเด็ก)

ก็เลยมาจบโดยการสอบเข้ามหาวิทยาลัย ทีมีวิศวะคอม กับ วิศวะโยธา
    ตอนเลือกสาขา ผมเลือกคอมไว้อันดับ 1 และ โยธาอันดับ 4
    พอเอาเข้าจริงดันหลุดไปโยธา ตามคาดหวังของที่บ้าน

พอเริ่มเข้าสาขาจริงๆ ติดเพื่อนครับ รักกันมาก เลยเลยตามเลย เรียนสาขาตามที่ ที่บ้านคาดหวัง
    แต่เอาเข้าจริง มันไม่สวยหรูอย่างที่ใครๆ เขาคิดกันครับ

เพื่อนที่เรียนด้วยกัน เรียนผ่านฉลุย ผมกลับไมผ่าน ตกบ้าง ติดโปรบ้าง ต้องอัดวิชาไม่เกี่ยวข้องเผื่ดึงเกรดไม่ให้ รีไทร์
    เพื่อนๆ หลุดไปถึง สายอื่นๆ ผมยังย่ำอยู่กับที่ ไม่ไหวครับ

สรุป ต้องนั่งกลับมาเคลียร์กับที่บ้าน อย่างเป็นจริงเป็นจัง
    ว่า 1. จะให้ฝืนต่อไปไหม ซึ่งเอาจริง อาจจะไม่จบนะ
    หรือ 2. ขออนุญาตให้ผมย้ายสาขาไปคอม แล้วเรียนให้จบ ซะ

สุดท้าย ผมก็กลับมา เทคสาขา ย้ายไปคอมพิวเตอร์
    จากเกรดที่ ห่วยๆ ก็ดีขึ้น และก็จบในที่สุด

ตอนที่ผมทำเรื่องย้าย คือ ปี 4 เทอมสุดท้าย (เรียนที่ มทส. ครับ ปีละ 3 เทอม)
    ตอนนั้นเพื่อน ผมที่อยู่สขายโยธา เตรียมตัวจบแล้ว เพื่อนสนิทในสาขา ก็ทยอยไป co-op หมดแล้ว
    ผมได้เข้าไปเริ่มเรียนสาขาคอมพิวเตอร์จริงๆ ตอนปี 5 เทอม 1
    เกรดที่เทียบโอนมาได้ มีแค่วิชา ปี 1 + กับวิชาเลือก ไม่ค่อยเยอะๆ
    เพราะว่า สายคอม กับ โยธา คนละทาง วิชาเรียนที่เป็นวิชาเดียวกัน แทบไม่มี
    สุดท้ายผมก็จบได้ สรุปเรียนไป 7 ปี + กับ อีก 1 เทอม แล้วก็รับปริญญาในปีนั้นเลย

ถามว่าผมเสียใจไหม ที่หักลำช้าไปขนาดนั้น ก็รู้สึกบ้างครับ
    ถามว่าถ้าเรียนต่อหละ ก็คงไม่จบแน่นอน
    หรือว่าถ้าผมขอเทค หรือขอย้ายไปคอมตั้งแต่ปี 2 ที่บ้านก็คงไม่ ok อีกนั่นแหละครับ

ถ้าไม่ไหว หรือว่ายังไงก็ไม่รอด ผมว่าตั้งตัวใหม่ดีกว่าครับ ดีกว่าจะเสียเวลามากกว่านี้
    หรือว่า ถ้าพอไปได้ ก็ลองฮึดสู้ดู ถ้าไม่ไหวจริงๆ จะได้มีคำพูดกับตัวเอง หรือที่บ้านว่า ได้ลองพยายามแล้ว

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ผมก็จบช้าครับ เกินมาปีกว่า

เข้าคณะแรก ที่แรกกะว่านี่แหละใช่ ชอบทางนี้แน่ๆ บวกกับที่บ้านต้องการให้อยุ่ ม. ใกล้บ้าน เลยเลือกที่นี่ ทั้งที่มีคนบอกว่ายาก

เข้าไปเจอปี 1 ปวดหัวเลยครับ มันไม่ใช่อย่างที่เราคิดไว้ เจอแต่อะไรไม่รู้ไม่ชอบเลย ปวดหัวมาก บวกกับเที่ยวเยอะด้วย แต่เข้าเรียนตลอดนะครับ

อยู่ได้ 1 ปี เห้นเกรดเฉลี่ยรวม ไม่ถึง 2 ตัดสินใจรีรหัส เอาใหม่ ถ้าตั้งใจเราต้องทำได้ (ยังดื้อ)

ผ่านไป 1 เทอม (เรียนปีละ 3 เทอม) เจอเกรดไม่ถึง 2 อีก (ติดตัวเดิม)

ออกเลยครับทีนี้ เปลี่ยนที่เรียน เปลี่ยนคณะ คนละสาย คนละเรื่องกันเลย คณะนี้ไม่เชิงเลือกเองแต่มีคนแนะนำ เลยเข้าไป

ตอนเปลี่ยนโดนที่บ้านบ่นเหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้ด่า บอกว่าเลือกแล้วก็ต้องทำให้ได้

สุดท้ายใช้เวลาอีก 4 ปีพอดีถึงจบ

ปี 1 ไปเรียนแบบตั้งใจแค่ 1 เทอม จากนั้นติดเกม ไม่ไปเรียน ไปสอบอย่างเดียว จนจบปี 2 ยังเก็บได้ไม่กี่ตัว

เริ่มสำนึกได้ ปี 3-4 เข้าเรียนตลอด สรุปจบ 4 ปีพอดี (ถ้าตั้งใจแต่แรกคง 3ปี - 3ปีครึ่ง)

จบปุ๊บ ก็ได้งานปั๊บ หาเองไม่มีใครฝาก

จขกท ถ้าไม่ไหวจริงๆต้องเปลี่ยนครับ รู้ว่าไม่ได้ ยื้อไปสุดท้ายยมันก็ไม่รอดอยู่ดี

#ความรักก็เหมือนกัน

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ของผมตอนนี้อายุ18กำลังจะจบม.6 เหลืออีกเทอม ผมเรียนสายวิทย์เเต่หัวผมไปทางศิลปะดนตรีมากกว่าเเรกๆผมเรียนประสบปัญหามากมายทั้งเพื่อนครูเเละครอยครัว รู้สึกอึดอัดมากที่เลือกสายการเรียนที่ตัวเองไม่ถนัด จิงๆย้ายสายได้เเต่ว่าทางบ้านเขาอยากให้ผมเรียนสายนี้ผมก็เลยเเข็งใจถึงม.6เลยฮ่าๆ เเต่มหาลัยเนียขอไปตามที่ตัวเองชอบดีกว่า

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    คุณยังมีเพื่อน

ผมอยู่เศรษฐศาสตร ทั้งๆที่ไม่ได้ชอบไรเลย

ฟัค

ผมอาศัยมึนๆไป ตีมึน อ่านๆเรียนๆสอบๆ
    เอาผ่านพอ

คืออยู่ปีสองแล้ว ซิ่วใหม่ก็หายไป 2 ปีฟรีๆ
    คะแนนก็ไม่เยอะ เอกชนลูกเดียว ที่บ้านก็ไม่ได้รวย
    เรียนใหม่ที่บ้านก็ลำบากอีก

ก็ตามนั้น ฟัค
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย L4ST7T4ND : 9th October 2014 เมื่อ 18:34

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ผมเองย้ายคณะ3รอบนะ ตอนแรกกะจะเข้ารัฐศาสตร์ แต่เอ็นไม่ติดและไม่มีที่ไหนเปิด เนื่องจากชอบดูเมะผมจึงเข้าคอมอาร์ต แต่ผมมันไร้ฝีมืออะเรียนไม่ไหวจึงย้ายคณะไปนิเทศแทนแต่นิเทศเองผมไม่ใช่เด็กกิจกรรมเรียนแล้วอึดอัด เนื่องจากม.รังสิตเปิดรัฐศาสตร์เลยย้ายไปรัฐศาสตร์

ถึงจะเข้าคณะที่ต้องการจริงๆได้ก็ยังเคยมีความคิดที่จะย้ายคณะอีกเหมือนเพราะรัฐศาสตร์มัน ค่อนข้างหางานยาก แต่ไม่รู้จะย้ายไปไหน+รัฐศาสตร์มันง่ายดีไม่มีเลขจนเรียนไปตอนนี้ปี4แล้ว

จริงๆไม่ชอบก็ย้ายได้คับ เรียนแล้วไปตายกลางทางโดนไทร์จะแย่กว่าแล้ว จริงๆมหาลัยเรียนอะไรชะตากรรมจบมาก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกนะ เรียนในสิ่งที่ชอบดีที่สุดคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 9th October 2014 เมื่อ 18:58

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

IWillBeAComputerEngineer
    กล่าวขอบคุณ
    994
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    แค่ซิ่วเองคิดไรมาก

ผมผ่านมาล่ะ 555

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    137
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    ขอบคุณทุกท่านมากนะครับผมซาบซึ่งมากครับ ที่ให้คำแนะนำผม ตอนนี้ผมตัดสินใจจะย้าย ไปเรียนนิเทศ ตามที่ผมคิดว่าผมถนัดแล้วครับ

ปล ผมเรียน สาขา คอมพิวเตอร์ธุระกิจครับ คณะบริหารธุระกิจนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย annop007 : 9th October 2014 เมื่อ 21:11