ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214

คนไทยไม่ชอบแขกหรอคับ

สืบเนื่องจากกระทู้เกาหลีคับ ผมอ่านไปเรื่อยๆก็มีคนบอกว่าคนไทยไม่ชอบแขก ดูถูกแขก ผมก็กดเข้าไปดู เค้าก็บอกว่าถูกคนไทยดูถูกมากจริงๆ

ผมก็งงคับ ว่าคนไทยไม่ชอบแขกจริงๆหรอ แบบไม่ใช่ทุกคนหรอกนะคับ อาจจะใน กทม. อะไรแบบนี้หรือเปล่า

ส่วนตัวผมก็ปกติคับ ยุงเคยไปคุยเลีนกับอาบังขายโรตีเลย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blacklotus55 อ่านกระทู้
    ขอความจำกัดความว่า """ แขก """ หน่อยได้ไหม ชาติอาหรับ หรือ กึ่งอาหรับ เราก็เรียกว่า "แขก" อินเดีย เราก็เรียก "แขก" หรือแม้แต่ชาติร่ำรวยมาก ๆ หลายชาติเช่น ซาอุ อิหร่าน

UAE เราเรียกแขกหมด นั้นคือ "ชาติที่มีกะตังมาก ๆ" เราเรียก "แขก" แล้วย้อนมาหล่ะ บังคลาเทศ อาฟกานิศถาน เราก็เรียก "แขก" แล้วมีอะไรที่แยกว่า "แขก" ดีไม่ดี มันกว้างมาก ๆ นะ

เอางี้ดีกว่า แยก ๆ เป็นชนชาติไปดีกว่า ไม่ต้องเรียกพวกเขาว่า "แขก" หรอก เช่นว่า "คนอืนเดีย" บางคนก็ดี แค่นำทางเขาไป "ตลาดอันญมณี" แค่นี้ เขาทิปน้องผม """ 500 """ ระยะทางไม่ถึง 1 ก.ม.

คนซาอุ เสนอซื้อพลอยเม็ดหนึ่ง 2 แสนบาท + มีคู่แข่ง คนซาอุบอกเลยว่า เอางี้ เอาไป 4 แสนเลยแล้วกันแล้วขายให้ goo

คนบังคลาเทศ ซื้อผักตลาด 25 บาท ต่อเหลือ 20 บาท แม่ค้าบอกว่า ได้แค่ 23 บาท ต่อเหลือ 22 บาท แม่ค้าตกลงขาย คนอินเดีย เหมายโรงแรม จัดงานอีเวนท์ 5 ล้านบาท อินเดียต่อเหลือ 4.8 ล้านบาท เจ้าของโรงแรมตกลง

ได้ยินแล้วใช่ไหมครับ ทีนี้ คุณมีอะไรมาเรียกใครว่า เขาคือ "แขก" หรือครับ
    ผมคิดว่าน่าจะเป็นคนอินเดียนะคับ

ที่ผมไปอ่านเค้าบอกแบบนี้นะคับ จำได้คร่าวๆ "ผมไปเที่ยวไทย ไปที่กรุงเทพเพื่อไปซื้อกระเป๋าตัง ตอนผมไปเลือก มีพนักงานคนหนึ่งเค้าเดินมาไล่ผม ผมจึงโชว์เงินให้เค้าดู พอผมเลือกได้แล้วผมจึงเดินไปจ่ายตัง พอเค้ารับเงินผมไปเค้าก็โยนกระเป๋าตังที่ผมซื้อด้วยทีท่ารังเกียจ มันเป็นทรปที่แย่ที่สุดเลย ผมจะไม่มาประเทศไทยอีกแล้ว ผมหวังว่าผมจะได้กลับไปอินเดียอย่างปลอดภัย" ประมาณนี้คับ มันเป็นภาษาอังกฤษด้วย อ่านแบบผ่านๆ
    ตอนนี้ผมทำลิ้งค์หายแล้วคับ

ปล.คนจีนมาบ้านผม ผมก็ยังเรียกแขกเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hades051 : 13th October 2014 เมื่อ 00:51

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

!! Monster Energy !!
    กล่าวขอบคุณ
    612
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,479
    เเขกอาจจะไม่ชอบ เเต่ถ้าเปลี่ยนเป็นลงเเขกชอบเลยครับ

CBR

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,846
    มันหล่อเกินหน้าเกินตาครับ ยิ่งเพื่อนผมนี้เห็นแล้วอยากถี-ครับ มีแต่สาวมาจีบ
    "เมื่อผมกลับไปถึงบ้าน แล้วพวกเค้าถามผมว่านี้นาย นายทำไปเพืออะไร นายบ้าสงครามมากหรือไง ฉันจะไม่ตอบพวกเค้าสักคำ เพราะพวกเค้าจะไม่วันเข้าใจว่ามิตรร่วมรบคืออะไร"

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,568
    ถ้าผู้หญิงผมชอบนะหน้าคม สวย อะชอบ แต่ถ้าผู้ชายพวกขายโรตีไรงี้ผมก็ไม่ได้เกียดนะ แขก บางคนก็ฮา บางคนก็กวนบาทา เฮฮา กันไปคับ ขอเขากินเนย ดิบเอามือไปจิ้มแล้วกิน แขก เขายังไม่ว่าเลยคับ

เวลาเจอก็ซื้อของของเขาบ่อยนะคับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    ขอความจำกัดความว่า """ แขก """ หน่อยได้ไหม ชาติอาหรับ หรือ กึ่งอาหรับ เราก็เรียกว่า "แขก" อินเดีย เราก็เรียก "แขก" หรือแม้แต่ชาติร่ำรวยมาก ๆ หลายชาติเช่น ซาอุ อิหร่าน

UAE เราเรียกแขกหมด นั้นคือ "ชาติที่มีกะตังมาก ๆ" เราเรียก "แขก" แล้วย้อนมาหล่ะ บังคลาเทศ อาฟกานิศถาน เราก็เรียก "แขก" แล้วมีอะไรที่แยกว่า "แขก" ดีไม่ดี มันกว้างมาก ๆ นะ

เอางี้ดีกว่า แยก ๆ เป็นชนชาติไปดีกว่า ไม่ต้องเรียกพวกเขาว่า "แขก" หรอก เช่นว่า "คนอืนเดีย" บางคนก็ดี แค่นำทางเขาไป "ตลาดอันญมณี" แค่นี้ เขาทิปน้องผม """ 500 """ ระยะทางไม่ถึง 1 ก.ม.

คนซาอุ เสนอซื้อพลอยเม็ดหนึ่ง 2 แสนบาท + มีคู่แข่ง คนซาอุบอกเลยว่า เอางี้ เอาไป 4 แสนเลยแล้วกันแล้วขายให้ goo

คนปากี ดูเหมือนประเทศเขาไม่มีอะไร แต่เขาสร้างรถถังขายได้ ทั้ง ๆ ที่ไทยเราไม่มีปัญญาแม้แต่ผลิตรถยนต์สัญชาติ """ ไทย """"

คนบังคลาเทศ ซื้อผักตลาด 25 บาท ต่อเหลือ 20 บาท แม่ค้าบอกว่า ได้แค่ 23 บาท ต่อเหลือ 22 บาท แม่ค้าตกลงขาย คนอินเดีย เหมายโรงแรม จัดงานอีเวนท์ 5 ล้านบาท อินเดียต่อเหลือ 4.8 ล้านบาท เจ้าของโรงแรมตกลง

ได้ยินแล้วใช่ไหมครับ ทีนี้ คุณมีอะไรมาเรียกใครว่า เขาคือ "แขก" หรือครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blacklotus55 : 13th October 2014 เมื่อ 00:23

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blacklotus55 อ่านกระทู้

ผมคิดว่าน่าจะเป็นคนอินเดียนะคับ

ที่ผมไปอ่านเค้าบอกแบบนี้นะคับ จำได้คร่าวๆ "ผมไปเที่ยวไทย ไปที่กรุงเทพเพื่อไปซื้อกระเป๋าตัง ตอนผมไปเลือก มีพนักงานคนหนึ่งเค้าเดินมาไล่ผม ผมจึงโชว์เงินให้เค้าดู พอผมเลือกได้แล้วผมจึงเดินไปจ่ายตัง พอเค้ารับเงินผมไปเค้าก็โยนกระเป๋าตังที่ผมซื้อด้วยทีท่ารังเกียจ มันเป็นทรปที่แย่ที่สุดเลย ผมจะไม่มาประเทศไทยอีกแล้ว ผมหวังว่าผมจะได้กลับไปอินเดียอย่างปลอดภัย" ประมาณนี้คับ มันเป็นภาษาอังกฤษด้วย อ่านแบบผ่านๆ
    ตอนนี้ผมทำลิ้งค์หายแล้วคับ

กล่าวขอบคุณ
    764
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,396
    Blog Entries
    1
    อิสลาม มันยังเรียกแขก เลย ....

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    ก็แล้วแต่มั้งครับ ผมก็อาศัยอยู่ กทม. ก็เฉยๆกับแขก

ไม่ว่าชนชาติไหน ถ้าผมเจอครั้งแรกก็เฉยๆหมดแหละ จนกว่าจะรู้นิสัย
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

รักหงส์แดงยิ่งชีพ
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 422
    Blog Entries
    1
    ไม่ชอบครับ หน้าตาดีเกิน #อิจฉา -0-
    League of Legends[AofZR1]
    ADC/MID/SUP/JG

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ใช่ครับ ผมเคยได้ยิน คนเรียก ไอบัง เราดูถูกเขาครับ เห็นเข็นรถขายโรตี เรามักจะเปรียบเรื่องความสกปรกกับเขาอยู่ไม่น้อย
    จริงๆแล้ว คนพวกนี้หน้าตาจะคล้ายกัน คือ มาจาก แถบ ตะวันออกกลางครับ หรือง่ายๆที่เราเรียก พวกอาหรับ
    แถวบ้านผมเค้าจะมาขายโรตี ผมก็คุยกับเค้าอยู่บ่อยๆ มาจาก อิสราเอล พูดภาษาอังกฤษได้ ผมชอบฝึกภาษาอังกฤษกับเค้า เราไม่ควร ดูถูกเชื้อชาติ มันไม่ใช่เรื่องที่ถูกต้องครับ

กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 75
    ไม่รู้สิครับ ถ้าเป็นเด็ก3 จังหวัด จะเข้าใจ เด็กไทยโดนปลุกฝังว่า เเขกตัวเหม็นน่ารังเกลียด เเขกก็โดนปลุกฝังให้เกลียดไทย เป็นแบบนี้อ่ะครับ ผมเห็นตีกันมาตั้งเเต่เด็กๆเเล้วอ่ะครับ ถ้าในยะลามันจะมีเเก้งทืบเเขกด้วยละครับ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน เพราะงี้ เเขกเขาถึงเกลียดเรานักหนา
    ลายเซ็น

--- Avril Lavigne ---
    อยู่ในใจเธอไง >.<
    กล่าวขอบคุณ
    970
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    สำหรับผมคิดว่าคำว่า "แขก" อาจจะเป็นคนที่นับถือศาสนาอิสลาม พราหมณ์-ฮินดู อะไรประมาณนี้ครับ

บางคนเป็นเพื่อนผม ยังเรียกเลยว่า แขกลูกครึ่ง อะไรประมาณนี้ แต่สวยมานะ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย netgulood : 13th October 2014 เมื่อ 09:26

ชอบสถิตย์อยู่บอร์ด IT
    กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 912
    ผมอยู่ยะลานะครับ แขกคือคน''อิสลาม'' ซึ้งที่พวกเราไม่ชอบก็เพราะความเอาเปรียบกันครับพอคน ''แขก'' อยู่เดี่ยวทำตัวหน้าสงสารทำตัวดีพออยู่เป็นกลุ่มสันดาร ''แขก'' มันก็ออกมาให้เห็นใครไม่อยู่ 3 จังหวัดชายแดนใต้หรือที่ที่แขกเยอะๆจะไม่รู้ครับ ปล ที่ผมว่าแขกไม่ดีผมว่าแค่ส่วนนึงนะครับไม่ใช่ทุกคน

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    ถ้าแขก จำพวก อินตะระเดีย ไม่ชอบแค่กลิ่นตัวเฮียแกครับ เวลาอยู่บนรถเมล์เนี่ย จะเป็นลมเอา 555

เคยมีรอบนึง ขึ้นรถเมล์คนแน่น มีแค่คนอินตะระเดียคนเดียวในรถแค่นั้นละ เล่นเอาผู้โดยสารทั้งคันแทบตาย มีเด็กนักเรียนชายคนนึงเป็นลมบนรถด้วย

กลิ่นตัวเฮียแกสุดยอดจริงๆ 55

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    สมัยก่อนเวลาที่พวกแขกเขามาทำธุจกิจในไทย ส่วนใหญ่คือปล่อยเงินกู้คับ ดอกโหดมาก หรือ ทำธุรกิจด้วยพวกนี้ก็เขี้ยว เรื่องมาก พ่อผมเคยไปรับงานแขกพวกนี้แทบไม่เหลือกำไรเลย อีกอย่างพวกนี้ตัวเหม็นเครื่องเทศคับ คนไทยไม่ชอบ(ปล.จริงๆฝรั่งนี้ก็พอกันอะแหละ ไม่ค่อยอาบน้ำ แต่คนไทยนี้ตั้งผมดูๆมาเป็นประเทศที่อนามัยสุดแล้ว อาบน้ำ เช้า เย็น+สระผมทุกวัน ถ้าคนในเขตอบอุ่น 2-3วันครั้ง บางบ้านสังเกตคับไม่มีที่อาบน้ำด้วยซ้ำต้องไปอาบตามโรงอาบน้ำ)

อีกพวกก็พวกคนจีนคับบที่คนไทยไม่ค่อยชอบ สมัยก่อนคนจีนก็ปล่อยเงินกู้กับกว้านซื้อที่ แต่เพราะสมัยนี้เป็นคนไทยเชื้อสายจีนกันเยอะ การดูถูกเจ๊กเลยหายไปหมด แต่จีนแท้ๆคนไทยก็ไม่ชอบอยู่ดีเพราะมารยาทแย่คับ

คนไทยนี้จริงๆขึ้นชื่อเรื่องเกลียดเรื่องเหยียดเยอะนะ โดยเฉพาะเพื่อนบ้าน คนจีน แขก แต่จะดีกับญี่ปุ่น และก็ฝรั่งคับ ส่วนเกาหลีถ้าไม่ใช่ติ่ง ไม่เฉยๆก็เกลียดไปเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 13th October 2014 เมื่อ 10:40

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    "แขก" เป็นชื่อเรียกคนในอยู่ในกลุ่มที่มีลักษณะใกล้เคียงกับพวก คอเคซอยด์ ในที่นี้หมายถึงพวกเชื้อสาย อินโด-อารยัน ที่กระจายตัวกันอยู่ทั่วโลก ไม่ต่างอะไรกับที่เราเรียกกลุ่มคอเคซอยด์ทางซีกโลกตะวันตกว่า "ฝรั่ง" นั่นแหละ
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    565
    ได้รับคำขอบคุณ: 619
    พ่อผมเคยบอกกับผมว่า ถ้าเจองูกับแขก ให้ตีแขกก่อน ผมก็ไม่รู้ว่าแขกไม่ดียังไง สำหรับผมเฉยๆนะ

กล่าวขอบคุณ
    735
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    ที่บ้านผม มีแม่บ้านที่เป็นคนพม่า เขาซื้อโรตี เขาคุยกับคนขายรู้เรื่อง
    ผมเลยถามแม่บ้านว่าพูดอินเดียหรืออาหรับได้ด้วยเหรอ เขาบอกกับผมว่า
    คนขายโรตีส่วนมากอะก็พม่านี่แหละเป็นพม่านับถืออิสลาม ผมเพิ่งจะรู้เองว่าไม่ใช้อินเดีย
    ที่เขาไม่บอกเพราะกลัวคนไทยไม่กินโรตีกัน เขาเลยไม่บอก
    CPU = I5-8500 /RAM = 8G/GPU = GTX1070

กล่าวขอบคุณ
    307
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    ผมเกิดยะลา โตที่ปัตตานี ไม่เห็นจะเกลียดเลย คือต้องบอกก่อนว่าไม่ว่า จะแขก จะไทย มันก็จะมีคน ประเภทที่ คนอื่นเขาไม่ชอบ คนอื่นเขาเกลียดหมดหละครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่าทุกคนที่เป็นแขกจะไม่ดีหมดหนิ แขกดีๆ มีเยอะแยะ

ปล. ต้องเข้าใจก่อนครับว่าสังคมมนุษย์สมัยนี้ มีคนกลุ่มนึงไม่ดี ก็จะหาว่าทั้งหมดไม่ดีครับ อย่าไปตามสังคมมากครับ แต่ก็รับฟังไว้แล้วมาคิดอีกที

กล่าวขอบคุณ
    401
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    แขกไม่เกี่ยว แต่เกาหลีอย่าเปรี้ยวในไทยละกัน ขึ้นเลย

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    อย่าว่าแต่แขกเลยครับ คนไทยยังไม่ชอบคนไทยด้วยกันเองยังมีอีกเยอะ พวกที่แบ่งชั้นวรรณะ คนพวกนี้ไม่น่าคบ ไม่เข้าใจและเห็นใจความเป็นเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน มักจะคิดว่าตนเองเป็นจุดศูนย์กลาง มองคนอื่นต่ำกว่าตัวเองอยู่เสมอ เที่ยวด่าว่าคนอื่นทั้งๆที่เป็นคนเหมือนกัน ไม่รู้จักดูตัวเอง ไม่มีมิตรแท้ วันไหนที่ตกลงมาก็จะไม่มีใครสนใจ เพราะไม่เคยทำอะไรให้คนอื่น
    รูปไม่หล่อ พ่อจน พร้อมพาทุกคนไปลำบาก