ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สักวันก็ก็จะเข้าใจเอง
    กล่าวขอบคุณ
    284
    ได้รับคำขอบคุณ: 45

Exclamation ขอความช่วยเหลือ!ปัญหาการเซ็ทโมเด็มเป็นAccess Point(AP)

สวัสดีครับ JKG มีปัญหาอีกแล้วครับ จากครั้งก่อนที่ผมพยายามเซ็ทเจ้า TL-WA801ND เป็นรีพีทเตอร์ เซ็ทผ่านแต่สัญญาณต่ำและโน๊ตบุ๊คผมรับสัญญาณจากรีพีทเตอร์ไม่ได้ในขณะที่ มือถือ แท๊บเล็ตรับสัญญาณได้ปกติ ผมจึงเลิกล้มความตั้งใจทำ"รีพีทเตอร์"ไป มาคราวนี้ ผมได้เปลี่ยนใจทำโมเด็ม TL-WA801ND ให้เป็นแอคเซส พ๊อยท์ แทน วิธีการเซ็ทค่าผมทำแบบนี้นะครับ(รูป)ผลคือ
    1. ทีแรกตั้งชื่อไวเลสแอคเซส พ๊อยท์เหมือนกับโมเด็มตัวหลักพาสก็เหมือนกันผลคือโน๊ตบุ๊คผมรับสัญญาณไวเลสจากแอคเซสพ๊อยไม่ได้เหมือนเดิมครับ ( windows 8.1x64bit ) แต่อุปกรณ์อื่นรับสัญญาณได้ปกติ
    2. ลองเปลี่ยนชื่อไม่ให้เหมือนกับโมเด็มตัวหลัก ปรากฎว่าไม่สามารถเชื่อมต่อไวเลสได้ครับ ขอความช่วยเหลือ คำแนะนำ ขอบคุณครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    Notebook fix ip ไว้ใช่ไหมครับ ขอดูตั้งค่า ip ในโน็ตบุคหน่อยนะครับ
    จากที่ดู error ดูเหมือน gateway จะมีปัญหา

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    มันก็ถูกหมดแล้วนะครับ ผมว่าน่าจะเป็น ipfix ตาม rep บนน่ะครับ
    แต่ว่าผมสงสัยอย่างหนึ่งทำไมมันไม่มี gateway ไปตั้งค่าให้มันด้วยนะครับ
    เครื่องมันไม่ฉลาดหรอกครับแค่เราเสียบสาย Lan แล้วมันจะรู้จักว่าเครื่องไหนเป็น DHCP server

กล่าวขอบคุณ
    284
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Vendetta อ่านกระทู้
    Notebook fix ip ไว้ใช่ไหมครับ ขอดูตั้งค่า ip ในโน็ตบุคหน่อยนะครับ
    จากที่ดู error ดูเหมือน gateway จะมีปัญหา
    ไม่ได้ Fix ip โน๊ตบุ๊คเลยครับ ขั้นตอนผมคือ
    1. เสียบสายแลนเข้ากับโน๊ตบุ๊ค ไม่ได้ไป fix ip ไรเลย ตั้งออโต้ไว้
    2. เข้า > 192.168.0.254 เพื่อไปเซทโมเด็มเป็น AP
    3. เซ็ทเรียบร้อยถอดสายแลนออกจากโน๊ตบุ๊ค
    4. เอาสายแลนจากโมเด็มตัวหลักมาต่อเข้าโมเด็มที่เพิ่งเซทเป็น AP (ความยาวสายประมาณ 15 เมตร จากชั้น 1 มาชั้น 2) สายแคท5ธรรมดา
    เท่านี้ครับ
    รูปตอนต่อไวเลสของโมเด็มตัวหลักได้(สัญญาณอ่อน)

รูปตอนต่อไวเลสของ AP ไม่ได้ (สัญญาณดีกว่าเพราะอยู่ไกล้กว่าตัวหลัก)
    ไปไงต่อดีครับ ขอบคุณครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    ต่อไม่ได้ทำไมได้ทั้ง ip และ gateway มาด้วยละครับผมละงงตรงนี้
    แล้วที่ชื่อเหมือนกันอุปกรณ์อื่นต่อได้มันฉลาดไปเอาตัวชื่อเหมือนกันมารึเปล่า หมายถึง modem ตัวแรก
    อาจจะเป็นเพราะ Wireless Channel ชนกันรึเปล่าครับ ผมว่าลองแบบไม่ใส่ด้วย password ก็ดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nekoload : 14th October 2014 เมื่อ 12:57

กล่าวขอบคุณ
    284
    แก้ปัญหาได้ละครับ สำหรับใครที่เจอปัญหาเหมือนผมให้โหลดไฟล์อัพเดทไดรเวอร์มาแล้ว จากนั้นไป >> Device Manager >> Network Adapter >> จะเห็นหัวข้อย่อย ดับเบิ้ลคลิกไดรเวอร์เกี่ยวกับไวเลส >> ไปที่แท็บ Driver >> คลิ๊ก Update Driver >> Browse my computer for device software >> Browse หาโฟลเดอร์ไฟล์อัพเดทที่โหลดมา >> คลิ๊ก Let me pick from a list of device drivers on my computer >> เปิด ปิด สวิทช์วายฟายใหม่ เสร็จเรียบร้อยครับ ลงไว้เผื่อใครเจอปัญหาแบบนี้ บางทีอาจใช้วิธีนี้แก้ได้ ขอบคุณทุกคนครับ