ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0

Exclamation ด่วนๆ รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ ปัญหามองไม่เห็นเครื่องอื่นในวง lan

รายละเอียด internet TOT
    Modem TD-W8961ND
    ผมไม่เห็นเครื่องอื่นในวง lan เห็นเเต่เครื่องตัวเอง อยากเเลนกับเครื่องอื่นอยาก lan เกม ก็ไม่ได้ครับ เวลา lan กับเครื่องอื่นไม่เห็นใครเลยpingก็ไม่เห็น
    ของผมใช้โน็ตบุคกับคอมพิวเตอร์ เป็นปัญหาเหมือนกัน2เครื่องเลย ปิด firewall เเล้ว ส่วนเน็ทธรรมดาใช้งานได้ปกติครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Some Where In Uttaradit.
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 189
    รอผู้รู้= =
    ตอนจะlan dota กับเพื่อนก็เหมือนกัน
    หาห้องไม่เจอ
    That's What You Get When You Let Your Win.

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    อยู่วงเดียมกัน ping น่าจะเจอนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    เปิดใช้งาน Protocol ICMPv4 แล้วยังครับ เอานี้ไปลองดูนะ
    ICMPv4
    ทำตามถึงข้อ 7 พอครับลองดู

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ FreeJUNG อ่านกระทู้
    เปิดใช้งาน Protocol ICMPv4 แล้วยังครับ เอานี้ไปลองดูนะ
    ICMPv4
    ทำตามถึงข้อ 7 พอครับลองดู
    เขาบอกว่าปิด firewall แล้วครับยังมั่วได้อีก

ปกติมันจะต้องอยู่วงเดียวกันนะครับ ถ้าใช้เน็ตได้ทั้ง 2 เครื่องพร้อมกัน
    ผมอยากทราบ ip ทั้ง 2 เครื่องเวลาเปิดน่ะครับว่าเป็นเลขอะไร ทำตามข้อ 1 อ่ะครับเซฟภาพมาเลย

กล่าวขอบคุณ
    0

Wink

อันนี้เครื่องเเรกครับ http://image.ohozaa.com/view2/xTZnwZjdc8UDwIqw
    อันนี้เครื่องสองครับ http://image.ohozaa.com/view2/xTZo8z3vfJUwUrig
    ip เครื่องเเรก 192.168.1.100
    ip เครื่องสอง 192.168.1.105

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    417
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    ลองปิด Hamachi ยังคับ

ไป disable hamachi adapter
    เวลาจะใช้ค่อยไป enable

ลองดู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fear22 : 13th October 2014 เมื่อ 10:56
    AVEXIR CORE 16 GB |OCZ VECTOR150 256| CORSAIR H105 | MAXIMUS V Formula | i7 3770k | XFX 1050 | GTX TITAN | CM STORM STRYKER

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sephiroth2025 อ่านกระทู้
    อันนี้เครื่องเเรกครับ http://image.ohozaa.com/view2/xTZnwZjdc8UDwIqw
    อันนี้เครื่องสองครับ http://image.ohozaa.com/view2/xTZo8z3vfJUwUrig
    ip เครื่องเเรก 192.168.1.100
    ip เครื่องสอง 192.168.1.105
    Lan ก็อยู่ในวงเดียวกัน แถมใช้สาย Lan อีกตอนแรกคิดว่าเปิด wireless isolation หรือว่า คอมโดนไวรัส หรือไม่ก็ Lan กับ wireless อยู่กันคนละวงกัน
    เจอมายังงี้ไปไม่เป็นเลย แต่ว่าคุณต่อเน็ตได้แถม Lan อยู่ในวงเดียวกันผมว่าน่าจะเป็นปัญหาของฝั่ง modem
    เอาเป็นว่าไปลองตั้งค่าใน modem ตามนี้ดูละกัน

1 Interface Setup > Lan > DHCP server > Physical port เลือกถูกให้หมด

แต่ค่าตั้งต้นมันต้องเลือกถูกแล้ว ผมว่าคงไม่ใช่
    แล้วก็ขอถามเพิ่มอีกนิดครับว่าเครื่องอื่นที่ต่อเข้า modem นี่ ping กันเจอเหรอครับแล้วใช้ wireless หรือ Lan ครับ
    เพราะเห็นเลขมัน gen จนเป็น 105 แสดงว่าน่าจะมีอุปกรณ์ตัวอื่นใช้ด้วยถ้าไม่ fix ip ไว้นะ
    ไม่ใช้ว่าเกิดปัญหามาจาก hamachi อย่างที่ข้างบนบอกนะ ... เลยละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nekoload : 13th October 2014 เมื่อ 13:10

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nekoload อ่านกระทู้
    Lan ก็อยู่ในวงเดียวกัน แถมใช้สาย Lan อีกตอนแรกคิดว่าเปิด wireless isolation หรือว่า คอมโดนไวรัส หรือไม่ก็ Lan กับ wireless อยู่กันคนละวงกัน
    เจอมายังงี้ไปไม่เป็นเลย แต่ว่าคุณต่อเน็ตได้แถม Lan อยู่ในวงเดียวกันผมว่าน่าจะเป็นปัญหาของฝั่ง modem
    เอาเป็นว่าไปลองตั้งค่าใน modem ตามนี้ดูละกัน

1 Interface Setup > Lan > DHCP server > Physical port เลือกถูกให้หมด

แต่ค่าตั้งต้นมันต้องเลือกถูกแล้ว ผมว่าคงไม่ใช่
    แล้วก็ขอถามเพิ่มอีกนิดครับว่าเครื่องอื่นที่ต่อเข้า modem นี่ ping กันเจอเหรอครับแล้วใช้ wireless หรือ Lan ครับ
    เพราะเห็นเลขมัน gen จนเป็น 105 แสดงว่าน่าจะมีอุปกรณ์ตัวอื่นใช้ด้วยถ้าไม่ fix ip ไว้นะ
    ไม่ใช้ว่าเกิดปัญหามาจาก hamachi อย่างที่ข้างบนบอกนะ ... เลยละ
    ลองเข้าไปที่modemเเล้วเเก้ตามเเล้วครับ เเต่ว่ายังไม่หาย ส่วนเครื่องอื่นที่ต่อเข้าmodem ใช้lanครับ เคยลองใช้ wiress ก็pingไม่เจอเหมือนกัน ปล. อยากเล่นเกมlanกับเพื่อนมากTT

กล่าวขอบคุณ
    0
    ปล. พวกโปรเเกรมที่เอาไว้lan พวก hamachi garena ก็ใช้ไม่ได้เหมือนกันครับเข้าไปไม่เห็นpingใครเลย connection to server time out บ้าง TT

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    เซท Workgroup หรือยัง

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jamejameza อ่านกระทู้
    เซท Workgroup หรือยัง
    เซ็ทเเล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ผมขอถามว่ามีเครื่อง pc หรือ notebook ทั้งสองตัวนี้มีความเสี่ยงที่ติดไวรัสรึเปล่าครับ
    แบบว่าลงโปรแกรมเถื่อนเยอะ หรือไม่ได้ลง antivirus ไว้
    เพราะว่าถ้าติด firewall จะ ping เครื่องอื่นเจอแต่คนอื่นจะไม่เจอ
    อันนี้เหมือนโดนบังคับไม่ให้เจอคนในวง Lan แบบเลือก ip ซะด้วย ผมว่าอาจจะเป็นไวรัสมั้ง

แล้วก็ขอดูหน้าตั้งค่าของ
    1. Interface Setup > Lan
    2. Access Management > ACL

ที่สำคัญตอนตั้งค่าเสร็จได้รี modem ใหม่รึยังครับเผื่อบางที่มันไม่เปลี่ยนให้

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nekoload อ่านกระทู้
    ผมขอถามว่ามีเครื่อง pc หรือ notebook ทั้งสองตัวนี้มีความเสี่ยงที่ติดไวรัสรึเปล่าครับ
    แบบว่าลงโปรแกรมเถื่อนเยอะ หรือไม่ได้ลง antivirus ไว้
    เพราะว่าถ้าติด firewall จะ ping เครื่องอื่นเจอแต่คนอื่นจะไม่เจอ
    อันนี้เหมือนโดนบังคับไม่ให้เจอคนในวง Lan แบบเลือก ip ซะด้วย ผมว่าอาจจะเป็นไวรัสมั้ง

แล้วก็ขอดูหน้าตั้งค่าของ
    1. Interface Setup > Lan
    2. Access Management > ACL

ที่สำคัญตอนตั้งค่าเสร็จได้รี modem ใหม่รึยังครับเผื่อบางที่มันไม่เปลี่ยนให้
    ผมตั้งค่าเเล้วรีโมเด็มเเล้วครับยังไม่ได้
    นี่หน้าตั้งค่า interface setup ครับ มี 2 รูปน่ะครับหน้าต่างมันยาว http://image.ohozaa.com/view2/xU79UJOUApQAIrtM
    http://image.ohozaa.com/view2/xU79K6ss50izwwWN
    นี้หน้าตั้งค่า Access Management http://image.ohozaa.com/view2/xU7bkizmD1gbOX5t